Mỹ thuật Việt Nam thiếu sinh khí

Tống Minh Tuấn đã viết:
Ví dụ bây giờ bảo ai đó có buồn vì sự xuống dốc của cái lương, của tuồng, thì cũng chịu thôi. Mỹ thuật hay âm nhạc đều phản ánh xã hội, xã hội như thế nào thì nó phản ánh y chang vậy. Giống như ngay cả bọn nước ngoài, bây giờ bảo sao không có ra các bản nhạc cổ điển hay, hay các bản nhạc Pop trữ tình êm ái như thời các năm 80, cũng là ảnh hưởng bởi nhịp sống mà ra cả.
:eek: Mặc dù ko dám chê nhưng em cũng ko mê nổi tuồng chèo cải lương :p đặc biệt là tuồng với cải lương!!!!Anh Tuấn nói rất đúng, em cũng khoái cái đẹp hiện đại ,ví dụ như trường phái Ấn Tượng chẳng hạn..và mơ được tiếp xúc,tìm hiểu sâu về những cái mới tích cực đó...ko kì vọng gì khơi nguồn cái kinh điển quá vãng,vì mỗi thời đại khác nhau nhiều

Anh thì không cho rằng Mỹ thuật Việt Nam đáng báo động lắm đâu, có chăng chỉ là vài họa sỹ nửa mùa xuất hiện trong cơ chế thị trường tranh thủ vẽ nhăng vẽ quậy vài bức ra vẻ có phong cách rồi làm quả triển lãm mục đích bán cho bọn nước ngoài thu tiền là chính, chứ các chú đấy thừa biết mình chả có tài xuất chúng gì trong cái cơ chế này. Tuy nhiên, không có cái gì gọi là quá báo động trong những điều mà VN express thỉnh thoảng lại lá cải bình luận. Nếu gọi cái đó là báo động thì còn nhiều thứ phải quan tâm hơn nhiều.
Có ai dám "con kiến mà kiện củ khoai" gì đâu ạ?Chỉ là chút ít băn khoăn thôi (chị My nhỉ)Nói cho cùng ,chúng ta ngồi đây mà bàn luận cái sujet này mà làm gì,vô ích(chẳng ít người cho là "rỗi hơi").Topic này nên look lại thui

Chỉnh sửa lần cuối:
Quỳnh Anh đã viết:
Pham Vu Ngoc Ha đã viết:
Theo mình nghĩ, giới trẻ không quan tâm lắm đến tranh vẽ vì phải mất nhiều thời gian hơn để thưởng thức chúng...
Lại sai rồi,chị có phải vác tranh đi bán lại cho mấy gallery,ko loại trừ cửa hàng tranh cỡ góc hẻm phố Nguyễn Thái Học ý mà,chị mới biết sơn dầu vẽ tay ,nó bèo thế nào,chị ạ
???Chuyện bỏ thời gian cho việc thưởng thức nghệ thuật đâu có liên quan gì đến "bèo" hay không "bèo" hả em? :-/
Mà "bèo" là bèo như thế nào hả em?

My vẽ đẹp à?? hay quá, thế My hay vẽ vật liệu gì đấy? Có vẽ màu nước với sơn dầu không??

DẠ Em ko co y' gì đâu chị Ngọc Hạ ạ,chỉ tại em thấy nói thưởng thức tranh đắt đỏ thì cũng ko hẳn :nono: mấy anh chị trường Kiến trúc và MTCN vẽ tranh bán cho người ta treo rẻ quá,hôm em vẽ mãi được mấy cái gửi vào đấy bán cùng :p xong lúc nhận tiền công thất vọng quá,vì thức mấy đêm mà tiền bán tranh ko đủ mua cho ông họa sĩ (thầy) cái áo mới :cry:

Hôm nay vừa đi xem triển lãm của hội sinh viên mỹ thuật sắp tốt nghiệp, lại sực nhớ ra topic này...

Quỳnh Anh đã viết:
DẠ Em ko co y' gì đâu chị Ngọc Hạ ạ,chỉ tại em thấy nói thưởng thức tranh đắt đỏ thì cũng ko hẳn mấy anh chị trường Kiến trúc và MTCN vẽ tranh bán cho người ta treo rẻ quá,hôm em vẽ mãi được mấy cái gửi vào đấy bán cùng xong lúc nhận tiền công thất vọng quá,vì thức mấy đêm mà tiền bán tranh ko đủ mua cho ông họa sĩ (thầy) cái áo mới
Chị thấy em nói cũng có lý. Tranh Đông Hồ nhà mình tính ra còn rẻ hơn khăn ăn giấy (loại xịn) ở bên này.

Tuy nhiên, ý kiến của em cũng không có gì trái ngược với ý của chị Hà. Theo chị hiểu thì chị Hà nói là muốn thưởng thức tranh thì phải dành nhiều thời gian hơn. Chị cũng thấy thế. Thử đem việc thưởng thức mỹ thuật ra so với việc thưởng thức âm nhạc chẳng hạn. Đối với số đông, tìm được tác phẩm đẹp để xem không đơn giản, không thể mua ở bất kì đâu như CD, cũng không lên internet để xem hay download để rồi ở chỗ nào cũng có thể thưởng thức được. Thậm chí muốn ra ngoài tìm tranh hoặc tượng để xem cũng khó, vì viện bảo tàng mỹ thuật vừa ít vừa nghèo nàn, các gallery thì chủ yếu phục vụ Tây, sách mỹ thuật thì vừa hiếm vừa đắt. Hơn nữa, người ta cũng khó có thể vừa ngắm tượng, xem tranh, vừa ăn cơm hoặc học bài như khi nghe khạc được. Học sinh mình vừa ít tiền, vừa bận học, nên không có thời gian quan tâm đến mỹ thuật cũng là điều dễ hiểu.

Pham Vu Ngoc Ha đã viết:
My hay vẽ vật liệu gì đấy? Có vẽ màu nước với sơn dầu không??
Em chủ yếu dùng than & chì, nhưng gần đây ít dùng than vì... bẩn quá :p (ra studio thì ngại, mà ở trong phòng thì phiền roommate).
Màu nước em chưa bao giờ thử một cách nghiêm túc. Sơn dầu em rất thích dùng, nhưng không có đủ thời gian (mỗi lần giở ra vẽ là phải mất vài đêm + 1 buổi dọn phòng). Ngoài ra thỉnh thoảng em cũng thử dùng mực & sáp. Mà em cũng chỉ ti toe nghịch ngợm cho khỏi ngứa ngáy chân tay thôi, chứ không có kĩ thuật hay năng khiếu đặc biệt gì.
Chị Hà thì thích dùng chất liệu gì?

Quỳnh Anh khi nào post vài mẫu tranh em vẽ lên đây cho mọi người thưởng thức được không? ;)

Chị My oiiiiiii,QA cũng chỉ ti toe nghịch ngợm cho đỡ ngứa ngáy tay chân thôi,chứ chưa có kĩ thuật hay tay nghề gì :mrgreen:
:

-Couleurs de la Vie-

thực ra đây là bức sơn dầu thứ 3 của em ,lúc này đang giai đoạn" học xếp vần " chứ chưa biết làm thơ:oops:
:eek: Nghĩ đi nghĩ lại cũng chỉ có mỗi mamie em khoái nó thôi,đem đặt hẳn một cái khung hơn trăm ngàn ,rồi treo trong phòng ăn (!) :mrgreen:

Chỉnh sửa lần cuối:
:cry: sao ko post được cái ảnh kia,hì hục nửa tiếng rùi....ko hiểu...:shock: hay là vì ko có đuôi jpg nhỉ ... :cry: bác nào giúp em cái

Chỉnh sửa lần cuối:
Không post được ảnh vì cái URL của em post đòi hỏi phải login vào M$ passport.net

Em có thể attach vào mail và nhờ moderator của box hoặc admin post cho :)

Chẳng biết bình phẩm thế nào đâu, chỉ biết chị thích cái violence trong cái tranh này :p. Em phải post thêm mấy cái nữa mới rõ phong cách được.

Chả hiểu thế nào, hồi vẽ người nude chị cũng hay cắt đi cái đầu, chỉ vẽ từ cổ xuống. Ông thầy nhất định không thích thế, bây giờ cũng không biết tại sao nữa :(

các ông thầy có nghề rồi đương nhiên ko thích trò ăn bớt đi phần đầu người mẫu
Chả hiểu thế nào, hồi vẽ người nude chị cũng hay cắt đi cái đầu, chỉ vẽ từ cổ xuống. Ông thầy nhất định không thích thế, bây giờ cũng không biết tại sao nữa
theo em hiểu,bởi vì sắc thái của người mẫu là một phần rất quan trọng của giá trị biểu cảm,cùng với dáng người nó góp phần làm nên hồn của nude :p
Nói chung thì ko nên cắt bỏ đầu đi,trừ phi muốn nhấn mạnh một ý nào đó về dáng trong bố cục
thưc ra em cũng thích cắt đầu đi cho đỡ phải lăn tăn ,vẽ cái mặt cho đạt khó hơn thật...ko tải được cảm xúc ....

to chị Linh:em cũngko biết đích xác từ violence mà chị Linh dùng có nghĩa là gì:oops: ,đoán mò theo tiếng Pháp mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
hic cac bác DHV ơi sao em thấy nó cứ hiện dấu x to đùng thế nhờ, :cry: mất bao nhiều công làm freeweb để upload được,bi giờ...hic

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì hì, ý chị là dữ dội, lúc đấy chả nghĩ ra từ nào cả. Em thường hay vẽ cái gì nhất?

Mà QA ơi, màu hồng đẹp đấy nhưng mà khó nhìn quá, lần sau em viết băng màu nào đậm tí nhỉ hì hì.

Chị rất thích cái composition của cái tranh đấy... Nhưng mà sao tự nhiên nó biến mất đâu rồi?

Này thì post nốt, ặc ặc, bố ai mà biết được chứ:p Thôi cho nôt cái link đến tranh bác dở hơi nào đó để tớ thay vào bên nude kia nhé kẻo xí hổ chít hề hề

A LA FOLIE- do nghệ sĩ QA vẽ, tui post hộ

Đính kèm

84.1 KB · Xem: 81
Lê Diệu Linh đã viết:
Hì hì, ý chị là dữ dội, lúc đấy chả nghĩ ra từ nào cả. Em thường hay vẽ cái gì nhất?

Mà QA ơi, màu hồng đẹp đấy nhưng mà khó nhìn quá, lần sau em viết băng màu nào đậm tí nhỉ hì hì.

sis Linh ơi em trót thích màu hồng mất rùi,nhưng đúng là khó nhìn thật,chị Giao cũng bảo thế ,bi giờ lại chuyển qua xài màu violet,vì cái "violet" ở đây thực ra lại la f màu hồng ko hiểu ai design mà hay nhĩ :eek:
Cũng ko đến mức dữ dội lem sis ạ ,chưa đâu :p em dùng từ khác: passion
em vẽ đủ thứ,tendance của em là Impressionnisme ,đề tài thường xuyên thì chưa định hình còn tông chủ đạo thì sis thấy rồi đấy ;) bốc lửa (hay là màu mè :mrgreen: )

to vdl:cám ơn bạn Linh nhé :eek:

Tranh của em Vũ Đàm Linh posted sexy thật, rất provocative....

Ah, mà sao bài của em Huyền My toàn là Văn hoc Việt Nam xỉu, mỹ thuật Việt Nam thiếu sinh khí, chẳng thấy bài nào em post về Việt Nam tốt tươi cả....

wow, QA vẽ đẹp quá, ấn tượng quá. Mình rất thích ai dùng màu mạnh như thế này :)

to My:
Cám ơn My đã hiểu dúng ý của chị nhé :)
Mình thích vẽ màu nước và sơn dầu. Vật liệu đắt lắm, nên chị toàn "mượn" Bố, hihi :D, "mượn" cả dụng cụ lẫn vật liệu luôn, hihi.
Nhưng dạo này do bận thi - thực ra là lười - quá, nên lâu lâu rồi không vẽ nữa... Hè nay chắc chị sẽ vẽ... Nhưng mà My ạ, chị thấy cứ càng có nhiều stress thì càng có nhiều idea hay, nhưng đáng tiếc là không có thời gian ghi lại nó, đến lúc thư giãn thì lại quên mất cái idea đó... hic hic...
À, chị thích vẽ phong cảnh hoặc chân dung ("victim" thường là Mẹ chị :D (người trong avatar))

Chỉnh sửa lần cuối:
vâng,em toàn dùng màu mạnh thôi, và tương phản i'm in luv :p hầu như em chỉ thích sơn dầu,khi nào thanh thản lắm mới vẽ được water colors,hoặc với những đề tài kiểu họa cảnh thành Venise thì bắt buộc phải dùng đến màu nước thôi

ps:Mẹ chị My xinh nhỉ, bác có phải người Hn ko?:eek:

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia Vu đã viết:
...posted sexy thật, rất provocative....
sao ko nói là "rất gợi" cho dễ hiểu hơn ;)

Nghia Vu đã viết:
Ah, mà sao bài của em Huyền My toàn là Văn hoc Việt Nam xỉu, mỹ thuật Việt Nam thiếu sinh khí, chẳng thấy bài nào em post về Việt Nam tốt tươi cả....
thì chị My quan tâm đến những đề tài đó mà anh,và trên thực tế là văn học vn mình từ giai đoạn "độc lập,thống nhất,tiến lên xây dựng đất nước theo định hứơng XHCN.." :rolleyes: (các bác thông cảm,dạo này em học sử nhiều nó "ngộ chữ")-thì rõ ràng là có đi xuống....Thế thôi...

Chỉnh sửa lần cuối:
Này bốt quả nữa cho bạn QUỳnh ANh.
Chú í tranh kia cũng của QA luôn

<===k0 có khái niệm gì về nghệ thuật trừ surrealism

Đính kèm

60 KB · Xem: 64
Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên