Heureuse de te faire connaissance

Chú Việt, nặng lời rồi, post bài cho anh em trao đổi kinh nghiệm thôi. Đằng rằng ý như chú nói là đúng, ko sai, nhưng chưa chính xác và cụ thể.

Anh thì lớn lên trong môi trường bên này, tự nó ngấm vào là chuyện dĩ nhiên. Anh có sao nói vậy thôi, một thời gian thì quen, về cả cách nói chuyện nghiêm túc lẫn cách pha trò cười cho đến nói chuyện với thầy giáo v..v...

Thiếu sót của anh là ko được học tiếng Pháp 1 cách chính quy, cho nên ăn nói thường là langue de la rue, ko hay lắm, ngữ pháp cũng ko officiel tý nào :D Hehe, anh hỏi chú, nếu lúc mới đẻ ra, chú có bao giờ hỏi tại sao người nuôi dưỡng mình lại tên là "bố mẹ" ko? anh cũng tương tự thế, ko giải thích được: D đương nhiên nó thế là nó cứ thế thôi :))

Hehe anh ML chày cối! Anh lại còn bảo "anh lớn lên trong môi trường bên này", làm em cứ thấy.. ghê ghê :D
Chuyện anh ở lâu, từ ngữ nó tự ngấm vào thì em không cãi, đấy là điều hiển nhiên.
Nhưng nếu anh lấy cái thứ tự ngấm ấy ra để đôi co thì em nghĩ không nên B-) Vì đôi khi theo hoàn cảnh, có những cái nó luôn phù hợp theo cách sử dụng của mình, nhưng thực tế, nếu hỏi kĩ hơn thì có khi cóc biết giải thích tại sao (chính anh cũng thừa nhận nhá!).
Anh đừng lấy cái này để so sánh với việc khi sinh ra, mình có biết tại sao lại gọi người nuôi dưỡng mình là "bố mẹ". Bởi theo em, trước hết ở ngôn ngữ nào cũng thế thôi, anh bỏ chút thời gian ra suy nghĩ xem tại sao ở tiếng Việt lại là "bố", "mẹ", tiếng Anh là "father", "mother", tiếng Pháp là "papa", "maman".. ? Vì những từ này được phát âm giống với chính tiếng gọi của trẻ, dễ dàng nhất cho trẻ phát âm, dần dần theo các ngôn ngữ mà trở thành khác nhau ;) Đấy, em giải thích được như thế. Còn về chữ "A+", anh mới tranh luận với em theo cái anh "hiểu", qua sự "cảm nhận", chứ thực sự chưa có tí lí luận ngôn ngữ nào B-)

he he hai người cãi nhau kinh quá hà
cãi thêm chút nữa cho vui box đi

:)) Anh ko lớn lên ở đây thì ở đâu? Rời VN năm 19 tuổi, cái tuổi đấy đã biết gì? Chỉ có ăn chơi với... học thi thôi. Sang bên này rồi mới biết nấu cơm rửa bát, ốm, khổ mới thấy thấm là cái hồi ở nhà mình sướng :D.

Thôi ko nói với chú Việt nữa... Vài năm nữa thì chú sẽ hiểu :))

Hehe, em rời VN lúc 17 tuổi :))
Mà sao anh.. kém thế ? 19 tuổi mà chỉ biết ăn, chơi với học, sang đây mới biết nấu cơm rửa bát :)) :))
Hì, anh đừng cậy mình ở đây lâu hơn em mà cúi xuống xoa đầu em nhé, đừng khinh thằng em anh B-)

ủa mà Đỗ Viết sinh năm 86 thì sang đây là 18 chứ có phải 17 đây nhỉ

Đỗ Việt đã viết:
Hehe, em rời VN lúc 17 tuổi :))
Mà sao anh.. kém thế ? 19 tuổi mà chỉ biết ăn, chơi với học, sang đây mới biết nấu cơm rửa bát :)) :))
Hì, anh đừng cậy mình ở đây lâu hơn em mà cúi xuống xoa đầu em nhé, đừng khinh thằng em anh B-)

:)) anh đâu dám, chú cứ nóng :))

Bố thằng Nhã câu bài nhiều thế, mày học tiếng Pháp bao nhiêu năm rồi mà hỏi ngu thế, chỉ được cái câu bài là giỏi.
Mà sao có mỗi mấy cái @+ cũng lắm chuyện đâm ra cãi nhau thế! Iem là iem ủng hộ anh Hoàng béo hehheh.

Trần Quang Dương đã viết:
ủa mà Đỗ Viết sinh năm 86 thì sang đây là 18 chứ có phải 17 đây nhỉ
Hì, sorry, tớ vừa được 18 ngày hôm nay :D

Nguyễn Nguyên Phương đã viết:
Bố thằng Nhã câu bài nhiều thế, mày học tiếng Pháp bao nhiêu năm rồi mà hỏi ngu thế, chỉ được cái câu bài là giỏi.
Mà sao có mỗi mấy cái @+ cũng lắm chuyện đâm ra cãi nhau thế! Iem là iem ủng hộ anh Hoàng béo hehheh.
Hì, ngươi thì ta không chấp rồi :)) Mà ta cũng biết thừa là con princesse với ông Moonlife chơi với nhau từ lâu :)) :))
Hôm nay không có nhiều thời gian online, chưa cãi nhau tiếp với anh Hoàng được, but anh nhận sai đi :))

Ngươi cứng đầu cứng cổ cãi cố í hêhhehe! Anh Hoàng ko việc gì phải nhận sai cả anh Hoang nhể?

vãi đái tao ủng hộ V mày à vậy là 2 chọi 2 không biết ai thắng haha

Đỗ Việt đã viết:
Hôm nay không có nhiều thời gian online, chưa cãi nhau tiếp với anh Hoàng được, but anh nhận sai đi :))

:)) được lắm :)) anh nhận sai nhé ;) chắc đêm nay chú Việt mất ngủ vì sướng mất :))

ah mà anh nhận sai về cái gì ý nhỉ? quên mất rồi? :p

Phương ơi anh già rồi em ạ, hehe, đấu đá làm gì :)

:)) :)) Em biết ngay anh Hoàng sẽ chày cối kiểu này mà!
Em kể cho anh nghe nhé: Có người từng nói với em "Mình chỉ được phép nói là không thèm tranh cãi nữa với một ai đó nếu mọi người đều công nhận mình là người thực sự giỏi. Nếu như tranh cãi với ai đó mà không cãi lại được, đừng vội nói là không thèm chấp, như thế là tự chịu thua vô điều kiện, thế là nhục nhã đấy! Ngay cả tranh cãi với người ít tuổi hơn mình, cũng phải luôn tôn trọng đối phương, và tranh luận bằng kiến thức của mình. Nếu thua thì phải có cách nhận thua hợp lí, chứ không được lảng tránh...". Đại loại có người từng nói với em như thế, và đấy là 1 bài học cho em đấy anh ạ.
Anh nói:
ah mà anh nhận sai về cái gì ý nhỉ? quên mất rồi?
--> chẳng phải anh bảo là "ờ thằng này cãi cùn, thôi thì mình nhận sai béng cho xong chuyện" :))
Phương ơi anh già rồi em ạ, hehe, đấu đá làm gì
--> câu này chứng minh nhận định trên B-)

Em nói thêm về "A+". Nếu anh Hoàng không công nhận ý kiến ở trên của em, thì xin anh giải thích cho 2 trường hợp này:
1. Tan học, bọn em đi ăn, em chào thằng bạn em "a tout a l'heure", nó bảo em "A plus!" --> như thế A+ chẳng phải tương đương với "a tout a l'heure" à?
2. 11h đêm, em gặp mấy người ở nhà hàng Trung Quốc, sau đó khi ra về, mọi người chào nhau "A plus", thế chẳng lẽ "à plus" ở đây lại là "a tout à l'heure" à B-) --> hiển nhiên nó là "à bientôt".

Anh Hoàng cãi tiếp đi nhé, và nếu không có lí lẽ gì hơn cái kiểu "anh sống ở đây lâu, nó tự ngấm vào anh" thì anh nên chịu thua và xin lỗi đàng hoàng, chứ không phải là "ừ thì anh sai, được chưa?" ;) :))

hehe..nghe moi nguoi cai nhau vui qua..A+ co the dich theo nhieu nghia ma, cai chinh la minh hieu nhau noi gi la duoc, dung ko nao ?

To Viet :CHUC MUNG SINH NHAT Viet nhé, chuc em tout le bonheur du monde, chi chuc hoi muon mot ti, muon con hon khong nhi em nhi ?

:)) chú Việt có cần nóng thế ko? anh nhận anh thua rồi cơ mà??? :))

Mọi người làm chứng cho anh nhé :D

PS: mấy cái trường hợp chú nêu lên khi đi vào resto chinois với lúc tan học nghe đã thấy chú trả lời ko hợp lý rồi :D đừng buồn nhé!

nói cung là A+ là chi cũng được có ảnh hưởng gì tới chúng ta đâu mà chanh cãi chi cho nó mất tính dân tộc ra

Vũ Đình Hoàng đã viết:
PS: mấy cái trường hợp chú nêu lên khi đi vào resto chinois với lúc tan học nghe đã thấy chú trả lời ko hợp lý rồi :D đừng buồn nhé!
Hehe, anh khỏi móc họng em, em vào resto chinois, nhưng clients là Pháp chính gốc anh ạ :)) :)) :))

Back
Bên trên