nếu làm bộ trưởng bộ GD & ĐT của VN thì bạn ....

Yeah! Mà về vụ học thêm, tớ thấy kể cả có nâng lương giáo viên lên thì họ vẫn cứ dạy thêm thôi! Có thể có những giáo viên đi dạy thêm vì hoàn cảnh kinh tế gia đình, nhưng vẫn có những "con sâu" chính cống chứ? Để hết được cái nạn học thêm, dạy thêm này, tớ vẫn thấy cái cần làm đầu tiên và trước nhất là "TẨY NÃO" học sinh và giáo viên! Bởi vì nếu tự mỗi người không hiểu rằng việc dạy thêm học thêm là không cần thiết thì có đánh chết họ vẫn dạy thêm!

Tớ nghĩ việc dạy thêm hay học thêm ko sai mà bản thân người dạy và người học mới sai.Có nhiều học sinh thấy học ở nhà ko đủ, muốn đi học thêm để biết nhiều hơn thì điều đó là tốt.Ko thể đánh đồng tất cả vào 1 được.Hình như bạn Huy đang muốn áp dụng chính sách" Giết thừa còn hơn bỏ sót" thì phải.Theo tớ chỉ nên giảm việc dạy& học này lại thôi.

vậy là chắc tớ phải sửa tên của bõ này thành "cải cách DG cho t/p HN" thui!
(????)

Cái này cân nhắc mãi mới dám hỏi bạn Trang, là Giáo Dục là GD chứ có phải Dáo Giục đâu mà DG, còn nếu tớ sai thì xin lỗi+xin chỉ giáo :D.

:)):))Chắc bạn ý viết nhầm thôi
Công nhận chúng ta ko thể cải cách cho cả nước đc vì chúng ta ko hiểu được cuộc sống của họ như thế nào:)

hic, xa xôi wé, bi h cứ cải thiện trong lớp,trường đi đã rùi tính sau :D

Cải cách thì phải cải cách từ trên xuống dưới ,từ bộ máy nhà nước đến từng cá nhân.

to bạn Huy:ui!xin lỗi ,mình nhầm nhọt sang trồng trọt!
to others: theo mình nh~ vấn đề đặt ra của GD(ko phai DG:))tại các t/p > như HN là:
_ hot:nạn dạy +học thêm kinh khủng!
_chương trình học wá nặng ,ko có thực hành chỉ toàn lý thuyết
_học lệch ,học it' wá về môn thể dục thể thao(so sánh điểm 10 toán và 10 thể dục coi )
_xin điểm ,mua điểm,gánh nặng về vụ điểm số
_h học chính khoá ,học thêm....>>mà h/s ko tham gia hoạt động xã hội nào
_thi cử chạy chọt,nhiều kì thi ko cần thiết (như thi nghề của 12)
_qh giũa thầy cô và h/s :>>>căng thẳng:h/s là chuột ,thầy cô là con mèo bự
_các môn học thì thế nào nhỉ :nhồi cho h/s thành củ khoai
_bệnh thành tích
_h/s phải học nh~ j ko thích,ko dc học nh~ j mình muốn
còn nhiều nữa nhg mà hình như ai cũng biết rùi đó (sẽ hơi thừa nếu tớ tiếp tục dài dòng)
And túm lại là ....tớ vẫn bảo vệ ý kiến tiếp nhận ht GD của nc' ngoài
:) :)

Còn tớ , tớ mà thế thì chỉ ngồi hưởng thụ thôi, mọi người nói là làm nọ làm kia nhưng thử nghĩ xem, nếu bạn là thế thật thì chắc gì bạn đã muốn và làm được. Cải cách thực ra chỉ là chuyện hão, càng cải cách càng học nặng, thôi thà để như trước còn hơn.

có thể làm ko dc vì h/s chưa chống đối
phải nói ra nh~ j mình muốn làm muốn học chứ

To Trâm Anh hay bất cứ thằng giả mạo nào dùng nick của nó: Những cái gì chúng tôi viết là mơ ước của chúng tôi, cái mà bạn đang nói là cái đang xảy ra.Theo như cái topic thì tôi hiểu khi làm bộ trưởng bộ GD, bạn sẽ từ chức và tiếp tục để các cụ bây giờ lên phải ko?

lần này thì tôi ủng hộ rồi!!!!Có thể là đó chỉ là giả thiết đưa ra!! châu thực hiện được nhưng vẫn cần có ý kiến đóng góp chứ!vả lại ai nói cải cách thì học càng nặng nào!!!!!có khi cải cách xong lượng bài vở và vấn đề đi học thêm nhẹ nhàng bớt thì sao??????Và nếu như cứ để như trước thì xã hội chả thể nào tiến bộ đưọc đâu

Cái này có phải là mọi người không biết đâu , cũng lên án nhiều đấy chứ .
Suy cho cùng mấy ông bộ GD không phải là không biết tình trạng học hành của con em mình thế nào , có điều đây là 1 vấn đề lâu dài , 10 năm ,20 năm nữa các ông ý còn giữ chức không , đang lúc còn ăn được thì cứ ăn cái đã , chả tội gì.

Vấn đề là phải cho bộ GD nghỉ hưu, thay vào đó, mỗi 1 khu vực sẽ có 1 bộ phận riêng để control việc GD ở khu vực đó

Vấn đề là phải cho bộ GD nghỉ hưu, thay vào đó, mỗi 1 khu vực sẽ có 1 bộ phận riêng để control việc GD ở khu vực đó ( Giống Mĩ nhưng mà Việt Nam trình độ học vấn không đồng đều, áp dụng 1 kiểu giáo dục cho cả nước là rất khó, việc này cũng làm giảm việc coi trọng bằng cấp)

Back
Bên trên