Học tiếng Pháp tại HN

Bao chửng đã viết:
Biết là chăm học nhất lớp Pháp 1 là bạn Mai Hồng rồi ( được cô Hoa khen mà)
Cần xem xét lại... Chẹp thế này thì mang tiếng "trâu đất" cả đời quá...

heheheheh đọc cái này xong thấy anh chị nào cũng khiêm tốn ghê!

ý mà hình như người ta bảo"1 lần khiêm tốn =4 lần tự kiêu" hay sao ý nhỉ;) :p

hớ hớ, các bác khiêm tốn thế làm iem ngại we' cơ! :p ôi, lại nhắc đến cô D, năm nay lại phải học cô rùi :( (i', ko bít cô có lên 4r ko nhảy? ) . I', mà iem thấy quyển Delf cũng bình thg` thui mà, nghe của Delf cũng đâu có khó lém?! em thích dalf hơn, mâi tội , hic... khó we'!!!

Adieu! Sao chúa lại đặt con cạnh một đống những con người chăm ngoan học giỏi thế này cơ chứ! Thôi mấy em cứ cố gắng học giỏi, thi quốc gia kiếm cái giải đỡ khỏi thi DH cho khổ.

dạ thua bác rằng thì em chả thích mà đúng hơn là cũng chả có cơ hội ẵm đc cái giải QG hay QT gì đó đâu, em chỉ mong kiếm cái học bổng rùi biến đi du học cho nhanh nhanh thui... hehe

kiếm được thì nhớ cho con nữa nhé, con cũng máu đi lắm:D, nhưng con đang sợ hơi khó. con chỉ mong kiếm được cái học bổng ko toàn phần thui, chứ học bổng toàn phần thì khó lém, cỡ hà trang mới kiếm được:(
mà học bổng thì kiếm ở đâu nhỉ:confused: ví dụ con mún học trường mod'art thì làm sao con kiếm được cái học bổng của trường đó cơ chứ, mà trường đó lại là trường tư, bán nhà bán cửa thì may ra mới có thể trả tiền học và chi phí sinh hoạt bên đó, đắt lè. thế mà mọi ngừi cứ bảo bi h đi pháp rẻ:((. Mà thấy ở đâu cũng bảo 90%học phí, 50%nhà ở, chả bít thế nèo:(

Yên tâm đi, cuối năm lớp 12 bao giờ trường mình cũng tổ chức Chương trình tư vấn du học Pháp, có người của Ambassade đến mà! Mà năm lớp 12 ở Ambassade cũng có cuộc thi lấy học bổng đi du học mà! Cố lên mấy em, chị thì chắc cũng ko hi vọng lắm thì xung quanh toàn những con người chăm chỉ học hanh thế này thì...........chẳng biết có đến lượt mình ko :D

hehe, vui quá, vậy là có cơ hội đi du học rùi nhg mà :((, ko bít có tới luợt em ko????

Học tiếng Pháp ở đâu zvậy?

Chào bà con anh chị em!
Tớ vừa đăng kí lớp Tài chính doang nghiệp tiếng Pháp ở KTQD....Không biết học ở chỗ nào hay ???????
Nhờ các bạn chỉ giùm.....thầy nào dạy giỏi??????please!
À!Tớ cũng biết chỗ AL ở trên Tràng Tiền rùi...
Mà các bạn có Bí Kíp học Tiếng pháp gì không......Chỉ giùm!Mẻci

Re: Học tiếng Pháp ở đâu zvậy?

Thì cứ học ở L'espace là chất lượng nhất rồi mà! Thế ấy đăng kí vào khoa đấy thì phải học = tiếng Pháp à?

Em thấy có cái trường gì nó chỉ chuyên ngành dạy về khoa học kỹ thuật thôi, mà tên của nó = tiếng Pháp cơ! Chứ còn L'Espace chỉ dạy giao tiếp, ngữ pháp, vocabulaire, etc... thôi, chứ không dạy chuyên môn!
Bienvenue au box et essayez de parler régulièrement et spontanément! :D:D:D:D

Thôi xin bố Huy, vào đây tiếng Việt đê!

Còn chú TA chịu khó cầy sâu cuốc bẫm ở nhà, học giao tiếp thì đấy, còn học chuyên môn thì ko có cách nào khác là tự cầy đâu. Cứ mở sách chuyên môn ra đọc, dần đần là quen hết ;) Hehe, hồi anh mới sang anh tiếng Pháp cũng cỡ chú thôi :D đến bây giờ thì... vẫn thế, nhưng từ ngữ chuyên môn thì biết hơn người thường chút xíu.

Vậy đó, 1 kinh nghiệm học tiếng: đoán, cố gắng hiểu ý theo đoạn, đừng có dịch ra tiếng Việt làm gì!!!

Anh Hoàng ơi, sang đấy ko cần ăn nói bài bản lắm đâu nhỉ? Chỉ cần mình nói nó hiểu, nó nói mình hiểu là ok thôi đúng ko anh?
Muốn học từ chuyên ngành ở nhà cũng làm gì có từ điển chuyên ngành đâu :(

Nguyễn Nguyên Phương đã viết:
Anh Hoàng ơi, sang đấy ko cần ăn nói bài bản lắm đâu nhỉ? Chỉ cần mình nói nó hiểu, nó nói mình hiểu là ok thôi đúng ko anh?
Muốn học từ chuyên ngành ở nhà cũng làm gì có từ điển chuyên ngành đâu :(

Đúng, đấy là mục đích của ngôn ngữ mà. Nhưng mà nói đúng nói chuẩn nói hay thì được nó nể hơn nhiều, xin xỏ thứ nọ thứ kia cũng dễ hơn :D

Còn vụ "chuyên ngành" thì tất nhiên làm gì có từ điển :D cứ học thì tự khắc sẽ hiểu thôi. Cần phải phân biệt khả năng "hiểu" và khả năng "dịch" ra tiếng Việt là hoàn toàn khác nhau. Ví dụ như bây giờ có nhiều thứ bắt anh dịch thì anh cũng chịu :D

Ờ ờ ờ 3 hay 4 năm nữa tớ mới phải học bằng tiêng Pháp cơ....Nếu học giỏi có thể làm luận văn băng tiêng pháp....Nếu giỏi!
Hôm qua tớ cũng vừa qua Chỗ lespace rồi....25-10 mới có khóa mới...15-9 đến nhận phiếu đợi..Mà không nhanh đăng kí là phải học lớp mình không thích(time)
Ở đấy không đơn thuần là dạy TPhaps nữa....Cả văn hóa nhgeej thuật.....
Bạn nào lâu năm tu luyện ở đấy lâu rồi thì có thể kể qua về cac hoat động ngoại khóa như Thư viện... xem Phim... phòng du học....tra trên mạng.........v..v..và nhiều thứ khác nữa mà tớ chưa rõ......Mẻci again

Từ ngày chuyển từ Yết Kiêu sang Tràng Tiền, đổi tên từ Alliance sang L'espace, trung tâm có thêm nhiều hoạt động mới và phục vụ thành viên chu đáo hơn.

Về các hoạt động văn hóa, Tuấn Anh phải đến tận nơi, xem các tờ quảng cáo trên tường hoặc hỏi ban tiếp tân để biết chi tiết lịch hoạt động.
Phim cũng chiếu thường xuyên, và chủ yếu là được vào miễn phí.
Thư viện thì thoải mái, cứ có thẻ thành viên là ok, vào dần dần rồi quen, cứ đặt thẻ vào chỗ đăng kí dùng net rồi chờ gọi tên, được dùng từ 40 phút đến 1 tiếng, tùy lượng người đăng kí; ngoài ra có chỗ xem DVD, chỉ cần chọn phim, mang ra đăng kí và ngồi vào chỗ không có người và... xem :D; thẻ 200.000Đ thì chỉ làm được mấy việc nói trên thôi, còn thẻ 400.000Đ thì còn được mượn phim về.
Văn phòng thông tin du học của anh Hà Việt Anh thì cung cấp thông tin "vừa phải" thôi, nói chung là mình phải tìm thêm ở ngoài, trên mạng, nhưng nói chung là anh ý biết cái gì thì cũng giúp nhiệt tình, trừ trường hợp... không biết thôi ;)
Khoảng từ tháng 7/2004, L'espace có 1 số thay đổi, sắp xếp lại các phòng theo trật tự khác, ngoài ra có thay đổi gì khác thì tớ chịu vì tớ không đến đấy nữa, cho nên nếu những cái tớ nói có gì sai thì.. sorry nhé :p

Ai biết gì thêm thì nói tiếp nhé :)

Cứ mỗi tháng xuống phòng khách lấy 1 quyển giới thiệu là có hết! Hồi trước ở box francais cũng có thông báo về các hoạt động hàng tháng của L'espace đấy nhưng mà bây giờ thì giải tán rồi :D
Bạn Tuấn Anh tận 3,4 năm nữa mới phải học = tiếng Pháp thì lo gì cứ học ở L'espace từ bây giờ, học hết các khóa của nó là ok, nói giỏi chả kém gì dân chuyên Pháp đâu :D

Back
Bên trên