Những đứa trẻ còn chưa chào đời...

Anh có mấy đứa bạn Chinese nghe chúng nó kể thì ở Tàu có ăn thai nhi thật. Còn chuyện nạo phá thai thì cũng thật khó nói là đúng hay sai. Cái bài báo đăng trên kia nhấn mạnh rằng thai nhi cũng chính là con người. Cho nên phá thai cũng là giết người.
Thật ra thì cái chuyện này mỗi người có 1 suy nghĩ, ko ai đúng, ko ai sai. Bản thân anh thì chưa lập gia đình, nhưng có học 1 lớp về cái vấn đề này. Tóm tắt ra thì có tổng cộng 4 lập trường:

1. Pro-life: những ai theo chủ nghĩa này thì coi thai nhi la người, và thai nhi có quyền được sống no matter what.

2. Pro-choice: những người thuộc diện này thì ngược lại, họ tán thành việc nạo phá thai theo những lý do cụ thể của từng trường hợp.

3. Moderate view: cái này cũng đồng tình với việc phá thai theo chủ nghĩa là "quyền quyết định hành động lên chính cơ thể của mình cao hơn quyền được sống của bào thai." Cái chủ thuyết này được bàn tán và tranh luận rất nhiều. Những người đồng tình với nó lý luận rằng, dù sao đi chăng nữa, bào thai nằm trong bụng của người mẹ va nó thuộc quyền sở hữu của người mẹ. Vì vậy người mẹ có toàn quyền quyết định. Cũng giống như là ko ai có thể cấm mình chặt tay mình.

4. Feminine view: cái này nhấn mạnh vào quyền của phụ nữ. Phụ nữ ko đáng bị đau đớn bởi những cái thai ko đáng có.

Back
Bên trên