IB - International Baccalaureate

Trịnh Đức Minh
(minhdaubua)

Điều hành viên
Với tình hình hiện tại là mỗi năm có thêm một lứa học bổng UWC, các trường khác cũng ngày càng nhiều HAOers lấy IB thay cho các chứng chỉ khác như A-level hay AP, em thấy có lẽ cần một topic để học sinh IB chúng ta có chỗ đi về. Như bây giờ mỗi khi có vấn đề gì cần trao đổi lại phải vào topic học bổng UWC, thấy cũng có nhiều điều bất hợp lý :D

Hi vọng là mọi người sẽ thấy hứng thú với việc trao đổi ở đây ^^ Em thấy rất thú vị về việc có ngày càng nhiều học sinh học IB :D
Không biết bắt đầu thế nào :D có lẽ có một vấn đề em cần trao đổi với mọi người là:

học Tiếng Việt self-taught làm Language A1 có phải là lựa chọn tốt không?

cá nhân em thì vấn đề này đang tương đối là nóng :D em cũng take Tiếng Việt, bây h cũng đang hơi lo vì không biết không có English trong chương trình học có làm giảm cơ hội của mình không, không biết điểm SAT CR với Writing hay TOEFL có thay thế đc IB English k :D juniors của em ở trường thì bị bà hiệu phó recommend cật lực là lấy Tiếng Việt, trong khi university counselor lại khuyên English :D tóm lại rất là rắc rối :D

thêm nữa :D nếu mọi người thấy hứng thú thì có lẽ nên state ra các môn học của mình là gì :D EE/TOK essay topics nếu cảm thấy thoải mái :D có gì chúng ta có thể chia sẻ và giúp đỡ lẫn nhau :D

Đơn giản thế này thôi :) trình độ đủ bằng native hoặc là kiểu học ở trong nước nhiều năm băng tiếng anh rồi thì có thể học English A1 :) vì nó được thiết kế cho English native speakers. Group 1 của IB nó đã nói cụ thể rồi: mother tongue ! IB nó ko bắt em phải học mọi thứ bằng tiếng Anh. Thậm chí em có thể register để học tất cả các môn bằng tiếng Pháp blah blah cơ :) (trường nó ko dạy thế thôi :))) thế nên nếu tiếng nói mạnh nhất của em mà ko phải english thì đương nhiên là chọn ngôn ngữ mẹ đẻ rồi :) ko nhất thiết cứ phải đâm đầu vào Eng A1

SAT với Toefl riêng ra, chả liên quan j đến IB diploma cả :D Thêm nữa, cơ hội mà em nói là cái j ? Nếu là vào University thì nhiều yếu tố lắm :D IB 42/42 predicted + SAT tối đa cũng chưa chắc đảm bảo cho em vào được Univ. mà em mơ ước đâu :D Thế nên đừng tính sớm thế:D

Nói chung các môn của chị này
Vietnamese A1 Self-taught - S L
English B HL
Physics HL
Economics HL
Maths HL
Italian ab inito

Trường chị thì có hơi khác biệt là hs buộc phải học tiếng Ý, nhiều ng phải học 7 môn :) nói chung chị thì chị nghĩ là học vừa đủ và học những thứ mình thích, tâm đắc thôi :) nên học 6, nhưng mà cũng học nhiều hơn bt vì có 4 HL (ah cho những ai sắp học IB :)) lúc đầu cứ nên học 4 HL đi :D vì sau này nếu ko theo được có thể drop)

Ý kiến cá nhân : học tiếng Việt self-taught chẳng có j là ko tốt cả :D thi thì dễ dàng :D (lúc thi oral có hơi awkward tí nhưng ko sao).

EE là physics
ToK là Compare and contrast our approach to knowledge about the past with approach to knowledge about the future

ý kiến cá nhân: học theo sức mình với cả nên học cái mà mình thik :D Hãy consider cái này trước, chứ đừng từ đầu đã consider là học IB với cả đặc biệt ở đây, em đang ở UWC :D là để sau này vào ĐH :D. Suy nghĩ sớm thế là tốt nhưng mà nếu em đặt cái đó làm mục tiêu để chọn môn học và để học ở UWC thì có phần ..... :)

câu cuối cùng, nhân đang có competition mới :)) cho những ai đang và sắp học UWC (tức là sắp lên second years và first years): học UWC thì enjoy and learn something from UWC experience đi đã :D rồi hãy lo đến University :D Nghe có vẻ hơi sáo nhưng thực chất là như thế đấy :D

Post 1 bài thôi, đi học bài đây, chị sắp có trial rồi :)) chúc em Minh học hành tốt :))

Chỉnh sửa lần cuối:
chị Phương ơi, chị có biết cái IB Community Theme là gì không ạ :D em vào site đọc rồi nhưng không hiểu như thế có nghĩa là gì :D

cái mà em thích khi so sánh năm học IB với cả năm Pre của em ở trường là IB học độc lập mà thoải mái hơn :D bình thường các khối khác phải học đầy đủ 8/8 periods/day, trong khi bọn em ngày nào cũng có ít nhất 2 periods là free :D thoải mái.
Mấy cái assessment của nó cũng rất vui :D hồi nghỉ đông vừa rồi em về nhà làm extended essay, ra đường phỏng vấn mấy bác xe ôm các kiểu :))

cá nhân em thấy là không bị stressful :D nhưng ở trường em có một đứa học hết 1 năm rồi xong phải xin nghỉ học 1 năm :-s lí do là stressed out :-s
trong khi so sánh thì IB k bị stressful như A-level :D bọn bạn em nó kể lại là ở Singapore các trường JC dạy A-level học sinh toàn phải có tuition :-s kiểu gia sư ấy :-s trong khi ở đây thì k phải thế. mà cũng cứ thử so sánh mấy trường UNIS ở mình xem :D

mà đang học SL 1 năm rồi muốn chuyển lên HL có nên không ạ?

Cái này thì phải xem thế nào đã: vì thường học hết năm 1 thì chỉ có thể drop xuống SL hay bỏ luôn thôi :) thường là ko thể lên được là vì 1- ko đủ requirement của HL về số giờ học và lượng internal assessment có thể đã làm sẵn từ năm 1, 2 là có thể ko đủ trình độ, 3 là có thể giáo viên ko đồng ý, vì trên lớp HL bao h cũng được dạy nhiều hơn và mở rộng hơn

btw, ko nên so sánh :D mỗi cái có cái hay riêng của nó :D mà nếu em chỉ qua nghe kể thì cũng ko nên so sánh :D

ôi giời ơi đau quá :(( ngồi type cả đống xong rồi ff tự nhiên tắt >:p

E Minh làm EE market structure của xe ôm market à :eek: nếu đúng thì hay lắm vì thằng bạn a nó cũng làm tương tự =))

Trường a ko offer vietnamese nên là phải take English A1. Lúc đầu cũng sợ lăm nhưng mà học rồi thấy nó cũng ko đáng sợ thế. Đến bọn Singaporean so-called native speaker cũng chỉ tầm mình mà thôi. Cái chính là ở thinking process, analytical với writing skill thôi. Mà cái đấy thì lúc vào học ai chả như ai, kể cả có take lit ở secondary cũng chưa chắc đã giỏi hơn. Ko học Vietnamese nên ko biết nó dạy cái gì, chứ nếu mà cũng là văn học thì khác gì English đâu, có mỗi cái language khác. Mà cái language thì a nghĩ ko cần phải cao siêu mới học được English, after all thì cái analytical skill với writing skill mới là quan trọng. Bạn Phương Vietnamese có được 7 ko? Nếu 7 thì e nào result-oriented cứ take Vietnamese đi, easy 7 tội gì =)) còn ko thì take English A1 đi, really worth our effort.

Còn việc stress hay ko a thấy nó tùy thuộc vào trường e nữa. Nó có push e kinh ko :)) ví dụ như trường a nó đặt high expectation vì 2 batches đầu tiên kết quả rất tốt, các batch sau bị pressurized để live up with the reputation nên là chắc chắn sẽ stress hơn... Nếu mà so sánh với A level thì chắc chắn IB stressful hơn chứ. KI của chúng nó là optional, TOk của mình là compulsory. EE của mình là individual trong khi cái PW của A lvl là group work.. Còn nó chỉ học có 4 môn trong khi mình học 6 môn =) cái CAS cũng compulsory, bên A lvl community service cũng compulsory thì phải. Trong khi IB thì IA liên miên, lúc nào cũng deadlines được, throughout 2 years, thì A lvl làm gì có, nó kiểu exam -oriented hơn

Ý mình là thế..

ah self taught thì predicted chỉ được 6 thôi bạn ah :)):)) mà với cả self taught nên mỗi phần World Lit là thảo luận thôi còn đâu tự học, nói đúng hơn là chả học j cả :D nên 2 block SL của tớ h đều trống cả :))

tớ nghĩ result-oriented hay ko thì học Vietnamese cũng ko phụ thuộc nhiều lắm :)) cái chính là sức của mình thôi :)) với cả cũng tùy vào giáo viên tiếng anh của mình thế nào. Nhiều ng sợ học English ko phải A1 thì bị đánh giá thấp đi thì tớ phản đối ý kiến này thôi :D vì như tớ đây chỉ là B HL thôi nhưng sách với học chả khác j A1, vì bà giáo của tớ rất demanding (phải học Pride and Prejudice, Emma của Jane Austen hay 1 vài quyển khác... mà những quyển này tớ nói chuyện với cả A2 và A1 đều bảo là sách khó ...).

Còn ai học được A1 thì cứ học thôi :D nói chung là tại mình cả thôi :D Bản thân tớ nghĩ hs VN ban đầu thấy IB dễ vì chương trình VN cover gần hết rồi, nhưng mà càng học thời gian sau mới càng thấy nó nặng. Như bạn Nguyên cũng nói là nhiều cái là bắt buộc :) mà theo tớ là có thần kinh thì mới đâm đầu vào quá nhiều cái khó :)) vì còn phải làm nhiều việc khác hay ho hơn. Nên nói chung :D học theo sức của mình thôi :D thỉnh thoảng liều 1 tí tẹo :)) nhưng đừng nên quá :)) (như tớ take 4 môn HL cũng thấy có lúc mệt mỏi vì lượng bài vở của nó, requirement của IB với cả UWC nữa rồi 8-})

Chỉnh sửa lần cuối:
ah quên combi của mình là Econs Maths Physics HL, English A1 CHinese ab Chem SL... HL giống của Phương nhờ =)) predicted grade của mày bn?

ôi giời ơi đau quá :(( ngồi type cả đống xong rồi ff tự nhiên tắt >:p

E Minh làm EE market structure của xe ôm market à :eek: nếu đúng thì hay lắm vì thằng bạn a nó cũng làm tương tự =))

Còn việc stress hay ko a thấy nó tùy thuộc vào trường e nữa. Nó có push e kinh ko :)) ví dụ như trường a nó đặt high expectation vì 2 batches đầu tiên kết quả rất tốt, các batch sau bị pressurized để live up with the reputation nên là chắc chắn sẽ stress hơn... Nếu mà so sánh với A level thì chắc chắn IB stressful hơn chứ. KI của chúng nó là optional, TOk của mình là compulsory. EE của mình là individual trong khi cái PW của A lvl là group work.. Còn nó chỉ học có 4 môn trong khi mình học 6 môn =) cái CAS cũng compulsory, bên A lvl community service cũng compulsory thì phải. Trong khi IB thì IA liên miên, lúc nào cũng deadlines được, throughout 2 years, thì A lvl làm gì có, nó kiểu exam -oriented hơn

Ý mình là thế..

Em làm về deregulation of petrol prices, nhưng mà hỏi xe ôm để xem mấy bác ấy bị ảnh hưởng thế nào :D thấy ông nào cũng hài lòng :)) rất vui vẻ là đằng khác.

Về cái stress, em bắt đầu nghĩ là tại cái Singapore này nó điên anh ạ :-s
em đang có deadlines của 3 cái IA đến cùng một lúc, đủ các kiểu cũng gọi là có stressed. Nhưng em nghe nói các kiểu tự tử vì căng thẳng thì ghê quá :-s

em chưa list cái combination của em ra:

Vietnamese Self-taught SL
French ab initio SL
Chemistry SL
Maths HL
Economics HL
History HL

hình như mấy môn cơ bản kiểu toán lý hóa sinh sử econs vẫn là popular hơn thì phải :-s có những ai được offer các môn khác không :D

hơ,em thấy IB khá stressed vì bài vở nhiều , (à em mới biết vì cái UWC mà mới nảy ra cái trò IB đấy ạ, hí hí )
Trường em cũng thế uni counselor cũng khuyên cố take A1. A1 chỗ em khá là demanding, nên đã take A1 thì A1 SL hay HL ở đây ko khác nhau mấy , chỉ khác lựong bài vở thôi.

Em trimester vừa rồi đến muộn , xong cũng đòi chuyển sang A1 SL với Phy lên HL , nhưng nghĩ thế nào lại thôi , vì A1 chỗ em native cũng toàn dc 3 hay 4 (hjx) Kiểu bà ấy muốn chúng nó drop hết, toàn bọn drop từ A1 HL xuống. Mà lúc em decide chuyển thì muộn quá nên lại thôi vì cơ bản đến muộn gần 1 tháng :(

Nhưng em hoàn toàn đồng ý với chị P, A1 ko phải là tất cả. Em học A2 cũng toàn học với bọn drop A1 HL ,em khá thoải mái với A2, thích giáo viên nên càng ko muốn chuyển . Hơn nữa take Vietnamese em công nhận là rất nhàn. Em có mỗi 1 block VNmese, mỗi tội gặp phải bà giáo viên hơi quái thai, đứa nào bà ấy thích bà ấy cho điểm rõ cao.

Tuần này trường em first year đều phải có supervisor rồi , em làm EE on math, thấy hơi điên điên

Em học Further Math, cái này em cũng thấy em bị điên , cũng hơi sợ ko kham nổi nên cũng ko dám chuyển sang Phy HL với A1

Ôi EE

IA thì thời điểm này em mới xong IA econ , nói chung ko rối lắm

Sắp project week, yay, em đi tình nguyện ở biển.

Chị P , hè về có dịp chị em mình nói chuyện Spanish - Italian xem có hiểu dc nhau ko ạ hehe

Mấy cái CAS cũng bận kinh. Ở Uwc ( cá nhân em) luôn có cảm giác là có quá nhiều thứ để làm, mà ko có thời gian, nên thấy thời gian trôi nhanh kinh khủng.

Haiz

Chỉnh sửa lần cuối:
@ em Ngọc: :)) chị nói tiếng Ý thì em hiểu còn em nói chị ko hiểu đâu :)):))
Further maths học làm j em :)) chị thì đi học được mấy hôm, thấy nó dễ là 1, hơi tốn thời gian là 2 :D, ko có tác dụng mấy là 3 :)) nên đã bỏ rồi :D (thực ra là học đúng lúc social service nên có lý do để bỏ :D)

@ bạn Nguyên: 40, tao bị 6 VNese và Eng mày ah :)), còn Tok với EE thì ko có predicted grade

@ em Minh: trường chị có offer Environmental system với cả World Art and Culture :D có em Hoàng học World art đấy :)) chị hồi mới sang định take 7, cho thêm cả environmental system cho vui, nhưng mà xong rồi lười :)) muốn có thời gian làm nhiều việc khác nên cũng thôi :))

Stress thì ở đâu chả thế :)) bên này cũng deadline loạn cả lên mà :)) thêm bà giáo viên nào cũng bắt làm oral practise vào cái thời điểm này nên mệt mỏi lắm :)) cái chính là biết sắp xếp thời gian khoa học thì cũng ko đến nỗi nào đâu :D nói thẳng ra nhiều lúc phải biết nói ko với 1 số thứ để làm cho xong đống IA đấy chứ :D

ơ hơ chị Phương đúng siêu nhân thật rồi hjx hjx
ôi đúng là các anh chị khủng khiếp thật ạ :(

À chị P xong hết app chưa ạ
Chúc chị may mắn nhé , như chị Linh tin vui sớm ăn mừng sớm :D

Linh ED Brown mà, biết sớm là phải :)) :( mà dân tình vào Brown đông đúc thế :(
Chị nộp từ đầu tháng 12 rồi, nói chung chả biết thế nào, cứ chờ đợi thôi...

mà siêu nhân j :)) anh Tùng bên này 41 :)) mấy đứa bên này bạn chị chị đếm được phải chục đứa 41, 42 em ạ :))

ôiiii 8-> toàn 41 42 8-> vl quá =)) cuối năm làm quả 43 nào 8-> đấu tranh kiểu này thật là vỡ mặt mình =))
Mình chả hiểu các bạn học Maths thế nào chứ FMath trường mình khó vỡ mặt lol.. Maths HL là đủ mệt rồi :-<
@e Minh: uh đấy h đang là mùa IA gặt hái :-< a có 2 cái physics planning IA, 1 econs IA, EE TOK 2nd draft, World lit đều due thứ 6 tuần sau :-< chinese new year vác xác về vn mà chắc cũng lại ngày đi chơi tối về làm bt, ko enjoy đc rồi ...
@ Phương: trường mày lắm vn ko :-?

anh Nguyên cũng về Tết à :-s bay chuyến nào thế :-s đừng bảo là ngày mai =)

:> VN744 =)) e cũng về ah =)) mai a vẫn phải đến trường học 1h mới được đi :| :-< vừa pack đồ xong, lại vác 1 đống bài về làm :-<

ồ, thế thì cùng chuyến bay rồi anh Nguyên ơi :)) anh đặt vé từ bao h mà thần thánh thế :)) bạn em nó đặt k nổi phải ở lại rồi

Từ năm ngoái =)) 3 năm vừa rồi a ko về, năm nay về phát cho đỡ nhớ tết haha =)) h thì đào đâu vé mà đặt ..

@ Nguyên: làm sao 43 được :)) ko predicted cho TOK và EE mà :)) max 42 thôi
trường tao 5 VN mày ah :)) 3 2nd, 2 1st :| nhưng chính vì thế năm tới sẽ ko nhận thêm 1st từ Vn nữa :| 2 đứa 1st năm nay đang kêu ầm lên đây :|

mà trường mày chậm nhể :)):)) hôm qua là Tok final draft rồi :)) EE final draft là tháng 11 thì phải (ko nhớ nữa), cũng xong cái 4th Econ. IA rồi, nhưng mà teacher bảo làm thêm cái số 5 rồi cho chọn 4 cái tốt nhất, nên tuần tới nộp thêm :D. World Lit cũng nộp từ tháng 10, Maths xong hết rồi :)) h may ra còn mỗi labs report của Physics :))

còn vụ F Maths dễ thật mà :| Maths HL bên này ngoài mấy cái matrix với statistic, probability ra thì cũng ko có j cả. Nhưng mà cũng 1 phần nhờ ở nhà đi học thêm trước gần hết chương trình 12 8-} ko thì cũng đúng là vỡ mặt thật với đống tích phân và giải tích

Chỉnh sửa lần cuối:
hjx, bên này 42 đếm trên đầu ngón tay thôi ạ
Em cũng đang vỡ mặt với tích phân
Cái FM ( hơ hơ ) em thấy nó cũng chẳng dễ ăn ạ :(
Ô mà em tưởng chỉ có 4 người ở Ý thôi chứ ạ , tận 3 second years cơ ạ
Tình hình 2 bạn first year vẫn khỏe khoắn chứ ạ :D

Ở ý bị restrict dc app còn 5 trường đúng ko ạ, em thấy 5 thì hơi liều :D

Chị P app bao nhiêu trường ạ :)

ở Ý được 6 trường nếu apply US, 5 nếu UK, còn nếu cả 2 thì 6 (5 US - 1 UK, mà 1 UK này thì qua 1 hệ thống riêng nên đơn được gửi tới 5 trường, cho nên chính xác là 10 :) )

Liều thì có liều nhưng mà tập trung, như thế thì chất lượng cao hơn nhiều. hầu như trường nào chả thế hả em :-/ nhiều lắm cũng chỉ 8, 9 thôi :D
Nói thật ra sợ thì có sợ đấy, cơ hội ít hơn, nhưng mà h ngẫm lại cái tháng apply chị lại thấy cái đấy đúng đắn. Học IB vất vả rồi, học kỳ đầu còn kham đống application mệt lắm. 6 trường 7 essay đã thấy bở hơi tai rồi, nếu có cho chị apply nhiều hơn thì chắc là lăn ra ốm với teo tóp đi từ lâu rồi

Em Ngọc ko biết ở Ý có tận 3 2nd thảo nào cái tờ greetings từ UWC Costa rica của em hỏi thăm mỗi 2 đứa 1st với cả chị :)) làm cho 2 anh ý tủi thân kia kìa :)):))

Back
Bên trên