Lướt qua mấy trường ĐH ở HN

Em muốn hỏi về học viện kĩ thuật quân sự,khoa quân sự ấy nhá,trường này ít người thi vào,chỉ tiêu tuyển sinh cũng khá đông,mà sao điểm chuẩn lấy cao thế nhỉ,liệu có chuyện con ông cháu cha ko[/QUOTE

Trường Quân sự (hệ quân sự) không mất tiền ăn ở học phí nên nhiều người giỏi thi nhất là học sinh tỉnh ngoài gia đình kô có kinh tế trường lại tuyển ít có 400 sv (thế mà nhiều à) nên điểm cao là phải thôi.

em phân vân không biết trong đại học sẽ học tiếng Anh như thế nào ạ?
học kiểu chứng chỉ A, B, C.. của Việt Nam; toefl, ielts, toeic...; tiếng Anh thương mại, tiếng Anh giao tiếp hay học theo giáo trình nào ạ?chú trọng ngữ pháp hay giao tiếp?
Em thi kiểm toán kinh tế thì phải học tiếng Anh chuyên ngành ở đâu ạ?

Thường thì các trường ĐH đều học theo Tiếng Anh thương mại...Còn ở trường chị , học tiếng Anh theo giáo trình Toefl với IELTS..e có thể lựa chọn vì đó là e mất 1.5 để học tiếng . Lên chuyên ngành , dc học bằng Tiếng Anh rồi .Còn định học Kiểm Toán bằng Tiếng ANh..e phải học ngoài..chị thấy thường là ở trường Kinh tế...

hơhơ chị Hà ui, người bảo lãnh ở đây là gì thế ạ? là giáo viên hay các sinh viên cũ trong trường? Có phải làm lớp trưởng thì có nhiều quyền lợi lắm đúng không chị?

Bảo lãnh thì là giáo viên hoặc quen biết này nọ gì đấy,chị cũng không rõ.Làm lớp trưởng em có nhiều cơ hội tiếp xúc vs giáo viên hơn->>Dễ được nhớ mặt nhớ tên,lúc chấm cũng tùy,ưu tiên hoặc trừ điểm nặng hơn :D

thế này nhé; theo đánh giá của nhiều người thì
1 HV BCTT thì có "lập trường tư tưởng đúng đắn "(nghe thì chuối nhưng làm báo đúng là cần có cái này), nhận thức chính trị tốt và phong cách viết được định hình tốt
2 Học nhân văn thì sẽ viết báo theo xu hường "văn hoa", sử dụng từ ngữ phong phú .v..v..
Năm ngoái báo hình lấy 20,5 điểm thì phải.
Còn chuyện chuyển khoa thì đừng mơ em ah

đau thật T__T

Í.. Í...đừng có doạ anh thế chứ
Nói vậy thôi..nghề nào cũng thế, có phải 100% ra là làm đúng ngành đâu cơ chứ. Ngoại thương đúng là hay thật, nhưng nếu em chỉ giỏi Toán Lí Hoá mà không có khiếu kinh doanh thì vẫn...bán nước em ah.
Với lại làm báo cũng giàu đấy em ah (dĩ nhiên là phải có tài năng). Không ít đồng chí trong cánh nhà báo mới ngoài 30 đã có nhà + xe đầy đủ rồi đấy

anh được câu an ủi động viên ;))

năm nay nghe chừng đổ xô vào ĐH Hà Nội khoa TÀi chính ngân hàng :-?

CHUE_ not CMĐ

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Em Minh Đức : Tài CHính ngân Hàng của ĐH Hà Nội thì đổ xô từ năm ngoái cơ em ạ...Năm ngoái điểm vào là 31 đó . Năm nay có thêm Tài Chính Ngân Hàng Khối A ở ĐH Hà Nội và CNTT tiếng Nhật nữa...nên cũng chưa bít tn dc..CÓ thể nhiều người thấy năm ngoái điểm cao mà do dự , ko đăng ký...liệu tỷ lệ chọi ít thì sao :) . Nếu e học chắc thì vô tư ..tội j mà ko thi :)

Có anh chị nào học ĐH Mỏ địa chất khoa dầu khí ko cho em chút kinh nghiệm

Tpic này môc méo rồi à
Có anh chị nào học Học Viện Quan hệ Quốc Tế ko
Cho em hỏi điểm đầu vào khoa quan hệ quốc tế khối D1 mã số 701 là bao nhiều
Trên mạng thì tìm đc là 18, nhưng bạn em lại bảo là Bộ Giáo Dục ko cho lấy 18 vì thấp quá, bắt lấy 20
Thế điểm nào mới là điểm chuẩn chính xác của năm ngoái ạ

Anh chị ơi cho em hỏi là thi vào Học viện Quan hệ thì phải quen biết thì mai kia mới xin được việc đúng không ạ?

8-} Hình như thế, tại hầu hết vào dều phải có xác định đầu ra rồi, các Cty có tuyển đâu. toàn cơ quan nhà nước VD bộ ngoại giao (phải có người quen)
Trừ khi học giởi và nổi bật điên cuông :))

@ em Vân ANh : điểm vào là 18 mà ..Điểm trên mạng chuẩn đấy e ạ . Nếu điểm thi của các thí sinh vào trường ko cao thì cũng ko thể lấy điểm chuẩn cao đc đâu :)

Back
Bên trên