nếu làm bộ trưởng bộ GD & ĐT của VN thì bạn ....

Em có biết vì cái thống nhất trong cả nước này mà GD VN mới thía này không

vấn đè ở đay là!!!!! ko chỉ riêng ngành gd mà các nghanhf khác cũng thế thôi!thật sự ko hiểu nếu các lãnh đạo như NDM, PVK........về hưu thì ko biết có lớp người mới thậ sự tài năng và bản lĩnh lên thay hay ko???????bởỉ vì!!!!!!!hình nhưng tầng lớp trẻ Vn hay cụ thể hơn là chất xám Vn thất thoát ra nước ngoài cả rồi còn đâu

Chỉ là đi học thôi em à, chứ mọi ng về giúp nước mình phát triển khá nhiều đấy chứ. Mọi ng đều hiểu tình hình của VN mà. Không giúp cách này thì cũng cách khác:D

cách nhận GD của nhiều nc' như tớ nói hình như hơi giống của anh Dũng??
như thế vừa dc tiếng bản ngữ ,lại dc công nhận bằng tại nc' đó,và chắc chắn là > GD của mình nhiều là cái chắc
nhg nếu bạn là nhà đầu tư ngoại quốc ,bạn có đầu tư vào GDVN ko nhi?

Người ta điều tra và thấy là cứ 100 học sinh ams đi du học tại nước ngoài thì chỉ có khoảng 1,2 người là muốn về nước . Thế đấy!

nhưng cũng ko thể trách ngưởi ta ! bởi vì với nền kinh tế như ở Vn thì làm sao mà phát triển tài năng được cơ chú!!!chỉ trừ những người có nhiệt huyết thực sự thì mới đủ quyết tâm trở về nước phục hồi nền kinh tế nước nhà thôi!chứ còn đâu thì ở nước ngoài cho nó sướng

Vũ Thiều Hoa đã viết:
Người ta điều tra và thấy là cứ 100 học sinh ams đi du học tại nước ngoài thì chỉ có khoảng 1,2 người là muốn về nước . Thế đấy!
Thông tin ở đâu ra thía em?

Tớ cũng muốn hỏi bạn Hoa là bạn điều tra thông tin này ở đâu ra thế?
Thực ra những người MUỐN về Việt Nam giúp đất nước ko phải là hiếm, nhiều là khác, ai chả muốn về quê cha đất mẹ, nhưng những người THỰC SỰ thì lại rất ít, vì sao, vì những người tài ko có đất dụng vỗ, ko có điều kiện phát triển tài năng và trí tuệ của mình.Nói có chứng, em đọc 1 bài báo trên báo THVH số mấy tháng trước, kể về 1 cô gái VN, du học ở Pháp, từ bỏ các điều kiện làm việc tốt ở Pháp để về Việt Nam giúp đất nước, nhưng khi cô về thì sao, cô ko thể làm nổi 1 cái gì đúng với chuyên môn và trình độ của cô.Vì sao? Vì khi cô về xin làm ở một công ty nhà nước thì bị chuyển hết nơi này qua nơi khác, các đề án tầm cỡ thì ko thể làm được vì cô ko phải là con ông cháu cha, xin sao được tiền tài trợ, muốn làm gì cũng bị cấp trên + bạn đồng nghiệp đố kị, sợ nó giỏi hơn mình, nó lại chiếm chỗ của mình, bất cứ đề án nào cũng bị hạn chế. Em nghĩ, muốn thu hút ngừơi tài "về" và "vào" Việt Nam, ta cần cho họ điều kiện làm việc thuận lợi + các chính sách ưu đãi, như vậy thì người tài ko hiếm.

Tớ thấy, hiện giờ chắc chỉ có Pháp, Anh, Đức, Mỹ là muốn đầu tư vào nền GDVN thôi, còn có nước nào nữa không thì không biết, nhưng cứ với tình trạng thế này thì cáng ngày sẽ càng ít nước dám đầu tư cho GDVN!

Đấy là do tư tưởng bảo thủ của các bác phong kiến nhà ta. Cái đấy thì phải cho thế hệ trẻ lên thay thế và chuyển chế độ hiện giờ

Em thấy tin của Hoa khó là thật lắm
Vì người Vn mình cũng có rất nhiều ngừơi muốn công hiên cho VN màL(

Đúng đấy, nhất là học qua bác Nghiêm:D
Các em nào có nguyện vọng du học và mở mang kiến thức thì đi đi nhé, thời gian không chờ mình đâu:D

thật sự ko hiểu nếu các lãnh đạo như NDM, PVK........về hưu thì ko biết có lớp người mới thậ sự tài năng và bản lĩnh lên thay hay ko???????

Mà này, chưa nói đến thế hệ trẻ có bản lĩnh hay tài năng ko, trước hết mấy bác "nẵn đạo" đấy có tài năng và bản lĩnh gì ko đã? :D

Hê hê, thôi té, post nhiều trong cái topic này dễ bị cho đi "cải tạo" lắm cơ. :))

Đúng đấy, cẩn thận đừng nói quá đà không thì đi thiệt đóa

Nguyễn Hoàng Trí Dũng đã viết:
Đúng đấy, nhất là học qua bác Nghiêm:D
Các em nào có nguyện vọng du học và mở mang kiến thức thì đi đi nhé, thời gian không chờ mình đâu:D

haha, anh nói nghe như sách, biết là thời gian ko chờ mình nhưng tiền đâu ra mà đi du học 8-} ;)

Tiền thiếu gì hả em:D Đùa đấy:D Không có tiền thì mình xin Scholarship. Cái chính là tiếng anh của mình mà. Cố gắng đầu tư vào cái đấy đi

Trần Thế Phong đã viết:
Thực ra những người MUỐN về Việt Nam giúp đất nước ko phải là hiếm, nhiều là khác, ai chả muốn về quê cha đất mẹ

Cái này thì chưa chắc em ạ ! Ai trước khi đi thì cũng nói thế ,lúc sang đấy học tập vài năm ,tư tưởng thay đổi , cuộc sống đang sướng quen thế ,chưa thể nói trước được gì [-x
Trần Thế Phong đã viết:
Em nghĩ, muốn thu hút ngừơi tài "về" và "vào" Việt Nam, ta cần cho họ điều kiện làm việc thuận lợi + các chính sách ưu đãi, như vậy thì người tài ko hiếm

Cái này thì ai cũng nghĩ thế Nó rõ như ban ngày :) Nhưng hiểu được và làm được nó khác nhau nhiều lắm .Không thể đem so sánh điều kiện trong nước và ngoài nước ,Việt Nam thì còn khó khăn nhiều em ạ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Topic này chat chit cho vui thì được ,chứ mấy cái topic nói về giáo dục Việt Nam thì nhan nhản trên HAO ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Hoàng Trí Dũng đã viết:
Tiền thiếu gì hả em:D Đùa đấy:D Không có tiền thì mình xin Scholarship. Cái chính là tiếng anh của mình mà. Cố gắng đầu tư vào cái đấy đi

Em đinh đi du học Pháp anh ơi:D

Ui, anh pháp rì mà chả thế, tích cực kiếm trên mạng thì chắc là cũng có thui

Back
Bên trên