Mọi người năm nay apply vào đâu thế ^_^?

Hix, vào trường nào cũng thấy cái tiêu chuẩn đầu tiên là 2ndary school report + class rank :(( Làm thế nào bi giờ :(( Helpppppppp !!!!

I have the feeling that this "mass-apply" shit is like a game-theory situation, how interesting lol I do not think that equilibrium will be achieved :))

Ngô Hoàng Yến Nhi đã viết:
À, còn 1 điều nhỏ: anh Sơn nói Sewanee, U of the South là non-need-blind, sao em đọc trong admission &Finaid của nó thấy nó "có vẻ" :D rất generous, còn cho 5 scholarships cho intl student, rồi hứa hẹn meet 100% need...

Cám ơn các anh, chị, các bạn ^^.
Sewanee rat hao phong, nam nay 6/7 thang quoc te dc scholarship. Minh khai tu tuc dc bao nhieu truong se cho phan con lai, ko soi ho so dau. ;) The nen mac du cai finaid form cua anh bi screwed up nhung no cha them quan tam, cu the la cho thoi. :D

Mọi người cho em hỏi về cái class rank một chút ạ. Mình có phải đưa ra bằng chứng gì cho cái class rank này không ạ, như bảng điểm của cả lớp chẳng hạn. Mà em thấy cái class rank này khó quá, như các bạn ở Ams, cả lớp chỉ có 30 người, muốn được trong top 10% là phải đứng 1-3, nếu khoảng thư 5 là tụt xuống 20% rồi, nếu vậy có ảnh hưởng gì nhiều đến khả năng được nhận học không ạ?

.......mình cũng tò mò một tí, dân Ams, đặc biệt là chuyên Anh, apply hàng năm phải đến 2/3 lớp, thế thì xét class rank thì phai có khá nhiều người trong số đấy không thể nằm ở phần 10% được....mà chả nhẽ là tick vào phần 30, 40%? mà nếu có giả sử là ai cũng bảo thầy cô tick vào phần 10% cho mình, lỡ đến khi apply, trường nó nhìn thấy cả chục đứa cùng ranh ở phần 10%, lại còn cùng lớp? tình cảnh dở khóc dở cười đấy liệu có thể xảy ra không nhi?...

...ah, em muốn hỏi một chút về các anh chị đang học, nếu về GPA ý, các trường bên Mẽo có hiểu thế nào là sự khác biệt giữa 8.5 và 9.3 không? ý em hỏi là các trường có hiểu được sự khó của việc được 9.3 và ý nghĩa lớn hơn của nó so với 8.5 không ah? Hay là họ thấy 85 hay 93 cũng chẳng chênh nhau là bao, so với thang điểm 100?

Đặng Thái Hằng đã viết:
.......mình cũng tò mò một tí, dân Ams, đặc biệt là chuyên Anh, apply hàng năm phải đến 2/3 lớp, thế thì xét class rank thì phai có khá nhiều người trong số đấy không thể nằm ở phần 10% được....mà chả nhẽ là tick vào phần 30, 40%? mà nếu có giả sử là ai cũng bảo thầy cô tick vào phần 10% cho mình, lỡ đến khi apply, trường nó nhìn thấy cả chục đứa cùng ranh ở phần 10%, lại còn cùng lớp? tình cảnh dở khóc dở cười đấy liệu có thể xảy ra không nhi?...

...ah, em muốn hỏi một chút về các anh chị đang học, nếu về GPA ý, các trường bên Mẽo có hiểu thế nào là sự khác biệt giữa 8.5 và 9.3 không? ý em hỏi là các trường có hiểu được sự khó của việc được 9.3 và ý nghĩa lớn hơn của nó so với 8.5 không ah? Hay là họ thấy 85 hay 93 cũng chẳng chênh nhau là bao, so với thang điểm 100?

Trước hết theo anh biết thì từ 'class' trong 'class rank' ám chỉ đến 'graduating class' gồm ít nhất cũng vài ba trăm người, đại loại như năm học ở VN mình (Class '02, Class '06), chứ không phải là lớp học 20,30 hs. Hồi đó anh cũng hiểu lầm như em vậy. Ví dụ như em học khóa 02-05 chẳng hạn, thì 'class rank' here means where you rank compared to other students in class '05.

Anyway, anh hiểu là dân VN mình, nhất là trường chuyên lớp chọn, thường hay 'cạnh tranh' từng phẩy một với nhau, và từ đó dẫn đến việc quan trọng hóa sự khác biệt vài phẩy. Ở các trường đại học Mỹ, đặc biệt là các small LACs, hầu hết nhân viên phụ trách tuyển sinh quốc tế họ sẽ không đánh giá điểm phẩy 8.5 hay 9.2 một cách máy móc vì những lý do sau:
--Họ chắc chắn hiểu biết về sự đa dạng và phức tạp giữa hệ thống giáo dục các nước với nhau (hình thức giảng dạy, số lượng bài vở, cách thi cử, cách cho điểm...)
-Cũng như ở Mỹ, họ cũng nhận thức được sự cách biệt về chất lượng giữa các trường trong một nước. 9.0 có thể là cao nhất trường A nhưng không là gì với trường B chẳng hạn. Hoặc là trường A có 50 học sinh trên 9.0 trong khi trường B có 15 học sinh trên 8.5 - nếu học sinh hai trường cùng apply và adcom dựa vào class rank thì học sinh trường A nhiều khả năng sẽ bị bất lợi hơn mặc dù không phải họ kém hơn mà đơn giản vì họ ở trong một môi trường có nhiều người giỏi.

Biết những thứ này nên adcoms tại small LACs sẽ có 'treatment' riêng về class rank và GPA cho học sinh quốc tế sao cho int'l kids không bị thiệt thòi một cách vô lý. Nếu như ai từng làm cho admissions office, đặc biệt là admissions intern, của các small LACs thì sẽ thấy họ bỏ rất nhiều thời gian xem xét một app, và chú ý đến từng chi tiết một. Và trung bình thì một app thường được từ 2 đến 4 người đọc và sau đó tất cả ngồi lại với nhau để thảo luận. Trong khi đó thì những public schools khổng lồ như hệ thống UC hay UT chẳng hạn, thì họ sẽ dựa chủ yếu vào những chỉ số như SAT/class rank/GPA và thậm chí còn sử dụng cả computer system để cho mỗi thí sinh những 'indexes'.

Khi chuẩn bị apply qua Mỹ vào mùa fall thì mọi người thường nộp điểm trung bình (GPA) của lớp 10,11 và lúc đó thì có lo lắng về điểm thì cũng chẳng thay đổi hay sửa chữa được gì nữa, may ra thì cố gắng cho HKI lớp 12. Còn điểm của classmates thì mình cũng không thể phù phép cho thấp lại được. Vì thế mọi người thay vì mất nhiều thời gian suy nghĩ về điểm thì mình nghĩ nên tập trung vào việc 'trang điểm' application cho thật đẹp (app forms, essays, recommendations, SAT, TOEFL...) để tăng chance của MÌNH lên.

Cheers,

Chỉnh sửa lần cuối:
Choosing colleges to apply is fun, it seems :) However, do not ever forget to apply to "safety" schools. I put it in quotes because I myself was rejected by all the "safety" schools that I applied to :((

The application process is getting more and more competitive, do not be over confident, my friends ;) Two years ago, 1400s will "almost" guarantee u a slot, but now it seems to me that most of the applicants I know can score higher than that :)

ho*, thế thì chán quá nhỉ, rõ ràng 9.3 là hơn hẳn 8.5, chênh nhiều như vậy cơ mà? em thấy thế thì thiệt thòi quá, được GPA cao đâu có dễ, lại phải mất thời gian học tiếng anh nữa....hic, vậy mà không được thừa nhận một cách xứng đáng...

Đặng Thái Hằng đã viết:
ho*, thế thì chán quá nhỉ, rõ ràng 9.3 là hơn hẳn 8.5, chênh nhiều như vậy cơ mà? em thấy thế thì thiệt thòi quá, được GPA cao đâu có dễ, lại phải mất thời gian học tiếng anh nữa....hic, vậy mà không được thừa nhận một cách xứng đáng...

Hình như em hiểu nhầm ý anh nói. Nếu như họ thấy em lấy nhiều lớp khó và từ trường có tiếng tăm thì họ tất nhiên sẽ coi điểm phẩy của em là một 'plus'. Khi apply vào các trường Mỹ thì highschool record có thể nói là một trong những yếu tố quan trọng nhất. Ý bài viết của anh là họ sẽ nhìn vào nhiều mặt khác nhau và đánh giá tổng quát, chứ không chỉ nhìn vào GPA của em rồi quyết định. Chính vì lý do này mà cũng cùng 1 trường apply mà có người GPA 3.8 bị loại còn người GPA 3.4 lại được nhận - same thing with SATs. Do đó việc chuẩn bị hồ sơ một cách toàn diện là vô cùng quan trọng.

Hang oi, chi tuong em dang di du hoc dau do roi co ma nhi? Co nghia la khi gui GPA thi em se duoc xem xet kha nhieu vao cai GPA cua em o nuoc ngoai, vi that long bat cac admission officers ngoi danh gia GPA cua hoc sinh VN minh... chac ho ngat luon! Di nhien mot so truong da qua quen voi dan truong Ams va mot so truong hay co hoc sinh apply khac thi co the se do hon, nhung ma viec so sanh giua cac truong o VN voi nhau da thay la chang co su thong nhat gi roi. Nhung neu diem em cao thi em se co class rank cao, boi vi dau phai de gi dua cac thay ki cho minh xep thu 1,2 ma GPA duoi 9.0 dau ha em?

Ma o Mi thi GPA cua cac truong cung loan nhu o VN thoi. The nen, nhu anh Khoa noi, ho rat coi trong den uy tin cua truong cua em. Vi du nhu highschool cua chi nam ngoai rat co tieng o Richmond/VA nay nen nhin vao cai GPA cua chi o truong day thi Uni of Richmond voi Uni of Virginia rat de nhan chi.

Noi chung may nguoi trong admission rat co kinh nghiem trong chuyen danh gia ho so nen em cu yen tam.

nguyen quynh my đã viết:
The sad thing is I dont really believe much in the competitiveness of Vietnamese students in comparison to other intl kids' (esp those from pakistan, india....) at top-notch school, but diversity aim will help you.
cô có cần phải thẳng thắn với các em thế này không hử [-x có điều công nhận các cô các chú không apply Amherst bây giờ là hơi bị phí... chủ trường diversity bây giờ đang lên như diều, đảm bảo VN xin vào bây giờ phải được cộng thêm một đống điểm :mrgreen:

@ Anh Khoa: nếu em submit điểm A-level vào application, thế nhưng certification thì chưa có, thế thì làm thế nào để mình prove cho nó là đấy là điểm của mình, chẳng nhẽ lại photo cái results' slip ra cho nó xem àh. MÀ nó có chấp nhận bản photo đâu cơ chứ.
Thêm vào nữa nếu nó bảo em submit điểm high school, mà em học đến 2 cái high school, 2 hệ thống khác nhau thì biết điền cái nào bây giờ.
Với cả khi mình gửi điểm sang các trường thì có phải gửi ngay certification sang cho nó không, ví dụ như học bạ công chứng.....bla bla..
Nói tóm lại vấn đề em muốn hỏi ở đây là cái điểm A-level của em thì bây giờ làm thế nào để chứng minh, vì certification mãi tháng 11 mới có, mà nó chỉ cho mỗi một bản... chắc phải công chứng. Plz help

Các anh chị có biết 1 năm các trường của Mỹ nhận bao nhiêu freshmen VN ko ạ? :) Và trường nào nhận nhiều nhất ạ?(trong mấy năm gần đây) :)

chu' hoi tho^'ng ke^ the^' na`y cha'c phai ra IMF may ra no' mo*'i co' so^' lie^.u chi'nh xa'c :mrgreen:

Minh Hieu Dam đã viết:
@ Anh Khoa: nếu em submit điểm A-level vào application, thế nhưng certification thì chưa có, thế thì làm thế nào để mình prove cho nó là đấy là điểm của mình, chẳng nhẽ lại photo cái results' slip ra cho nó xem àh. MÀ nó có chấp nhận bản photo đâu cơ chứ.
Thêm vào nữa nếu nó bảo em submit điểm high school, mà em học đến 2 cái high school, 2 hệ thống khác nhau thì biết điền cái nào bây giờ.
Với cả khi mình gửi điểm sang các trường thì có phải gửi ngay certification sang cho nó không, ví dụ như học bạ công chứng.....bla bla..
Nói tóm lại vấn đề em muốn hỏi ở đây là cái điểm A-level của em thì bây giờ làm thế nào để chứng minh, vì certification mãi tháng 11 mới có, mà nó chỉ cho mỗi một bản... chắc phải công chứng. Plz help

Mặc dù trên website nó cứ la lối 'official transcript' nhưng vì hệ thống bên Anh khác nên em cứ lấy mấy cái result slips nộp cho bọn nó. Hồi đấy anh chỉ mới có AS cơ, còn chưa có A2 nữa mà. Tại vì em không còn ở CTC nữa nếu không thì em có thể photo rồi nhờ CTC stamp vào một phát cho chắc ăn. Còn giấy tờ ở VN thì nên công chứng, đóng mộc hết để đảm bảo tính valid của hồ sơ em.

Còn khi em điền application thì những chỗ nó hỏi highschool thì điền thông tin ở CTC vào, tại vì em chỉ học có 1 năm ở cấp 3 thôi mà đúng không?

À quên, về cái official certificates của em thì anh nghĩ em nên email bà Simpson hay Everett rồi nhờ họ photo cái certificate ra 10 bản (tùy nhu cầu em nhưng nhiều quá thì khổ thân họ :D ) rồi đóng stamp của CTC vào. Anh nghĩ như thế thì sẽ chắc ăn. Còn giấy tờ ở VN thì đem ra quận phường hay trường gì đấy đóng mộc, stamp vào. Chứ A-level certificate cấp bên Anh thì làm sao về VN công chứng được :) Nếu em cần gấp thì thử kêu họ gửi Fedex hay DHL xem :D...

Btw, thế cuối cùng em tính xin recommendation của ai thế? :-/

@ Anh Khoa: EM xin recommendation của mấy ông bà ý từ năm ngoái rồi, vì em định nộp sang Aus lúc đấy, thế nên bây giờ chỉ cần copy lại là được.
Btw, cái results slip thì nó làm gì có dấu má đâu mà mình công chứng hả anh
Còn official certificates, nếu em contact với bà Simpson hay Everret không hiểu các bà ý có làm cho mình không nhẩy. Mà nếu mà làm khoảng 20 tờ không hiểu có làm cho không. Để gửi mail sang hỏi thử vậy :D

Chỉnh sửa lần cuối:
em đang tìm một số trường làm " safety ": U of Alabama,Principia college . Nhưng em lại thấy một số điểm hơi khó hiểu của mấy trường này :
-overall rank của UA là 86, PC là 96 ( not relatively high )
vậy mà
-financial resources rank của UA lên đến tận 12, PC 13 ( sounds tempting , isn't it ;;) )
-acceptance rate của UA là 87%, PC là 85% (very promising , it seems )

----> i m getting both confused and doubtful :(

Chỉnh sửa lần cuối:
một điều nữa : rank của cả khóa 05 thì tự mình làm hay thế nào ạ ? Trường em không rank cả khóa như vậy mà chỉ có rank của từng lớp thôi ạ . Vậy thì làm thế nào để tìm được rank của mình trong cả khối ạ . Nếu tự đi xin số liệu để làm thì em lại sợ không ai công nhận :(

nguyen ha phuong đã viết:
một điều nữa : rank của cả khóa 05 thì tự mình làm hay thế nào ạ ? Trường em không rank cả khóa như vậy mà chỉ có rank của từng lớp thôi ạ . Vậy thì làm thế nào để tìm được rank của mình trong cả khối ạ . Nếu tự đi xin số liệu để làm thì em lại sợ không ai công nhận :(
Hình như là nếu trường ko rank thì nó ko tính đâu, trong phần instruction của các trường cũng nói đến điều này đấy, tớ ko nhớ rõ lắm :)

Back
Bên trên