Lướt qua mấy trường ĐH ở HN

Lê Vũ Minh
(lvminh)

Nếu tôi nhớ không nhầm thì cũng khoảng thời gian này năm ngoái8-> (gần Tết) là học sinh lớp 12 bắt đầu lục đục bàn bạc xem nên chọn trg ĐH nào:-w . Kể cả thời đại thông tin bùng nổ như bi rờ8-> thì (theo kinh nghiệm cá nhân) tôi thấy thông tin về các trg ĐH vẫn chưa bao giờ là đủ cho các bạn lơp 12 có thể lựa chọn:-w . VÌ vậy, tiếp nối truyền thông của mấy bác 02-05 đã làm\:d/ , tôi xin phép nhảy vào box 04 -07 mở cái topic này nhằm làm nơi trao đổi giữa nhg Amser đã học ĐH và nhg Amser sắp sửa học ĐH;) ...Hy vọng các bạn sẽ ủng hộ bằng cách đưa lên đây các thông tin về trg mình đang học, rồi sau đó có thể trao đổi và thảo luận thêm. Thanks :D !!!

(Tạm nghỉ 11h30 am rồi:D , tối sẽ viết bài giới thiệu về trg tôi đang học : HV BC - TT :D)

định kì hàng năm trg mình đều tổ chức "Ngày hội hướng nghiệp", mục đích như anh Minh nói, làm sao để mỗi ng chọn cho đúng trg phù hợp với mình
năm ngoái nếu em nhớ ko nhầm NHHN đc tổ chức vào 1/3
Năm nay bọn em, BCH cũng sẽ làm 1 buổi như thế.

Các anh chị có thể đặt câu hỏi về các trường Đại học mà mình quan tâm đc ko ạ?

HS trg` minh`baay h ngoan lăm' .Các bạn XD thi cử tử tế chả mấy khi lên mạng đâu

Nếu ai có cái thông tin về điểm thi của các trường, các khoa thì post lên đây cho tớ tham khảo với, nhất là anh chị nào ở Nhân văn^^

thế cứ ngoan là không lên mạng hở :D
Mua quyển hướng dẫn tuyển sinh của năm ngoái ý, tuy không phải toàn bộ nhưng cũng nhiều thông tin :)

năm nay cũng có mấy quyển những điều cần biết và quy chế thi rồi mà, chắc cũng sẽ có chỉ tiêu các khoa và các trường

Chỉnh sửa lần cuối:
đại học Việt Nam chả có cái quái gì mà khoe nhể, thảo nào không làm mấy quyển brochure để giới thiệu. Thôi cứ tậu quyển hướng dẫn kia là đủ rồi. :D

em ơi,chị cũng từng dự Ngày Hôi hướng nghiệp,cũng từng há mồm nghe các thầy cô í giải thích,roài đặt câu hỏi này nọ đủ thứ,nhưng trên cơ sở,chị thấy mù tịt vẫn hoàn mù tịt.Nhất là với việc tham khảo xem nên chọn trường nào thì 99% các em sẽ nhận được câu trả lời là:"Em hãy xem xét kĩ sở thích và khả năng của mình rồi lựa chọn".Câu trả lời này đúng,nhưng không đủ.Các em cần nhiều thông tin hơn thế,đúng không?Được những người đi trước có kinh nghiệm thực tế nói lại thì vẫn hơn ^_^.Có thể bây giờ bọn em chưa thấy thế,nhưng đến khi nước đến chân,mọi thứ tư vấn đều đã kinh qua mà vẫn thấy còn thắc mắc thì lúc đấy mới thấy vui cơ^^
@em Hưng:dù nó không là cái qué j` dưng mà nếu em ko go abroad được thì rồi cuối cùng em cũng phải tham gia vào cuộc chiến tranh đấu đặt chân vào nó thoai.Đánh nhau mà không hiểu kĩ về đối thủ thì phiền lắm :">

Chỉnh sửa lần cuối:
(Sorry về mãi mới viết được cái này. Có thể thông tin trong cái bài này khác với những thông tin mà các bạn có được nhưng hãy thử xem góc nhìn của SV năm 1 về cái trg ĐH này nó như thế nào )

Học viện Báo chí và tuyên truyền - Academy of Journalism and Communication​
(Nghe Academy hoành tráng vãi)​

Sa cơ lỡ vận nên bị rơi vào đây, nhưng học 1 học kỳ, tôi cũng phát hiện ra ở trường này có nhiều cái thú vị ra trò
Cái đầu tiên phải khẳng định : đây là trường Đảng:|. Nghe thế là đủ biết vào đây các bạn sẽ được "rèn sờ rũa" đến mức nào về tư tưởng và lập trường chính trị:|. Các ngành trong trường được chưa làm 2 khối : khối lí luận (triết, lịch sử Đảng, xây dựng Đảng,8-} etc) và khối nghiệp vụ (báo mạng ĐT ~> cái nàyhay này ;;) ,truyền hình, phát thanh, báo in, thông tin đối ngoại, PR, quảng cáo...)
Nói chung là khi không còn con đường nào khác (hoặc có ước mơ trở thành Tổng bí thư :|) thì hãy chọn khối lí luận :|

Học trường này nhẹ nhàng lắm ; đi học thì nhớ cầm quyển vở lên mà làm...gối.
Được cái kỉ luật ở đấy thì nghiêm, điểm danh trâu lắm.
Giáo viên thì nói chung cũng được; thìng thoảng cũng có mợ già nhưng nói chung là trẻ. Phong cách dạy thì maú lắm; lúc nào cũng đổi mới với cả thay đổi ....~> hỏi SV như điên ấy

Đấy là thông tin chúng, bi giờ tôi muốn nói kĩ hơn 1 chút về cái ngành mà tôi đang học là Báo mạng điện tử (thuộc Khoa phát thanh truyền hình)

Đây là chuyên ngành mới có, khóa đầu tiền năm 2007 mới ra trường. Nghe tên thì có vẻ là liên quan ít nhiều đến kĩ thuật; nhg thực ra thì cái "liên quan đến kĩ thuật" đấy bao gồm : paintshop, photoshop, word và excel :D
Cái chính mà người ta sẽ dạy cho bạn là cách viết bài cho báo mạng điện tử (dĩ nhiên là có những đặc điểm riêng). Giáo viên ở Khoa này thì toàn các Mr. và Ms. trẻ ; học khá là thoải mái :D
(Nói thêm tí nữa , các bạn đều biết rồi đấy, báo mạng đang trên đà phát triển ~> có khá nhiều cơ hội việc làm)

Ngoài ra, trong khoa này còn có truyền hình và phát thanh. Học truyền hình thì bạn sẽ có cơ hội nổi tiếng nhiều hơn; được học cả quay, cả biên tâp, cả dựng...Phát thanh cũng tương tự thế

Trên đây là những gì (nhất thời) tôi nhớ được về cái trừong này. Nói chung là sau một học kì, tôi thấy khá hài lòng về nó.

Nếu các bạn quan tâm đến trường này và có thắc mắc gì; tôi sẽ cố gằng trả lời trong phạm vi hiểu biết của mình.

Nếu post cái bảng điểm các trg` mấy năm gần đây có lẽ có giá trị đấy

(Sorry về mãi mới viết được cái này. Có thể thông tin trong cái bài này khác với những thông tin mà các bạn có được nhưng hãy thử xem góc nhìn của SV năm 1 về cái trg ĐH này nó như thế nào )

Học viện Báo chí và tuyên truyền - Academy of Journalism and Communication​
(Nghe Academy hoành tráng vãi)​

Sa cơ lỡ vận nên bị rơi vào đây, nhưng học 1 học kỳ, tôi cũng phát hiện ra ở trường này có nhiều cái thú vị ra trò
Cái đầu tiên phải khẳng định : đây là trường Đảng:|. Nghe thế là đủ biết vào đây các bạn sẽ được "rèn sờ rũa" đến mức nào về tư tưởng và lập trường chính trị:|. Các ngành trong trường được chưa làm 2 khối : khối lí luận (triết, lịch sử Đảng, xây dựng Đảng,8-} etc) và khối nghiệp vụ (báo mạng ĐT ~> cái nàyhay này ;;) ,truyền hình, phát thanh, báo in, thông tin đối ngoại, PR, quảng cáo...)
Nói chung là khi không còn con đường nào khác (hoặc có ước mơ trở thành Tổng bí thư :|) thì hãy chọn khối lí luận :|

Học trường này nhẹ nhàng lắm ; đi học thì nhớ cầm quyển vở lên mà làm...gối.
Được cái kỉ luật ở đấy thì nghiêm, điểm danh trâu lắm.
Giáo viên thì nói chung cũng được; thìng thoảng cũng có mợ già nhưng nói chung là trẻ. Phong cách dạy thì maú lắm; lúc nào cũng đổi mới với cả thay đổi ....~> hỏi SV như điên ấy

Đấy là thông tin chúng, bi giờ tôi muốn nói kĩ hơn 1 chút về cái ngành mà tôi đang học là Báo mạng điện tử (thuộc Khoa phát thanh truyền hình)

Đây là chuyên ngành mới có, khóa đầu tiền năm 2007 mới ra trường. Nghe tên thì có vẻ là liên quan ít nhiều đến kĩ thuật; nhg thực ra thì cái "liên quan đến kĩ thuật" đấy bao gồm : paintshop, photoshop, word và excel :D
Cái chính mà người ta sẽ dạy cho bạn là cách viết bài cho báo mạng điện tử (dĩ nhiên là có những đặc điểm riêng). Giáo viên ở Khoa này thì toàn các Mr. và Ms. trẻ ; học khá là thoải mái :D
(Nói thêm tí nữa , các bạn đều biết rồi đấy, báo mạng đang trên đà phát triển ~> có khá nhiều cơ hội việc làm)

Ngoài ra, trong khoa này còn có truyền hình và phát thanh. Học truyền hình thì bạn sẽ có cơ hội nổi tiếng nhiều hơn; được học cả quay, cả biên tâp, cả dựng...Phát thanh cũng tương tự thế

Trên đây là những gì (nhất thời) tôi nhớ được về cái trừong này. Nói chung là sau một học kì, tôi thấy khá hài lòng về nó.

Nếu các bạn quan tâm đến trường này và có thắc mắc gì; tôi sẽ cố gằng trả lời trong phạm vi hiểu biết của mình.

trg này năm a thi lấy bao nhiu ah?e đang muốn thi vào đây vì có khoa báo ĐT và truyền hình
trg này có tổ chức lễ hội như Ams ko?Khổ nỗi nhà e cách đó chưa đến 300m mà elại mù tịt info nhạt thật

Trường ĐH Hà Nội ( trước là trường ĐH Ngoại Ngữ Hà Nội ) ...Ở trường có các khoa Anh , Pháp , Trung....đặc biệt là Khoa Đại Cương - Ngôi nhà lớn của biết bao Sv..Nếu bạn thi vào Khoa Quản Trị Kinh Doanh , Công Nghệ Thông Tin , Du Lịch , Quốc Tế Học , Tài Chính Ngân Hàng....Thì năm đầu tiên đều pải qua khoa ĐẠi Cương để học Tiếng Anh đã....Bạn sẽ pải vượt qua 3 kỳ thi sau khi đã đỗ đc vào trường...Kỳ 1 , bạn học khóa BEL ..cuối kỳ thi IELTS đạt 5.0 ..Kỳ 2 là EAP , thi IELTS 5.5 và kỳ cuối ESP IELTS 6.0 thì sẽ đc lên chuyên ngành học bằng tiếng Anh......Ở 2 kỳ đầu , nếu ko đủ điểm , bạn có quyền thi lại ngay sau đó 1 tuần..Còn kỳ cuối , nếu ko vượt qua , bạn buộc ở nhà học lại tiếg Anh và năm sau quay lại học từ đầu ....

ưu điểm :- Đc học tiếng Anh cả ngày ..Những bài trong sách học đều đc chọn lọc từ những nguồn phong phú...
- Thầy cô trẻ , thân thiện , nhiệt tình trong việc giảng dạy ( đây cũng là thế mạnh của khoa ) . Đã thế toàn cô xinh và thầy đẹp dzai ..
- Bài thi IELTS ở trường so với ở BC hay IDP , cũng kẻ tám lạng người nửa cân..
Đặc biệt : khi đỗ vào 1trong nhữg khoa trên , ngay buổi đầu , khoa sẽ mở 1 buổi thi IELST cho tất cả hs. Ai đạt IELTS 6.0 hoặc có bằng TOEFL 550 thì đc lên thẳng năm thứ 2 học...
- Nghe nói , năm nay trường mở thêm khoa Kế Toán ( học bằng Tanh ) và CNTT học bằng tiếng Nhật nữa...

tớ xin post 1 bài thôi nhé.

Chọn trường đại học rất quan trọng bởi vì nó quyết định nghề nghiệp tương lai của mình sau này, nhưng cũng có một yêu tố khá quan trọng đó là địa danh và con người ở nơi ấy. Cái đấy có khi còn quan trọng hơn nếu như bạn học một môn học nào đó khá là phổ biến ví dụ như kinh tế, quản trị kinh doanh....
đại học ở UK bình thường là 3 năm, ở Việt Nam thì khoảng 4 đến 5 năm nên những việc như nhà xa, đường đi học bụi bặm...cũng được nên xem xét. Ở Uk thì ở những tỉnh ngoài cũng có nhưng trường đại học tốt nhưng ở nhưng nơi ấy thì thường sẽ bị bất tiện trong việc đi lại hay quá buốn tẻ ( có lẽ do vì thế nên ai cũng thik học ở Man với London), lúc đầu thì có thể nói rằng là "cũng tạm được" nhưng càng về sau sẽ càng thấy chán là muốn chuyển đi.

Tình hình ở Việt Nam thì khác, phần lớn các trường đại học tốt đều ở Hà Nội hoặc thành phố Hồ Chí Minh. Nhưng người vốn đã là người ở Hà Nội sẽ dễ dàng tới tham quan trường và kết luận xem là có muốn học ở môi trường như thế không. Nhưng còn các bạn tỉnh ngoài thì lại không có điều kiện đó do các phương tiện giao thông công cộng chưa phát triển đúng mức với giá cả phải chwang và chất lượng phục vụ cũng chưa tốt, nên có nhưng người đi thi là lần đầu tiên đến xem trường

Tớ thì tớ thik nhất đại học quốc gia vì ... gần nhà với cả cũng tốt nhưng never have a chance to get in :((

Thật ra môi trường học cũng chỉ là một trong những khía cạnh cần phải để ý đến . Sự lựa chọn việc học Đh ở VN thật sự là rất khác so với nước ngoài...Nếu nói là nên chọn trường nào địa điểm sạch ( trên đường vào trường ít bụi ..) thì cũng có đấy..nhưng có nhiều trường lại nằm trên những tuyến đường "bụi" hơn ..VD như Xã Hội và Nhân Văn , Hà Nội...

Nhưng thật ra , mình nghĩ lựa chọn ngành nghề mới là điều quan trọng. Học cái j để ra trường sau này xin việc dễ dàng hơn và thật sự mình phải say mê với ngành đó nữa....Đấy mới là cần suy nghĩ đến .H có rất nhiều ngành hay ở một số trường mới mở...Mọi người ai cũng nghĩ : thi đỗ vào trường có tiếng , chắc chắn sau này ra cũng có việc...Cái suy nghĩ này cũng từng có xuất hiện trong đầu mình..nhưng rồi gần đến ngày pải nộp hồ sơ thì mới nhận ra là mình nhầm...Vì thế mà từ hồ sơ thi vào Ngoại Thương đã chuyển sang nộp hồ sơ thi vào Hà Nội.......Good luck for U :)

Thấy chị gia sư tớ bảo học Tiếng ANh Thương Mại của Ngoại thương có vẻ là hay hơn Kinh tế đối ngoại mặc dù điểm thấp hơn

Mà sắp ra quyển những điều cần biết rồi mà

Có ai biết năm ngoái Ngoại Ngữ nguyện vọng II lấy bao nhiu ko

thi làm gì, cả nước ko thi , thì ko có điểm chuẩn :)) thế phải nhanh hơn ko

Thấy chị gia sư tớ bảo học Tiếng ANh Thương Mại của Ngoại thương có vẻ là hay hơn Kinh tế đối ngoại mặc dù điểm thấp hơn

Mà sắp ra quyển những điều cần biết rồi mà

Có ai biết năm ngoái Ngoại Ngữ nguyện vọng II lấy bao nhiu ko
Em định hỏi trường Ngoại Ngữ nào thế...Trường ĐH Ngoại Ngữ Hà Nội ( ĐH Hà Nội ) năm ngoái ko lấy nguyện vọng 2 ...Khoa Anh và Khoa Nhật của trường lấy 30 điểm..

Còn trường ĐH Ngoại Ngữ Quốc Gia năm vừa rồi , nguyện vọng 2 khoa Anh là 28.5d còn khoa Nhật là 29.5d

Có ai giúp tớ/em hiểu về cách tuyển sinh của trường ngoại thương (khối A) không?
À, thêm nữa là có ai biết về khoa Tâm lý học của trường KHXH&NV thì cho tí info ạ. Em cám ơn.

Back
Bên trên