[H20] - Hái Hoa :D

gần đấy xăng, đốt bâyh hay ngày mai đốt thì cũng chỉ có gần đấy mà thôi :)|
Nếu có lúc trái đất bị hủy diệt vì nóng lên toàn cầu thì tắt điện đi 1h, 2h hay cả 1 ngày, tớ dám nghĩ là cũng chỉ giúp các tình yêu tồn tại thêm gần đấy thời gian mà thôi :))

ngần ấy chứ ko phải là gần ấy :-t

Tớ chưa từng nghe gì về hiệu ứng nhà kính hay là nóng lên toàn cầu, nhưng nhờ có event earth hour tớ lần đầu tiên biết đến vụ này.
Bạn thấy thế đã đủ xứng đáng chưa?
ơ thế cái hồi hè năm 2007 bọn mình đến chỗ vườn Bách thảo xem clb Talking Green xong ấy chả nói 1 đống về greenhouse Trái đất nóng lên gây ra hiện tưởng melting ice còn gì :)) ko nhớ shao 8->

Hôm ấy nhà tớ khổ cực, làm bánh trôi bánh chay cả bánh rán nữa đến tận 8h kém 15'. Xong lúc ấy bắt đầu đi làm nem kiểu chạy đua với thời gian ý vì cứ tưởng họ sẽ cắt điện :"> tớ kiểu cuốn nem hộc tốc mượt cả mặt, đúng 8h25 mới xong, tại rán nem thì ko cần đèn cũng đc, chứ cuốn thì cần :)) hoá ra là chỉ tự nguyện tắt thôi, xung quanh hàng xóm nhà tớ điện vẫn tưng bừng.

Bản thân tớ chẳng quan tâm đến cái Earth Hour này lắm, nói thật là cũng thấy nó hơi hình thức thế nào í, dù sao tốt thì vẫn tốt thôi. Có thể nó ko có ý nghĩa với mình lắm, nhưng đối với nhiều người lại khác. Các bạn SV ở các đội tình nguyện trường tớ tập trung lại, ko biết có đốt nến ko (chắc là nếu có thì cũng ko nhiều đâu, làm gì có tiền :D) xong ngồi thành vòng tròn hát vs chơi đùa với nhau cả tối. Nói như Nam lố tớ nghĩ cũng đúng, thực ra ko phải quan trọng chuyện số số điện tiết kiệm đc trong 1h, mà quan trọng là giáo dục ý thức người dân. Chương trình này diễn ra rầm rộ cả tháng trời rồi, chứ có phải chỉ trong 1h như Vũ Hoàng Nam nói đâu ;)

Nhưng riêng cái chuyện đốt nến thì tớ thấy quá lởm. Xong rồi còn có cả ban nhạc dàn âm thanh chơi rầm rộ chứ. Thế thì tiết kiệm đc gì, bảo vệ môi trường thế nào ??? Đáng ra phải thiết kế kiểu xe đạp mọi người ngồi đạp nó phát ra điện thì có phải là vui bao nhiêu ko :D như các nước làm ý. Tớ nghĩ làm cái xe đạp ý cũng chả khó gì, nó chỉ đơn giản như cái máy phát điện hồi mình học lớp 12 thôi cũng đc.

Và trong khi ở Hà Nội với TPHCM tắt điện bật sáng tương lai thì ở Đà Nẵng pháo hoa bắn rầm trời thải ko biết bao nhiêu khí độc vào không khí 8-|

Chỉnh sửa lần cuối:
Hay lắm, tớ nghe về vụ này một thời gian rồi, nhưng mà đến lớp tớ vẫn dùng điện chùa, ở nhà vẫn bật đèn vô tội vạ:D

bạn ko phải là tất cả, không phải ai cũng giống như bạn

vấn đề là tuyên truyền thì phải qua thời gian dài và phạm vi rộng chứ ko phải là 1h, vả lại bạn bảo là ủng hộ thế sau sự kiện này bạn đã biết tiết kiệm chưa ?

Sao ông suy nghĩ hạn hẹp thế. Chỉ nhăm nhe nhìn vào cái xấu + nói mấy cái mơ hồ như "qua thời gian dài" với cả "phạm vi rộng".

Bâyh thử phân tích sự kiện Earth hour

Trước event
có bao nhiêu người nghe đến hiệu ứng nhà kính với cả nóng lên toàn cầu? ít (phần lớn trong số đó là những người hay đọc tin tức)
có bao nhiêu người biết đến và có quan tâm? càng ít hơn (những người đọc tin tức và có quan tâm, những người chuyên ngành môi trường)
có bao nhiêu người quan tâm và có tìm hiểu sâu/hiểu biết về vấn đề liên quan? cực kì ít (những người chuyên ngành môi trường hoặc là những người đặc biệt quan tâm)

Kết luận: vậy là có 1 số rất đông người vô tình ko hề hay biết về tình trạng của Trái Đất.
Sau event
có bao nhiêu người nghe đến hiệu ứng nhà kính với cả nóng lên toàn cầu? rất nhiều (tôi ko ở VN ko dám chắc nhưng Earth hour được tuyên truyền khắp nơi - thời sự, báo chí, báo điện tử, blog, spam msgs qua IM, nói 10 người thì 8-9 người biết ko là quá đáng)
có bao nhiêu người biết đến và có quan tâm? tôi không biết là bao nhiêu nhưng chắc chắn là có tăng
có bao nhiêu người quan tâm và có tìm hiểu sâu/hiểu biết về vấn đề liên quan? tôi không biết là bao nhiêu nhưng chắc chắn là có tăng

Kết luận: Số lượng người được tiếp cận đến khái niệm quanh event Earth hour được tăng lên đến mức triệt để.
Phân tích loằng ngoằng thế ko biết có ai hiểu nổi ko >___>
Vậy ông Vũ Nam đã thấy là nó có hiệu quả rất lớn chưa?

----------

ơ thế cái hồi hè năm 2007 bọn mình đến chỗ vườn Bách thảo xem clb Talking Green xong ấy chả nói 1 đống về greenhouse Trái đất nóng lên gây ra hiện tưởng melting ice còn gì :)) ko nhớ shao 8->
H

"Tớ" ở đây là chỉ chung 1 nhóm người như thế chứ ko phải là người post bài.

đây còn là bảo down này có phải bảo down của bài trước ko
:(
"Tớ" ko còn nhận ra nữa rồi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bản thân tớ chẳng quan tâm đến cái Earth Hour này lắm, nói thật là cũng thấy nó hơi hình thức thế nào í, dù sao tốt thì vẫn tốt thôi. Có thể nó ko có ý nghĩa với mình lắm, nhưng đối với nhiều người lại khác. Các bạn SV ở các đội tình nguyện trường tớ tập trung lại, ko biết có đốt nến ko (chắc là nếu có thì cũng ko nhiều đâu, làm gì có tiền :D) xong ngồi thành vòng tròn hát vs chơi đùa với nhau cả tối.
các bạn ấy chơi vui nhỉ?:Đây là dịp tốt để các bạn trẻ ở một vài thành phố lớn ở VN học hỏi thêm về môi trường, vấn đề mà một số bạn vẫn hay tỏ ra bàng quan và tổ chức sinh hoạt tâp thể.Tốt thế nhỉ?:D

[/INDENT]Sau event

có bao nhiêu người nghe đến hiệu ứng nhà kính với cả nóng lên toàn cầu? rất nhiều (tôi ko ở VN ko dám chắc nhưng Earth hour được tuyên truyền khắp nơi - thời sự, báo chí, báo điện tử, blog, spam msgs qua IM, nói 10 người thì 8-9 người biết ko là quá đáng)
có bao nhiêu người biết đến và có quan tâm? tôi không biết là bao nhiêu nhưng chắc chắn là có tăng
có bao nhiêu người quan tâm và có tìm hiểu sâu/hiểu biết về vấn đề liên quan? tôi không biết là bao nhiêu nhưng chắc chắn là có tăng
tôi ko ở nước ngoài nên ko biết ở đấy ra sao, ko biết mặt trăng ở đấy có tròn hơn ở VN ko, cũng ko biết triết học ở Tây thì người ta dạy cái gì :D ngay cả thuật ngữ spam gần đây tôi cũng mới tiếp cận:)) văn hóa lùn mong mọi người thông cảm:D nhưng tôi biết ở VN ấy sự kiện này nó chỉ chủ yếu ở các thành phố lớn thôi, và người ta cũng ko quảng cáo rầm rộ đâu, dẫn chứng luôn là nhiều gia đình ko rõ có bị cắt điện ko, vì vậy ko thể so sánh với bên Tây được.
Xin lỗi nếu làm mọi người phải mất thời gian để tranh luận về vấn đề ko thuộc topic và có nhiều cái nằm ngoài hiểu biết của chúng ta, vì chúng ta cũng ko thể xét một cách toàn diện như những nhà hoạt động chính trị xã hội hay môi trường :D

Chẳng mất thời gian gì cả, đây cũng chẳng phải là vấn đề gì nằm ngoài tầm hiểu biết, nếu mà Earth hour nằm ngoài tầm hiểu biết của người bt thì nó chẳng có giá trị gì hết cả.

Ông Vũ Nam cứ lảm nhảm mấy cái gì chứ thực ra là nói như chẳng hiểu gì hết cả. Ông hiểu cái gì về Earth Hour? Đây tôi vứt cho mấy cái link cho mà nghiên cứu

http://www.earthhour.org/about/
http://en.wikipedia.org/wiki/Earth_Hour

Vũ Nam đã viết:
Khi người ta vận động tiết kiệm năng lượng mà mọi người vẫn ngồi chơi điện tử trong giờ trái đất, rồi lại thắp nến thì vô hại à, thế ra đường thì ko tốn xăng sao?

Sai bét, mục đích chính của Earth hour ko phải là vận động tiết kiệm năng lượng = cách bắt mọi người tắt hết điện trong 1h đó. Thậm chí tôi thử phân tích các ví dụ bạn đưa ra: ai bảo ngồi chơi điện tử như bạn Nam, đốt nến như bạn Linh, ra ngoài đường đốt xăng là ko tiết kiệm năng lượng? TH bạn Nam, ko phải Earth hour thì bạn ý bật đèn chơi game, bâyh bạn ý tắt đèn chơi game, thế là tiết kiệm. Nhà bạn Linh, thay vì bật đèn như bt, bâyh chỉ đốt nến, rõ ràng là tiết kiệm vì sử dụng nến chắc chắn là tiết kiệm hơn sử dụng đèn. Bạn bảo nến thải ra khí độc gây hại cho môi trường? Bạn ko biết là người ta đốt than để tạo ra điện hại ko kém à? Nhưng mà thôi, đấy ko phải là vấn đề chính.

Mục đích chính của Earth Hour là "raise awareness towards the need to take action on climate change" (wikipedia) là làm cho mọi người biết đến vẫn đề thay đổi môi trường trên Trái Đất. Như tôi đã nói, tắt đèn 1h chẳng là gì cả

Bảo đã viết:
Nếu có lúc trái đất bị hủy diệt vì nóng lên toàn cầu thì tắt điện đi 1h, 2h hay cả 1 ngày, tớ dám nghĩ là cũng chỉ giúp các tình yêu tồn tại thêm gần đấy thời gian mà thôi

vấn đề chính là làm mọi người thức tỉnh để tìm ra những biện pháp khác.

Vậy xét tính hiệu quả của Earth Hour là xét ở chỗ có bao nhiêu người được biết đến nó và bao nhiêu người tắt điện; chứ ko phải là tính toán đến việc người ta đốt nến hay là phóng xe.

Bâyh tôi hỏi các bạn, có ai phản đối là số người biết đến khái niệm "nóng lên toàn cầu" hay "global warming" sau 1 tháng vận động Earth Hour là ko tăng mạnh ko?

Nếu các bạn trả lời là có thì rõ ràng là event Earth Hour là cực kì hiệu quả rồi.

http://www.google.com/trends?q=earth+hour&ctab=0&geo=vn&date=mtd&sort=0
http://www.google.com/trends?q=tr%C3%A1i+%C4%91%E1%BA%A5t&ctab=388369456&geo=vn&date=mtd

ít nhất là số người quan tâm đến vấn đề liên quan tăng lên rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:
đồng ý với phân tích chuyên nghiệp của bạn Bảo. chắc chắn một điều, nhờ cái earth hour này topic lớp mình chất lượng hẳn.
tinh thần giờ trái đất, cả phố sáng trưng, mỗi nhà mình tắt điện

Ông Bảo làm như tôi ngu lắm đấy à, cứ nghĩ tôi là thằng đầu đất hay sao vậy? Ờ thì tôi éo hiểu cái trang bằng tiếng anh này nó viết cái gì cả, tôi dốt nhưng ông ở nước ngoài lại nói chuyện earth hour ở VN.
Ý tôi là cái earth hour tổ chức ở VN lần này ko có hiệu quả mấy chứ cũng ko phản đối nó, ông thì đi nói chuyện ở đâu ấy?Tôi cho rằng mọi người có chính kiến riêng và ko phải chỉ mình tôi một ý kiến, tùy ông, ông có thể truyền giáo cho các bạn khác còn tôi thì ko thể.

Chẳng mất thời gian gì cả, đây cũng chẳng phải là vấn đề gì nằm ngoài tầm hiểu biết, nếu mà Earth hour nằm ngoài tầm hiểu biết của người bt thì nó chẳng có giá trị gì hết cả.

Ông Vũ Nam cứ lảm nhảm mấy cái gì chứ thực ra là nói như chẳng hiểu gì hết cả. Ông hiểu cái gì về Earth Hour? Đây tôi vứt cho mấy cái link cho mà nghiên cứu

http://www.earthhour.org/about/
http://en.wikipedia.org/wiki/Earth_Hour

[QUOTE = "Vũ Nam"]Khi người ta vận động tiết kiệm năng lượng mà mọi người vẫn ngồi chơi điện tử trong giờ trái đất, rồi lại thắp nến thì vô hại à, thế ra đường thì ko tốn xăng sao?

Sai bét, mục đích chính của Earth hour ko phải là vận động tiết kiệm năng lượng = cách bắt mọi người tắt hết điện trong 1h đó. Thậm chí tôi thử phân tích các ví dụ bạn đưa ra: ai bảo ngồi chơi điện tử như bạn Nam, đốt nến như bạn Linh, ra ngoài đường đốt xăng là ko tiết kiệm năng lượng? TH bạn Nam, ko phải Earth hour thì bạn ý bật đèn chơi game, bâyh bạn ý tắt đèn chơi game, thế là tiết kiệm. Nhà bạn Linh, thay vì bật đèn như bt, bâyh chỉ đốt nến, rõ ràng là tiết kiệm vì sử dụng nến chắc chắn là tiết kiệm hơn sử dụng đèn. Bạn bảo nến thải ra khí độc gây hại cho môi trường? Bạn ko biết là người ta đốt than để tạo ra điện hại ko kém à? Nhưng mà thôi, đấy ko phải là vấn đề chính.

Mục đích chính của Earth Hour là "raise awareness towards the need to take action on climate change" (wikipedia) là làm cho mọi người biết đến vẫn đề thay đổi môi trường trên Trái Đất. Như tôi đã nói, tắt đèn 1h chẳng là gì cả

[QUOTE = "Bảo"]Nếu có lúc trái đất bị hủy diệt vì nóng lên toàn cầu thì tắt điện đi 1h, 2h hay cả 1 ngày, tớ dám nghĩ là cũng chỉ giúp các tình yêu tồn tại thêm gần đấy thời gian mà thôi[/quote]

vấn đề chính là làm mọi người thức tỉnh để tìm ra những biện pháp khác.

Vậy xét tính hiệu quả của Earth Hour là xét ở chỗ có bao nhiêu người được biết đến nó và bao nhiêu người tắt điện; chứ ko phải là tính toán đến việc người ta đốt nến hay là phóng xe.

Bâyh tôi hỏi các bạn, có ai phản đối là số người biết đến khái niệm "nóng lên toàn cầu" hay "global warming" sau 1 tháng vận động Earth Hour là ko tăng mạnh ko?

Nếu các bạn trả lời là có thì rõ ràng là event Earth Hour là cực kì hiệu quả rồi.

http://www.google.com/trends?q=earth+hour&ctab=0&geo=vn&date=mtd&sort=0
http://www.google.com/trends?q=trái+đất&ctab=388369456&geo=vn&date=mtd

ít nhất là số người quan tâm đến vấn đề liên quan tăng lên rất nhiều.[/QUOTE]

sao bàn vấn đề VN
mày cứ đi tìm google với cả wikipedia english thế nhỉ =((
vãi lol tao vào nhìn hoa cả mắt:-w
dịch cho 1 số anh em như tao để chúng ta có thể cùng tranh luận đil-)

Ông Bảo làm như tôi ngu lắm đấy à, cứ nghĩ tôi là thằng đầu đất hay sao vậy? Ờ thì tôi éo hiểu cái trang bằng tiếng anh này nó viết cái gì cả, tôi dốt nhưng ông ở nước ngoài lại nói chuyện earth hour ở VN.
Ý tôi là cái earth hour tổ chức ở VN lần này ko có hiệu quả mấy chứ cũng ko phản đối nó, ông thì đi nói chuyện ở đâu ấy?Tôi cho rằng mọi người có chính kiến riêng và ko phải chỉ mình tôi một ý kiến, tùy ông, ông có thể truyền giáo cho các bạn khác còn tôi thì ko thể.

Đâu phải chỉ có nguồn = TA, tôi chỉ mất đúng 1p để tìm ra trang dịch TV :-<

Xin lỗi, bạn ko đầu đất nhưng mà là đầu đá. Tôi éo đâu xa cả mà đang nói đến Việt Nam. Tôi chẳng thể hiểu được là sao ông nghĩ ra tôi đang nói ở đâu đâu đc. Bạn bảo Earth Hour ở VN là "ko có hiệu quả mấy", tôi chỉ đang chứng minh là nó rất có hiệu quả.

Tại sao nó lại rất có hiệu quả. Báo đài, thời sự tin tức đều nói về Earth Hour, nhiều người hưởng ứng tắt đèn, rất nhiều người biết đến.

Về mặt cá nhân, tôi thấy Earth hour ở chỗ tôi chẳng hiệu quả gì cả, chẳng mấy ai biết, nói đến nó hay tắt đèn tiết kiệm điện cả :)) Lần đầu tiên tôi nghe đến Earth Hour là qua YM msgs từ 1 người bạn ở VN. Lúc đấy tôi còn ngạc nhiên ko biết nó là cái gì, lại tưởng Việt Nam định áp dụng day light saving time. Ko biết ví dụ thực tế như thế có góp phần chứng minh là Việt Nam tuyên truyền Earth hour rất ghê ko nhỉ :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Ờ đầu đá thì đầu đá, ông về VN mà xem nó tuyên truyền thế nào, lại đi lấy vd bạn ông toàn những người hay cập nhật internet, hơn nữa cứ tìm tiếng Việt là toàn bài viết ngày 28-3 hay qua ngày đó rồi chả nhiều.Ông bảo tôi nói chung chung ko rõ ràng thế ông bảo "nhiều người hưởng ứng tắt đèn, rất nhiều người biết đến" thì ko chung chung à? Nếu nói cụ thể thì chả biết thế nào mới là cụ thể đây?
Éo tranh cãi với ông nữa, đầy đứa bạn cùng lớp ĐH có ý kiến giống tôi, cả một bọn toàn đầu đá đấy.Nói cái éo gì mà cứ như oánh thẳng vào mặt người ta ấy?

"nhiều người hưởng ứng tắt đèn, rất nhiều người biết đến" thì ko chung chung à? Nếu nói cụ thể thì chả biết thế nào mới là cụ thể đây?

Cùn nhỉ :)) ông định phải có con số có bao nhiêu người biết đến earth hour với cả bao nhiêu người tắt đèn thì mới công nhận là ko chung chung à :))

vnexpress đã viết:
đêm 28/3, sản lượng điện tiêu thụ đã giảm 140.000 KWh so với cùng thời điểm tuần trước.
http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2009/03/3BA0D6EE

Tất nhiên là chẳng mà nào đào được cho ông Vũ Nam con số chính xác đấy cả nhưng ai cũng biết là nhiều. Vâng, họ có thể đốt nến, các bạn bảo thế là ko tốt, còn tôi thì thấy họ nhiệt tình tắt đèn là quá tuyệt vời rồi.
http://vnexpress.net/GL/Topic/?ID=5545

Vũ Nam đã viết:
Tôi cho rằng mọi người có chính kiến riêng và ko phải chỉ mình tôi một ý kiến, tùy ông, ông có thể truyền giáo cho các bạn khác còn tôi thì ko thể.
Vũ Nam đã viết:
Éo tranh cãi với ông nữa, đầy đứa bạn cùng lớp ĐH có ý kiến giống tôi, cả một bọn toàn đầu đá đấy.

8-X: Ông với các bạn ông có chính kiến riêng, tôi ko phản đối. Nhưng tôi bảo là nó sai bét, ông ko giải thích + bảo vệ được ý kiến đó, ông éo tranh cãi nữa, và cứ giữ nguyên cái chính kiến riêng của các ông, thì tôi thấy thế thật là bựa :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Bựa bựa cái éo gì tôi thấy ông ko tôn trọng tôi, với lại tôi nói gì thì ông cũng cũng ko nghe vì ông có lập luận riêng nên tôi ko muốn nói thêm làm gì cho mất thời gian.Tôi đã chịu đựng nhiều rồi chịu thêm cũng được nhưng ông nói kiểu tôi là thằng ngu gà mờ, nói đi nói lại làm tôi ức chế.Ông cứ thử hỏi HH xem bị nói thế có tức ko?

Nói thế này cho dễ hiểu này, chỉ cần 1,2 người biết thêm về Global warming và subsquences của nó qua EH thì nó đã là đáng làm rồi. Vì từ 1,2 người đó, tuyên truyền qua những mối quan hệ của họ sẽ tăng thêm thành hàng trăm người và qua nhiều năm nữa sẽ thành hàng nghìn. Chưa kể đến trường hợp những người đó là cô giáo, chính trị gia, nhà văn, nhà báo... những người có tầm ảnh hưởng tới công chúng rộng thì hiệu quả sẽ còn cao hơn nữa. Chưa kể có những người đã BIẾT về GW nhưng họ CHƯA LÀM vì một lý do là từ hiểu tới làm, tới hành động thiết thực nó có một khoảng cách rất xa.Nhưng nay họ ĐÃ lần đầu tiên LÀM một hành động gì đó để bv trái đất(cho dù họ tắt đèn rồi đốt một số lượng nến độc hại ko thua gì bật đèn)thì có khả năng rất cao là từ nay họ sẽ có nhiều hành động hơn nữa để tiếp tục bv trái đất MỘT CÁCH THIẾT THỰC (cái này ko khó, chỉ cần tìm hiểu là biết, Anh Việt có cả). Nên nếu bạn hỏi giờ Trái đất có đáng làm ko, thì nó ĐÁNG LÀM.
Bảo nói vài câu cũng đúng, như kiểu Vũ Nam yêu cầu số liệu cụ thể thì tôi ko thể đưa ra, nhưng ít ra có nhà tôi, tôi chơi game là do các bạn ý ra A1 gọi, ko lên ko được nhưng đã tắt đèn + tắt quạt, ko đốt nến => tiết kiệm 2 thứ. Dưới nhà 3 người tắt đèn,quạt, đốt nến,tức là tiết kiệm được 1,2 thứ nữa. Đấy là 1 trường hợp, mà như trên tôi đã nói dù chỉ 1,2 trường hợp thôi đã là đáng ghi nhận rồi.
Chưa kể nhiều bạn của chị tôi, của tôi sau đó online nói là mình đã tắt hết cả điện, ngồi nhà đốt một cái nến chứ ko ra đường=>tiết kiệm rất nhiều, tuy rằng tôi ko đếm xem là bao nhiêu.
Tổng kết lại EH ở một vài thành phố của VN đã có tác dụng tích cực rõ rệt và đáp ứng đươc những điều mà chúng ta mong đợi từ nó.
Đấy ý kiến của tôi là như thế còn hai bạn Nam với Bảo tranh luận nhau for fun, ý kiến của các bạn có phải sẽ lên báo đâu mà chửi bới ghê thế. Bảo có kiểu ăn nói gọi người khác là đầu đất thế là ko được rồi, vì bạn biết VHN là ai rồi đấy, em mình làm gì có chuyện đầu đất ở đây.:))
P/S: việc tuyên truyền ở VN theo mình làm là tốt nhưng còn mập mờ với NGƯỜI VN. Vì TG người ta quen với cái kiểu kêu gọi năn nỉ làm việc tốt rồi, nên họ tự hiểu giờ trái đất là volunteer. Trong khi VN có cái bệnh thành tích rất nặng, làm cái gì cũng bề nổi thành ra ép buộc là nhiều, chứ ko đi sâu vào giáo dục tự giác. Lâu dần người dân có những suy nghĩ tiêu cực như kiểu: "Việc chính phủ kêu gọi nghĩa là ép buộc, ko làm thì sẽ bị đưa ra trước chi bộ Đoàn hoặc Đảng khiển trách, nhục mạ" và "Việc vận động tuyên truyền tất cả chỉ là bề nổi, khoe khoang thôi ko có giá trị gì". Mà các bác ở truyền hình rồi ở trên thì ko biết thế, cứ cộp thẳng kiểu quảng cáo tuyên truyền của Tây vào, ko nói rõ là tự nguyện hay bắt buộc thì dân ta ko hiểu, hoặc mặc nhiên coi là ép buộc là tất nhiên thôi. Đó ko phải là lỗi của những người đề xướng giờ trái đất, càng ko phải nguyên nhân để phản đối giờ trái đất, dù ở VN hay ở đâu cũng thế.

Chỉnh sửa lần cuối:
thực ra cái Earth hour tớ thấy làm ở Vn được đến như thế đã là quá nhiều so với những chuyện mà Vn chỉ nói xong rồi bỏ đấy rồi. cái chính chỉ là tuyên truyền ý thức thôi chứ trên thực tế nếu tắt điện 1h rồi lại khởi động lại hệ thống điện thì tiêu tốn cũng bằng cái số tiết kiệm được kia.
Dân Vn bao nhiêu năm nay đều thích sống vị kỷ, h nghĩ được đến người khác, " tắt đèn, thắp tương lai" thế là đã quá nhiều lắm rồi, cái gì thì cũng phải từ từ chứ, sao mà bắt nó ngay lập tức được như các nước có y tế công cộng của họ phát triển, ý thức xã hội của họ cao hơn hẳn mình rồi
Hôm đấy trường mình tắt đèn đốt lửa trại, sáng hôm sau đến trường thấy mấy cái cây gần đấy héo rũ chết cả:-/ tối đi tạt qua Nhà Hát Lớn thấy dân Bk đông thế, mà quân trường mình lại chả thấy mống nào, haiz
@ lâu ko lên, thấy bạn Bảo down bây h pro quá :star:
mới đọc lại topic lớp mình, một thời đạn bom, một thời hòa binh 8->

Chỉnh sửa lần cuối:
Đấy ý kiến của tôi là như thế còn hai bạn Nam với Bảo tranh luận nhau for fun, ý kiến của các bạn có phải sẽ lên báo đâu mà chửi bới ghê thế. Bảo có kiểu ăn nói gọi người khác là đầu đất thế là ko được rồi, vì bạn biết VHN là ai rồi đấy, em mình làm gì có chuyện đầu đất ở đây.:))

Tớ chưa gọi ty nào là đầu đất ở đây cả :* bạn có cái kiểu đọc trước đọc sau rồi phán lung tung thế là ko được rồi

Tớ thì thấy thế này này. cái đấy cũng tốt nhưng ý thức người VN còn chán lắm. Ai đời, kêu gọi tắt điện, hưởng ứng nhao nhao rồi là lao hết ra ngoài đường diễu hành. Nhất là khu vực quanh hồ Hoàn Kiếm, tắc nghẽn, ô nhiễm kinh khủng. Hum đấy đi dạy về mà mãi mới tìm đc lối về nhà, mất gần 30' mới về đến nhà trong khi mọi ngày chỉ khoảng 5'-7'.
Mình chỉ đc cái tuyên truyền tốt chứ thực hiện thì chán lắm. Đấy cũng là 1 thói xấu của người VN mình òy.
Thôi, kết thúc vđề đấy ở đây đi nhá!

Chuyển sang vđề của tớ :))
Tối và đêm t7 tuần tới, 11.4.09, khoa tớ và khoa Hoá ĐH KHTN bên Vũ Nam và khoa Công nghệ Hoá của BK giao lưu tại 19 Lê Thánh Tông, Hà Nội. Bạn nào rảnh rỗi thì tới tham gia cho vui nhá. Tớ tham gia 3 tiết mục ^^
Bạn nào có đk hơn thì ở lại dự mini live show của tớ và đại ca tớ nhá. Chắc cũng phải tầm 12h đêm mới bắt đầu đc ^^ (vì 11h30 mới đốt lửa trại). Lần này mình cũng hơi táo bạo 1 chút. Hy vọng là sẽ thành công tốt đẹp ^^

Back
Bên trên