Inscription à l'INSA

Re: Học INSA

Nguyễn Minh đã viết:
Anh ơi một cái số nhiều, một cái số ít mà anh cũng bắt bẻ. Hết hiểu nổi. Em nghĩ cái nào cũng chấp nhận được.

Ờ, híc, nhưng anh sẽ hơi khó chịu nếu có thằng nó viết gọi mình là Tấns Thànhs. :-s

Tấn Thành đã viết:
Ờ, híc, nhưng anh sẽ hơi khó chịu nếu có thằng nó viết gọi mình là Tấns Thànhs. :-s
Giả sử nếu nói là đăng ký vào l'INSA de + một thành phố nào thì dùng số ít như bác nói. Nhưng các INSA nói chung thì người ta phải dùng số nhiều chứ. Bác vào http://www.insa-france.fr/ mà xem, người ta vẫn dùng số nhiều. Đây không phải tên riêng nên bác không thể dùng tên của bác làm VD được đâu.

he, chào ông Long, anh em lại gặp nhau :D, cho tôi cái ID phát nào, liên lạc cho dễ.
năm nay trường mình có tổng cộng 11 người đi INSA, trong đó có 8 L2 :D, 2 T1 (có Việt Anh), 1 L1, cũng đông ra trò

Mọi người thi TCF xong rồi đúng không. Làm bài tốt chứ? Tôi thấy bọn lớp tôi nó làm bài đấy trầy trật ra mới được gần 500. Chẳng hiểu mấy bác học tiếng Pháp chưa lâu thì làm thế nào.

ặc, 500 :-O mẹ ơi, có phải là người ko đấy. Hic, với mình 150 đã là thành công

150 cũng được nhận à? Tôi thấy kêu là bi giờ phải 350 hoặc bét ra 300 thì mới được vô IUT. Nhưng hình như vì học ở INSA chủ yếu bằng tiếng Anh nên người ta chỉ lấy thế thôi à?
Mà đúng là cái thằng được gần 500 đấy không phải là người nữa. Đi thi điểm nó lúc nào cũng cao không tưởng.

Có phải ấy nói thằng Minh đốm lớp ấy không hả Minh? Thằng đấy thì sợ rồi. Nhìn chung lớp ấy thi tốt nghiệp thế nào?
INSA có phải là học để làm kỹ sư không? (chết thật, mình ngô nghê quá)
Được học luôn đại học à?

Đúng rùi, ông Minh đấy còn thủ khoa tốt nghiệp HN á. Lớp tôi thi cũng được, đa số Giỏi, số ít khá + TB vì chết Sử.
Còn học INSA thì hình như đúng là học kỹ sư nhưng là kỹ sư cao cấp, hoặc là kỹ sư thiên về nghiên cứu nhiều hơn. Khoa học ứng dụng mừ lị. Nó cao cấp hơn IUT, tuyển khó hơn IUT gấp vạn lần. Nhưng hình như muốn chuyển từ đấy sang học ĐH thì cũng khó như từ IUT sang ĐH thôi. Cô Hoa bảo là INSA cũng gần giống như trường BK ở đây vậy.
Còn ông định vào Grand école à? Đường đấy khó lắm đấy.

Chuyển từ INSA sang học ĐH á?
Thế nghĩa là INSA không phải học ĐH à?
Thế mà tôi tưởng học làm kỹ sư nghĩa là phải học ĐH chứ?
Còn học như tôi cũng chẳng mạo hiểm gì lắm đâu. Nếu sau khi học xong 2 năm prepas mà không thi được vào GE thì có thể chuyển sang học université khác, tất nhiên là ngành học phù hợp với 2 năm prepas, và được bỏ qua 2 năm đại cương của nó. Với lại vẫn có hy vọng vào GE chứ (hy vọng đâu mất gì đâu :d)

Ừ tất nhiên. INSA không phải đại học rồi. Sau bac, 1 là người ta vào ĐH, 1 là vào GE, 1 học là kỹ sư ở các học viện.
Nếu như IUT là học viện đào tạo kỹ sư ngắn hạn 2-3 năm thì INSA đào tạo dài hạn 5 năm. Học ở đây thì không học theo cái hệ 2 năm đại cương, rồi lên, mà bây giờ là LMD ý. Nó học luôn vào các ngành khoa học như kiến trúc, tin học, sinh hóa học, truyền thông.... Rồi đi stage, hoặc làm nghiên cứu. Nhiều IUT trực thuộc đại học, nên người ta nghĩ là đại học. Nhưng INSA là 1 hệ thống riêng biệt.
Thường thì từ các IUT người ta sẽ nhảy sang INSA, cực đỉnh thì mới nhảy được. Nhưng còn nếu đang từ INSA mà tự nhiên muốn chuyển sang học ĐH thì lại học từ đầu.
Ở mình thì suốt ngày chỉ quy về ĐH, CĐ, trường nghề. Nhưng bên Pháp thì vẽ ra đủ thứ. Không có sự tương đương lắm. Nhưng nếu ông thích hiểu theo kiểu INSA là ĐH học về kỹ thuật thì cũng chẳng sao.
Mà ông đã sang đấy thì cố mà vào GE. Chứ lại vô ĐH của nó thì về VN mà học. Chán như nhau ý mừ.
Mà vào GE được thì sau này bác Cương đạo mạo phải bít. Các GE trọng lễ nghi phát khiếp. Cô tui kể là người ta toàn đóng jupe + complet suốt ngày, ngồi chỉ 2/3 ghế, tay để trên bàn đúng 1/3 khuỷu tay.

Thế chị Minh định tình hình thế nào? Chị có thi TCF không? Định học ĐH VN hay Pháp?

oài bạn Minh gì đấy nhầm nhọt rồi, INSA chính là Grand école mà, xịn là khác, ko phải như bạn nói đâu. Nó học cũng như Bách Khoa nhà mình ấy, 2 năm đầu học đại cương, 3 năm sau học chuyên ngành. Ko hiểu sao IUT đòi kết quả thi TCF khá cao (trên 350), nhưng INSA trâu hơn nhiều mà lại chỉ coi TCF là 1 phần thủ tục (VA bảo thế, chỉ cần ko quá thấp là ok, mấy năm trước còn ko phải thi cơ) Nhưng mà dân AMS nhà mình sang đấy học vẫn rất trâu, mặc dù tiếng thì phọt phẹt.
He, mà này, tớ học tiếng Pháp được 2 tháng mà được 283 điểm TCF, mọi người thấy sao ?? :D thằng bạn tớ còn được 296, cũng học 2 tháng. Trong khi 1 thằng bạn khác nữa của tớ, học 3 năm lại được chỉ có 290 :)) thi cái này ngộ nghĩnh ghê :))

Tình hình học 4 năm la tuong duong bachelơ của các nc khác, thêm 1 năm sẽ phân ra DEA hay DESS, bấy h gọi là Master2 và Master1. đứng từ thứ 1 den thu 4 cua lớp DEA sẽ có hi vong lớn đc học bổng toàn phần để làm Ph.D. còn hoc DESS ra thi đi làm luôn, tức là thiên về thực hành hơn, bọn tây đa số chọn cái này nên cơ hội cho vn theo học DEA là rất nhiều. DEA đi thực tập sẽ đc 700 đến 1000€/ tháng (những thông tin trên là của truong INP, các trường khác chắc có tí chút khác biệt )
AMS có nhiều cao thủ, điển hình là anh trai Xuân Sơn 93-96 giải vàng OLIMPIC vật lí qtế :d, nhưng chắc đang bận ngâm cứu nên tôi đành giới thiệu các bạn chút, chúc vui!

@Dương:Ẹp cũng có thể. Các này tui không rõ lắm mừ. Khi tui được giới thiệu về INSA thì tui nghĩ INSA là vậy. Tại nó đi theo đào tạo nghề nhiều hơn --> giống IUT. Trường lớn của IUT đại loại vậy.
Theo tui được biết thì ở INSA, các bác học đa số = tiếng Anh. Còn IUT = tiếng Pháp là chủ yếu. Với lị, IUT nó học ngắn như thế thì tiếng Pháp phải cao thì mới thu lượm đủ kiến thức trong thời gian ngắn, còn INSA có tận 5 năm để bồi bổ tiếng Pháp nên yêu cầu thấp hơn.
@Bình: Mà INSA cũng có DEA và DESS à. Lạ hen.
@Huy: Chị thích học IUT, nhưng cái ngành chị chọn bắt phải biết tiếng Anh. Giả sử mà thi đọc hiểu trắc nghiệm thì may ra vớt vát. Đằng này lại đòi phỏng vấn. Thôi luôn. Học một năm trong nước rồi quyết định sau. Mà chị lười lắm, học cùng mấy đứa trâu điên lớp chị, chắc chị chết lun.

Chỉnh sửa lần cuối:

Đâu có, INSA học = francais mà, chỉ có 1 trường duy nhất trong hệ thống 5 trường là học song ngữ thôi, cả anh và pháp, là INSA Rouen. Bọn mình học INSA Lyon cũng đều học tiếng Pháp 100% hết, có học tiếng Anh, nhưng đấy chỉ coi như môn ngoại ngữ thui. Mà được học = tiếng Anh đã tốt, tiếng Pháp của mình ẹ quá :(

Người ta nói với bác thế à? Nếu đúng thế thì tôi chắc phải tự đi tìm hiểu về INSA mới được, mấy cái nguồn cung cấp thông tin của tôi chắc cho về hưu lun.

@Minh : cái khái niệm " Đại Học" ở VN mình nó rất là khác cho nên tạm thời em nên quên cái từ đấy = tiếng Việt đi.

Để tóm tắt ngắn gọn thì thế này, sau khi thi xong BAC mà đi học tiếp, thì người ta gọi những thằng đi học đấy là étudiants, cái mà chúng nó học là Etudes superieures. Trong cái Etudes sup đấy thì lại chia ra các bằng cấp và các trường học khác nhau: grande ecole, université, institut (ví dụ như INSA), etc...

Hiểu INSA là ĐH hay không là hoàn toàn khập khiễng đó em, nếu có gì cứ reply vào đây, biết gì anh sẽ trả lời... Rõ khổ sv bây giờ mù thông tin quá :(

Sao anh Hoàng thì bảo INSA là institut, trong khi bạn Dương lại bảo đây là GE vậy?

Back
Bên trên