Hôm nay Mồng 8 Tháng 3

Mai Thanh Hà
(mtha)

Administrator
Nhân viên
Hôm nay mồng 8 tháng 3,
Chị em phụ nữ đi ra đi vào
Tay cầm một củ xu hào
Miệng thì lẩm bẩm, nên xào hay kho ...

Cả năm 364 ngày, chị em phụ nữ tất bật ngược xuôi, lo toan cuộc sống, chăm sóc gia đình, cũng có một ngày trong đó, được sự quan tâm đặc biệt của giới mày râu.

Những nét đẹp vốn có của người phụ nữ, càng được tôn vinh, "một nửa thế giới bừng sáng", tô điểm thêm cho cuộc sống.

Thay mặt cho Hiệp hội học sinh Hà Nội - Amsterdam, chúng tôi trân trọng gửi tới chị em phụ nữ những lời chúc mừng đẹp đẽ và có ý nghĩa nhất.

Chúc các bạn tận hưởng ngày 8/3 thật vui vẻ trong sự quan tâm săn sóc nhiệt tình của các đấng mày râu.

Người phụ nữ Xưa và Nay

8/3, xin gửi tới các bạn một bài viết của TS Nghệ Thuật Nguyễn Thị Minh Thái về người Phụ Nữ Xưa và Nay

Nguồn: Netcenter-VN.Net
Trong xã hội Việt Nam truyền thống và hiện đại, người phụ nữ đều có những vẻ đẹp được nhìn nhận như những chuẩn mực riêng.

Từ Xưa đến Nay đều thống nhất rằng, đã được gọi là người đẹp Việt Nam thì phải đẹp cả hình thể lẫn tâm hồn, theo cách nói dân gian là phải đẹp cả Người lẫn Nết. Thậm chí, dân gian còn nói, nếu chẳng thể đẹp người thì hãy đẹp nết cũng là đẹp, bởi Cái nết đánh chết cái đẹp. Song, nếu đúng là người đẹp Việt Nam truyền thống, thì nhất thiết phải là người có cả hai cái đẹp hòa điệu trong một người đẹp, nghĩa là phải đẹp cả người lẫn đẹp cả nết.

Từ xưa...
Với cả một lịch sử vài ngàn năm phát triển xã hội nông nghiệp, nên người nông dân Việt Nam vốn coi trọng tín ngưỡng phồn thực và cử chỉ sinh sản, họ đã cho rằng, thân thể người phụ nữ được coi là đẹp, trước hết và sau cùng phải là cái lưng ong. Tất nhiên, người đẹp Việt Nam truyền thống phải có một khuôn mặt trái xoan ưa nhìn, với mũi dọc dừa xinh xinh, má lúm đồng tiền, mắt đen hạt nhãn, môi cắn chỉ đỏ tươi màu quết trầu và chiếc cằm thon, lông mày lá liễu ... Chẳng phải ngẫu nhiên mà thi hào Nguyễn Du mặc dù đã tả nàng Kiều bằng những nét đẹp mang tính ước lệ, mờ ảo: Làn thu thủy, nét xuân sơn. Hoa ghen thua thắm liễu hờn kém xanh, nhưng không một người Việt Nam nào đọc Kiều lại không dễ dàng hình dung ngay một khuôn mặt đẹp của nàng Kiều. Nguyễn Du đã dùng những từ ngữ xa xôi mờ ảo nhất để ví dụ, so sánh vẻ đẹp của thân thể Kiều:

Rõ ràng trong ngọc trắng ngà

Dầy dầy sẵn đúc một tòa thiên nhiên

"Ngọc", "ngà", "tòa thiên nhiên" đều không phải là da thịt hiện thực của người thiếu nữ, ấy vậy mà những từ ngữ này đã gợi cảm biết bao cho mắt nhìn và sự suy tưởng trong lòng người đọc Kiều. Ðó là một vẻ đẹp được in dấu trong văn chương bác học.

Còn trong văn chương bình dân, trong ca dao, tục ngữ, thành ngữ, cái đẹp thân thể của người đẹp Việt Nam đã được phô diễn rất tình tứ và cái lưng ong, quả thật đã được coi là chuẩn cao nhất của vẻ đẹp thân thể phụ nữ Việt Nam. Hơn thế nữa, cái lưng ong được đẩy lên một bước thẩm mỹ cao hơn, khi dân gian cho rằng có được cái lưng ong thì chắc chắn phải có được những phẩm chất tinh thần đẹp, đi liền với nó, như một hệ quả tất yếu:

Những người thắt đáy lưng ong

Ðã khéo chiều chồng lại khéo nuôi con

Người phụ nữ Việt Nam còn rất khéo tay. Ngay trong lớp văn hóa bản địa mở đầu cho tiến trình văn hóa dài hàng ngàn năm, người phụ nữ Việt Nam đã góp phần cùng chồng làm ruộng, phát minh ra nghề trồng lúa nước nuôi sống cả dân tộc.

Trên đồng cạn dưới đồng sâu,

Chồng cày vợ cấy con trâu đi bừa.

Sau khi đã lo xong cái ăn, lo cho lúa gạo đầy bồ, gà vịt đầy sân, người phụ nữ kịp lo ngay đến cái mặc để che thân. Sau nghề nông, phụ nữ giỏi nghề tầm tang, trồng dâu nuôi tằm, ươm tơ dệt lụa và đã được đưa vào Hán Thư với nhận định: Con gái Lạc Việt trồng dâu, chăn tằm, dệt cửi. Sử sách ghi lại rằng, ở nơi khác, phụ nữ chỉ nuôi một năm được 1, 2 lứa tằm, còn phụ nữ Việt Nam, bắt đầu từ Phong Châu (Sơn Tây cũ) đến Lâm ẤP (Quảng Nam) đã đạt tới con số kỷ lục toàn thế giới: Một năm tám lứa tằm. Cho đến thời thuộc Đường (thế kỷ VII - X), tơ, lụa, sa, the, láng, lĩnh, vân, thao, nái, sồi . . . của Việt Nam đã trở thành chất liệu mặc nổi tiếng không chỉ trong nước mà còn xuất khẩu và trở thành một cống phẩm hàng đầu cho các triều đình phương Bắc...

Có thể nói, hình ảnh người phụ nữ truyền thống rất đẹp trên cả 2 phương diện: dựng nước và giữ nước. Lịch sử văn hóa Việt Nam đã không chỉ để lại những hình ảnh người phụ nữ đẹp nết đẹp người, đảm đang quán xuyến việc nhà, mà còn để lại hình ảnh những phụ nữ anh hùng, cứu nước: Hai Bà Trưng, Triệu Thị Trinh... là hai hình ảnh nổi bật nhất của phụ nữ Việt Nam trong giai đoạn chống Bắc thuộc dài cả ngàn năm...

Tiếp nối hình ảnh người phụ nữ anh hùng, giai đoạn Ðại Việt tự chủ đã sáng ngời hình ảnh người phụ nữ thay vua cầm quyền trị nước, đó là bà Ỷ Lan thời Lý. Tương truyền bà trị nước rất giỏi, cả nước thanh bình, dân tâm hòa hiệp,khiến dân gian sùng kính, tôn vinh bà là quan âm nữ. Thời Trần có bà Trần Thị Dung, phu nhân thái sư Trần Thủ Ðộ có công lao lớn trong việc thu xếp hậu phương nhà Trần trong cuộc kháng chiến chống quân Mông Cổ, được vua Trần phong là Linh Từ quốc mẫu. Thời Tây Sơn xuất hiện nữ tướng Bùi Thị Xuân, người Quy Nhơn, phu nhân của võ tướng Tây Sơn Trần Quang Diệu. Thời Nguyễn có bà ba Cai Vàng, người phụ nữ nổi tiếng về tài thao lược, vợ ba của Cai Vàng, cùng chồng dấy quân khởi nghĩa chống lại triều đình nhà Nguyễn... Rồi đến những nữ anh hùng nữ chiến sĩ cách mạng của thời kỳ chống Pháp, chống Mỹ: Nguyễn Thị Minh Khai, Trần Thị Lý, Nguyễn Thị Ðịnh...

Nói chung, thời nào ở Việt Nam cũng có những phụ nữ anh hùng có tinh thần yêu nước "giặc đến nhà đàn bà cũng đánh", họ đánh giặc rất giỏ và rất tài, xứng đáng với tám chữ vàng Bác Hồ khen tặng phụ nữ Việt Nam: Anh hùng - Bất khuất - Trung hậu - Ðảm đang.

...Đến nay
Người phụ nữ Việt Nam hiện đại đang cố gắng gìn giữ vẻ đẹp truyền thống Công, Dung, Ngôn, Hạnh và đem lại cho những vẻ đẹp này những nét tươi mới.

Trong thời kỳ đổi mới, các cuộc thi người đẹp đã liên tiếp được tổ chức. Căn cứ vào các chỉ số đánh giá vẻ đẹp cơ thể, người Việt Nam càng ngày càng cao lên và đẹp một cách hài hòa hơn. Những năm đầu thi hoa hậu, các hoa hậu Việt Nam chỉ có chiều cao trung bình 1.60cm, đến mấy năm gần đây, chiều cao đã tăng lên 1.70cm. Và càng ngày hoa hậu Việt Nam càng có ứng xử văn hóa trước công chúng khéo léo hơn, thông minh hơn vì phần lớn họ đều là sinh viên các trường đại học, có nhiều người giỏi tiếng Anh, như các hoa hậu Thu Thủy, Ngọc Khánh...

Trong khung cảnh kinh tế thị trường hôm nay, hình ảnh các hoa hậu Việt Nam đăng quang và tỏa sáng, đã cho thấy rằng, chuẩn mực của xã hội Việt Nam hiện đại vẫn tiếp nối chuẩn mực truyền thống : người đẹp Việt Nam trước tiên phải đẹp người đã và sau đó là phải có một vẻ đẹp tinh thần, do trau dồi văn hóa, và có lẽ, là phải biết làm giàu. Không thể có những người đẹp nghèo trong xã hội Việt Nam hiện đại đang phấn đấu theo những tiêu chí mới: dân giàu, nước mạnh, xã hội công bằng dân chủ văn minh, để hướng tới mục tiêu công nghiệp hóa, hiện đại hóa. Tuy nhiên, không phải người phụ nữ nào sinh ra cũng mang sẵn vẻ đẹp bẩm sinh. Nhiều phụ nữ hiện đại của thế kỷ mới đã cố gắng trau dồi vẻ đẹp tinh thần biểu hiện trong trình độ học vấn cao với các học hàm học vị: giáo sư, phó giáo sư, tiến sĩ, thạc sĩ, cử nhân... và họ đang tỏa sáng trên các lĩnh vực của đời sống xã hội hiện đại ... Phải chăng, ở những phụ nữ Việt Nam hiện đại này, vẫn còn phảng phất quan niệm cổ truyền về người đẹp truyền thống, đó là vẻ đẹp nghiêng về nội dung: Cái nết đánh chết cái đẹp.

Tất nhiên, những người có vẻ đẹp hình thể có thể rất ít trong xã hội, còn những người có vẻ đẹp về tâm hồn bao giờ cũng nhiều hơn và phụ thuộc vào chủ thể văn hóa cũng nhiều hơn.

TS Nghệ thuật

NGUYỄN THỊ MINH THÁI

(TTT)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn anh Hà nhiều nhiều lắm ạ. Em khoe luôn là cô Thái này đang dạy em, mà em thì thích cô này lắm lắm ạ. Sắp tới HAO mình cũng phải làm việc với cô ý. Hì hì

Mồng 8/3 chúc chị em phụ nữ chúng ta [:D] luôn vui vẻ, tràn ngập hạnh phúc... và đặc biệt luôn tự hào mình là Phụ nữ :x

Hôm nay mồng 8 tháng 3,
Chị em phụ nữ đi ra đi vào
Tay cầm một củ xu hào
Miệng thì lẩm bẩm, nên xào hay kho ...

Em biết bài hay hơn cơ :D
Hôm nay mồng 8 tháng 3
Tôi giặt hộ bà cái áo của tôi
Phần bà được một đĩa xôi
Ưu tiên phụ nữ nên tôi ăn dùm :))

Bài thơ của Dũng hay đấy ,ngộ quá , tự sáng tác à? nhưng hơi ngắn ,dài thêm mấy khổ nữa thì hay hơn

Nguyễn Đức Dũng đã viết:
Em biết bài hay hơn cơ :D
Hôm nay mồng 8 tháng 3
Tôi giặt hộ bà cái áo của tôi
Phần bà được một đĩa xôi
Ưu tiên phụ nữ nên tôi ăn dùm :))

Ờ ờ, công nhận hơi bị được của nó đấy, thằng bé con cái nhà ai thế mà khá gớm chửa, rặn vài khổ nữa cho chị nghe với nào :x ;;)

Re: Người phụ nữ Xưa và Nay

...tất nhiên, những người có vẻ đẹp hình thể có thể rất ít trong xã hội, còn những người có vẻ đẹp về tâm hồn bao giờ cũng nhiều hơn và phụ thuộc vào chủ thể văn hóa cũng nhiều hơn.

Quên, thay mặt cho quí chị em HAO xin chân thành cảm ơn những lời chúc vàng chúc bạc của anh Mai Thanh Hà và mến chúc anh ngày càng đẹp trai, ga lăng, tài giỏi và yêu chiều phái đẹp nhiều hơn thế nữa >:) :x :*

À mà câu cuối cùng của bài anh sưu tầm, em chưa hiểu lắm, có ai giải thích hộ Trang với: chủ thể văn hóa có nghĩa là gì cơ??? :-/

ui thơ hay quá, chị em ở đây bình luận cũng hay không kém :D

Sao thấy anh em mỗi 1,2 người chúc mà chị em đã đổ xô vào cảm ơn thế này....:mrgreen::mrgreen:

Dù sao em cũng cảm ơn anh Hà nói riêng và nam giới HAO nói chung:D;;):x ko biết bao giờ con trai khóa 0205 mới lập được cái topic kiểu này. chẹp chẹp < ngậm ngùi mấy giây...:( >

Chúc chị em nhân ngày 8/3 đẹp hơn khoẻ hơn cái gì cũng hơn:)

Chúc mừng chị em trong HAO 8/3... quả thực hiếm có hiệp hội hay diễn đàn nào chị em lại đặc biệt như ở đây. Đáng tự hào và kiêu hãnh thật:D

Chúc mừng... chúc mừng....

Bùi Lê Chi đã viết:
chị em trong HAO 8/3... quả thực hiếm có hiệp hội hay diễn đàn nào chị em lại đặc biệt như ở đây. Đáng tự hào và kiêu hãnh thật:D

Chúc mừng... chúc mừng....

Chi ơi! Chỉ có ngày 8/3 thôi à? :D

Mình nhớn rồi, không tỏ vẻ õng ẹo, xấu hổ được nữa, đành phải hùng hổ chạy ra nhận lời chúc của các anh em vậy. :)

Chúc anh em ngày nào cũng nhớ tới chị em như trong ngày 8/3. (Chơi khó anh em nhỉ! :D)

chúc anh em, nhất là những ai hâm mộ phụ nữ như anh Chi và anh Hà, phấn đấu sao cho càng ngày càng... giống phụ nữ :D

Thiều Hoàng Yến đã viết:
chúc anh em, nhất là những ai hâm mộ phụ nữ như anh Chi và anh Hà, phấn đấu sao cho càng ngày càng... giống phụ nữ :D
:) hâm cái gì của phụ nữ thì hâm, chứ không hâm ... mộ phụ nữ đâu, hình như anh chưa bao giờ nói là anh hâm mộ phụ nữ cả. :D

Phụ nữ có thể dịu dàng, duyên dáng, sắc sảo, đáng để yêu, nhưng hình như không phải cái đáng để phấn đấu em ạ :)

chẳng nhẽ em lại thích các anh em ... giống phụ nữ à :(( nghĩ lại đi :)

Sao lại không, phụ nữ cũng có nhiều đức tính đáng để học tập lắm chứ, tất nhiên là không hẳn là phải học tập triệt để, chỉ cần một tí thôi cũng được.
Dù sao thì cũng cảm ơn các anh em đã dành một ngày quan tâm đến chị em, các anh em thật là dễ thương :D

Kể chuyện cho chị em nghe:
Hôm qua, cơ quan tổ chức thi "Thời trang công sở" với mục đích tôn vinh chị em và tìm chọn được trang phục phù hợp nhất với công sở. Nhưng kết quả giải nhất các bạn có biết là gì không? Giải nhất là "Giải đồng đội nam"! Bởi vì BGK toàn những ông tim lạnh như thép trước phụ nữ... và tất nhiên là đội nào diễn thời trang nam giới thì giành giải tuyệt đối rồi! :) :((

Đấy đấy, chị em ới, cứ cẩn thận với cánh mày râu nhé! Nhưng cơ mà kiểu gì thì cũng "Cảm ơn anh em đã quan tâm đến chị em nhân ngày 8-3" :) , và còn luôn quan tâm đến chị em trong tất cả những ngày khác nữa ;) ;;) :) :))
Phụ nữ có thể dịu dàng, duyên dáng, sắc sảo, đáng để yêu, nhưng hình như không phải cái đáng để phấn đấu em ạ
...không phải là cái đáng để phấn đấu, nhưng vẫn có thể trở thành mục đích để sống đấy!!! :x

Cho em đóng góp với.:) Cảm ơn các đấng nam nhi, nhưng mà đừng chỉ có ngày 8/3 là nhớ đến chị em phụ nữ nhé. ;)

Hôm nay mùng 8 tháng 3
Đi chợ, quét nhà là việc của tôi
Chuyện rằng không chỉ thế thôi
Nấu cơm, rửa bát cũng để tôi giúp bà

Hôm nay mùng 8 tháng 3
Tôi giặt cả hộ bà cái áo của tôi
Ngày mai mùng 8 qua rồi
Tôi trả cái áo của tôi cho bà.

Qua rồi mùng 8 tháng 3
Chị em phụ nữ lại là đảm đang
Nhưng mà ơi hỡi các chàng
Phải đâu chỉ một ngày làm chồng thôi

Mong rằng cứ thế suốt đời,
Sẻ chia vất vả với người mình thương... :)

Mai Thanh Hà đã viết:
:) hâm cái gì của phụ nữ thì hâm, chứ không hâm ... mộ phụ nữ đâu, hình như anh chưa bao giờ nói là anh hâm mộ phụ nữ cả. :D

Phụ nữ có thể dịu dàng, duyên dáng, sắc sảo, đáng để yêu, nhưng hình như không phải cái đáng để phấn đấu em ạ :)

Hưmm, anh Hà chưa có bạn gái đâu nhỉ, I wonder why :lol: Về khoản này, anh Hà chưa khéo bằng anh Chi rồi, hê hê, cẩn thận không bị chị em vào a lô xô đấy anh ạ >:) Nhớ câu này nằm lòng nè: Con trai yêu bằng mắt, con gái yêu bằng TAI, anh giai nhá :mrgreen:

Mai Thanh Hà đã viết:

Tất nhiên rồi, phụ nữ không phải là "cái" gì đó đâu anh, không phải là những mục tiêu mà bọn anh hay nói là "đáng để phấn đấu". Nhưng phụ nữ có nhiều đức tính đáng quý mà anh em cũng nên học tập đấy. Và không chỉ có thế, nếu không có phụ nữ làm "hậu phương vững chắc" thì chắc gì bọn anh đã đạt được những thứ đáng để phấn đấu kia, đúng không anh Hà? ;) Phụ nữ còn là "một phần tất yếu của cuộc sống" đấy anh ạ :) :x

Phạm Thị Yến Mai đã viết:
...không phải là cái đáng để phấn đấu, nhưng vẫn có thể trở thành mục đích để sống đấy!!! :x
:) thì em có dùng từ sai đâu? em nói không đáng để phấn đấu cơ mà :) chứ còn ... thì tất nhiên rồi :x

Hưmm, anh Hà chưa có bạn gái đâu nhỉ, I wonder why Về khoản này, anh Hà chưa khéo bằng anh Chi rồi, hê hê, cẩn thận không bị chị em vào a lô xô đấy anh ạ Nhớ câu này nằm lòng nè: Con trai yêu bằng mắt, con gái yêu bằng TAI, anh giai nhá
:)) không bình luận

Nhưng phụ nữ có nhiều đức tính đáng quý mà anh em cũng nên học tập đấy. Và không chỉ có thế, nếu không có phụ nữ làm "hậu phương vững chắc" thì chắc gì bọn anh đã đạt được những thứ đáng để phấn đấu kia, đúng không anh Hà? Phụ nữ còn là "một phần tất yếu của cuộc sống" đấy anh ạ
:) Nếu mà anh em học tập được hết các đức tính đáng quý của chị em rồi thì những đức tính đó không còn là đáng quý nữa em ạ, nên chị em phải giữ riêng cho mình chứ :)
Còn anh có nói phụ nữ không là "một phần tất yếu của cuộc sống" đâu, anh chỉ nói là, đàn ông không thể phấn đấu để trở thành phụ nữ thôi mừ :x

Còn tất nhiên, là làm sao thiếu được chị em nhỉ :X

sợ quá, thế mới biết chị em ... thích nhìn sự việc bằng con mắt tiêu cực nhỉ :D

Back
Bên trên