Học cho bố mẹ hay học cho con??????????????

Vu Thuy Linh
(vu thuy linh)

Bây giờ tui thấy cha mẹ nào cũng muốn con cái học giỏi nhưng có phải ai cũng học giỏi đc đâu cơ chứ.Nhưng học giỏi là thế nào?là điểm cao hay trình độ thưc sự đây?

Chỉnh sửa lần cuối:
Miễn bàn luận!
Bố mẹ lại nói là bố mẹ phải học cho ông bà.
Nói nôm na và ngắn gọn là học cho ... gia phả. :D

Học giỏi là trình độ thật sự. Những thằng học dốt mà điểm cao thì cuối cùng ai chẳng biết.
Học cho mình là để có kiến thức, còn học cho bố mẹ là để giữ thể diện cho bố mẹ, họ hàng.

Đúng wa.Thế còn học cho bố mẹ nhưng ko cho mình thì sẽ như thế nào nhỉ

Không hiểu sao mãi mà ko xem được thêm những bài tiếp theo.
Phải viết thêm vào thì mới đọc được.
Thông cảm nhá.

Vì giáo dục VN nó thía, học thì toàn học những môn đâu đâu mà lúc nào cũng đòi học sinh phải điểm cao, đòi phải đỗ đại học....

Đến đại học thì mới là học cho mình, mai sau ra ngaòi làm việc chứ phổ thông thì cứ nhớ là học cho bố mẹ đi nhá :D

TO Đức : :)) hê hê cũng chưa chắc đâu ...bây h học phổ thông mà học cho bố mẹ thì chắc gì đã vào đc đại học mà học cho mình .... :)

Học cho mẹ người yêu ko thì hết cả quan hệ nhá :(( :((

thik thì học , không thik thì bỏ
nói chung là học cho bản thân , nhưng mà hiếm khi giới trẻ nhận thức đc điều này [-x
chả sao , cứu chơi đi , đời còn dài mà , vừa chơi vừa học
học không chơi phí đời tuổi trẻ
chơi không học bán rẻ tương lai

Học cho cả 2 , học cho cả bố mẹ chồng tương lai nữa .:D

hix, nói là học phải giỏi thực sự, điểm là phù du, chứ nếu bi giờ mà học thì giỏi, điểm KT thì thấp, cũng chẳng ai thèm công nhận mình là giỏi cả T_T
năm mới gặp bạn bè của bố mẹ, hỏi cháu năm rồi đựoc hsg gì: đáp là: cháu nó thông minh học giỏi lắm, nhưng chỉ đựoc hstb (hstt), bố mẹ chả kill luôn ấy chứ >_<

Học cho tất cả, học thì sống mà ko học thì chết :D . Nều học giỏi, mình sướng, bố mẹ cũng sướng với bên ngoài và ngược lại nếu mình học kém. Vậy từ đó ==> học cho cả 2 :)>-

90% là học cho mình còn 10% còn lại là học cho bố mẹ .

Trương Hồng Hạnh đã viết:
Học cho tất cả, học thì sống mà ko học thì chết :D . Nều học giỏi, mình sướng, bố mẹ cũng sướng với bên ngoài và ngược lại nếu mình học kém. Vậy từ đó ==> học cho cả 2 :)>-

Đây quả là một điều khó khăn...

Ưng Hoàng Phúc đã viết:
...làm sao để tốt cho cả hai...
:))

Đỗ minh phương đã viết:
hix, nói là học phải giỏi thực sự, điểm là phù du, chứ nếu bi giờ mà học thì giỏi, điểm KT thì thấp, cũng chẳng ai thèm công nhận mình là giỏi cả T_T
năm mới gặp bạn bè của bố mẹ, hỏi cháu năm rồi đựoc hsg gì: đáp là: cháu nó thông minh học giỏi lắm, nhưng chỉ đựoc hstb (hstt), bố mẹ chả kill luôn ấy chứ >_<
Học với nhau thì biết thằng nào giỏi, thằng nào dốt ngay. Tất nhiên là thằng giỏi thì cũng không thể có số bài kiểm tra điểm thấp nhiều được

đúng quá , đ? số chỉ là phù du thôi , cái chính nó là ..... năng khiếu

điểm giả chưa chắc đánh giá được hết khả năng bản thân - nh có bố mẹ nào hiểu đâu - đi ra ngoài hỏi con người ta ai cũng hs giỏi mà đến mình nói ra là hs tiên tiến thì bố mẹ cũng ko vui mà tự bản thân mình cũng cảm thấy ngượng - tốt nhất là học thật chắc cho điểm thật cao là được - thi đại học trong nước cũng chỉ cần học chắc thôi !!!

Back
Bên trên