Lướt qua mấy trường ĐH ở HN

Ack,các bạn kinh tế đầu tư quảng cáo trường ghê nhỉ *_*
@bạn Phương::p Khoa là khoa tài chính ngân hàng,còn chuyên ngành của tớ là tài chính quốc tế ^_^,năm sau nghe bảo là mở thêm hẳn 1 chuyên ngành chứng khoán,nghe hấp dẫn không chịu được :x.Mà thấy ấy toàn khen không nhờ,học nửa học kì không chê cái j` ah :D
@em Lân:Em ơi,tùy điểm từng năm,từng trường chứ biết thế quái nào được 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
Em muốn tìm hiểu thông tin về hai khoa là Tài chính - ngân hàng và kế toán - kiểm toán ạ

Nếu em muốn học Tài chính - ngân hàng thì nên học NT hay KT ạ? Bởi vì em thấy bảo là chương trình học của KT hay hơn, giáo viên cũng giỏi hơn nhưng lại ko tiếng tăm bằng NT.
Mà chị Hà ơi, nếu học khoa Tài chính - Ngân hàng có những ngành gì ạ? Như ngành chị đang học bắt buộc phải học tiếng Anh ạ? Có được học tiếng Nhật không hả chị vì em học tiếng Anh kém lắm?

Còn ngành kế toán - kiểm toán, kế toán thì người ta chuộng của Học viện tài chính kế toán hơn Kinh tế phải không ạ? Mà Kiểm toán là khoa cao điểm nhất của NT sao lại không hay bằng Tài chính - ngân hàng và Đầu tư ạ?

Còn KTĐN với QTKD của NT thì học về cái gì ạ? Khoa nào có cơ hội việc làm nhiều hơn?

Em xin cảm ơn :d

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Linh:chị chưa bao giờ nói học Kiểm toán không hay cả bởi Kiểm toán từ xưa đến nay đều hot mà bằng chứng là điểm đầu vào bao giờ cũng cao nhất KT:)>- :)>- .Chỉ có điều LCH ngân hàng tài chính và đầu tư là 2 LCH mạnh nhất trong các LCH của KT thôi;;) .Vào đây cũng bất ngờ vì bạn Ngọc cho khoa mình vào khoa hot chứ--->sướng;)) Trường KT là trường duy nhất ở miền Bắc đào tạo chuyên ngành Kinh tế Đầu tư<):)
@bạn Hà:tớ không quảng cáo suông,mời mọi người đến xem thử còn gì.Về các hoạt động của trường tớ thì thực sự là rất tuyệt vời:x :x Yêu Kinh tế ,yêu Tuyên truyền,yêu đầu tư A vô đối

Về khoa Kế toán-Kiểm toán KTQD: khoa này cũng hot, điểm đầu vào cao nhất trong mấy năm gần đây, mà nghề này cũng đang hot luôn, tuy nhiên chị cũng không hiểu sao khi vào trường thì lại chìm hơn 2 khoa kia:-?? , sinh viên không hoạt động lắm (có thể là chỉ chăm chăm vào học thôi chăng?), các giải thưởng lớn dành cho SV thường rơi vào khoa tài chính- ngân hàng, những VIP của trường cũng là khoa này luôn8->

Trường chị hoạt động mạnh, và vui :D Chỉ cần nhiệt tình 1 chút thì cơ hội cọ sát thực tế là rất lớn.\:d/

Nếu so với NT thì KTQD là trường có truyền thống (phần lớn sách mà khối các trường KT học hiện nay là do các thầy cô của KTQD biên soạn) , tuy nhiên NT thì hiện đại hơn (môi trường giống ams), và việc đào tạo TAnh cũng tốt hơn ( học tiếng anh ở KT chán lắm8-} ). Về học viện tài chính thì chị không biết, chỉ có khái niệm là trường này ở rất xa:p .

Hay hay không hay là do quan niệm riêng của mỗi người, trường nào cũng có cái này hơn, và cái kia không bằng. Các em chỉ nên cân nhắc xem là mình muốn ưu tiên cái j trước thôi.

@Thủy: tớ cũng chỉ nhận xét khách quan thôi , nhg mình cứ người tung kẻ hứng thế này thì..........:">

Chị ơi, em thấy lớp Tài chính Pháp có vẻ ổn ổn nhỉ ;) , em cũng rất thik :D ? Nhưng em nghe các anh chị đi trước bảo năm thứ 3 mình mới sang Pháp học thì bỡ ngỡ lắm tại học trong nước nó khác xa so với ở Pháp,nếu lại phải học từ đầu thì chết mất :( hix chả biết có đến nỗi thế không hả chị ?

Cái này thì chị cũng...chịu :)) tùy từng người chứ em :p, đã qua tuyển chọn trong hàng trăm sinh viên thì phải có khả năng chứ :D, với lại quyết tâm rồi thì sợ gì :)

Chúc em thi tốt :x bao j muốn vào trường chị học thì cứ gọi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bà con máu đi làm doanh nhân thế nhỉ ; chả ai thích làm báo như mình à :(

Bà con máu đi làm doanh nhân thế nhỉ ; chả ai thích làm báo như mình à :(

ơ, có em này?
Mà mẹ em đang gàn em không cho em làm nghề báo vì bảo là con gái thì thế này con gái là thế nọ....
nên em cũng hơi sợ... hơi ngại
Nhưng mà vẫn thik.

Điểm tb hằng năm của các trường đại học như Nhân Văn hay học viện Báo chí thì là bn ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Dạ có ai cho em biết điểm chuẩn lấy vào QTKD của Ngoại thương các năm là bao nhiêu không ạ? Em có ý định thi khoa này chuyên ngành Luật kinh doanh quốc tế. Nếu có chút thông tin cho em biết thì hay quá ạ :D
Thêm nữa là em muốn hỏi về trường ĐH KHXH&NV thì mọi năm khoa Tâm lý lấy bao nhiêu điểm ạ, nếu vào đấy học thì sẽ học như thế nào ạ?

Các e này đúng là h theo kinh tế thị trường ...Toàn thấy hỏi các ngành liên quan đến Tiền :p

@bạn Hà : thấy tn thì nói thế thôi. Dù sao thì tớ thấy học NT vẫn nhẹ hơn bọn tớ học...Học chuyên ngành = Tiếng ANh luôn . Ko như các cậu , hoc chuyên ngành = TV :p . Dù j tớ nói 1 câu công bằng : Học NT vẫn thix hơn :D ..rất hợp với pong cách dân Ams ..chơi hết sức và cũng khá năng động .

Em cũng đang định thi Ngoại thương... Các anh chị có thể tư vấn cho em mấy điều sau được ko ạ?
1. Ở Ngoại thương, khoa Tài chính ngân hàng với Tài chính Quốc tế thì khác gì nhau không ạ? Hay cùng là một?
2. Nếu em thi khối A là kinh tế đối ngoại, thì về sau khi ra trường sẽ có thể làm những nghề gì?
3. Nếu vào ngoại thương, cơ hội được đi du học là thế nào ạ (Học bổng, etc...)

Tài chính quốc tế là 1 ngành trong Tài Chính ngân hàng rộng lớn em ạ..:p
Chị nghĩ đi du học là do chính bản thân mình thôi :D . Còn tên trường chỉ góp 1 phần nhỏ thôi :D . Cũng giống như AMS ý , chắc e cũng có thể nhẩm ra là cơ hội bao nhiêu rồi chứ :D

em muốn chọn trường theo tiêu chí sau , sắp xếp theo ưu tiên
1>Được nghỉ thứ 7,cn
2>Học cái j` liên quan đến tiền
3>.... ( đang nghĩ nốt)
ko bít trường nào thì hợp nhỉ

Dân kinh tế đối ngoại thì ra trường thấy cái gì cũng làm em ạ :D,thật đấy,thấy dân kinh tế đối ngoại ngoại thương nhảy cả vào tài chính ngân hàng cũng như thường ^^
Cơ hội du học ngoại thương chị thấy có vè hơn trường khác ở chỗ,nếu em muốn đi Nhật,học APU í,thì em cứ việc học 2 năm ở NT roài sang đấy,học = t.a hay t.N cũng được,và được nó công nhận luôn 2 năm ở ngoại thương.Học lun vào năm 3 . Thế cũng hay đúng hok.Đỡ phí tổn 2 năm du học
Còn lại thì đúng là tự mình kiếm hết thoai
@em Hưng:mấy ngành kĩ thuật BK,GTVT,... học mới nặng,còn dân kinh tế liên quan đến tiền bac học nhẹ hều à.Mấy đứa bạn chị bên Ngân hàng,ktqd,thương mại thấy ăn chơi đú đởn suốt í mà :p

Trường ĐH nào mà chẳng được nghỉ thứ 7 với Chủ Nhật hả em...
Liên quan đến tiền , ngành nào ra chẳng có ...Chỉ là nhiều hay ít thôi :p
Tiền nhiều thì học Kiểm Toán ý ( ngành HOT đấy ) hơn cả Tài Chính :D ( mình cũng đang học ngành này đây :"> , rồi thì KTDN ..

Lưu ý các em là : chọn ngành j mới là quan trọng nhất ..rồi mới đến trường..Năm ngoái điểm một số trường lấy thấp hơn mọi năm là do có biến động 1 chút..đừng nhìn vào đó mà cứ lao ...Năm nay , điểm vào chắc cũng cao như các năm khác ...:)

Lưu ý các em là : chọn ngành j mới là quan trọng nhất ..rồi mới đến trường..Năm ngoái điểm một số trường lấy thấp hơn mọi năm là do có biến động 1 chút..đừng nhìn vào đó mà cứ lao ...Năm nay , điểm vào chắc cũng cao như các năm khác ...
Đúng rùi, chắc năm nay điểm cũng hòm hòm như năm ngoái thôi, TCNH lúc nào điểm chả cao.
Ah mà không biết em chọn nguyện vọng 2 Thương Mại cũng Tài chính có được ko hả chị?
Cái này thì chị cũng...chịu :)) tùy từng người chứ em :p, đã qua tuyển chọn trong hàng trăm sinh viên thì phải có khả năng chứ :D, với lại quyết tâm rồi thì sợ gì :)

Chúc em thi tốt :x bao j muốn vào trường chị học thì cứ gọi :D
Chị ơi, hình như em thấy Tài chính Pháp điểm xét vào có thấp hơn điểm chuẩn Tài chính 1 chút đúng không ah?
Em cảm ơn chị nhiều lắm nhưng dạo này em bận quá, chả biết hẹn chị lúc nào :(
Ặc ặc chắc phải cố gắng cày thôi chị ơi...hix hix chả biết có đỗ được không đây mà cứ thik trường nọ trường kia :D

chị Hà ơi chị học thanh toán quốc tế ah?
chị học bằng tiếng Anh hay tiếng Việt ạ?
học ngành đấy có được học tiếng Nhật không chị?
chị Hà ui hôm nào cho em đến NT học thử với chị nhé :D

@ Em Giang : Năm nay điểm sẽ cao hơn năm ngoái đó...:|. Với NT , thì KTDN luôn là khoa cao điểm nhất..
Còn ở trường chị , học Tài Chính = Tiếng Anh , thi thì anh nhân đôi..điểm vào là 31đ ...:)

3. Nếu vào ngoại thương, cơ hội được đi du học là thế nào ạ (Học bổng, etc...)
Theo tao được biết thì là có học bổng đi Nhật cho những sinh viên xuất sắc nhất :-? Nhưng mà phần lớn đã đựoc phân phát. Chẳng hạn như hiệu trưởng được bao nhiêu suất, hiệu phó có bao nhiêu suất, phó hiệu trưởng có bao nhiêu suất =)) kiểu người nhà or quen biết nhiều :-?:D
Mà tao thấy NT toàn Nhật :D Thí dụ như nhà bác lập ra cái khoa Tài chính ngân hàng từ con trai đến cháu gái ai cũng đi Nhật cả :)) sắp tới chắc nốt đứa thứ 2 :D

Chỉnh sửa lần cuối:
(Sorry về mãi mới viết được cái này. Có thể thông tin trong cái bài này khác với những thông tin mà các bạn có được nhưng hãy thử xem góc nhìn của SV năm 1 về cái trg ĐH này nó như thế nào )

Học viện Báo chí và tuyên truyền - Academy of Journalism and Communication
(Nghe Academy hoành tráng vãi)​

.

trường này với khoa học nhân văn khoa báo chí khác nhau gì mấy ko anh :D ?

Đang định thi cái này :-? ko biết khoa báo hình lấy mấy điểm :-? anh có nhớ điểm năm ngoái lấy bao nhiu ko ạ ?

Nếu thi đầu vào ko đc. khoa mình thik , năm sau có thể thi lên hay có cách nào chuyển khoa ko ạ :( ?

_ CHUE _

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên