Những người học ở Nga về VN làm gì?

mày nói như đúng rồi ý pit ah
nếu ko có bằng cấp thì mày dọa đc ai?

hihi, chào mọi người. Dân Chuyên ngữ qua tham quan đây. :)
Liệu có phải những người Nga mới ko còn tốt như những người thuộc "thời đại CCCP" nữa?? SV VN (nữ) qua học ở Moscow liệu có gì đáng ngại ko?
Xin các vị tiền bối (và "bạn" bối) trả lời dùm. Spasibo!

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo như em biết thì Moscow vẫn khủng bố lắm, những chuyện đánh đấm, giết chóc mà dân VN mình bị dính chẳng qua chỉ là ở một bộ phận dân sùng đạo phân biệt tôn giáo thui chứ hầu hết người Nga tốt lắm! Nếu sang bên đó mà có thể ở trọ nhà dân thì ko phải lo gì hết còn nếu ở kí túc xá thfi nên cẩn thận một chút vì tình hình an ninh trong ktx hơi có vấn đề.

oái, thế á? >_< hix, sợ ghê cơ. Mình làm gì có người quen bên đấy chứ, nếu phải ở ôp mà tình trạng an ninh đúng như em nói thì chít rùi.

Ở KTX thì lo mấy anh SVVN thì đúng chứ lo gì bọn Nga ^^ ... em Ngọc Anh không nên dọa mọi người nhá .... Ở UK cứ nói an toàn, nó đang đánh bomb ầm ầm đó thôi ^^

anh HA nó thế nào chứ :-? mấy anh SVVN thì có gì phải sợ chỉ sợ bọn đấu trọc thôi :(( :((
cho em hỏi là trg nào ở bên Nga đào tạo ngành báo chí tốt nhỉ

Học báo chí thì chị Thảo có thể vào Đại học tổng hợp MGU bên đó. Em chẳng nhớ tên đầy đủ của nó đâu. Em nói thật chứ dọa ai nào? Vừa mới tuần rùi, em đọc được một tin là có một sinh viên nữ VN bị đánh trong KTX đấy! Nhưng mà, nếu cho em đi du học thì em ko đến Nga đâu, đi Ucraina khoái hơn, an toàn hơn!

Học báo chí thì anh nghĩ là nên vào Học viện quan hệ quốc tế, khoa báo chí (ở Kiev nó gọi là Thông tin quốc tế), ngoài ra thì còn có Học viện báo chí riêng (ở Kiev thì nó nằm cùng tòa nhà với Học viện quan hệ quốc tế) :)

Nếu muốn học rồi kiếm tiền ngay hoặc vừa học vừa kiếm tiền thì không nên sang Nga học (ở đây không kể sang đây đi buôn đâu nhé, mà đi buôn bây giờ cũng khó khăn lắm rồi, không còn dễ như xưa nữa).

Nếu muốn học để có kiến thức chắc chắn thì nên sang Nga học. Nếu ai sang đây học hành tử tế thì kiến thức sẽ rất tôt, còn để kiếm tiền sau này thì phải phụ thuộc vào năng lực từng người thôi (Nhiều bác giáo sư nhà mình trước học ở Nga mà vẫn nghèo rớt, trong khi nhiều người biết làm ăn thì lại giàu). Học ở nga có cái hay là có 1 kho tàng sách rất lớn. Những quyển sách hay của Anh, Pháp, Mỹ đều được dịch sang tiếng Nga, cứ vào thư viện mượn hoặc ra nhà sách mua thôi, giá rẻ hơn sách gốc nhiều lần. Các sách của tác giả Nga cũng rất hay, nhất là những sách về khoa học cơ bản thì không nước nào bằng. Sang đây tha hồ mà đọc sách, chỉ sợ không đọc hết thôi.

Tình hình an ninh cũng đáng lo ngại, nhưng nói chung là "thần hồn nát thần tính thôi". Lâu lâu mới có 1 SV bị đánh thôi chứ có phải ai cũng bị đâu. Dân Việt mình chết ở đây chủ yếu là dân làm ăn thanh toán nhau thôi (đấy là nghe nói thế, nhưng có lẽ đúng). Người Việt mình làm ăn ở Nga này cứ manh mún, chui lủi thế nào ấy, kiểu mafia. Nếu chỉ học, chơi ít thôi, không dính dáng đến làm ăn thì cũng không lo lắm.

Còn 1 điều nữa là tình cảm của người Nga với mình. Những người Nga thời XHCN thì vẫn quý mình lắm, còn thế hệ trẻ họ coi mình như bạn bình thường thôi. Có những đứa rất tốt mà cũng có những đứa rất xấu. Xã hội nào cũng thế thôi. Nếu ra đường có người hỏi mình ở đâu, nếu nói người VN thì họ sẽ cảm thấy thương hại mình, nếu nói là người TQ thì họ sẽ ghét mình, nếu nói là người Nhật thì họ sẽ bắt tay mình, coi mình như bạn và tỏ ra kính trọng mình. Mình gặp những trường hợp này nhiều rồi, và chính mình cũng đã gặp, cái này thì có thể sure với các bạn. Nếu chơi thân được với 1 đứa bạn Nga thì sẽ rất có lợi, nhất là nếu là bạn nữ (mà thường là dễ chơi với con gái Nga hơn). Mấy đứa Nga tình rất thật thà và thẳng thắn (nên thường bị gọi là Nga ngố là thế), khi giúp cũng rất tận tình và có trách nhiệm.

Đấy là 1 vài ý kiến về nước Nga và nền giáo dục ở Nga. Mình có thể khẳng định là nền giáo dục ở Nga rất tốt, các giáo sư ở đây rất giỏi. Chẳng qua mọi người vẫn có những định kiến về nước Nga thôi. Những đứa Nga học giỏi chỉ cần ra trường là đã được mời làm việc rồi, chẳng lo chuyện công ăn việc làm. Những đứa học cơ bản giỏi thì sang Đức hoặc Mỹ dạy học hoặc nghiên cứu rất dễ. Đấy là người Nga, còn người VN thì như mình đã nói ở trên, kiến thức thì có rồi, chỉ cần 1 chút năng động thôi.

Bro Thành Trung viết rất hay và rất đúng luôn. Nếu bro vẫn ở Nga thì có thể cho em sdt được không. Để hỏi mượn sách . Bro có vẻ đọc sách nhiều :D

@ Ngọc Anh: Nếu em muốn an toàn em có thể sang Belarus học. Hè này anh đang qua bên này chơi. Thấy người nước ngoài được đối sử tốt hơn, tôn trọng hơn so với ở Nga. Thủ đô Minsk của nó sạch dã man.Giá sinh hoạt cũng rẻ. Minsk trong thời CCCP là thành phố đứng thứ 3 sau có Moscow với Kiev. ;) Còn ở Ukraina em không biết hồi dịch SARS dân Việt mình bị nhầm là TQ bị nó đuổi đánh thê thảm à :D Tối nó tắt điện KTX nó lên nó đánh. Ở Nga riêng chuyện đấy ko thể xảy ra. Ở trg KTX là an toàn nhất :)>-
Mà tóm lại ở đâu cũng thế an toàn hay không phụ thuộc vào mình thôi mà.

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo em đc biết thì hình như ngành báo chí ko có học bổng phải ko ah?em đi tìm hiểu ở các trung tâm du học tjif họ bảo thế
còn cái học bổng chính phủ thì có đào tạo ngành báo chí ko ah?
anh chị nào biết bảo em với nhá

Thanks anh Huy Anh nhé! EM cũng muốn sang Nga học lắm nhưng tự lượng sức mình thấy không thể, em học tiếng thì có thể ổn nhưng được biết kiến thức của Nga là khó nhất thế giới mà sách giáo khoa mình đang học cũng là từ thời Nga Xô Viết, lượng lí thuyết học ở VN cũng đủ chết rồi chứ sang đấy thì chắc không tìm được đường về quê nhà mất. Ah, nhưng em vẫn sẽ cố thử xem, em vẫn muốn sang Ucraina hơn.

Thế còn bằng cấp thì sao ạ? Bằng của Nga bây giờ có được coi trọng như trước đây ko ạ? Xin các anh chị chỉ giáo thêm. :)

Theo anh nghĩ ở VN thì nếu xin vào cơ quan nhà nước thì quen biết quan trọng hơn là bằng cấp :D .Còn làm ở các cơ quan khác thì do năng lực quyết định , bằng ở Nga, Anh, Pháp, US, VN thì cũng quyết định 1 phần thôi.
Chả biết mấy anh có bằng và đi làm rồi thì nghĩ thế nào :D

Mình đang là sv năm thứ 4 học tại Cộng hòa Tatarstan thuộc liên bang Nga, Mình thích cách học самостоятельно (tự học) ở đây vì nó giúp sv tự mày mò tìm kiếm tư liệu ở thư viện, tự nghiên cứu nhũng đề tài mình yêu thích , sau đó lên lớp thầy trò thảo luận vơi nhau.Cách học đó giúp cho bọn mình dộc lâph hơn trong cách suy nghĩ và khi làm việc , ko biết các bạn có nghĩ như thế ko?

hình như lệch đề :) học tiếng Nga xogn về làm ji cơ mà :p T thấy nền giáo dục của Nga rất tốt.. cái quan trọng là cái kiến thức mình thu được.. còn tiếng chỉ là phương tiện để mình nắm được kiến thức.. biết thêm một thứ tiếng chẳng bao h là thừa cả.. mà mình thấy những ng học ở Nga xong họ còn học thêm Anh.Pháp ... có thua kém gì đâu .. :)

Mọi người nhầm rồi. Học tiếng Nga cũng như bao ngôn ngữ khác, không bao giờ là thừa và không bao giờ la không cần thiết cả. Mỗi ngôn ngữ là một nền văn hóa.
Tôi đã ra trường đến 10 năm rồi, mặc dù đi làm toàn sử dụng tiếng Anh 100%, nhưng thỉnh thoảng tiếng Nga cũng lại là một thứ giúp mình. Có lúc đọc tài liệu nào khó hiểu hoặc do người Nga viết, hoặc trao đổi với chuyên gia mà gốc Nga, nếu như cấp quản lý của họ mà nói tiếng Nga vanh vách thì họ rất nể và rất quý. Đấy là kinh nghiệm thực của tôi đấy.
Hơn nữa, những người thành đạt hiện nay ở Việt Nam tôi cam đoan với các bạn 80% là học ở Nga về. Nếu không tin các bạn cứ thử count mà xem.
Mặc dù ở Nga hiện nay tình hình an ninh rất bất ổn và nước Nga ngày nay không như ngày xưa nữa (tôi vừa đi họp mấy ngày bên đấy về), nhưng nếu cho tôi chọn nơi để sinh sống ngoài Việt Nam thì quốc gia đầu tiên tôi chọn là nước Nga.

Mọi người nhầm rồi. Học tiếng Nga cũng như bao ngôn ngữ khác, không bao giờ là thừa và không bao giờ la không cần thiết cả. Mỗi ngôn ngữ là một nền văn hóa.
Tôi đã ra trường đến 10 năm rồi, mặc dù đi làm toàn sử dụng tiếng Anh 100%, nhưng thỉnh thoảng tiếng Nga cũng lại là một thứ giúp mình. Có lúc đọc tài liệu nào khó hiểu hoặc do người Nga viết, hoặc trao đổi với chuyên gia mà gốc Nga, nếu như cấp quản lý của họ mà nói tiếng Nga vanh vách thì họ rất nể và rất quý. Đấy là kinh nghiệm thực của tôi đấy.
Hơn nữa, những người thành đạt hiện nay ở Việt Nam tôi cam đoan với các bạn 80% là học ở Nga về. Nếu không tin các bạn cứ thử count mà xem.
Mặc dù ở Nga hiện nay tình hình an ninh rất bất ổn và nước Nga ngày nay không như ngày xưa nữa (tôi vừa đi họp mấy ngày bên đấy về), nhưng nếu cho tôi chọn nơi để sinh sống ngoài Việt Nam thì quốc gia đầu tiên tôi chọn là nước Nga.

Bạn Mai vừa sang Nga họp mấy ngày mà không biết liên lạc, làm một quả HAO ở Moscow. Mình cũng dân Ams đang ở Moscow cùng khóa 95-98 luôn. Mình cùng có khoảng thời gian ở Châu Âu, tuy nhiên mình cũng có cách nhìn khác Mai một chút về nước Nga.

Lâu lắm không vào đây :D
Theo tôi nghĩ thì đi du học về 1 là có quen biết, quan hệ thì đi làm "ở đó", không thì cũng tự thân vận động như bao thanh niên thôi.

Back
Bên trên