Học tiếng Pháp tại HN

Re: Học tiếng Pháp ở đâu zvậy?

p/s: Việt nói ta mới biết là có mấy cài trò đấy! Hồi học ở Yết Kiêu ta còn biết chứ từ khi về Tràng Tiền thì mù tịt, chỉ biết mỗi cái nó chiếu phim miễn phí với cả hay có các cuộc giao lưu với bọn nghệ sĩ nước ngoài, ngoài ra ko biết gì hết.

Hờ, chỉ cần học 2 năm ở đấy là ngữ pháp xấp xỉ dân chuyên Pháp rồi, chỉ cần bồi dưỡng thêm từ vựng và kinh nghiệm thôi :) Dân tiếng Anh trường mình đến đấy học nhiều khiếp, ngồi đọc đống giấy đăng kí, thấy 1 đống HN-Ams :)) Mà dân tiếng Anh học tiếng Pháp giỏi khiếp thế :(

Phải phải! Em tưởng từ tiếng Anh sang tiếng Pháp phải khó lắm, ai dè thấy toàn chuyên Lý, chuyên Toán trường mình sang Pháp học => BÁI PHỤC! Thông tin anh VỊt có 1 chỗ sai: Internet mà đã được gọi vào là cứ thế yên tâm mà ngồi 1h! Đến khi nào cái chị quản lý chị ý gọi thì biến! Còn khi nào mà vắng, thì có khi ngồi 2-3tiếng cũng cảh ai gọi, điển hình là em: Có cái hôm trời mưa, em ngôi một mình... 5 cái máy (chả có ai thèm lên cả:D:D:D:D:D) Thế là hôm đấy làm được đủ trò trên net. Đến khi ra, thở phào vì sướng, cái chị quản lý còn hỏi: "Quần 5 cái máy xong chưa? Chưa đã chị cho quần tiếp!" :)):)):)):)):))

Công nhận học ngữ pháp mà đến hết Campus 2 thì đã giỏi = binlingue cấp 2 rồi đoá! Hic, thế là mình tụt hậu rồi! :(:)(:)(( Học hết cả passé simple, future antérieux.

Phạm Lê Huy đã viết:
Thông tin anh VỊt có 1 chỗ sai: Internet mà đã được gọi vào là cứ thế yên tâm mà ngồi 1h! Đến khi nào cái chị quản lý chị ý gọi thì biến! Còn khi nào mà vắng, thì có khi ngồi 2-3tiếng cũng cảh ai gọi, điển hình là em: Có cái hôm trời mưa, em ngôi một mình... 5 cái máy (chả có ai thèm lên cả:D:D:D:D:D) Thế là hôm đấy làm được đủ trò trên net. Đến khi ra, thở phào vì sướng, cái chị quản lý còn hỏi: "Quần 5 cái máy xong chưa? Chưa đã chị cho quần tiếp!" :)):)):)):)):))
Anh thấy thông tin của anh chẳng có gì sai :)
Vấn đề ở đây là thói quen lịch sự của mình. Nếu mình biết thân biết phận thì hết giờ là phải out, còn lì lợm cứng đầu thì có khi bị đuổi cũng không thèm ra ý :))
Anh nghĩ mình nên tuân thủ đúng luật ;)

Trời, không phải sai ở chỗ đấy! Đọc lại bài viết của mình đi Vịt! Anh bảo là ngồi từ 40 phút đến 1 tiếng! Thì em bảo là chính xác 1 tiếng, cứ ngồi vào máy là ít nhất (mức quy định) là mình được ngồi 1 tiếng! Nếu sau mình không còn ai đăng ký thì mình thích ngồi tiếp hay không thì cũng thế, còn nếu có thì bắt buộc mình phải ra sau 1 tiếng ngồi máy! Mà em thấy ngồi lâu cũng có chi đâu, tiền thì mình đóng rồi mà, miễn là L'Espace không lỗ! :D:D:D:D

Lè lè lè lè lè lè :p

Lè cái cục kaka! :))

X( Thằng này dạo này láo quá!!! X(

Bạn Việt câu bài nhiểu nhỉ? Mod chả gương mẫu thế này mà lại dọa lock nick mọi người vì tội câu bài :D :p
Vịt ơi, ta sắp sang đấy rồi đấy! ;) Hẹn gặp người ở bên đấy!

Hê!Việt đang ở bển đấy à!Không cần hỏi ....Paris....học nganh gì trường gì đi như thế nào......ờ ờ ờ cứ kể hết để anh em còn học tập.

Tớ vừa đi lấy phiếu chờ rồi....25-10 học.....trên lớp khéo học tuần 10 tiếng 2 tuần kiểm tra 1 lần cuối năm thi Delf1 gì gì đó (Biết thì nói rõ hơn về chưng chỉ tiêng Pháp cho tớ nhé)........
Việt nè!Bạn Hoàng Linh làm lớp phó lớp tớ đấy!linh beo '

Dừng mách lẻo đấy nhá!

Aha, Sếp tớ lại làm lớp phó lớp ấy à ? chẹp, sao không cho làm lớp trưởng tiếp nhỉ, tiếc cho Sếp quá ;)
Tớ không ở Paris, tớ ở Chambéry, học tin, muốn biết thêm thông tin chi tiết thì xem profile của tớ ý :p
À chú thích thêm: Chambéry là trung tâm trượt tuyết của Pháp (vì ở bên cạnh dãy Alpes mà), ai sang Pháp thì mùa đông ghé qua chỗ tớ, tớ tiếp đãi đàng hoàng :D

To N.Phương: A ngươi sắp sang hả ?? welcum, ngươi học ngành gì ý nhờ ? Hẹn gặp lại nhé! À, hồi lên Paris, ta tình cờ gặp con Thùy Dương trên tàu :)) tình cờ đến buồn cười, đi cùng 1 chuyến tàu, lại còn nhảy lên cùng 1 toa :))

Tuấn Anh cố gắng học tiếng Pháp rồi cũng sang đây luôn cho vui :D

25/10 thi chứ hả anh Tuấn Anh? Em cũng đăng ký, anh cố lên, thi rồi học chung với iem luôn cho nó vui! :D:D:D:D:D Học ở đấy hình như được th miễn phí 1 lần DELF, 1 lần DALF! DELF thì có A1,2,3,4,5,6 DALF thí có B1,2,3 hay sao ý, em cũng chả nhớ!

Hix,mọi người cho iem hỏi cái,thế ngoài L'espace ra,còn chỗ nào học tiếng Pháp nữa không ? Hôm nay đến xin cái phiếu chờ thì bị kêu ......... hết rồi ! Chán chẳng buồn hỏi thêm :((
Anh Vịt mấy hôm nay bận học hay sao mà im thin thít nhỉ ?

Ai chà, Long đã nhảy vào đây rồi cơ à :) Ngạc nhiên ghê ;)
(Hic, công nhận là từ lúc bắt đầu đi học, anh thiếu thốn thời gian khủng khiếp, vì học liên tục từ sáng đến 6h30 tối mà)

Huy ơi em nói vụ thi miễn phí là sao ? thi như thế thì kết quả có được tính không, hay là chỉ thi cho biết cách làm bài thôi ?
DELF thì có 2 degrés: DELF 1 gồm A1, A2, A3, A4; DELF 2 gồm A5, A6.
DALF thì có B1, B2, chẳng biết có 3 và 4 không nhỉ ? tự nhiên quên béng :( (tại anh chưa thi đến DALF :(()

Long ơi, học ở L'espace là thích hợp cho học sinh sinh viên nhất, vì ở chỗ khác, nhiều khi người ta dạy tiếng Pháp cho chuyên ngành, anh nghĩ không nên tìm mấy chỗ đấy.

Anh Vịt à,nhưng mà họ kêu hết lớp,bắt chờ đến tháng 12 => khi đó thì nào là ôn thi tốt nghiệp,ôn thi đại học,bao nhiêu thứ cần ôn,không hiểu có nhồi nổi vào đầu không :((

Tớ không ở Paris, tớ ở Chambéry, học tin, muốn biết thêm thông tin chi tiết thì xem profile của tớ ý........Nhưng nó ở đâu vậy??????????????
Tớ thấy ảnh chụp có tháp épphen(Vietnamien) nên đoán mò à!
Tớ học do AUF tài trợ nên nếu giỏi thì có thể sang Pháp giao lưu 1 tháng(năm thứ nhất)..Không thì có gì tớ sang đấy học cao học....4 năm tới học tiếng pháp đã.....Phải cố gắng.....
To Long:Có chỗ CFC trong trường bách khoa đấy...nhưng hình như chỉ là tiếng Pháp chuyên ngành thôi......Nhưng các chú cứ thử xem

Em Tuấn Anh lấy thông tin ở đâu là được đi Pháp với cả thi DELF ngay từ năm thứ I đấy ? Các anh chị ngay khóa trên cũng phải đợi đến năm thứ II, thi DELF A1 vào tháng 11, DELF A2 vào tháng 5 năm sau, hè tới mới có cơ hội đi Pháp, hay là năm nay AUF nó thay đổi lại kế hoạch ? lớp em đã nhận Studio 100 niveau 1 chưa ? nói chung với thời lượng 10 tiếng / tuần thì cứ túc tắc học ở trường là tạm đủ (về mặt ngữ pháp, từ vựng). Theo anh, sang học kỳ II em nên đăng ký khóa học CFP ở L'Espace hơn là học ngữ pháp với giáo trình CAMPUS. CFP là khóa tiếng Pháp giao tiếp (communication) học với người nước ngoài, nó rất cần cho mình, những học viên học viên Việt Nam suốt ngày chỉ biết đọc và đọc, làm bài tập và làm bài tập, còn sử dụng vốn kiến thức ra sao, diễn đạt thành lời ra sao thì như gà mắc tóc.

Ở Hà Nội còn có trung tâm tiếng Pháp thứ 2 có người nước ngoài là CFC (Trung tâm tiếng Pháp chuyên ngành), đặt trong trường Bách Khoa. Thế nhưng ngoài tiếng Pháp chuyên ngành ra thì những khóa học thông thường không phải là điểm mạnh của CPC. Tuy vậy, thư viện CFC rất hay mà lại rẻ (50.000 đ cho 2 năm), yên tĩnh, vắng vẻ, có thể ngồi từ sáng tới tối ở đó được. Mô hình nhiều người nói với anh là: Học ngữ pháp ở CFC (người Việt dạy) + học nghe nói ở L'Espace (người Pháp dạy), khá hợp lý đấy chứ. Ngoài ra, còn vô số nơi dạy tiếng Pháp khác do giáo viên người Việt đảm nhiệm, không đáng kể tới.

Một số thư viện tiếng Pháp mà anh biết:
- Sinh viên các trường thuộc hệ AUF có 1 thư viện riêng cho chuyên nghành của mình, đặt ngay tại trường đại học đó.
- Thư viện CFC.
- Thư viện CDR và IFI đặt tại Viện tin học Pháp ngữ (IFI) trên đường Lê Thanh Nghị (Bách Khoa).
- Trung tâm CAI ở số 8 Trần Hưng Đạo, ở đây chỉ toàn máy tính cho kết nối internet tốc độ cao, màn hình LCD, cho cắm USB :)D) 25.000 đ/ 6 tháng.
- Thư viện L'Espace (200.000 hoặc 400.000 đ / năm).

* Có ai học Ams vào Bách Khoa, vào hệ AUF đợt vừa rồi không nhỉ ?

Back
Bên trên