Giao thừa...

Nguyễn Bảo Anh Thư
(annie_honey)

Điều hành viên
Chà, vậy là đã 30 Tết rồi đấy. 30 Tết. Lại một năm nữa sắp qua, một năm mới sắp đến, một cái Tết đã gần kề. Mà hãy xem, làm thế nào mà nó biết hôm nay là 30 Tết chứ! Ko phải là vì đó là ngày thứ hai được nghỉ học, ko phải vì lịch treo tường, ko phải vì bị bố mẹ bắt dọn nhà... Đó là quá khứ rồi, là bao năm qua rồi. Năm nay nó biết hôm nay là 30 Tết vì hôm nọ nói chuyện với mẹ nó hỏi với một câu lúc gần dập máy:

- "À thế mẹ ơi, năm nay bao nhiêu là 30 Tết ạ?"
- "Mùng 8 tháng 2 con ạ!"

Giọng mẹ với theo trước khi điện thoại mất tín hiệu hẳn. Có lẽ nó sẽ ko bao giờ quên cái câu nói ấy của mẹ... "Mùng 8 tháng 2 con ạ"...

Giờ này mẹ đang làm gì nhỉ. 9h sáng 30 ah, mẹ đang đi chợ, đang nấu gà, đang chuẩn bị bàn thờ... Nó có thể tượng tượng chính xác đến từng chi tiết những việc làm của mẹ. Chỗ này lau chùi lại một tí, chỗ kia bày biện thêm một chút, rồi:

- "Ani đâu, lên tầng 3 lấy cho mẹ tờ sớ xuống đây", hay là "Ani ơi, chạy ra ngoài mua hộ mẹ ít mộc nhĩ"...

Cứ thế, mẹ mải miết qua ngày 30, ngày cuối cùng của năm, một cách bận rộn.

Bà nội thì sao nhỉ? Bà ngày nào cũng ở nhà, cho nên cái sự được nghỉ của mọi người vào 30 Tết đối với bà ko quan hệ. 30 Tết thì bà sẽ trực chiến luôn trên cái tầng 3 ấy. Bà sẽ khấn trong phòng thờ, với cả đèn to lẫn 2 đèn thờ bật sáng và mùi hương vòng thơm quyện khói bay nghi ngút:

- "Con lạy Nam mô a di đà Phật... Con lạy Ngọc Hoàng Thượng đế, con Lạy đức Quốc mẫu vua bà, tam tòa Thánh Mẫu, con lạy tả quan Nam Tào, hữu quan Bắc Đẩu, hội đồng các quan... Mong cho nước chảy một dòng, thuyền xuôi một bến, bách bệnh tiêu tan, vạn bệnh tiêu trừ..."

Bài khấn của bà bao năm qua vẫn vậy, ko thay đổi gì hết, và đã ngấm vào đầu con bé là nó từ khi nó còn bé lắm cơ... Và bài khấn ấy cũng là một phần của cuộc đời bà nữa, bà ko bao giờ quên, dù chỉ một chữ trong đó, mặc dù với những chuyện khác, bà đã lẫn nhiều rồi... Rồi thì bà cũng sẽ bị cuốn vào cái vòng chuẩn bị Tết nữa chứ. Bà sẽ xuống bếp, sẽ hỏi mẹ:

- "Hoa à, cái nồi măng này để thêm một tí nữa là được đấy nhỉ, mẹ thấy cũng nhừ lắm rồi", hay là "Để mẹ làm cái chân tẩy cho, con lên xem nhà thờ còn thiếu gì nữa ko, mẹ thấy cũng khá đầy đủ rồi đấy"...

Cứ thế, bà cũng bận rộn suốt cả một ngày 30, tất bật với những công việc chuẩn bị, và luôn miệng: "Tết nhất đến nơi rồi"...

Còn nó, nó làm gì ngày 30? Ngủ dậy trễ một chút, lao vào giúp mẹ, dọn nhà, đặc biệt là cái bàn học quanh năm bừa bãi của nó, đi tắm, ngồi chờ cô Hà chú Học đến... Nó sẽ nhăn mặt khi thấy mẹ cứ vất vả, sẽ nói:

- "Thôi mẹ ơi, giải phóng sức lao động đi, Tết nào cũng vất vả thế này, con ko muốn mẹ già nhanh đâu".

Rồi mẹ sẽ nói:

- "Thế này là đơn giản lắm rồi còn gì con".
- "Bỏ nồi măng đi mẹ, nấu vất vả, mà con có thích ăn đâu!"
- "Có mỗi cô ko thích, cả nhà thích mà đòi bỏ hả cô?"

Rồi mẹ lại cười và tiếp tục làm việc... Ngày 30 của nó cũng bị cuốn vào vòng xoáy công việc đó, mệt thật, nhưng nó yêu lắm, vì trong khi phải làm những cái việc như thế, nó cảm nhận được Tết đang đến thật gần, thật gần...

Rồi bữa ăn tất niên nhà nó sẽ có gì nhỉ, xem nào, làm sao mà quên được: bánh chưng, dưa hành, canh măng (ý ẹ /:) ), bóng xào cà rốt, su hào, miến, gà luộc, thịt bò kho... Những món ăn bao năm nay nó vẫn thấy mẹ bày trên bàn Tết. Mẹ sẽ lại nấu nhiều, báo hại nó đến ra Giêng vẫn phải ăn ủng hộ để giải quyết hậu quả...

Rồi nhà nó sẽ có một cành đào phai - đối với nó đào phai là nhất - cắm trong một chiếc bình cổ cao, thả vài viên B1 vào cho tươi. Nó sẽ dùng các bao lì xì và thiếp chúc Tết để trang trí, và cả phá hoại cành đào nữa chứ, nó vốn tay chân vụng về từ bé... Nhưng bố mẹ chả mắng nó đâu, Tết mà...

Tối giao thừa nhà nó sẽ quây quần, cả nhà mở champagne, Bodeaux, mở hộp mứt Tết, các loại kẹo bánh, hạt dẻ Mĩ nữa chứ (chả hiểu có phải Tàu giả danh ko /:) ). Rồi mọi người sẽ nâng cốc, chúc mừng nhau, nó sẽ lại nghe bố nói:

- "Một năm nữa lại qua rồi đấy con ạ, mới ngày nào chuẩn bị 30, giờ đã lại Tết rồi..."

Những lời chúc của bố bao giờ cũng đi kèm với những trách nhiệm, những nhiệm vụ phía trước mắt của nó, nên nhiều khi nó... ngại nghe bố chúc. Còn những lời chúc của mẹ bao giờ cũng dịu dàng, nhẹ nhàng, tình cảm, đến là mềm lòng... Cả nhà nó sẽ chụp ảnh, với những bộ quần áo mới và đẹp nhất. Nó sẽ uống rượu với bố, sẽ cười thật nhiều, sẽ dịu dàng hơn với nhóc Tuấn, ko làm bà chị la sát hàng ngày nữa...

Mà đó, lại còn Tết với nhóc nữa chứ. Hàng ngày nhóc cũng nói nhiều (nhức cả đầu) rồi, cho nên chả ai nhận ra Tết nhóc thậm chí còn nói nhiều hơn. Nhóc sẽ rối rít chạy khắp nhà, sẽ hỏi những câu ngây ngô như là:

- "Chị ơi, Tết từ đâu ra?"
- "Từ trong quyển lịch ra đó!"

Thế là nhóc sẽ cười sặc sụa:

- "Gớm, cái chị này!"

Gần giao thừa, tất cả đếm ngược: "10...9...8...7...6...5...4...3...2...1...0" Champagne lại bật, mọi người lại chúc mừng nhau, nói với nhau những lời yêu thương...

Rồi cả nhà nó sẽ lên sân thượng khấn, nó sẽ giúp mẹ bê cái bàn kính đó ra sân thượng, bày biện mọi thứ, và sau khi xong, cả nhà sẽ cùng hướng về bên phải xem pháo hoa. Nó sẽ dùng cái ống nhòm của bố nhìn cho rõ. Rồi cả nhà sẽ lầm rầm kêu ca nhà ông hàng xóm vô duyên tự nhiên lên tầng, cao quá nhà nó, che hết cả pháo hoa... Hết pháo hoa nó lại dọn bàn giúp mẹ, rồi cả nhà xuống tầng 1 chơi, xem cầu truyền hình, nó gọi điện chúc Tết bạn bè, và cả một đống điện thoại đến nữa chứ.

Giao thừa của nó là vậy đấy, bao năm qua vẫn vậy. Nhiều lúc nghĩ nó tự kêu ca: "Sao buồn chán vô vị, Tết nào cũng giống Tết nào"... Nhưng bây giờ nó mới nhận ra nó đã ngu ngốc đến mức nào. Cái sự buồn chán vô vị ấy, năm nào cũng giống nhau ấy, thế mà là vô giá đấy. Bây giờ, ngôi giữa 4 bức tưởng, trước mặt là cái máy tính và những công việc bề bộn cùng một lũ bạn ko có chút khái niệm nào về Tết, nó mới hiểu những năm qua nó đã hạnh phúc đến nhường nào. Hạnh phúc chỉ giản đơn thế thôi, mà nó đã ko biết...

Nước mắt nó vẫn rơi, thánh thót, từng giọt một, nó đã lau đến tờ giấy ăn cuối cùng trong số 30 tờ nó lấy từ nhà bếp. Giờ này ở Việt Nam nhà nó đang nhộn nhịp lắm đây... Chiều tất niên... Giao thừa... Năm đầu tiên nó ăn Tết xa nhà, xa tất cả... Nó yếu đuối lắm, nó biết thế, ko yếu đuối sao nó khóc nhiều thế? Nhưng nó cứ để rơi mình trong cái yếu đuối ấy, nó cứ để nước mắt tràn mi như thế, nó ko cố kìm nén, ko cố gượng cười... Bởi nó biết rằng nước mắt mới là bạn của nó, những lúc thế này. Ở nơi xa xôi này, nó thầm cầu chúc cho gia đình nó, mẹ Hoa, bố Trung, bà nội, nhóc Tuấn một năm mới tràn đầy hạnh phúc, chỉ có tiếng cười, một năm mới nhiều may mắn, nhiều tình yêu thương... Nó cũng thầm chúc cho tất cả những người mà nó yêu thương và tất cả những người yêu thương nó một cái Tết đầm ấm bên người thân, một năm mới an lành, với tất cả những ước mong thành sự thực...

Nó muốn viết cho gia đình nó mấy dòng này:

Giao thừa đầu tiên con xa vòng tay mẹ
Xa bố, xa bà, xa cả lợn con...
Vẫn biết rằng con chẳng thể làm gì hơn
Nhưng vẫn mơ lại được về trong tay mẹ...

Con ở đây trong ko gian quạnh quẽ
Chẳng có đào, cũng chẳng có bánh chưng...
Ở bên con - những ánh mắt lạnh lùng
Tuyết vẫn phủ dày trên những bước đi...

Con biết rằng vẫn có những khi
Con cãi lời, chưa ngoan với bố mẹ
Nhưng bây giờ cho con xin lỗi nhé
Dù bây giờ lời xin lỗi chẳng đến được đâu...

Sắp năm mới rồi, con chỉ muốn nói một câu
Một câu duy nhất con vẫn hằng ấp ủ
Tết xa nhà với con sẽ là đủ
Khi mẹ biết rằng: Con yêu mẹ biết bao nhiêu..."​

Chỉnh sửa lần cuối:
Xúc động quá :(( Tết xa nhà, tâm hồn và tình cảm vẫn hướng về quê hương:x

Đại ca, ở một nơi xa, nơi mà từ "Tết" chẳng có một chút ý nghĩa gì với những con người lạnh lùng xung quanh:(

Vui lên nhé ;)Đại ca đang tự sưởi ấm mình bằng những kỷ niệm giao thừa trong ký ức :x
Năm con Gà, ăn Tết xa nhà, vui lên nhé đại ca:x

Cháu Thư viết hay quá...

Đọc bài của cháu 2 lần là chú đã thuộc được câu khấn của bà cháu... :)

.. đọc bài chị Thư càng về sau càng xúc động... đến bài thơ thì khóc thật ..:( . hic .. những đứa con xa nhà có khác chị nhỉ ... nhiều cảm xúc giống nhau ... hic ..:(( ..:((

Em Thủy à, chị mừng quá, lại gặp em trong này. Hai chị em mình có lẽ là hiểu nhau nhất lúc này đấy nhỉ. Cảm ơn em đã chia sẻ với chị, cảm ơn em đã ko ngại đọc dài, cảm ơn em đã khóc... Có ai đó khóc được vì những gì mình viết quả là một hạnh phúc lớn lao trong đời... Chị cũng đang khóc đây. Chị cầu chúc cho em tất cả những điều tốt đẹp nhất nhé, chị em mình sẽ cùng vượt qua những ngày này nhé, thương em Thủy lắm...

Em cũng cảm ơn tất cả mọi người đã chia sẻ với em những dòng chữ trên, cầu chúc cho mọi người một năm mới hạnh phúc :).

Bảo Thư mới ăn Tết xa nhà lần đầu tiên nên có vẻ bức xúc nhỉ...chẹp...giống mình năm ngoái thật... Một năm rồi mà ngỡ như mới ngày hôm qua. Ai đời giao thừa mà phải ngồi kiểm tra Lý...trước giờ giao thừa thì trong người bức bối khó chịu...Nhưng lúc 12 giờ trưa thì cũng giành ra 5' thầm chúc Tết cho gia đình và người thân...Rồi đi học về, chui vô phòng nghe bài "Phút giao thừa lặng lẽ" thì ngồi khóc ngon lành...như cảm xúc ko kìm nén được nữa chợt vỡ òa lúc ấy... Tối hôm đó thì ngồi ôm điện thoại gọi về cho nhà hoài vẫn ko được vì nghẽn mạch...Chẹp...1 năm rồi đấy...
Còn bây giờ thì cũng có cảm xúc...nhiều lắm...nhưng hình như ko nói hoặc viết ra được. Năm thứ 2 đón Tết xa nhà...bề ngoài nhìn vào thì lặng lẽ như bình thường...nhưng có ai biết trong lòng mình đang gợn sóng nhỉ....
Vài dòng lan man...
Chúc mọi người năm mới có sức khỏe, vui vẻ và hạnh phúc :)
À, Bảo Thư viết hay lắm...đúng là cảm xúc thật lúc nào cũng lay động lòng người :)

:D đọc bài của thư thương bạn mình wa...nhớ nó quá...:)...nhưng mà...cuộc đời là sự chọn lựa mà...có những lúc thế này...mới hiểu được tại sao mình phải cố gắng thật nhiều nữa :p

@ bảo thư: đừng buồn nhé...năm mới vui vẻ

@ chú tuấn: chú thuộc đuợc chứ chú ko khấn đuợc giống thế đâu b-)

Cuộc sống lạ thật,thỉnh thoảng lang thang trên mạng lại gặp được ở đâu đó cảm xúc của mình.Tks Thư nhe!
Nam Phi cô đơn và buồn tẻ, Tết là cái gì đấy bâng khuâng, có mà như không. Tự dưng thấy mất đi một cái gì đấy khi đứng giứa nga tư đường o Pretoria ma trong lòng không thấy Tết.

Cảm ơn anh Thiện đã thấy đồng cảm với em :x, viết ra những dòng ấy điều em chờ đợi chính là sự đồng cảm của những người con xa Tổ quốc như mình mà...

Ngồi đọc lại bài thơ trên của cháu Thư một lần nữa, xúc động trào nước mắt, lênh láng cả cơ quan. Đúng là tài năng xuất chúng về thơ như chú mà cũng không thể nào làm nổi một bài như thế...
Cộng điểm cho cháu

Bên US cuộc sống còn có nhiều người VIệt,chứ ở bên này chẳng có mấy. Buồn hơn là đã ít lại còn không đùm bọc nhau.(ý anh là người lớn ấy,vì anh cũng già rồi,:D) Mà anh thấy trong bài của em có chi tiết về champagne,nó làm anh nhớ lại tiếng pháo. Tết vừa rồi anh đi chùa của Đài Loan bên này, nó đốt pháo, ngửi mùi pháo mà thấy nao lòng. Bao giờ cho tới ngày xưa, khi mọi người quây quần ấm cúng với nhau ngày Tết nhỉ? Nhớ cái ngày xưa còn nghèo, sáng mùng 1 Tết ngửi mùi pháo nồng nồng thấy ấm lòng làm sao.

Lâu lâu mới vào lại cái topic do chính mình viết, tự nhiên thấy bạn Định ở đây, bất ngờ ghê ^^. Cảm ơn ấy, mà tớ thấy dạo này ấy có vẻ "nội tâm" thế nào ý nhỉ, sorry nếu mà tớ nói sai, đừng giận ^^.

Kỳ lạ nhỉ, ai cũng nghĩ là đi du học là mở rộng con đường sự nghiệp nhưng lại bỏ qua phần sống tình cảm. Trên thực tế là không đi du học thì không thể nào hiểu được những giá trị quý giá nhất đối với mình. Nhìn lại thì mới thấy là hiểu được giá trị thực chất của những thứ điều xung quanh mới chính là bài học quý giá nhất khi ra nước ngoài học. Kiến thức, công nghệ, tiếng anh, những cái mà ai cũng muốn có khi ra nước ngoài lại hóa không phải là điều quan trọng. Cách cảm nhận cuộc sống, cách sống, sống sao cho có ý nghĩa đó mới là quan trọng.

Đọc bài của em anh không thể nào ngăn được mà mỉm cười :), trái khoáy nhỉ.

^^ Anh Tâm mỉm cười vì những suy nghĩ của em còn quá ngô nghê, hay là vì anh thấy được điều gì đó đồng điệu trong những cái em viết ^^

Nguyễn Bảo Anh Thư đã viết:
^^ Anh Tâm mỉm cười vì những suy nghĩ của em còn quá ngô nghê, hay là vì anh thấy được điều gì đó đồng điệu trong những cái em viết ^^

Cả hai đều không phải là lý do. Anh cũng không biết giải thích chính xác cảm nghĩ của anh thế nào. Có lẽ nó cũng đại khái giống cảm xúc của em khi em thấy đứa em em đi xe đạp thành công lần đầu tiên sau một thời gian vật lộn với cái xe :) .

Chưa bao giờ mình biết đến 1 giao thừa thực sự. Năm thì ngủ , năm thì ngồi ru rú ở nhà . Năm nay định có kế hoạch đập phá cùng lũ bạn ở Sapa thì lại phải trực trường . Buồn thế ! Trực ở trường thì chỉ còn vài trăm thàng nhìn nhau mãi cũng chán . BIết làm gì vui trong đêm giao thừa khi xung quanh là bọn bạn bợm nhậu & trên tay chỉ có 1 cái điện thoại ? Nấu cháo suốt ngày à ?

Giao thừa......lang thang trên phố,trong vòng tay ấm áp của 1 ai đó thì thật là tuyệt.

Đâu phải ai cũng như nhau , có cùng 1 điều kiện hả chị ? Em lại vừa nhận thêm thông báo là tết Dương năm nay cũng phải ở lại HN . Năm nay tuy ko phải trực tết dương nhưng lại dính thi , 31/12 thi Kinh tế , 4/1 thi Tâm lý . Còn đâu mà nghỉ . Vậy là năm nay không có têt rồi . lẽ nào đón giao thừa mà trong tay vẫn phải cầm mấy quyển giáo trình thay cho pháo bông ?

Back
Bên trên