Lớp Toán 1 thân yêu !

Châu à, đọc trên forum tiện hơn, đỡ phải vào hòm thư, mệt :D. Tớ nhìn thấy ở forum của một số lớp khác có kí hiệu là có attachment file mà, nhưng đúng là tớ cũng ko biết làm thế nào nữa, có khi phải hỏi mấy bạn điều hành viên mất.
Chuyện chàng răng thưa nghe có vẻ hấp dẫn ghê, Châu post lên nhé...Hồi lớp 12, thỉnh thoảng giữ nhật ký lớp, tớ lại ngồi đọc lại từ đầu, vừa đọc vừa ko nín được cười vì các bạn lớp mình viết buồn cười quá đi cơ :)).
Hình như sau lần lớp mình đi tham quan cũng có nhiều chuyện hay lém, nhưng mà phần đó khá dài thì phải...Mà lớp mình bắt đầu viết nhật ký từ năm lớp 11 hay 12 ấy nhỉ ? Tớ chẳng còn nhớ gì nữa, đầu óc mình dạo này chán ghê cơ.
@Tá : chúc ấy sinh nhật vui vẻ, càng ngày càng bớt khó tính :D

Chỉnh sửa lần cuối:
To Bình: nick của cậu là vickyvid gi đó đúng ko? thế mà dám bảo là em tớ ...mình tưởng nhầm ...

Tú à, tớ nhớ là bọn mình bắt đầu viết vào đầu năm lớp 12. Bởi vì người viết đầu tiên là Thuận, hồi đó đã làm lớp trưởng rồi.
Châu ơi, thỉnh thoảng rỗi thì post bài lên cho mọi người đọc lại nha. Đợt trước tớ cầm quyển 2 đọc lại mãi rồi, hôm nào Châu post cả mấy bài trong quyển 1 nữa đi.
Nhật Minh đâu rồi nhỉ, không biết tâm trạng giờ thế nào khi thấy tác phẩm của mình được yêu mến đến thế:)
Tớ cũng gửi lời chúc mừng sinh nhật đến bạn Tá. Chúc bạn luôn là "the first or the best" trong tất cả mọi việc.;)

Nguyễn Ngọc Anh đã viết:
Tú à, tớ nhớ là bọn mình bắt đầu viết vào đầu năm lớp 12. Bởi vì người viết đầu tiên là Thuận, hồi đó đã làm lớp trưởng rồi.
Châu ơi, thỉnh thoảng rỗi thì post bài lên cho mọi người đọc lại nha. Đợt trước tớ cầm quyển 2 đọc lại mãi rồi, hôm nào Châu post cả mấy bài trong quyển 1 nữa đi.
Nhật Minh đâu rồi nhỉ, không biết tâm trạng giờ thế nào khi thấy tác phẩm của mình được yêu mến đến thế:)
Tớ cũng gửi lời chúc mừng sinh nhật đến bạn Tá. Chúc bạn luôn là "the first or the best" trong tất cả mọi việc.;)
To Tá: Chúc Tá sinh nhật vui vẻ
to Ngọc Anh: quyển nào là quyển 2 thế, có phải bài bắt đầu bài tâm sự của Bình ko....Tớ dạo này bận quá, chắc ko viêt được đâu, có scan thì hơi khó đọc chấp nhận vậy nhé
To Nhật Minh, với Lã, Với Minh Duy: mấy chú download phần mềm skipe hết cả rồi, anh em ta lập conference nói chuyện chơi nhé....phim phiếc chẳng hạn (theo lời thằng Nhật)

Tá: Sinh nhật vui vẻ trẻ khỏe, thi NTU ...suôn sẻ, đỗ rồi sang với thằng Vần cho nó đỡ nhớ, có nếp có... tẻ.

Hê hê, Châu đợi anh em tí, để tao qua cái final exam này đã, ...:( mệt quá, mà tao cung chua biet cai skipe la cai gi`, explain cho anh em fat :)

Warning for Lã BL: :|pls, stop your "suy nghĩ lệch lạc" abt love and friendship ... :)) =))

:D Cảm ơn ATú, Na, Vần (tao với mày ai là nếp ai là tẻ đây), Châu, Lã v.v... 08/11 năm nay tuy rằng đã lập đông nhưng vẫn thấy ấm áp ^_^

Vũ Minh Duy đã viết:
Hê hê, Châu đợi anh em tí, để tao qua cái final exam này đã, ...:( mệt quá, mà tao cung chua biet cai skipe la cai gi`, explain cho anh em fat :)

Warning for Lã BL: :|pls, stop your "suy nghĩ lệch lạc" abt love and friendship ... :)) =))
www.skipe.com xong download phần mềm về
kiếm cái headset voi micro để anh em ta lập coneference nói chụyến, nói chuyện như gọi đien thoại bình thường ý nhưng tối đa có được năm người....à hay là làm quả họp lớp đi bằng skipe đi, dùng dial up cũng được nhưng tiéng hơi rè 1 chút, ADSL thi okie
Sau khi download xong nhờ add nick cua bọn tao vào nhé
chau_le_minh
va nminh1986
Đợi tao xong midterm anh em mình bàn luận, *** còn 30 papers chưa bắt đầu đây nè mà tuần sau nộp rồi, các bác thông cảm k thể scan được
To cả lớp: Lâu lắm ko thấy Tú "Giới Tính" đâu cả nhỉ :)) :))

Vũ Minh Duy đã viết:

Vần lại ghen rồi, Lã nói thế thôi, để thử lòng, nó chỉ :x :x mình mày thôi ...hehe

Dạo này mệt mỏi quá, chú Trung Dũng làm lớp trưởng mà nghỉ học nhiều quá trời luôn. Cái lớp của mày sắp loạn rồi đấy, lớp gì mà cả lớp trưởng với lớp phó (Minh Tú) bùng học như điên.

Bệnh của chú Châu còn serious hơn hahaha :)) :)) Okie, cai SKIPE đó nghe ổn đấy, thi xong rồi chiến :) BYEBYE

----------

Ơ ơ ... tao tưởng thằng Tuấn làm lớp trưởng chứ ...

Hôm qua cả Lyon tự nhiên bị mất điện, ko hiểu là có chuyện gì...Hi vọng là ko phải do cái vụ bạo loạn gì đó.
Mọi người có thích socola ko :D
detail

Chú ý :Bạn nào ko quan tâm đến chính trị thì ko nên đọc cái này(chính trị là...của xã hội =))

Hừ, cái này hơi chính trị một tí, nhưng mà biết một tẹo cũng ko sao...Vì Pháp ngày xưa có nhiều thuộc địa ở Bắc Phi (cụ thể là Maroc, Tuynidi, Angieri...) nên vào những năm 60, chính phủ Pháp khuyến khích người dân các nước này sang Pháp để làm việc (dĩ nhiên là làm những việc chân tay nặng nhọc mà người Pháp ko muốn làm rồi). Những người này mang cả gia đình sang rồi định cư luôn ở Pháp. Vì là người Bắc Phi nên những người này hầu hết theo Hồi giáo, cách sống và văn hóa của họ so với người Pháp có rất nhiều điểm khác biệt. Mặt khác, thường thì họ nghèo hơn dân Pháp nên những người như thế này thường sống tập trung ở những khu chung cư dành riêng cho người có thu nhập thấp. Thêm nữa, những người này có trình độ học vấn thấp nên thường hay thất nghiệp, và ko được dân Pháp thích lém...

Ở đây, người ta gọi mấy người như vậy là Rệp. Nói thật là nhìn chung tớ cũng ko khoái tụi này mấy. Trong số bọn lang thang trên đường phố ko có việc gì làm (gọi là lưu manh đi) thì người Pháp rất ít, chủ yếu là Rệp và người da đen là nhiều...Có vẻ như ở Pháp họ được coi là có đẳng cấp thấp hơn của xã hội. Và dĩ nhiên là những người này cảm thấy bất mãn, họ nghĩ rằng họ nghèo như vậy ko phải là do họ ko cố gắng mà là vì người Pháp đối xử ko công bằng với họ, túm lại là do phân biệt chủng tộc.

Hôm 27/10 vừa rồi có một chuyện lộn xộn gì đó liên quan đến người Phi và Rệp (nói ra thì dài lém, thôi ko nói thì hơn), vậy là nó làm cho nhiều người Rệp nổi giận và có những hành động bạo loạn chống lại cảnh sát Pháp, kiểu như là đốt xe oto, đốt trường học, đập phá các cửa hàng...Từ đầu chỉ là ở ngoại ô Paris thôi, nhưng sau đó nó lan ra toàn nước Pháp. May là những chuyện này chỉ xảy ra vào ban đêm nên thiệt hại chủ yếu là về vật chất, nhưng dù sao nó cũng làm mâu thuẫn về sắc tộc ở Pháp càng ngày càng căng thẳng.

Bây giờ thì ở Pháp đang có luật giới nghiêm, ở những khu vực nhạy cảm, mọi người ko được đi ra ngoài đường trong buổi tối. Từ hôm qua ở Lyon lại có đình công nữa nên sau 18 h, tất cả các phương tiện giao thông công cộng đều ko hoạt động. Nói chung đến hôm nay tình hình dịu đi nhiều rồi, hy vọng là tuần sau mọi thứ sẽ trở lại bình thường.

Hôm qua bọn tớ bị mất điện là vì công ty điện lực của Pháp đình công (vì cái vụ tư nhân hóa gì đó). Ở INSA cũng có kha khá sinh viên Rệp, nhưng mà tụi đó cũng ko có gì đặc biệt, có những đứa còn tốt là đằng khác. Nhưng mà dù sao thì chơi với tụi Pháp vẫn thích hơn...

Ờ, mà sao bên này cái gì cũng đình công được mà chẳng thấy sinh viên được đình công bao giờ, chán ghê cơ :((

Interesting & helpful, thanks :D

----------

hì hì, nhưng mà đừng đi xa quá, hình như quy định của diễn đàn (xem lúc đăng kí thành viên) không cho bàn chuyện chính trị hay sao ý :(

Ko sao, những chuyện thế này chưa gọi là đi quá xa, cứ thoải mái :D Trao đổi thì vô tư nhưng kết luận thì nên cẩn thận, nhất là nếu liên quan đến chính trị của nước mình.
Btw, Rệp là một cách phiên âm hay là con rệp thế ? :-S

Bạn Việt Cường ơi, Rệp ở đây có nghĩa là con rệp thật, còn bọn Pháp nó gọi bọn đó bằng từ khác cơ, nhưng mà nghe cũng ko hay ho lém (kiểu như mình gọi Trung Quốc là Tàu, hay Pháp gọi mình là anamit chẳng hạn :)) ).
Mà đúng là nước nào thành phần xã hội càng rắc rối thì càng phức tạp. Đi học tiếng Pháp cô giáo lại cứ thích nói chuyện về cái này làm mình ko muốn nghe cũng phải nghe -> mất yêu đời đi đến một nửa.
Thôi, chuyện này stop ở đây nhé :)

Back
Bên trên