Inscription à l'INSA

Đoàn Bình Dương
(spiderman)

Ở đây chắc có nhiều anh chị cũng học INSA nhỉ ? Hôm nay mới có đại diện bên đấy về trường mình mở hội thảo, em nghe mà muốn đi quá (thực ra có ý định đi Pháp lâu rồi, nhưng mà định đi sau khi thi ĐH cơ). Có mấy thắc mắc cần nhờ mọi người giải đáp :

- Cái tờ form ấy, em chẳng biết điền thế nào cho đúng cả, mình có thể nhờ các cô giáo (dạy lớp Pháp, hôm nay cũng dự hội thảo, làm phiên dịch) giúp đỡ được ko, hay là ra các trung tâm tư vấn du học, nhờ họ, vì điền form rất quan trọng mà.

- Thấy các cô nói VN được 50 suất thôi, em lo ko biết liệu apply có được ko. Điểm Toán Lý thì em cũng tạm (Toán: 8,4, Lý: 9,1), nhưng mà em chẳng biết gì về tiếng Pháp cả, thi HSG cũng ko được giải :(. Nhưng thấy kể trường mình năm ngoái 10 người nộp đơn, được cả 10. Băn khoăn ko biết mình thế này liệu có được ko. Em thấy trong cái form họ bảo ghi kết quả chứng nhận 1 số cuộc thi tiếng Pháp, các cô bảo cái đấy ko cần, sang bên kia học tiếng cũng được. Nhưng mà liệu bây giờ đi học luôn 1 cua tiếng Pháp, lấy cái chứng chỉ (chứng chỉ để chứng tỏ mình đã học và biết 1 chút tiếng Pháp rồi) thì khi họ xét, mình có được thêm điểm ưu tiên ko ?
Tóm lại là em muốn biết mình có thể làm gì cho hồ sơ mình khi xét tốt hơn ? Mong các anh chị cho kinh nghiệm

- Em muốn đi học tiếng Pháp ngay, nhưng trung tâm Văn Hoá Việt Pháp lại chưa có đợt. Anh chị có ai biết chỗ nào khác dạy tiếng Pháp (dạy tốt) mà nó cấp chứng chỉ cho mình ko ?

- Mà nói chung ai biết gì về INSA thì nói cho em nghe thử nó thế nào.

Mong mọi người giúp đỡ và trả lời sớm :)
Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: em định apply vào INSA, cần hỏi mọi người

:)) học INSA thì ko cần phải biết tiếng Pháp trước đâu :) sang đây sẽ được 2 tháng dậy tiếng, nó dậy chuyên cho người nước ngoài nói chung, và người châu á nói riêng (AINSA). Ko biết chúng nó có bao nhiêu năm kinh nghiệm rồi, nhưng những ai học INSA thì chưa thấy ai đứt về tiếng Pháp cả (kể cả 1 chữ bẻ đôi ko biết), chỉ thấy chết vì cái đầu mình ko cho phép thôi :p

Điểm của chú vậy là ngon rồi, bây giờ chỉ cần xác định mục đích là đi, nên học đều các môn khác nữa, đặc biệt là 3 môn toán lý hóa, nhưng cũng đừng bỏ qua môn triết, địa, sinh :) Cũng cần cố gắng điểm thi tốt nghiệp càng cao càng tốt.

Điềm cái formulaire thì cũng ko có gì đâu, nhờ 1 người nào đó biết tiếng Pháp là ok, có từ nào ko hiểu thì tra từ điển, từ điển rồi mà vẫn ko hiểu thì post lên đây anh trả lời :D

anh Hoàng ui vẫn chưa rõ cái INSA là cái gì vậy nhỉ :D
To mr Dương :)) em cũng học Lí 2 nè welcome anh đến Paris :D nghe danh Lí 2 suốt năm lớp 10 níu đc quen một thành viên lí 2 thì hay wá :))
Anh cứ phải nói chắc như đinh đóng cột là sẽ về nước xây dựng đất nước giàu đẹp :)) bọn nó sợ ở lại lắm ,đừng có bảo là ko bít học xong làm gì là tạch đóa :D

Em có mục đích đi rõ ràng rồi, xác định học ngành gì, học xong đi đâu ok hết rồi. Bây giờ chỉ lo apply ko được thôi. Vì em thấy lấy từ trên xuống, mà em thì chẳng có bằng tiếng Pháp hay giải HSG gì cả, liệu có được ko ? Mấy năm trước các anh thế nào ? Có nhiều người ko biết tiếng như em được sang ko ? Sang đấy chủ yếu là hs lớp Pháp hay bọn học Toán Lý Hoá ? Em lo vì bọn nó nộp đơn chắc đứa nào cũng hoặc là biết tiếng Pháp hoặc có giải HSG (cái này thấy bảo được ưu tiên ghê lắm), mình lại chẳng có cái gì :(

To anh Hoàng: em tưởng chỉ học Toán Lý thôi chứ, sao lại có cả Hoá :eek: món này em ghét lắm. Mà nó xét đơn của mình từ tháng 2 cơ mà, liên quan gì đến điểm tốt nghiệp ???

To em Trang: anh cũng rất vui được biết em :D, cùng dân L2 cả :D INSA là trường một trường kĩ thuật rất lớn và rất tốt (nhất Pháp, người ta quảng cáo thế), nó có 5 trụ sở cơ, ở Lyon, Toulouse, Rennes, Rouen và Strasbourg, tiếc là ko có ở Paris em ạ :D, thế thì khó gặp được em rồi :) Cái vụ xây dựng đất nước gì gì đấy là thế nào hả em ? Phỏng vấn visa à ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Hôm nay đang ngồi học Toán Pháp thì nghe là có đại diện INSA đến trường, thằng Huy cũng muốn đi nghe thì phải, nó nói với em thế mà
Anh Dương chắc muốn hỏi về INSA thì hỏi anh Hoàng là đúng nhất rùi:D

Hôm nay nghe hội thảo vui vật, mình thì tiếng Pháp 1 chữ bẻ đôi ko biết, lại ngồi bàn đầu, bà gì người Pháp cứ bi ba bi bi bô, nghe mà chẳng hiểu gì cả trong khi bọn lớp Pháp ngồi dưới cứ thỉnh thoảng lại Oui, Oui (viết đúng ko nhỉ, hình như = Yes trong TAnh :D)
Ai đó giúp em trả lời mấy câu hỏi kia đi, ANH HOÀNG ƠI !!!!!!!!!!!!!

Phạm Mai Trang đã viết:
anh Hoàng ui vẫn chưa rõ cái INSA là cái gì vậy nhỉ :D
To mr Dương :)) em cũng học Lí 2 nè welcome anh đến Paris :D nghe danh Lí 2 suốt năm lớp 10 níu đc quen một thành viên lí 2 thì hay wá :))
Anh cứ phải nói chắc như đinh đóng cột là sẽ về nước xây dựng đất nước giàu đẹp :)) bọn nó sợ ở lại lắm ,đừng có bảo là ko bít học xong làm gì là tạch đóa :D

Vào đây tham khảo thêm: http://www.insa-france.fr/

Đại khái lúc nó xét hồ sơ (INSA nói riêng và toàn nước Pháp nói chung) đều rất chú ý đến điểm mấy môn tự nhiên.

Anh ui, sao toàn tiếng Pháp thế, em đã bảo 1 chữ bẻ đôi em ko biết mà :(, có gì add em vào Yahoo nhé, rồi mình chat, ok ?

Hic, sao ko ai quan tâm đến mình vậy :( thế ai biết gì về INSA, một chút thôi cũng được thì nói cho tui biết nào

Bình Dương đã viết:
Anh ui, sao toàn tiếng Pháp thế, em đã bảo 1 chữ bẻ đôi em ko biết mà :(, có gì add em vào Yahoo nhé, rồi mình chat, ok ?

[-x ko biết, nhưng biết nó là tiếng Pháp là đủ rồi [-x
Công cụ để dịch thì có rất nhiều (mỗi tội chưa ra được tiếng Việt, nên phải biết tối thiểu 1 ngoại ngữ, tiếng Tầu cũng được). Có thể dịch = google, nhưng theo anh thì cái này dịch tốt nhất: http://babelfish.altavista.com/

Bn chance

add nick anh vao
nptk82
(YIM)

Học INSA

Năm nay có ai đăng ký vào INSA không ? Mọi người đã chuẩn bị gì chưa ? Mọi người vào đây để....họp nhé :)>-

Re: Học INSA

Trời, INSA = Instituts Nationaux des Sciences Appliquées. Nhưng mà anh đang hỏi năm nay này (học sinh của khóa 02-05), đã ai được nhận vào INSA chưa để liên lạc với nhau cùng làm hồ sơ cơ mà.

Bác Việt Anh bên lớp Toán 1 được nhận vào Insa rùi đấy. Bác sang đấy mà hỏi thử xem. Lớp tui có một nhân cũng khá khẩm lắm nhưng nhất quyết kô học INSA.

Bác có thông tin gì không ? Tui trường ngoài mà, thế mới phải allô để liên lạc mọi người xem sao. Merci bác nhé !

Phạm Hoàng Long đã viết:
Trời, INSA = Instituts Nationaux des Sciences Appliquées.

Anh nghe nói tên trường hơi khác chút, hình như là
INSA= institut national des Sciences Appliquées
Híc, chắc vậy. /:)

Tấn Thành đã viết:
Anh nghe nói tên trường hơi khác chút, hình như là
INSA= institut national des Sciences Appliquées
Híc, chắc vậy. /:)
Anh ơi một cái số nhiều, một cái số ít mà anh cũng bắt bẻ. Hết hiểu nổi. Em nghĩ cái nào cũng chấp nhận được.

@Tôi chỉ biết ông ý (VA) được nhận rùi, đang học tiếng pháp để chờ thi tcf cuối tháng 5.
Ông thử mail cho VA xem [email protected] . Mà không biết ông ý có check mail không nữa.

Back
Bên trên