Hỏi về các trường đại học (mọi người ai biết trả lời nhé)

Lê Hồng Nhung
(Nhung vịt)

Điều hành viên
Re: Cac truong DH tai Nhat

Mình di chuyển bài của bạn Nhung để mọi người tiện trả lời (Nguyễn Thái Hà)

Chào cả nhà,

Em đang học ở Mĩ. Em định năm sau sẽ sang Nhật học 1 học kì.;;) :D
Có 1 số trường mà em có thể chọn như sau:

Sophia University - Tokyo
Meikai University - Tokyo
Kanda University of International Studies - Tokyo
Kansai gaidai University - Osaka

Mọi ng cho em ý kiến với ạ. Em xin cảm ơn ạ.
Nhung

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Re: Cac truong DH tai Nhat

Hí hí ..:p
Em ơi , ba cái trường đầu thì chị xin nhường lại cho các senpai, kohai va các doukyuusei khác tư vấn cho em , chỉ có Osaka gaidai la bản thân chị có học ở đấy một năm nên cũng tạm coi như là mình cũng biết biết về nó chút chút( chả biết đấy có đúng là cái trường thứ 4 mà em nói đến không nữa..hehe:-? :-?
Không biết kế hoạch học tập và vui chơi của em thế nào nhi , nếu mà định chuyên tâm tu luyện dùi mài kinh sử thì gaidai này quả là rất thích hợp đấy em ạ( không gian thì yên tĩnh , không khí thì trong lành , cây cối nhiều như...công viên luôn nhé;) , mùa xuân có thể ngắm hoa anh đào ngay trong trường cũng đã tuyệt vời lắm rồi..:x ). Vì là trường ngoại ngữ nên em co thế giao tiếp với hầu hết thầy cô các sinh viên khác( kể cả tụi Nhật và tụi quốc tế nữa) bằng tiếng Anh. Cả hội người Việt mình cũng rất vui, hằng năm đều có Japanese course va Maple Course sang ( trao đổi tiếng Nhật 1 năm) và Undergraduate course( khóa dự bị đại học ) , cùng với các anh chị em bạn bè khu vực Kansai( Oskaka, Kobe va Kyoto ..) , em sẽ cảm nhận được sự ấm áp thực sự vì mọi người sống với nhau như một gia đình lớn vậy..0:) ( không biết là mình có quá lời không nhỉ ..hihi). Mất khoảng 2 h đi subway để đến thăm cố đô Kyoto , 1h đế đến thành phố cổ nổi tiếng Nara hay thành phố cảng Kobe ..Nghĩ đi nghĩ lại thì chị thấy có một điểm cũng hơi bất tiện một chút em ạ , đấy là không biết đã có ai kể em nghe chuyện leo dốc gaidai hay chưa....:D ( cũng rất chi là có lợi cho sức khỏe đấy chứ nhỉ ), và 20 phút đi bus để ra tới cái subway station gần nhất:D
Anyway , welcome to Japan!=D>

em chào chị Mai, em tên là Hằng, em cũng rất muốn được đi học ở Nhật năm sau.

Nghe chị Mai được đi học một năm mà thấy thèm. Cho em hỏi thêm một chút được ko ạ? Thế học ở Gaidai có thấy tiếng Nhật của họ khác nhiều cái mình học ko ạ, tại em nghe thấy bảo Osaka dialect is a bit different mà! Thêm nữa, em cũng đang lo về vấn đề lớp học. Ở kansai gaidai có nhiều lựa chọn về các english-taught classes ko? Major của em là econ, liệu có nhiều lớp về econ ko? Chị ở homestay hay là dorm? Mà hồi chị ở có ai là người Việt Nam ko?

hihi, em hỏi hơi nhiều, căn bản tại excited quá, và cái gì cũng muốn bít xem nó thế nào để còn tính mà chị :D Nếu chị có thời gian, mong chị trả lời!

どもありがとうございます、おねさん!!

Chỉnh sửa lần cuối:
các anh chi có ai bít thông tin về School of liberal international studies(SILS) cua waseda uni ko ah?
em muốn được tham khảo ý kiến của các anh chị ạh, vi em thấy là tuyển sinh đầu vào của nó ko phải là thi đầu vào mà là xét tuyển, không biếtchất lượng khoa này có tốt ko?(dùem rất hâm mộ wasdeda uni) em cảm ơn các anh chị ah!

8-} Em đang nhắm một quả làm master :"> ở Nhật 8-} (Nhắm từ bi h là vừa :">)
Có anh chị nào có thông tin ko giúp em với 8-}

Em nhắm ngành gì mới được chứ?
Em muốn học tự túc hay tìm học bổng?
Nhiều thông tin cho em chọn, nên em cần xác định rõ!

các anh chi có ai bít thông tin về School of liberal international studies(SILS) cua waseda uni ko ah?
em muốn được tham khảo ý kiến của các anh chị ạh, vi em thấy là tuyển sinh đầu vào của nó ko phải là thi đầu vào mà là xét tuyển, không biếtchất lượng khoa này có tốt ko?(dùem rất hâm mộ wasdeda uni) em cảm ơn các anh chị ah!

Cái SILS này ở ngay tầng dưới Graduate School of Asia Pacific Studies (GSAPS) mà anh đang học. Cả SILS và GSAPS đều là các School mới của Waseda nên về độ nổi tiếng chắc không bằng các School lâu đời khác.

Tuy nhiên có lẽ vì ra đời sau nên nó cũng chính là tiên phong cho các chính sách đổi mới của Waseda thì phải. SILS chú trọng vào Liberal Arts - dạy toàn diện ở bậc undergraduate, cũng giống như ở Sophia có Faculty of Liberal Arts. Về cái này anh chưa hiểu rõ lắm, nhờ các tiền bối nói kỹ hơn.

Về cảm nhận riêng thì SILS có nhiều con gái theo học và toàn các em xinh xắn :D Anh hiện cũng đang học 1 môn của 1 ông thầy của SILS. Hôm nọ ông ý đến lớp muộn và phân trần rằng vừa phải họp hội đồng xét tuyển, mỗi năm lấy 600 sinh viên thì phải. Chính giáo sư hướng dẫn anh cũng từng giảng một môn ở SILS nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:
ehe, thnx anh Long rất nhiều, tại em đọc trên webpage của SILS nhưng cũng ko co nhiều thông tin lắm.Anh dang hoc master o waseda ah?Em rất hâm mộ waseda,( tại do bà chị em tuyên truyền) nên phải quyết tâm thi vào đây bằng được.Chỉ hơi buồn 1 tẹo la cái School này nhiều con gái quá....haizzz.Vậy ở Waseda (các school khác ngoài SILS) có nhiều SV VN không ạ( dạng undergraduate )?

ehe, thnx anh Long rất nhiều, tại em đọc trên webpage của SILS nhưng cũng ko co nhiều thông tin lắm.Anh dang hoc master o waseda ah?Em rất hâm mộ waseda,( tại do bà chị em tuyên truyền) nên phải quyết tâm thi vào đây bằng được.Chỉ hơi buồn 1 tẹo la cái School này nhiều con gái quá....haizzz.Vậy ở Waseda (các school khác ngoài SILS) có nhiều SV VN không ạ( dạng undergraduate )?

Bà chị em cũng đang học Waseda à, hay là đã từng học? Nói chung bên này anh cảm thấy Waseda có vẻ cũng có tiếng, và vì nó là trường tư, học phí cực cao nên trang thiết bị cũng tốt hơn trường công (nghe nói thế chứ anh chưa xem các trường khác thế nào).

Em không việc gì phải buồn vì SILS nhiều con gái, bởi vì tầng trên đã có rất nhiều thanh niên đẹp trai của GSAPS, nơi anh đang học master <):) Anh cũng mới sang nên ở Waseda chỉ biết khoa GSAPS của mình, nhưng hỏi mọi người khác cũng không ai biết ở Waseda có SVVN học undergraduate hay không, do đó anh đoán là không nhiều sinh viên Việt Nam lắm.

;;) Ngại quá,bà chị em có khi còn kém tuổi anh, cũng đang là undergraduate, nhưng không phải của waseda,mà là MIT(hình như là mushashi institute of Tech. thì phải) Haizz, đúng như anh Long nói, học phí của Waseda cao kinh người, nên chị em mới đổi nguyện vọng sang MIT.Nhưng mà em vẫn thích Waseda lắm lắm,hi vọng sớm được gặp anh Long (để xem GSAPS có nhiều "thanh niên đẹp trai" không nhỉ?:D

;;) Ngại quá,bà chị em có khi còn kém tuổi anh, cũng đang là undergraduate, nhưng không phải của waseda,mà là MIT(hình như là mushashi institute of Tech. thì phải) Haizz, đúng như anh Long nói, học phí của Waseda cao kinh người, nên chị em mới đổi nguyện vọng sang MIT.Nhưng mà em vẫn thích Waseda lắm lắm,hi vọng sớm được gặp anh Long (để xem GSAPS có nhiều "thanh niên đẹp trai" không nhỉ?:D

Chúc em thành công! Mong sớm gặp lại em ở Waseda nhé :)

lâu quá rồi không vào topic này,phải kéo nó lên mới được :D Em đã được Waseda SILS accepted, hi vọng vào tháng 9 này sẽ được gặp anh :D

lâu quá rồi không vào topic này,phải kéo nó lên mới được :D Em đã được Waseda SILS accepted, hi vọng vào tháng 9 này sẽ được gặp anh :D

Well, hội Việt Nam ở Waseda vui rồi đây. Nghe nói tháng 9 tới cũng có 1 em gái Ams, khóa 2000-2003 thì phải, vào GSAPS Waseda học.

Em Thùy join vào mailgroup luôn nhé, địa chỉ là [email protected]

Chỉnh sửa lần cuối:
hehe, tháng 9 này em cũng qua Nhật, nhưng học trao đổi nửa năm ở Kanda University ở chiba, hy vọng cuối tuần lên Tokyo để tụ tập với mọi người cái nhỉ :D

em Thủy học thế là học cả 4 năm luôn đấy à?

em chào chị,cái khoa em học o waseda là liberal arts,nhưng đến tầm năm thứ 3 cũng sẽ được exchange sang các nước(hihi,cũng giống như chị exchange sang Kanda uni.,)trong đó có cả UCLA ,Colombia Uni, etc. Chị ơi,lựa chọn trường để di exchange thi phụ thuộc vào những yếu tố nào ạ? mình được chọn hay ko ạ?< em thấy danh sách liên kết của Waseda toàn các trường đỉnh, không biết mình có đăng kí nổi không nữa?

oài, thật à, nghe vui thế... ừ, waseda cũng đỉnh nên các trường mà liên kết với nó cũng đỉnh thì nó mới cho exchange sang. Chỗ bang MN của chị hình như có trường Macalester College là có exchange program với Waseda, nhưng đến lúc em exchange được sang đây chắc chị cũng đi chỗ khác mất rồi

Chị nghĩ là em lựa chọn được thôi, chị ko ở trường đấy nên cũng ko nói gì được, em nên hỏi người ở trường xem.

ôi nghe các anh chị nói em cũng muốn cố gắng học để sang Nhật du học quá.CÁc anh chị làm ơn cho em hỏi nếu em muốn du học Nhật thì từ bây giờ em phải chuẩn bị những j` và bên đấy có trường nào chuyên dạy và học bằng tiếng anh ko ạ ?

A cũng ko biết dạo này quy chế ntn nhưng hồi bọn a là học bổng giành cho hệ ĐH là do chỉ tiêu của Bộ phân bổ tới từng trường, chỉ tiêu này thay đổi theo từng năm. Kết quả thi ĐH cộng với kết quả năm thứ nhất ĐH chí ít cũng phải top 5 trong trường và điểm Tof cao một chút.
Hoặc là du học tự túc năm đầu tiên, rồi sang đây xin thi học bổng.
Hầu hết các trường nổi tiếng bên này đều có lớp giành cho LHS, và học bằng tiếng Anh, việc đó ko phải lo.
Bây giờ E cứ học tốt các môn cơ sở và ngoại ngữ đi đã.
Cơ hội còn ở trước mắt.

Back
Bên trên