Hỏi Đáp về Nhạc Cổ Điển

Re: Piano !!

Etude hieu nom na la nhung bai tap luyen ngon. Mang tinh chat thien ve ki thuat, doi hoi ki thuat tot vi la bai luyen ngon ma :D. Tuy nhien co rat nhieu bai Etude ... nghe hay quen troi quen dat luon ! :D Va cung co nhieu bai thuoc cac the loai khac ... doi hoi ki thuat con kho hon nhieu lan bai Etude... Du sao, no cung la 1 cai ten goi vay thoi. Chu con ve cau truc va hinh thuc cua no, thi cung khong ro rang lam. Cai gi cung co 1 cai chung nhat, nhung di kem voi no la mot so ngoai le ... The nen em chi can hieu nom na, la bai tap luyen ngon.

Fantasi ... thi co the coi nhu la mot khuc ngau hung. Noi la ngau hung vay thoi, chu no cung con nhieu cach hieu khac.

Voi moi loai thi no co hinh thuc, cau tao am nhac cua tung bai la khac nhau. Ngay chu the loai nhac Giao Huong, moi tac gia lai co mot cach the hien, va dat cau truc rieng cho tac pham cua minh, va trong tung thoi ki thi tac pham giao huong cung co nhung cau truc khac nhau. Co cai 4 chuong, co cai 5 chuong. Cai theo kieu Cham Nhanh Nhanh Cham, co cai lai bat dau chuong mot la chuong Nhanh. Co tac pham lai su dung hinh thuc Rondo Sonate v.v... Co tac pham lai ket hop voi dan hop xuong v.v... noi chung rat da dang va phong phu.

Va nhu anh noi o tren thi cai gi cung co ngoai le cua no. Cac tac pham etude cua Listz thi danh kho da man, voi nhung quang dai. Con Etudy cua Czecny thi lai luyen nhu nhanh nhay cua ngon tay voi nhung bai chay lien quang hoac cach quang, ngoai ra con co nhung bai chi toan su dung hop am 4 va hop am 5 tu dau cho den cuoi bai, hay su dung cac bai chay cach quang trong 2-4 quang tam.. hic hic ...

@ chi Mai: chi co nguon nhac nhieu the... chi bao em voi. Em cung muon download ve nghe. Hom vua roi ra cho*. cho*`i mua dc may cai dia ... hay cuc !

ặc ặc gõ 1 bài dài rồi mất sạch, hic hic :(( thôi đành gõ lại vậy

@Hiệp: Câu hỏi của em có cao thủ trả lời rồi nhé.

Riêng về Fantasy (hay Fantasie) chị đóng góp thêm ý kiến thế này, sai đâu chip và mọi người sửa cho chị. Fantasie là Khúc nhạc Phóng Túng (có người hiểu là khúc ngẫu hứng cũng kô sai, nhưng riêng chị thì thích gọi là Khúc Phóng Túng hơn, vì nghĩa từ phóng túng và ngẫu hứng cũng khá khác nhau, phóng túng thể hiện cái freedom nhiều hơn).

Tuy nhiên Fantasie kô phải là 1 thể loại nhạc độc lập mà nó là 1 dạng "biến thể" của giao hưởng tranh hay giao hưởng thơ. Thông thường khi cấu trúc của một tác phẩm hay tiêu đề của một chương có nhiều điểm special, không hề giống với bất cứ hình thức âm nhạc phổ biến nào, các tác giả gọi đó là khúc phóng túng để nhấn mạnh sự đặc biệt ấy.

Giải thích vẫn hơi trìu tượng nhỉ :D nhưng thực sự để lý giải về Fantasie cũng kô phải đơn giản, tại đặc điểm của thể loại này kô hề ổn định. Mọi người đã nghe "The Storm, op.76" của Tchaikovsky chưa, nhiều người gọi đó là bản giao hưởng thơ, nhưng chính ông lại gọi đó là Fantasie, ai có up lên đây cho chị nghe với :D

@chip: chị cũng kô có nhiều nhạc lắm đâu, ngày xưa ở nhà thì có nhiều đĩa lắm, nhưng từ hồi sang đây cũng chẳng mang theo mấy mà cũng chẳng có time để nghe nhiều :((, em thích bài gì thì để chị tìm hoặc nếu có sẵn thì chị gửi cho.

Mà chị thấy cũng hơi chán vì HAO mình kô có 1 CLB hay sub-box Nhạc cổ điển , có thể là do kô có mấy ai interested, dạo quanh 1 số forum thì thấy classical music cũng kô được quan tâm mấy hoặc cùng lắm thì đc là 1 sub sub box của sub box Những thể loại nhạc khác :((. Nếu có sub-box riêng chị thấy cũng khá useful vì mình có thể share nhạc hoặc cùng bàn bạc học hỏi về 1 vấn đề nào đó (chị tin chắc HAO mình còn nhiều cao thủ ẩn dật lắm :D). Ví dụ như hỏi về Etude hay Fantasie thế này chị thấy rất hay nhé, nhưng mình có đúng 1 cái topic "Piano" này để bàn về đủ mọi thể loại hầm bà lằng. Riêng chị cũng thấy còn rất nhiều thứ cần học và muốn học mà chẳng biết discuss cùng ai ví dụ như Lý luận âm nhạc hay Tác Giả Tác Phẩm, vì mình tập 1 bản nhạc mà kô biết rõ về tác giả hay hoàn cảnh ra đời, xuất xứ và nội dung chủ đạo của tác phẩm đo, chị thấy rất phí, mình sẽ chẳng bao giờ thể hiện thành công đc tác phẩm đó cả, hic hic...mọi người xem thế nào...

Chỉnh sửa lần cuối:

Xin cảm ơn các cao thủ đã giải đáp :D
Anh Việt Anh ơi,anh mua đĩa ở "chợ trời" nào thế ạ? :D
Chị Vân Mai ơi,em đã nỗ lực để lôi mấy cái thread về nhạc cổ điển lên rồi mà có thấy ai hưởng ứng đâu,sau rồi mất cả hứng luôn :(.Có lẽ vì số người tham gia ít ỏi quá nên mới gom cả vào thread piano này đấy chị ạ :p
Chị Vân Mai ơi,chị có biết tác phẩm piano nào của Poulenc hay PL gì đó không ạ?Có một hôm,em nghe nhạc cổ điển trên đài phát thanh mà không để ý tên,người ta bảo đấy còn được gọi là bản nhạc chúc mừng sinh nhật vì hay được chơi trong các dịp như thế,em nghe thấy hay lắm nhưng mãi mà chẳng tìm ra được,chị giúp em với.:D
Em chẳng học trong nhạc viện nên chẳng biết gì về lí thuyết âm nhạc cả,chán quá :(
Tái bút:bản prelude của Bach nghe được lắm chị ạ :D

hic, chị Mai với anh việt anh cao thủ thế ạ, 2 anh chị học được bao lâu rồi ạ
em chán lắm, sang đây lại quên hết, tay cứng , cứ về lại lao vào tập, sang lại quên, cố nốt năm nay ko hiểu có quên sạch ko, phòng thì ko đủ để chứa đàn, học thì đắt thôi rồi 8-} năm nay em định xin tập ở trường :(

ở Gb nhiều người biết đánh + đánh giỏi lắm ạ, sao ko có một cuộc thi chị mai nhỉ, cũng như mọi nguời thi hát/bi-a/ cầu lông/ tennis ấy....thế thì tuyệt :x

Trần Hoàng Hiệp đã viết:
Chị Vân Mai ơi,em đã nỗ lực để lôi mấy cái thread về nhạc cổ điển lên rồi mà có thấy ai hưởng ứng đâu,sau rồi mất cả hứng luôn :(.Có lẽ vì số người tham gia ít ỏi quá nên mới gom cả vào thread piano này đấy chị ạ :p

Chắc kô phải tại ít đâu mà vì cả 1 cái main box nhiều topic quá, đủ mọi thể loại từ rock, rap, pop, hip hop, nhạc cổ điển, đến dân ca, cải lương nên mọi người vào đây chắc cũng khó theo dõi, vừa mới post xong đã thấy cái topic của mình ở page 2 rồi :D. Để chị hỏi em Hà xem mình có thể tạo sub-box riêng để tiện post bài đọc bài đc kô? Hi vọng em Hà kô phản đối, có gì VA support thêm vụ technical cho em Hà với (tất nhiên là nếu em Hà đồng ý :D)

Chị Vân Mai ơi,chị có biết tác phẩm piano nào của Poulenc hay PL gì đó không ạ?Có một hôm,em nghe nhạc cổ điển trên đài phát thanh mà không để ý tên,người ta bảo đấy còn được gọi là bản nhạc chúc mừng sinh nhật vì hay được chơi trong các dịp như thế,em nghe thấy hay lắm nhưng mãi mà chẳng tìm ra được,chị giúp em với.:D

Hic, thông tin đưa ra trìu tượng nhỉ :-/ kô biết có phải là Francis Poulenc mà em muốn nói đến kô??? (chứ PL nào đó, hic hic, chị chắc chịu thôi). Nếu là Francis Poulenc thì chị cũng chưa nghe nói ông có tác phẩm nào đánh nhân dịp sinh nhật cả (chỉ có người ta vừa tổ chức 1 loạt concert chúc mừng sinh nhật 106 tuổi của ông hồi đầu năm thôi :D). Nhưng công nhân Poulenc có nhiều bản piano hay lắm, tiếc là chị kô có ở đây :((, có mỗi 1 bản Nocturne nhưng tìm mãi cũng kô thấy đâu cả :(( (nhưng chắc cũng kô phải bản em cần tại bài đó buồn lắm). Có 1 số tác phẩm đc coi là Masterpieces của ông (nên có thể radio hay đưa), em có thể tham khảo xem, may ra lại đúng bài em cần tìm, ví dụ như "Organ Concerto in G minor" (bản này có vẻ như possible nhất), hoặc "Concerto in D Minor for 2 pianos". Ngoài ra em có thể tìm mua đĩa "Poulenc: Piano Works" thì may ra cũng có thể tìm được bài em cần, ở nước ngoài thì có thể mua trên mạng hoặc các cửa hàng băng đĩa, chứ VN hic hic chị cũng kô biết nhiều lắm . Nhưng mà chị vẫn nghi ngờ lắm nhé, tại nếu là bản nhạc chơi cho Birthday occasion thì phải vui tươi thế nào đó, trong khi các tác phẩm của Poulenc hầu hết là rất buồn và ẩn chứa nhiều đắng cay :D (bitterness). Nếu có bản nào happy 1 chút ví dụ "Organ Concerto in G minor" (thế nên chị mới bảo possible nhất) thì cũng là "bitter from the sweet". Anyway, gud luck :D, nếu có ai biết chắc mọi người sẽ bảo em thôi :D

Em chẳng học trong nhạc viện nên chẳng biết gì về lí thuyết âm nhạc cả,chán quá :(
Chị cũng kô học trong nhạc viện đâu, nên kô đc liệt vào hàng ngũ cao thủ ở đây đâu nhé, đã bảo là còn nhiều thứ phải học lắm :D Em có thể tự học thêm lý thuyết âm nhạc hoặc đề đạt hẳn với thày cô nào dạy em (chắc học private à?) là em muốn học về lĩnh vực này lĩnh vực kia, chắc chẳng ai từ chối đâu.

ở Gb nhiều người biết đánh + đánh giỏi lắm ạ, sao ko có một cuộc thi chị mai nhỉ, cũng như mọi nguời thi hát/bi-a/ cầu lông/ tennis ấy....thế thì tuyệt :x
Ờ thế tổ chức xong em Yến có thi kô? :D hay lại định em làm BTC đây :p. Anyway tổ chức chương trình gọi là giao lưu âm nhạc/piano nghe còn được, chứ thi thố thì nghe kinh khủng quá :D, những người như em Trang Trịnh cứ gọi là ẵm trọn giải :D. BTW, idea này not bad đâu nhé, đợt Giao Lưu Xmas sắp tới của HAO-UK có thể thuê cái function hall nào đó có piano bar, mọi người tha hồ trổ tài. Chip chip sang đây với chị điiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :(( :(( :(( :D :x

Nguyễn Vân Mai đã viết:
Chắc kô phải tại ít đâu mà vì cả 1 cái main box nhiều topic quá, đủ mọi thể loại từ rock, rap, pop, hip hop, nhạc cổ điển, đến dân ca, cải lương nên mọi người vào đây chắc cũng khó theo dõi, vừa mới post xong đã thấy cái topic của mình ở page 2 rồi :D. Để chị hỏi em Hà xem mình có thể tạo sub-box riêng để tiện post bài đọc bài đc kô? Hi vọng em Hà kô phản đối, có gì VA support thêm vụ technical cho em Hà với (tất nhiên là nếu em Hà đồng ý :D)
Cái vụ mở sub-box Nhạc cổ điển cho em ủng hộ cả hai tay luôn. :x :x Theo em biết thì ở Ams mình cũng như trên HAO cũng có nhiều người nghe và thích nhạc cổ điển lắm, nhất là dân chơi Piano, chỉ có điều có ít thời gian lên mà thôi. Chỉ sợ mở subbox rồi các bạn thích các dòng nhạc khác cũng đòi lập box riêng thì khổ anh Hà. 8-} 8-}

Ui có em Minh Tú ở đây, thì còn lo gì nữa :D.... Quá hay.
Mọi ngừơi ủng hộ hết mình thì em đảm bào là sẽ có subbox mới thôi :d

Em cũng ủng hộ vô cùng tận :D
EM nghĩ là mình nên lập một box nhạc cổ điển, hy vọng em có thể lục lọi ra được một số kiên thức cơ bản cho mọi người :p

À, đúng rồi, có gì em xin đóng góp một cái host để mọi người upload nhạc lên :D.

Host 4Gb. Traffic 100 Gb.!:D
Về vấn đề kĩ thuật, em sẽ đứng gia làm. Mọi người chỉ cần đóng góp ý tưởng ... và upload nhạc lên thôi :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Nguyễn Vân Mai đã viết:
ặc ặc gõ 1 bài dài rồi mất sạch, hic hic :(( thôi đành gõ lại vậy

@Hiệp: Câu hỏi của em có cao thủ trả lời rồi nhé.

Riêng về Fantasy (hay Fantasie) chị đóng góp thêm ý kiến thế này, sai đâu chip và mọi người sửa cho chị. Fantasie là Khúc nhạc Phóng Túng (có người hiểu là khúc ngẫu hứng cũng kô sai, nhưng riêng chị thì thích gọi là Khúc Phóng Túng hơn, vì nghĩa từ phóng túng và ngẫu hứng cũng khá khác nhau, phóng túng thể hiện cái freedom nhiều hơn).

Tuy nhiên Fantasie kô phải là 1 thể loại nhạc độc lập mà nó là 1 dạng "biến thể" của giao hưởng tranh hay giao hưởng thơ. Thông thường khi cấu trúc của một tác phẩm hay tiêu đề của một chương có nhiều điểm special, không hề giống với bất cứ hình thức âm nhạc phổ biến nào, các tác giả gọi đó là khúc phóng túng để nhấn mạnh sự đặc biệt ấy.

Giải thích vẫn hơi trìu tượng nhỉ :D nhưng thực sự để lý giải về Fantasie cũng kô phải đơn giản, tại đặc điểm của thể loại này kô hề ổn định. Mọi người đã nghe "The Storm, op.76" của Tchaikovsky chưa, nhiều người gọi đó là bản giao hưởng thơ, nhưng chính ông lại gọi đó là Fantasie, ai có up lên đây cho chị nghe với :D
Về cái khoản dịch tên Fantasie thì em cũng thích cái tên Khúc phóng túng hơn giống như chị. Nhưng về cái đoạn đằng sau thì em nghĩ hơi khác.
Theo em được biết cái tên Fantasie xuất hiện vốn ở trong nhạc bàn phím [tức là nhạc cho piano ý ạ], chẳng hạn chương đầu trong Partita số 3 của Bach là một cái fantasie. Sau này đến thời mấy cụ Mozart và Haydn thì nó mới trở thành tác phẩm độc lập, với cấu trúc khá tự do [tuy thế mà mà cấu trúc vẫn có gì đó giống Sonata như trong các Fantasie cho piano của Mozart, Beethoven hay Schubert].
Sang đến thế kỉ XIX thì Fantasie với tính chất phóng túng và mơ tưởng của nó trở thành một khúc nhạc tương đối lớn và rất tự do, không có cấu trúc bắt buộc nào mà cũng không bắt buộc cho thành phần nhạc cụ nhất định nào cả, có thể cho piano hay dàn nhạc. Các Fantasie thì về tính chất cũng gần giống với thơ giao hưởng hay một số thể loại khác như Capriccio, Rhapsodie ở chỗ mang tính hình tượng miêu tả rất cao và tính mạnh mẽ của âm nhạc, nên đôi khi cũng hơi khó phân biệt. Ví dụ như mấy Fantasie của Chopin, Schumann, hay Brahms.
Nói ngắn gọn thì Fantasie là một khúc nhạc phóng túng để mặc sức nhạc sĩ tưởng tượng, phát triển những ý tưởng và cảm xúc âm nhạc của mình một cách tự do, và vì thế không bị gò bó bởi các cấu trúc hay thành phần nhạc cụ.

Hôm nay nhạc cổ điển đã có sub-box,phần nào phản ánh được giá trị nghệ thuật không thể chối cãi của nó,trước tiên chúng ta hãy dành một phút ăn mừng và chọn ngày 5-8 hằng năm là ngày kỉ niệm thành lập sub-box nhạc cổ điển.Chúc mừng những ai có sinh nhật vào ngày này.
:guitar: :guitar: :guitar: :guitar: :guitar:
:drummer: :drummer: :drummer: :drummer: :drummer: :drummer: :drummer: :drummer:

Thật mừng khi thấy anh Tú,một thành viên ưu tú của chúng ta tái xuất giang hồ sau một thời gian vắng bóng,sao toàn chuyện vui thế này?Ăn mừng tiếp.:D
Các anh chị cho em hỏi một chút:có phải tất cả các bản nhạc có nhịp 3/4 đều được coi là Waltz không ạ?
Chị Vân Mai ơi,bản nhạc đấy nghe không vui đâu,mà nó có mang cảm giác giống như sự tiếc nuối ấy ạ,mở đầu rất chậm rãi,nhẹ nhàng:D. Nhắc chị chút,"trừu tượng" mới đúng chị ạ :)

Trần Hoàng Hiệp đã viết:
Các anh chị cho em hỏi một chút:có phải tất cả các bản nhạc có nhịp 3/4 đều được coi là Waltz không ạ?
Chị Vân Mai ơi,bản nhạc đấy nghe không vui đâu,mà nó có mang cảm giác giống như sự tiếc nuối ấy ạ,mở đầu rất chậm rãi,nhẹ nhàng:D. Nhắc chị chút,"trừu tượng" mới đúng chị ạ :)
Không phải đâu em, các bản Valse đều có nhịp 3/4 nhưng không phải cứ bản nhạc nào nhịp 3/4 thì là valse đâu. Nếu em thấy bản nhạc có tiết tấu là [ví dụ thôi nhé :D ]:
Bùm chát chát Bùm chát chát...
hay trên piano kiểu hợp âm đệm ở tay trái là:
-- Son Son -- Son Son
-- M i M i --- M i M i
Đồ ------- Đồ ------- ...
thì đấy là valse đấy. Valse cũng có thể được viết ở nhịp 3 / 8 [tiết tấu vẫn thế, nhưng nhanh hơn vì 1 phách của nó chỉ có mỗi một nốt móc đơn thôi].
Còn tác phẩm nhịp 3/4 không phải là valse thì nhiều lắm, chẳng hạn một ví dụ quen thuộc là Serenade của Schubert. Trong các tác phẩm cổ điển cũng có nhiều thể loại cũng ở nhịp 3 / 4 như các điệu nhảy Mazurka [của Chopin chẳng hạn], Menuet hay Scherzo [trong thể loại Sonata], Courante, Sarabande [trong thể loại Tổ khúc]. Nhiều chương khác, tác phẩm khác nếu không bị bắt buộc về nhịp thì cũng được viết ở nhịp 3/4 [chương I Allegro con brio trong Giao hưởng số 3 của Beethoven chẳng hạn].

Cho em bon chen tý:p Có anh chị nào biết làm sao để download trọn vẹn Concerto 4 mùa của Vivaldi không ah:D

hihi lâu lâu bận quá kô vào đây :D

Em Vũ vào đây để download trọn bộ Concerto Four Seasons nhé! Chị có 1 số bản riêng (nhưng không đủ bộ) nghe có vẻ hay hơn (hoặc chỉ là quen tai hơn thôi), chưa nghe của American Baroque bao giờ nhưng anyway mới nghe thử thấy cũng được lắm

Ôi chị Mai ơi :(( ... sao lại có quả kèn tham gia hoành tráng thế :(( ... Em nghe quen dàn dây, giờ thấy có mấy chú kèn tham gia nhiều quá thấy nó cứ là lạ :(

Em thấy đấy đâu phải kèn, là flutes hay sao ý chứ! Nghe cũng ngộ ngộ, mới mẻ!
Nhưng em vẫn thích cái bản cho Violin hơn. Nếu chị Mai tìm lại được cho em thì tốt quá!:D mình đòi hỏi hơi bị nhiều:p

Trong một post chị viết lâu lâu rồi đó chả nhớ là lúc nào nữa (hình như topic piano thì phải) :D có recommend cái trang Classical Music Archives. Bọn em vào đó thì hầu như composer nào cũng có, hầu như tác phẩm nào cũng có. Chỉ có điều trang đó phải register, nếu là paid membership thì nghe thoải mái các file mp3 chất lượng cao. Còn free membership thì chỉ được download 5 files/day (tất nhiên register thêm vài cái account nữa thì 1 ngày cũng down thoải mái) nhưng cũng chỉ load đc 1 số file free audio/mp3 thôi, còn phần lớn là file midi :( (thỉnh thoảng cũng vớ đc nhiều cái chất lượng tốt ngang mp3), còn 1 số file mp3 khác thì có thể nghe online chứ kô download đc (nhưng anyway free membership thế cũng là đc rồi :D)

Còn bản Concerto Four Seasons trong trang đó cũng có đấy, vào đây này. Hầu như chương nào cũng có vài file mp3 để download (free audio). Còn có bản midi của G. Pollen cũng khá hay và chất lượng đấy. Trong đó cũng có đủ các versions tha hồ mà so sánh, hầu hết đều là violin versions, nhưng có chị gái anh giai Chai nít nào đó còn tương cả keyboard vào cơ, nghe hơi funny :D. BTW, bản của Americal Baroque nghe hay đấy chứ, hôm qua chị mới được nghe nhưng thấy có vẻ rất ổn mà :p. Hihi nhưng mà chẳng hiểu sao chị vẫn thích nhất bản Summer-Presto do Vanessa Mae chơi, nghe rất hot, đúng là summer :x

off-topic tí, em Vũ sang tháng sau cứ interview cho chị 1 bài đi, rồi tha hồ đòi hỏi nhạc nhẽo tiếp :D

BTW, bản của Americal Baroque nghe hay đấy chứ, hôm qua chị mới được nghe nhưng thấy có vẻ rất ổn mà .
Nghe cũng đc, nhất là phần Allegro non Molto. Nhưng cái mùa xuân của nó thì nghe cứ hơi hãm hãm do có kèn (đúng là có kèn thiệt:p) phô phô thế nào ý!:D

Lêu lêu, em đánh được bản valse Minute (op 64 no 1) của Chopin nè :p . Tất nhiên ko nhanh bằng mấy ổng, nhưng các anh chị vẫn phải khen, vì em tập rã tay mới được như thế. :p :p

Các anh chị cho em hỏi:những điệu nhảy nào được công nhận là nhạc cổ điển và tại sao chúng lại được công nhận ạ?

hỏi thêm:dây của các nhạc cụ dây làm bằng gì ạ? :D

hỏi nữa:một bản concerto dành cho piano thường dài bao nhiêu trang ạ?:D
Và violin,v.v... nữa :D

Back
Bên trên