hỏi về học bổng du học Canada

Dương Thị Nhật Anh
(nhatanhvn)

có anh chị nào đang ở bên Canda ko ạ ?làm ơn cho em hỏi về học bổng du học Canada với ạ.theo em biết thì ở bên đó người ta ko cấp học bổng cho mình ngay từ bên này mà phải sang bên đó học 1 năm ,ng` ta xem mình học thế nào rùi mới cho học bổng.mà mỗi Canada cấp học bổng hẻo lắm phải ko ạ,mỗi lần chỉ khoảng mấy nghìn đô canada hay sao ấy ạ!
em muốn apply sang bên đó ngay năm lớp 12 này nhưng mà nếu tình hình cấp học bổng của canada ngặt như thế thì em chết mất!Anh chị giúp em tìm học bổng bên canada được ko ạ?hic!nhà em ko có điều kiện nên em muốn tìm một suất học bổng nào đó mà em có thể trang trải đủ khi theo học bên dó ạ!
thank you in advance!!!:D

Sorry vì anh không học ở CA, anh cũng đang mơ ước sang đấy đấy. Dù vậy cũng xin phép được trả lời, to the best of my knowledge:
- Ở CA không hẳn là không có học bổng cấp cho học sinh Việt ngay từ khi ở đây, có điều những loại này rất khó tìm( thậm chí = search engine, may mắn thì thấy) + very competitive, thường chỉ cho tầm 3-5 người( ->full tuition và cả boarding nữa nhe)
-Mấy trường mở hội thảo ở VN giới thiệu thì đến 90% cho học bổng cao nhất chỉ cỡ CAD10000->chưa đủ trang trải tiền học phí, vì fee đối với international students cao hơn domestic ones :(
-Theo các bậc tiền bối đã có lần từng nói ở đâu đó, học bổng ( loại cao cao ấy, ko được full hết thì cũng phải cover tuition) cho đại học thì có, chứ nếu cho high school hình như không nhiều. Có điều mỗi năm mỗi khác, nên tìm hiểu nhiều nơi cho chắc em nhé.
Good luck :D

nói chung là học bổng ở CA rất khó kiếm. Hôm trước mình vừa đi cái hội thảo của University of British Columbia ( 1 trong những trường lớn nhất CA )
Yêu cầu tối thiểu để vào thì nhẹ hơn ở US : 6,5 IELTS hoặc 90 TOEFL, ko cần SAT.
Nhưng mà để được học bổng thì rất khó khăn. Như cái học bổng của anh Trần Tâm Phương được thì 1 trường đại học VN cho 1 người cái như kiểu " giới thiệu " sau đó thì nó mới so sánh rồi đưa đến quyết định là có cho học bổng hay không.
( nói chung là khả năng kiếm được học bổng là rất khó)

"Ở CA không hẳn là không có học bổng cấp cho học sinh Việt ngay từ khi ở đây, có điều những loại này rất khó tìm( thậm chí = search engine, may mắn thì thấy) + very competitive, thường chỉ cho tầm 3-5 người( ->full tuition và cả boarding nữa nhe)"
hic thế anh có biết kiếm cái này ở đâu ko ạ?;;)

có anh chị nào đang ở bên Canda ko ạ ?làm ơn cho em hỏi về học bổng du học Canada với ạ.theo em biết thì ở bên đó người ta ko cấp học bổng cho mình ngay từ bên này mà phải sang bên đó học 1 năm ,ng` ta xem mình học thế nào rùi mới cho học bổng.mà mỗi Canada cấp học bổng hẻo lắm phải ko ạ,mỗi lần chỉ khoảng mấy nghìn đô canada hay sao ấy ạ!
em muốn apply sang bên đó ngay năm lớp 12 này nhưng mà nếu tình hình cấp học bổng của canada ngặt như thế thì em chết mất!Anh chị giúp em tìm học bổng bên canada được ko ạ?hic!nhà em ko có điều kiện nên em muốn tìm một suất học bổng nào đó mà em có thể trang trải đủ khi theo học bên dó ạ!
thank you in advance!!!:D

nói chung là học bổng ở CA rất khó kiếm. Hôm trước mình vừa đi cái hội thảo của University of British Columbia ( 1 trong những trường lớn nhất CA )
Yêu cầu tối thiểu để vào thì nhẹ hơn ở US : 6,5 IELTS hoặc 90 TOEFL, ko cần SAT.
Nhưng mà để được học bổng thì rất khó khăn. Như cái học bổng của anh Trần Tâm Phương được thì 1 trường đại học VN cho 1 người cái như kiểu " giới thiệu " sau đó thì nó mới so sánh rồi đưa đến quyết định là có cho học bổng hay không.
( nói chung là khả năng kiếm được học bổng là rất khó)
hic!:(cái hôm có hội thảo đấy ạ,em cũng có đi.hỏi được cũng nhiều nhưng đến khi hỏi về học bổng thì ...... .hic :(.em đi loanh quanh hỏi thêm mấy trường nữa thì cũng vậy -->chán quá-->về sớm
thế còn học bổng của các tổ chức khác thì sao hả anh?có hi vọng gì ko ạ?

@Nhật Anh: Sorry, lâu anh không lên lại không trả lời được.
Thế này nhé, những học bổng đấy( loại full ấy) người ta thường không cho lên các nơi mình search được đâu, anh đã nói là may mắn thì tìm được mà :D
Btw, trường UBC( University of British Columbia) là 1 trong 2 trường ở CA offer học bổng cover hết đấy( anh quên mất tên trường kia rồi :(). Có gì check lại xem, yêu cầu xét học bổng hình như là cần thư của hiệu trưởng trường em nominate kìa.
Vậy đã nhe.

"học bổng đó chỉ dành cho các học viện nói chung thôi"-->Bố láo 8-} , "institute" là chỉ trụ sở đạo tạo giáo dục nói chung thôi.
Both secondary and post-secondary schools are invited to nominate one student each year.
https://you.ubc.ca/ubc/vancouver/ilot.ezc
Tổng hợp, Ams,Chu Văn An hay Mù Căng Chải "Hai sờ cun" :nono: đều như nhau hết.Vì khi xem xét hồ sơ người ta xem tổng thể từ SAT I,SAT II,Toefl đến Rec,Essays, Financial Contribution... mà
Yêu cầu tối thiểu xét học bổng thì không đến nỗi to tát đến tận ông Hiệu Trưởng phải nominate đâu, cần bộ phận gọi là Cousellor (kiểu như phòng đào tạo và tiếp nhận học sinh ý) mà cái này thì ít high school ở VN có lắm. Vì hồi anh apply, anh chẳng biết chủ nào là cousellor của khối PTTH Chuyên Hoá nữa thế nên nhờ tạm thầy phó hiệu trưởng nominate hộ. It's ok.

Trường lớn của Canada mà cấp học bổng toàn phần cho sinh viên quốc tế thì có 3 trường là
University of British Columbia- International Leader of Tomorrow Award
Trent University- Trent International Global Citizen Scholarship and Award
York University-The Global Leader of Tomorrow Award
Tất cả đều cấp dưới dạng Award (tức là trong học bạ của mình sẽ có tên của cái Award, khác với Bursary hoặc là học bổng Need-based và Merit-based)

Còn có 2,3 trường college nhỏ cũng cấp học bổng toàn phần cho sinh viên quốc tế (vì tiền học và sinh hoạt phí ở đấy siêu rẻ) thì 2,3 trường này không có tên tuổi và vị trí của nó ở những vùng cực kì hẻo lánh ( gần Bắc Cực ý, nhiệt độ có lúc xuống -40C)

Cuối cùng, apply đi Canada về cơ bản cũng không khác apply đi US là mấy, nên các kinh nghiệm về apply cũng có thể tham khảo từ các bác apply đi US được.

Àh đúng rồi ạ, trường kia mà em quên tên là Trent, hic, trí nhớ kém quá. Wow, cả trường York cũng offer full award ạ. Có điều mấy award này khủng khiếp quá, em chả mơ.
@Bro Phương: Mỗi trường mỗi năm chỉ nominate được 1 học sinh thì ai nhanh chân nhất sẽ được hả anh?
Còn " 2,3 college nhỏ không tiếng tăm cấp học bổng toàn phần" kia anh có còn nhớ tên không ạ? Em muốn tham khảo 1 chút với.
Btw, anh đang học ở UBC ạ?

để xin đc cái nomination của hiệu trưởng hiệu phó j đó thì chắc là ko khó
nhưng thủ tục xin học bổng thế nào ạ?'
mà xin đơn ,nộp đơn ở đâu ạ?
anh phương có nói đến sat toefl
thế có nghĩa là j ạ ?
kèm theo cái application là bảng điểm mấy kì thi này
hay là apply xong người ta cho mình thi ạ?
mà có phải làm tất cả các bài test đó ko ạ?
hay chỉ cần có điểm toefl thi thôi sat

@ Ngô Ngân Hà em: anh đoán em mới bắt đầu công đoạn tìm kiếm học bổng nên mới hỏi Toefl và SAT là gì :D Tất cả kì thi này mình đều phải tự thi hết, trường không bắt buộc mình thi nhưng mỗi 1 bảng điểm của 1 kì thi (đương nhiên là phải tốt một chút) sẽ làm nặng thêm hồ sơ của em và khiến người khác chú ý hơn Vì em mới học lớp 10 nên thực sự những thông tin về học bổng này anh nghĩ chưa cần quan tâm nhiều lắm. Để trả lời cặn kẽ và đầy đủ chi tiết các câu hỏi của em thì sẽ tốn vài trang mất nên anh recommend em vài trang web như:
www.vietabroader.org/
www.simoka.com
www.aucc.ca/can_uni/our_universities/index_e.html
http://www.studycanada.ca/vietnam/scholarships.htm

Đắc biệt là vietabroader, anh mong em đọc kĩ hết tất cả các thông tin có thể ở forum đó, chắc chắn em sẽ tìm được rất nhiều thông tin hữu ích.Ngoài ra hồi anh tìm học bổng để đỡ mất thời gian đi hỏi thăm, anh chọn một cái bảng xếp hạng các university kiểu như cái này này:
http://www.webometrics.info/top4000.asp
rồi vào trang web của khoảng 300 trường đầu tiên (không nhiều đâu, mỗi trường sẽ tốn của em khoảng 5 phút để biết xem nó có full scholarship (thường vào phần Admission-->Prospective Students-->International students-->Financial Aid xem xem có hay ko) sau đó list ra được các trường có full scholarship và đi sâu vào tìm hiểu kĩ hơn.
Còn về cái học bổng của anh thì phần thông tin cơ bản có trên website của trường anh rồi, nếu em thực sự quan tâm thì có thể send e-mail hỏi thẳng UBC admission Office.

@Hiển em: Right,anh đang học UBC ngành Environmental Engineering em ạ
trường hợp "ai nhanh chân hơn thì được" chỉ đúng với một vài trường không có máu du học lắm. Còn với Amser hoặc Tổng hợper, thậm chí cả CVAer,CNNer thì cạnh tranh nhau dữ dội để có cái nomination đó đó em ạ. Và một điều khó khăn nữa, để nominate ứng viên, cousellor phải gửi 1 bức e-mail đến UBC Admission office với mục đích xin form kiểu như "Ê cu, bọn tao có thằng học trò này ngon lắm, tao muốn tiến cử nó vào vị trí tranh xuất học bổng này, mày send cho tao cái form nhá :d " .Chính vì vậy cousellor phải có địa chỉ e-mail trong trường (kiểu như @ams.edu hay @hus.edu ý) Sau đó bên UBC sẽ gửi cái form về, lúc đó quá trình làm hồ sơ của em mới thực sự bắt đầu.

Tóm lại với học sinh VN thì sẽ phải trải qua 2 thử thách lớn là cạnh tranh để lấy được nomination và cạnh tranh để có được học bổng sau khi được nominate ( tỉ lệ dành được học bổng sau khi được nominate trung bình hàng năm là 25/176 students, tức là khoảng 176 thằng nominate trên quả đất thì có khoảng 25 thằng đươc) Nghe cũng hơi khoai nhưng thực ra cũng không hẳn là quá khó, Cố lên!

Ồh vâng, em cũng nghe về cái vụ counselor phải viết thư xin form đó, mà em cá chắc là 99.99% GV trường em không có email add, dù có cũng chưa đến em được nominate mà dù được cũng không được award. Tới tận 4 giả thuyết đều đưa tới kết quả negative cả :(
Mà 1 trường 1 năm chỉ được đề cử 1 người ạ, hay trường ăn gian đề cử 2 người chẳng hạn, thì có sao không ạ?
Btw, wow, anh siêu thật, UBC là 1 trong các reach school của em đó, có điều em ko dám app :-??

@ anh Trần Tâm Phương: Anh bảo em một số thông tin cần thiết khi apply sang UBC được ko ạ.Ví dụ như là cần nhưng giấy tờ gì khi apply sang ,điểm trung bình môn năm học lớp 12 là bao nhiêu.ngf ta xét học bạ hay là 1 năm lớp 12 thôi ạ.điểm TOEFL iBT là bao nhiêu ,cần cả SAt nữa ạ......?
(nói chung là năm anh aplly sang ấy ạ,anh phải làm những gì thì anh bảo em với ạ!!!:D )

Chỉnh sửa lần cuối:
Ôi anh nói rồi, nếu viết hết tất cả ra thì tốn mất vài chục trang giấy cũng không hết được. Tất cả thông tin nó có hết ở trong trang web của trường rồi mà, khi anh apply anh cũng đâu có biết ai để hỏi đâu. Anyway, anh cũng cố gắng tóm tắt lại một cách ngắn gọn nhất những gì có thể cho em, chúc em may mắn!

International Leader of Tomorrow Award
How are students nominated?
Here are the steps that a counsellor (who is currently working in the institute) must take to successfully nominate a student:

Step 1
Request a nomination package from UBC:
Email: [email protected]
Fax: 604.822.9888
Tel: 604.822.8999
UBC will send the nomination package as an email attachment in Word or PDF format.I will not reveal what is in the nomination package because it will change each year.
Step 2
UBC must receive: the student’s application to UBC, a completed nomination package for the award and all supporting documents including student transcripts by February 28.

Step 3
Students are evaluated for admission and awards. Winners will begin to be notified in April. You will find full details of the process in your nomination package.
Please note: UBC does NOT accept applications from individual students.
Only ONE nomination per award per institution will be considered annually.

How are award winners selected?
Nominations for both awards received by the deadline are first screened to ensure that nominees have demonstrated financial need of at least $14,000 CAD annually. Those that do not adequately demonstrate this level of need are not included in the competition. Comprised of a panel of faculty members and staff from across the university, the ILOT selection committee then carefully assesses candidates on the basis of the nomination criteria.

ILOT Award summary
(Annual averages for 2004/05 to 2006/07)
• Year started: 2001
• Average number of nominations: 168
• Average number of awards offered: 21
• Average number of awards accepted: 15
• Average value of annual award: $25,134 CAD
• Range of annual award: $14 000 to $35 000 CAD (depends on your Faculty)

Citizenship of students who accepted the ILOT award
Americas
Argentina (3)
Bolivia
Brazil
Colombia (3)
Costa Rica (2)
Guatemala
Mexico (5)
Panama
Peru
USA (4)
Venezuela
Africa/ Middle East
Ghana
Jordan
Kenya (3)
Palestine
South Africa (2)
Tanzania
Zimbabwe (2)
Asia
Bangladesh (3)
China (3)
India (2)
Indonesia (3)
Japan
Malaysia (3)
New Zealand
Pakistan (3)
Singapore
Taiwan
Thailand (2)
Vietnam
Europe
Belgium
Bosnia
Bulgaria
Czech Republic
Germany (2)
Hungary (2)
Italy
Lithuania
Moldova
Netherlands
Russia
Serbia
Turkey (2)
Ukraine
United Kingdom (2)

Cụ thể hơn trường hợp của anh thì anh nộp rất nhiều thứ mà đến giờ anh vẫn không thể liệt kê nổi hết :Toefl,SAT I, SAT II, 3 Essays, 4 Recommendation letters, 1 Financial Declaration, High School Transcript from 10 - 12 grades, High School Graduation Certificate, University Examination Results, National Prize Certificate, Student Union Leadership Certificate, Volunteer for Peace Certificate, vài cái Certificate khác bao gồm cả bản tiếng Việt có công chứng.
Tất cả nhét hết vào một cái phong bì to đùng có logo phù hiệu trường ĐHKHTN, lên xin đóng dấu xanh đỏ tô vẽ rất chi là màu mè. Anh chỉ nhớ cái phong bì đó tốn mất 260k chuyển phát đi.

Còn rất rất nhiều thứ có thể kể ra trong quá trình apply đi UBC nhưng rất tiếc anh kiệt sức rồi, thông cảm em nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:
sao cái ông sang trường mình ông ý bảo có mỗi trường mình được nominate thôi hả anh @_@ khó hiểu @_@
còn nữa là sao em nghe bảo trường này đòi 6.5 IELTS với ko điểm <6, TOEFL > 90, bảng điểm ngon ( em bị Huấn đì :-s điểm thấp kinh dị :-s cả ông Hưng nữa )

Uh, cho đến thời điểm này đúng là chỉ có Tổng hợp nominate thôi, các trường khác chưa nominate chứ không phải là không thể nominate.
Toefl>90,bảng điểm ngon chỉ là yêu cầu tối thiểu để được nominate, còn sau đó đến phiên của UBC so sánh các students với nhau để chọn ra với tỉ lệ khoảng 21/168 đó. Mà để khả năng nằm trong 21 thằng được chọn đó thì mình phải có một vài điều khác biệt so với tất cả các thằng còn lại để hồ sơ mình được nổi bật hơn.
Chính vì vậy mặc dù SAT I, SAT II, các bằng khen khác không là yêu cầu bắt buộc nhưng anh nghĩ nên nộp tất cả những gì mình có thể có để tăng cơ hội thành công.
Thử tưởng tượng mà xem, 1 trường có đúng được 1 thằng nộp hồ sơ, thằng đó mà không thành công thì còn gì xấu hổ hơn, in my opinion.

Một vài điểm kém cũng không có nghĩa là hết hi vọng.Hồi anh học Văn bác Hưng, anh cũng bị đì cho còn 7.1 lớp 12, còn Huấn thì đến cuối năm nâng điểm hết ý mà, quá nửa lớp >9.0 nên em đừng quá lo lắng :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Còn 2 cái trường college nhỏ mà anh nói có học bổng toàn phần dành cho sinh viên quốc tế là 2 trường sau:
St. Thomas University :
http://w3.stu.ca/stu/default.aspx
Học bổng của bọn này lên tới 50 000$/4 năm (nên nhớ là vì trường này nằm ở vùng Fredericton bang New Brunswick rất hẻo lánh nên học phí rẻ hơn nhiều so với các trường lớn). Học bổng đó là Major Entrance Scholarship. Em có thể xem ở trang 42 của bản pdf sau (chẹp, bọn này giấu file này rất chi là kĩ,tìm mãi mới ra)
http://w3.stu.ca/stu/future_students/basics/international/_content/viewbook_08_09.pdf

Trường thứ 2 là 1 trường kĩ thuật University of Ontario Institute of Technology
http://www.uoit.ca/
Trường này có full scholarship cho Engineering (45 920$/4 năm). Mặc dù nằm ở bang Ontario đông đúc nhưng trường này vẫn không thuộc loại có tiếng lắm do mới được thành lập.
Học bổng của nó cũng cấp dưới dạng Award và cũng cần nhờ người nominate, tuy vậy thủ tục thì đơn giản hơn rất nhiều lần so với UBC, ngày trước anh cũng apply cái Global Leaders Award này:
http://www.uoit.ca/registrar_forms/UOIT_Global_Leadership_Award.pdf

Chỉnh sửa lần cuối:
anh Hiển active và tham phết nhẩy;;) Korea, US, Canada:D
Cái này không phải tham đâu mà là cho safe đấy chứ, nộp nhiều bị loại nhiều,may ra còn 1 nơi nào tốt bụng người ta nhận :D
@Bro Phương: cám ơn các thông tin của anh ạ. Extremely helpful :|

Chỉnh sửa lần cuối:
Cụ thể hơn trường hợp của anh thì anh nộp rất nhiều thứ mà đến giờ anh vẫn không thể liệt kê nổi hết :Toefl,SAT I, SAT II, 3 Essays, 4 Recommendation letters, 1 Financial Declaration, High School Transcript from 10 - 12 grades, High School Graduation Certificate, University Examination Results, Student Union Leadership Certificate, Volunteer for Peace Certificate, vài cái Certificate khác bao gồm cả bản tiếng Việt có công chứng.
Tất cả nhét hết vào một cái phong bì to đùng có logo phù hiệu trường ĐHKHTN, lên xin đóng dấu xanh đỏ tô vẽ rất chi là màu mè. Anh chỉ nhớ cái phong bì đó tốn mất 260k chuyển phát đi.

Còn rất rất nhiều thứ có thể kể ra trong quá trình apply đi UBC nhưng rất tiếc anh kiệt sức rồi, thông cảm em nhé!

Anh ơi,
Anh tốt nghiệp năm 2006 thì ânh ơi cái nh nộp hồ sơ vào luíc nào thế mà lại có High School Graduation Certificate, University Examination Results thế ạ?
còn cái Student Union Leadership Certificate là cái gì thế ạ?:D

3 essays + 4 LOR á :| anh xin LOR của những ai thế, rec em với :|
còn student union thì làm sao mà có cái leadership được nhỉ ? ( anh làm bí thư à @_@)
xin nominate thì trường mình đơn giản lắm :-j chả có ai cạnh tranh :-j

Back
Bên trên