nếu làm bộ trưởng bộ GD & ĐT của VN thì bạn ....

Phạm Quỳnh Trang
(kikicat)

nếu dc làm bộ trưởng bộ GD của mình tớ sẽ cho học theo chương trình DG của nước ngoài ví dụ như Pháp(có cải cách cho phù hợp)
dc ko nhỉ????? 8-} :-?

Hê hê, đầu tiên là cho nghỉ ngày thứ 7, xóa bỏ mọi kỳ thi ko cần thiết (như tốt nghiệp...), giảm số lượng các môn học (cái này học sinh được chọn môn mình muốn học, nhưng chắc Toán Văn thì phải bắt buộc). Bây giờ chưa nghĩ được thêm, cứ nghĩ thế đã.

Nếu áp dụng hệ thống giáo dục của Pháp thì phức tạp lắm, cực kỳ luôn, nhưng mà được cái là rất bổ ích và hữu dụng. Nhưng vấn đề là phải có......... XIỀN!!!!!!:)) :)) :)) :)) Chứ cái kiểu học hành như VN thế này thì chỉ tổ tốn của, đào tạo con người hết 12 năm, rồi nó chuồn sang Tây, chỉ tổ hại mình mà lại lợi người! Bỏ ngay kỳ thi tốt nghiệp cấp 2, mệt lắm! Bỏ luôn cả cái cải cách hiện hành, không phân ban gì nữa!

nói chung là ko bỏ kì thi tốt nghiệp cấp 2 đâu, Tây nó cũng có đấy, đấy cũng là một kì thi quan trọng để phân học sinh vào các lớp
cái điều mà tớ muốn nhất chính là học Lý, Hóa có thể thực hành nhiều hơn, gần gũi với thực tế hơn vì bi h học còn khó hiểu lắm, toàn là lý thuyết nên đi thi bao giờ HS VN cũng bị chết phần đấy:(
thêm vào đó nghĩ giữa năm nhiều hơn, vd nghĩ têt lâu hơn nè có nghỉ đông nghỉ mừng lễ này lễ khác, nói chung là đừng để nghỉ 3 tháng hè liên một lúc, dễ quên các bài học và nghỉ lâu quá cũng ko hay

Đâu phải cứ bắt chước nước khác là được ngay đâu. Phải nghiên cứu loại bỏ những cái không hợp rồi mới đưa được vào chứ

Trước hết hãy làm sao cho dân Việt Nam sống được theo nhịp độ công nghiệp, rồi còn cách mạng thay đổi tư tưởng, sau đấy mới tính đến cải tạo hệ thống giáo dục. Liệu cái chức bộ trưởng bộ GD&ĐT đủ khả năng ? ;)
Lãng nhách! :p

bỏ thi tốt nghiệp cấp 2 đê! Thế nếu không đỗ thì tao hỏi con Khanh, bọn đấy chúng nó đi đâu bây giờ? Mà hiện tại, QH với lão Nguyễn Minh Hiển đang bàn: Phổ cập giáo dục đến cấp THCS!!!!!!!!!!!!!!!! Thế nếu bọn nó không đỗ, nhà lại nghèo, thì đi đánh giày à? Cứ phải xét học lực trong năm ý, chứ còn mày có thấy thi tốt nghiệp nó.... thế nào chưa? Tốn tiền tốn của, làm cả phụ huynh lẫn học sinh lo lắng muốn chết, chưa kể những đứa như bọn mình, lại bòn bi-lanh bi-lô, phải đứa nào kém kém thì lo thi chuyên! Thế thì mình biến thành con gì???????????????????????

Vấn đề nan giải,bộ GD thì lúc nào cũng cải cách & cải cách mà càng cải cách càng không đâu vào đâu.Cái cần cải cách chính là đầu óc "mấy ông ý"

NẾU ĐƯỢC LÀM THÌ NGAY LẬP TỨC, TỚ SẼ GIẢI TÁN BỘ GD-ĐT :)) :))

càng ngày càng bàn lùi , mí lị để ông ý nghe đựơc là ko hay đâu ... dù sao thì cũng là bộ máy nước nhà ...
mie , nếu làm bộ truởng á ... đổi cho học sinh học vào ban đêm ... sẽ học từ 6,7h tối đến 2.3 giờ đêm

Nếu là bộ chửa bộ GDDT thì chị sẽ cho khối cấp 1 học thật ít, chúng nó mới ti toe biết mặt chữ mà học cứ như điên lên i' ! KHổ thân chúng nó ! Ai đời, trẻ con xin vào học lớp 1 o HCM phải có cái thứ gọi là "Bằng đỏ tiếng Anh" ! Chả hiểu cái mô tê gì nữa.

vì vậy nên học đêm sẽ nhộn nhịp hơn nhìu ... giảm bớt căng thẳng ... ko sợ tai nạn ... mí lị vào dễ hơn ....

Anh thấy không nên bàn luận thêm việc này, stop đi!

Càng ngày càng bạn lùi nhưng công nhận đây là 1 vấn đề nghiêm túc.

tại sao lại ko bàn nữa nhỉ!!!!!nói chung tóm lại ở Vn ko chỉ riêng bộ giáo dục mà bộ nào chả thế nói thì giỏi lắm nhưng lúc làm thật sự thì chẳng bao giờ ra ngô ra khoai cả.NHiều lúc cứ thay đổi mọi việc xoành xoạch........làm cho dân chẳng biết đường nào mà lần.....chỉ tổ tốn tiền nhà nước!!!!!

to anh Việt:thế anh nghĩ cái thay đổi tư tưởng nó từ đâu mà ra?làm ntn?
nếu bộ trg` ko làm j dc thì về vườn luôn đi
nếu đã làm thì làm cho ra hồn,từ DG mà ko khá dc thì còn làm ăn j?

Tớ thấy bi giờ bọn nước ngoài nó thu hút chất xám VN mình nhìu wé , mấy đứa giỏi giỏi toàn sang đầu tư cho mí công ty nước ngoài hết...Còn VN mình á,mỗi khi xin việc là phải trình diện bao nhiu là bằng,nên mới gây ra dịch vụ "làm bằng giả" tốn bao nhiu là tiền của,thế rồi mấy vụ thi thối nữa chứ...nói chung cái này còn nhìu cái để bàn lém...:D

Đỗ Việt đã viết:
Anh thấy không nên bàn luận thêm việc này, stop đi!

em cũng như mọi người
em thấy vấn đề này là một vấn đề rất hay và đáng để thảo luận thế nên tại sao ko được nhỉ?????????????????????// ;)

Back
Bên trên