Liệu mình có thể thay đổi 1 ai đó?

A Việt nói đúng đấy.

Thật ra tui k hiểu chuyện của ông lém =)),nhưng tui nghĩ thế này: Muốn mở rộng quan hệ,muốn giao tiếp với mọi ng` thì hãy chủ động chạy đến ng` ta mà bắt chuyện :D. Nói mãi cũng phải tìm ra 1 điểm chung thui mờh :p. Rồi bạn bè sẽ có hứng với ông hơn,chơi nh` hơn và respect hơn hehe :))

Thế mới biết những cảm xúc giận dữ, bực bội che hết tầm nhìn của mình như thế nào
cảm ơn anh Việt nhé :)

Ôi mình muốn thay đổi chính mình =)) vì ai đấy

Muốn thay đổi cả những j đã nói nữa =))

Buồn quá đi mất =))

xì xì xì , từ b h cho đến đúng 10h45 ngày hôm đáy , m` sẽ quyết tâm làm cho một người thay đổi =;

xì xì xì , từ b h cho đến đúng 10h45 ngày hôm đáy , m` sẽ quyết tâm làm cho một người thay đổi =;
Chúc em may mắn!
Nhưng nếu có thất bại thì cũng đừng thất vọng, chán nản, dằn vặt bản thân và nảy sinh thành kiến về họ nhé!

Anh ơi có phải khi nhận ra một điểm không tốt ở ai đó là có thể từ bỏ họ được không ạh?Em vẫn còn choáng khi thấy một người bạn của em đã từ bỏ một đứa bạn thân với nó vì nó nhận ra một điểm không tốt ở nó.Tạm gọi là A đã bỏ B vì một lí do.Và, có thể nói là hình tượng của A về B từ trước đến giờ dường như sụp đổ.Nhưng khi đó A thấy không thể chấp nhận người bạn B ấy nên đã bỏ bạn B.
Bản thân em,khi thấy chuyện của 2 đứa đấy,thật ra em rất sốc,bởi vì 2 đứa ấy thân thân lắm ấy.Một ngày,A del fb của B.Ko nói chuyện.Ko gì cả.Thế là hết .
Em tự hỏi làm thế nào mà có thể chấm dứt tất cả sau những quãng thời gian mà bọn nó ở bên nhau như thế?
A là bạn em,và B là bạn thân của em.
Em không muốn như thế này.Nhưng A là một người kiên định.Khó có thể lay chuyển suy nghĩ của nó.
Em viết một bức thư cho B về chuyện của nó,rồi A thì nói rằng nó vẫn luôn yêu quí B.
Yêu quí B đến thế,thì sao A lại bỏ B?
Em có thể thay đổi suy nghĩ của A được ko?

Phần trên để Việt tư vấn nhé. Còn riêng câu này, khi đọc xong, chị muốn hỏi em: Em muốn thay đổi suy nghĩ của A để làm gì?

Nếu em muốn A thay đổi suy nghĩ để trở về với B thì chị cho rằng, điều đó k có ý nghĩa thực tế nào hết. Vì điều quan trọng là A đã không còn "tình yêu" với B chứ không phải chuyện "nghĩ là k còn yêu B". Khi tình cảm đã không còn thì quay lại với nhau để làm gì hả em?

Chị chợt nghĩ thế nên vào chia sẻ thôi.

Anh ơi có phải khi nhận ra một điểm không tốt ở ai đó là có thể từ bỏ họ được không ạh?Em vẫn còn choáng khi thấy một người bạn của em đã từ bỏ một đứa bạn thân với nó vì nó nhận ra một điểm không tốt ở nó.Tạm gọi là A đã bỏ B vì một lí do.Và, có thể nói là hình tượng của A về B từ trước đến giờ dường như sụp đổ.Nhưng khi đó A thấy không thể chấp nhận người bạn B ấy nên đã bỏ bạn B.
Bản thân em,khi thấy chuyện của 2 đứa đấy,thật ra em rất sốc,bởi vì 2 đứa ấy thân thân lắm ấy.Một ngày,A del fb của B.Ko nói chuyện.Ko gì cả.Thế là hết .
Em tự hỏi làm thế nào mà có thể chấm dứt tất cả sau những quãng thời gian mà bọn nó ở bên nhau như thế?
Em không muốn như thế này.Nhưng A là một người kiên định.Khó có thể lay chuyển suy nghĩ của nó.
Em viết một bức thư cho B về chuyện của nó,rồi A thì nói rằng nó vẫn luôn yêu quí B.

Hé hé, sau thằng An giờ mới có người để vào đây chém :)) biết đâu một ngày đẹp trời mình lại vượt qua sự ức chế với một cơ số người để đăng kí làm mod ở box này ý chứ :))

Quay lại với vấn đề chính nào :D

Để quên được một người ko phải dễ em ah, có khi phải mất cả đời đấy. Khi nhận ra một điểm ko tốt của một người nào đó, nếu quá nặng thì có thể trở thành lòng căm thù - nhưng học sinh bọn em thì chắc chưa đến mức đấy, nếu nhẹ hơn thì có thể tiến tới trạng thái bơ nhau, còn nhẹ hơn nữa thì chỉ giận dỗi một thời gian thôi :) Anh ko hiểu chuyện của bạn em lắm nhưng có lẽ đây chỉ là giận dỗi nhất thời thôi, thì cái giận âm ỉ mới đáng sợ chứ cái giận mà bùng phát như thế thì dễ chỉ là bồng bột (có thể thôi).

Mặt khác bạn A đã nói là bạn ý vẫn còn tình cảm với bạn B lắm thì có gì mà ko quay lại được, chỉ là bây h A của em có dám dũng cảm vượt qua nỗi xấu hổ để bày tỏ trực tiếp cảm nhận của mình với B ko thôi (vì A là đứa giận trc mà - người giận trước thường ko thích đi xin lỗi lắm :)))

Giận dỗi nhau là chuyện bình thường ở huyện ý mà, nếu có tình cảm thực sự thì chỉ độ 2-3 ngày sau là chúng nó lại quấn nhau như đỉa thôi :)

Khiếp anh Dương nói nghe ghê quá :|
Theo em thì có lẽ A phát hiện ra 1 vấn đề ở B mà A đã có cảm giác từ trước -> gắn cái vấn đề đấy vào những chuyện đã xảy ra giữa A và B -> A nhận thấy khủng khiếp vì biết đc B là một con người khác so với những j` mình nghĩ -> A ko còn muốn nhìn mặt B nữa
Đấy la suy đoán của em :D
Và như thế vì A vẫn còn yêu quý B, một mặt thì (có thể nói là ghê sợ hoặc đại loại thế :p) nên tránh mặt B

@anh Dương : vuốt mặt nể mũi chứ anh, có j` thì để khi khác, em thấy anh cứ nói thẳng hết thì ko đc ổn lém :p mà cái cơ số người kia là sao??? :-?

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh ơi có phải khi nhận ra một điểm không tốt ở ai đó là có thể từ bỏ họ được không ạh?
Em thấy sao? :p

Em vẫn còn choáng khi thấy một người bạn của em đã từ bỏ một đứa bạn thân với nó vì nó nhận ra một điểm không tốt ở nó.Tạm gọi là A đã bỏ B vì một lí do.Và, có thể nói là hình tượng của A về B từ trước đến giờ dường như sụp đổ.Nhưng khi đó A thấy không thể chấp nhận người bạn B ấy nên đã bỏ bạn B.
Thế đã biết lí do chưa em?

Sao em lại tự hỏi? Em tự hỏi thì làm sao mà ra được, nếu quan tâm thì hỏi thẳng các bạn ý!

Đến em còn thắc mắc thì anh càng không thể trả lời được :p

Anh chưa biết. Vì tính đến giờ, anh chưa có chút thông tin nào về 2 bạn A và B của em cả, biết khuyên em thế nào bây giờ? ^^

Như em có thể thấy, anh không cố gắng trả lời em bằng cách suy luận, phỏng đoán, cho nên anh cũng mong em không dùng cách ấy để giải quyết vấn đề. Có gì thắc mắc thì em cần hỏi thẳng các bạn và lắng nghe một cách tỉnh táo, chứ đừng nghe nửa vời hoặc thậm chí ngồi một mình tự suy diễn. Cách đấy rất mơ hồ, võ đoán và đôi khi có nguy cơ mang lại tác dụng tiêu cực.

Có một điều chắc chắn rằng bất kể hoàn cảnh giữa A và B thế nào, nếu em muốn giúp 2 bạn nối lại quan hệ với nhau thì toàn bộ lời nói của em phải xuất phát từ tình cảm yêu thương chứ không được dùng lí lẽ, không được khuyên nhủ theo cách phê bình, chỉ trích các bạn. Em phải đóng vai một con thuyền chở tình thương từ bến bờ này sang bến bờ kia (A tới B, B tới A), một con thuyền tự nguyện, không có thành kiến, không thiên vị riêng bên nào.

Có gì chia sẻ được thì em chia sẻ với anh và các bạn ở đây nhé, còn thì anh chúc em thành công! @};-

:-<
dạ
em hỏi thẳng bọn nó rồi.àh thật ra em hỏi thắng cái B tại sao nó lại làm thế.Nó lắc đầu.Câu cuối cùng mà nó nói về A là "Tôi không thể chịu được nữa".
Em còn hỏi,nếu giờ A thay đổi được điểm ko tốt mà B nhận ra ở A,thì B có quay lại vs A không.Nó bảo "ko đâu".
Thậm chí h B còn có lúc bức xúc nói xấu A....
Nhưng B lại viết là nó vẫn còn rất yêu quí A.
Chị Thoa ơi thế là thế nào?ko còn tình cảm là thế nào?2 đứa nó thân lắm chị ạh,em ko dám nghĩ có ngày này đâu...

Nếu anh nói em cần tìm hiểu lí do thì là để em hiểu hơn về câu chuyện giữa 2 bạn chứ không phải là để mượn những điều đấy làm lí lẽ để khuyên các bạn nhé.
Các lí do là những điều để tham khảo, còn phương tiện để khuyên nhủ thì không nên chỉ là lí lẽ đơn thuần.

Tóm lại là em vẫn chẳng hiểu đã có chuyện gì xảy ra giữa 2 bạn, hoặc là em không muốn bật mí cho bọn anh về điều mà em biết ấy, cho nên anh tạm rút khỏi cuộc luận bàn này vậy nhé. Vì nếu cứ thế này thì sẽ chỉ cuốn vào sự phỏng đoán bừa bãi thôi.

Có thành tâm thì sẽ thành công, em gắng nhé! @};-

Chị Thoa ơi thế là thế nào?ko còn tình cảm là thế nào?2 đứa nó thân lắm chị ạh,em ko dám nghĩ có ngày này đâu...

Ý chị muốn nói là "Không còn tình yêu" chứ tình cảm được vun đắp bao nhiêu năm, những điều khiến mình yêu quí, cảm mến ở người khác thì không thể ngày 1 ngày 2 mất đi được, lại càng khó mà mất đi vì những lí do không liên quan đến nó.

Nếu có thể chia sẻ nhiều hơn thì em cứ chia sẻ nhé!

:| đúng vấn đề em đề cập trong cái đơn đăng kí ĐHV :|
dạ em cám ơn mọi người.
vấn đề si grave...

À hôm nay tự nhiên nghĩ: Muốn thay đổi 1 ai đó không phải là điều không thể.

Back
Bên trên