Inscription à l'INSA

Re: Học INSA

Nguyễn Minh đã viết:
Sao anh Hoàng thì bảo INSA là institut, trong khi bạn Dương lại bảo đây là GE vậy?

INSA thì ngay cái tên INSA của nó đã tự phát biểu nó là Institut rồi, chẳng qua mọi người quen "tự nhận" nó là GE là vì nó cấp bằng ingenieur thôi :) Mà thôi em hiểu nó là GE cũng được, ko sao cả :D

Đặc điểm của các GE ở Pháp là phải thi concours mới vào được. GE chỉ thực sự đào tạo sv sau BAC+2. INSA thì khác ở chỗ là ko cần thi, chỉ cần học hành trôi chảy 2 năm đầu là kiểu gì cũng được thôi. 2 năm đầu của nó cũng chả phải học classes prepa, mà lại học luôn trong trường 8-| chứ ko phải học chỗ khác như các GE khác.

Còn tại sao như vậy thì điều này gắn liền tới lịch sử hình thành của INSA, đến đây anh ko dám bon chen nữa, ngường cho các bạn INSA phát biểu :)

Tấn Thành đã viết:
Anh nghe nói tên trường hơi khác chút, hình như là
INSA= institut national des Sciences Appliquées
Híc, chắc vậy. /:)

Theo em được biết thì nó là

Institut National des Sexes Appliquées

INSA dứt điểm không phải GE. Cái này thì anh Hoàng hiểu rõ lắm, em chỉ nói thêm một chút về GE thôi.

Chỉ có 2 cách vào được GE.
+Thứ nhất là thi tuyển sau khi học xong 2 năm (cũng có trường hợp cá biệt là 3 năm) prépas tại một lycée có dạy prepas. Tỉ lệ chọi vào các GE, nhất là xịn, thường là gắt gao. Như các bạn nếu muốn đi học GE về Toán lý hóa, trước hết sẽ phải qua 2 năm prepas MPSI (Math-physique-sciences de l'ingénieur) hoặc PCSI (physique-chimie).
+Thứ 2 là được xét tuyển hồ sơ vào GE, khi đang là một "étudiant brillant" (từ này lấy từ văn bản gốc, không có cường điệu đâu) ở 1 hệ thống Etude supérieure khác.

INSA thì ngay cái tên INSA của nó đã tự phát biểu nó là Institut rồi, chẳng qua mọi người quen "tự nhận" nó là GE là vì nó cấp bằng ingenieur thôi Mà thôi em hiểu nó là GE cũng được, ko sao cả
Em không nghĩ có thể nhầm lẫn như thế được. Đâu phải GE chỉ cấp bằng ingenieur, có thể học GE cả về kinh tế, về văn học (kĩ sư văn học->choáng) ... Hay là chỉ có GE và INSA là cấp được bằng kỹ sư thôi? Cái này em không rõ lắm nhưng hình như cũng không phải thế, đúng không ạ?
oài bạn Minh gì đấy nhầm nhọt rồi, INSA chính là Grand école mà, xịn là khác, ko phải như bạn nói đâu. Nó học cũng như Bách Khoa nhà mình ấy, 2 năm đầu học đại cương, 3 năm sau học chuyên ngành.
Học như bách khoa nhà mình mà thuộc GE thì phải kể đến hệ thống Politechniques, dịch ra thì cũng tương tự như Bách khoa nhá.
Thông tin thêm: Hình như giáo trình dạy kĩ sư tài năng ở Bách khoa mở đầu cũng bằng bản dịch của tài liệu dạy prepas, chuẩn bị cho GE về sciences của Pháp.

À mà chị Thanh Bình có nói về anh Xuân Sơn đúng không vậy. Cho em hỏi chút xíu: Anh ý hồi trước cũng học ở Pháp hả chị? Hình như bây giờ anh ý ở Anh phải không?
Cám ơn chị.

@ Việt : Chú chỉ được cái nói đúng INSA quả nhiên danh bất hư truyền :))

@ Cuong : hehe trong 2 cách vào INSA của chú thì cách thứ 2 không được khả thi cho lắm, tuy rằng có thật, nhưng phải vài năm mới có 1 "etudiant brillant" như thế. Nói qua cho các em hiểu những thể loại sv như thế rất hiếm có khó tìm, đại khái là những ai vẫn đang suft trên cái HAO này thì ko rơi vào trường hợp đấy, cho nên chịu khó mà học Classes prepas đi

GE là 1 cái gì đấy khá global, trong cái đống GE đấy thì có 1 cái gọi là Ecole ingenieur, chỉ có cái trường này mới cấp bằng Ingenieur thôi! (INSA là 1 trường hợp đặc biệt). Ngoài ra còn có Ecole Normale Sup, Ecole architecture, Ecole Management, Ecole de Gestion, Ecole Politique etc... Tất cả chúng đều là GE cả :D (thế mới lạ chứ nhỉ?)

Vũ Đình Hoàng đã viết:
@ Việt : Chú chỉ được cái nói đúng INSA quả nhiên danh bất hư truyền :))

@ Cuong : hehe trong 2 cách vào INSA của chú thì cách thứ 2 không được khả thi cho lắm, tuy rằng có thật, nhưng phải vài năm mới có 1 "etudiant brillant" như thế. Nói qua cho các em hiểu những thể loại sv như thế rất hiếm có khó tìm, đại khái là những ai vẫn đang suft trên cái HAO này thì ko rơi vào trường hợp đấy, cho nên chịu khó mà học Classes prepas đi

GE là 1 cái gì đấy khá global, trong cái đống GE đấy thì có 1 cái gọi là Ecole ingenieur, chỉ có cái trường này mới cấp bằng Ingenieur thôi! (INSA là 1 trường hợp đặc biệt). Ngoài ra còn có Ecole Normale Sup, Ecole architecture, Ecole Management, Ecole de Gestion, Ecole Politique etc... Tất cả chúng đều là GE cả :D (thế mới lạ chứ nhỉ?)

Ê, hóa ra anh Hoàng cũng là dân AMS à, hay nhể, có gì mọi người cứ hỏi sư lão này, biết tuốt ;;)

Nguyen Nhat Cuong đã viết:
Học như bách khoa nhà mình mà thuộc GE thì phải kể đến hệ thống Politechniques, dịch ra thì cũng tương tự như Bách khoa nhá.
Thông tin thêm: Hình như giáo trình dạy kĩ sư tài năng ở Bách khoa mở đầu cũng bằng bản dịch của tài liệu dạy prepas, chuẩn bị cho GE về sciences của Pháp.

BKHN có tên giao dịch tiếng Pháp: Institut Polytechnique de Hanoi (IPH) nên chắc bọn nó cho tương đương Institut ở Pháp luôn (Institut National Polytechnique de Glenoble có quan hệ với ĐHBKHN và hình như đã chấp nhận tương đương bằng cấp của BKHN: Tốt nghiệp ĐH BKHN thì sang đó học Master 2, DEA của thì phải - Làm doctorat)

KSTN ở BKHN không sử dụng giáo trình của Pháp mà là dân KS Chất lượng cao (P.F.I.E.V thì phải), KSTN tại BKHN sử dụng giáo trình của một số trường ĐH tại Mỹ!)

Back
Bên trên