Giao thừa...

đỗ thị hồng thúy đã viết:
Giao thừa......lang thang trên phố,trong vòng tay ấm áp của 1 ai đó thì thật là tuyệt.

wuầy,đúng vậy,tuyệt :)>- =D>

cứ ước đi...:D ai đánh thuế ước mơ đâu B-)

điều đó đã là hiện thực rùi đó.Cần gì mơ ước nữa đâu!Yêu anh nhất.

Ước mơ ngày tết . Lâu lắm mình không có 1 cái tết thực sự cổ truyền , một giao thừa thực sự ý nghĩa . Làm sao để có 1 giao thừa ý nghĩa bây giờ nhỉ ?

--Vèo cái 16 năm tồn tại, đón Tết ở Tổ quốc Việt Nam yêu dấu. Sắp đến Tết rồi. Năm nay lần đầu đón Tết ở nước ngoài, ở nơi mà nhắc đến Tết là chỉ nói bằng mấy tiếng khô khan: "Lunar New Year".

--Năm nay phải tự làm đồ Tết rồi, mà không biết có ai ăn cùng k0 :(:(

Noel,cái ngày được chào đón ở khắp mọi nơi. Lang thang giữa đêm với tụi nhỏ trong Hội TN VN tại NP, tay cầm pháo hoa, pháo tép, pháo sáng mà lòng thấy như về lại cái ngày bé con. Háo hức phi xe từ Bình Đà về,giấu mấy bánh pháo trong bụng,chỉ sợ bị trấn mất. Nghe pháo nổ, ngửi mùi pháo thấy mình không phải là mình nữa. Pháo nổ trong lòng, vang vang, xa thẳm, lơ lửng, lặng lẽ âm ỷ như bao nhiêu kỉ niệm dồn nén vậy. Tụi nhỏ tay cầm pháo hoa chạy nhặng trên bãi cỏ mịn màng.Ngày xưa mình chạy quanh ngõ với cái pháo giây xẹt xẹt,khét mù.Mà chúng nó có ngửi được mùi pháo của thời gian không nhỉ?!! Lặng lẽ thấm qua mũi cái mùi nồng nồng,ấm áp.Bỗng dưng thấy chân tay mình khua loạn lên.Hahaha.Back to the time of me.Marry Christmas!!!

Giờ mình mong ước có 1 giao thừa thật bình yên , chỉ mình & 1 nhóm bạn thân nhất cùng đón , không thích sự ồn ã của chốn đông người của các đô thị , không thích sự tẻ nhạt vốn có của nông thôn . Ở 1 khu du lịch nào đó , thật lạnh , gần gũi thiên nhiên , cả bọn ngồi đốt lửa & trông chờ khoảnh khắc giao thừa để nói với nhau : Happy lunar new year !

chỉ ơn 1 tuần nữa là tết _ không khí lớp nó sôi sục cả lên _ bạn bè dứa này rủ đứa kia mua sắm _ bàn về kế hoạc những ngày tết , sẽ đi chơi những đâu , sẽ ăn gì , mặc gì những ngày đấy ... nó ngồi im một góc , nhìn ra ngoài cửa sổ , đường phố hà nội , giống như 1 lòng chảo '' đất chật người đông''... cũng như các bạn , nó cũng mong tết nắm . tết nó sẽ được trở về nhà . bên mẹ bên huy và bên bạn bè của nó.... nghĩ đến đây nước mắt nó lại ròng ròng chảy xuống .... xa nhà đã hơn 2 năm 2 cái tết bên sứ người ....

Hic, chỉ còn 1 tuần nữa thôi... 1 cái Tết nữa lại sắp đến. Vậy là đã 4 cái Tết rồi nó ko được ở bên gia đình, đã 4 cái Tết rồi, cũng như gần 4 năm rồi, nó chưa từng được về thăm HN.
Nó nhớ nhiều lắm cái không khí ngày 30, ai ai cũng bận rộn nấu nướng, dọn dẹp. Bận thật đó nhưng nó nhìn thấy sự háo hức trên khuôn mặt của mọi người. Tối 30, nó và em gái nó luôn giữ tròn trách nhiệm cuốn 200 cái nem cho mẹ. Hồi đó nó chẳng biết nấu nướng đâu, những gì nó có thể giúp là ngồi cuốn nem để mẹ rán. Nó thích thú với công việc mẹ giao cho và làm một cách say mê ( cũng phải rồi, 1 năm nó chỉ có cơ hội cuốn nem cho mẹ vài lần thôi mà). Sáng 1 Tết luôn là buổi sáng trong lành nhất trong các buổi sáng của năm. Nó yêu cái sự bình yên, vắng vẻ, thời tiết se se lạnh nhưng rất đẹp của sáng mùng 1. Rồi 2 chị em nó lại lóc cóc đèo nhau trên cái mini nhật đến công viên Lenin mua bóng bay về cho các em bé đến nhà chơi. Tối mung 1 Tết nhà nó luôn là đông nhất, vui nhất bởi ai ai cũng đến nhà nó vào mùng 1. Nó còn nhớ cả cái garage nhà nó chất hết chỗ để xe, nó và đứa em tình nguyện ra vỉa hè trông xe cho mọi người. Nó yêu không khí Tết nhiều, tết luôn khiến nó vui cười, mặc dù nó có làm sai chuyện gì thì nó cũng ko sợ, ba mẹ luôn dịu dàng với nó những lúc ấy mà :D
..... Rồi tết đầu tiên xa nhà... Lúc đó nó còn nhớ mãi nó đang ngồi trong lớp Art. Theo giờ VN đã là 11h30, chỉ còn 30 phút nữa là giao thừa ở nhà. Nó xin cô giáo cho gọi điện về nhà. Nó nhớ ba mẹ nó nhiều lắm, nó chúc Tết ba mẹ và hỏi han mọi việc. Ba mẹ cũng chúc Tết nó và bảo là nhớ nó nhiều lắm. Nó biết mà... Rồi bỗng dưng giọng mẹ nghẹn lại... Mẹ khóc.... Mẹ bảo năm nay ko có 2 chị em nó ở nhà cuốn nem cho mẹ... Mẹ buồn và nhớ chúng nó nhiều lắm... Nó ko thể nào kìm nén nổi... Mi nó ứa đầy nước mắt....
.....Và chỉ còn 1 tuần nữa thôi là đến cái tết thứ 4 xa nhà.... đã lâu lắm rồi nó chưa gọi điện về nhà... Nó cũng nhớ ba mẹ nhiều lắm, cuộc sống học hành và đi làm bên này của nó quá bận rộn, nó còn ko có thời gian để nhớ nữa.... Nhưng giờ đây nó đang ngồi trước máy tính, xung quanh là 1 sự tĩnh lặng của màn đêm chuẩn bị buông xuống... nó nhớ gia đình, nhớ bạn bè..... Nó gọi điện về cho ba me chỉ để nói nó thèm được giúp mẹ cuốn nem, giúp ba trang trí cây đào, cây quất nhiều lắm... Giá như nó được ở nhà lúc này....:((

Chỉnh sửa lần cuối:
Lại một đêm giao thừa nữa trôi qua... :x

Càng đọc nhiều những dòng cảm xúc của những anh chị xa nhà càng thấy trân trọng những giờ phút được sống trong không khí Tết ở Hà Nội... Tết ở HN đẹp thật đấy, nhất là nếu có mưa phùn lất phất thì càng hay. Nó thích cái không khí mọi người chuẩn bị cho Tết. Từ ngày bé tí khi mà nó bắt đầu hiểu biết mọi thứ, nó đã thấy bố mẹ dọn dẹp nhà cửa, mua đào mua quất, nấu cơm thắp hương như thế nào... Bố lúc nào cũng bận nên sáng 30 Tết mới lau nhà được. Cả nhà, nhất là mẹ bận tối mắt tối mũi đến tận chiều, khi mà nồi nước mùi thơm nghi ngút khói. Ko hiểu sao cứ ngửi thấy cái mùi thơm quen thuộc mà đặc biệt đấy là nó lại thấy khoan khoái, thấy mệt mỏi tan biến. Ngày còn bé mẹ còn tắm cho 2 chị em vì sợ tự tắm ko sạch... :x Rồi khi xong xuôi hết thì cả nhà lại lên nhà bà ngoại ăn cơm. Mọi người, cô chú bác tập trung ở đấy hết. Trẻ con như nó thì chơi nhảy nhót hò hét. Đến tầm 10h là cả nhà đi bộ ra bờ Hồ, vừa đi nó và các chị vừa hát link tink... Đi lòng vòng cho đến lúc bắn pháo hoa... Rồi lại về nhà mình ngủ và hẹn nhau sáng hôm sau lại tập trung ở nhà ông bà ngoại. Những việc ấy đã thành lệ, năm nào cũng như năm nào mà năm nào nó cũng chờ đợi, mong ngóng...

Năm nay nó lớn rồi nên đã giúp bố mẹ đc rất nhiều việc. Nhưng sao Tết năm nay nó ko còn cảm nhận đc không khí Tết tràn ngập trên đường phố, trong gia đình nữa... Chẳng hiểu nữa, khi mà tất cả những việc đã thành lệ vẫn diễn ra bình thường. Nó càm thấy cái cách mọi người chuẩn bị Tết giờ cứ thế nào ấy....

Nhưng nó vẫn vui vì mỗi Tết nó lại thấy mình lớn hơn, giúp đc bố mẹ nhiều hơn. Nó thik Tết kinh khủng và giá mà Tết mãi vui như ngày xưa, chị em nó dắt tay nhau đi giữa đường, hát nghêu ngao những bài xuyên tạc của trẻ con... Ko sao, Tết sẽ vẫn đẹp, đẹp trong mỗi sáng 27, 28 Tết nó đi chợ hoa với mẹ, giỏ xe ai cũng rực rỡ màu sắc của các loại hoa, đẹp trong sáng mùng 1 Tết cả nhà vào Văn Miếu, suy nghĩ xem năm nay mua chữ gì...

Tết ơi, nó yêu Tết lắm...:x mà ko hiểu sao nó cứ lo lo sau này Tết sẽ mai một dần đi... :( Chắc chắn là ko thế được đâu, Tết nhỉ? :*

Giao thừa năm nay là lần đầu tiên đón giao thừa xa gia đình . Đúng thời khắc giao thừa mình & lũ bạn cùng ngắm pháo hoa , bật bia lon , Champage phu tung tóe vào nhau , lại còn đi hái lộc cùng các bạn sinh viên nước ngoài , nói cho họ về phong tục của người VN , mình dạy họ cách uống rượu cần . Tự hài thay cho văn hóa Việt .

Thèm ăn bánh chưng quá :)|
Tết đầu tiên xa nhà của em, mà em đọc bài của chị Thư từ lâu lắm rồi :) Chị Thư dạo này sao rồi, ở dưới Cali chắc đông người VN thì cũng tổ chức cùng nhau chị nhỉ?

chị Thư quá đáng lắm :(( làm em khóc cả tối :(( anh lên thì lại thở dài "sao mà mau nước mắt thế?" mà cả đời có khóc bao giờ đâu :(( chỉ tại yêu cái người nào đó thôi x( ghét!! :(( lần trước mình đi gần 2 tháng trời mà có vấn đề gì đâu :(( tai sao mới có mấy ngày mà đã thế này? ><!

Thấy các bác bốt ảnh đón xuân ở nhà, em bực lắm, chưa kể còn có vụ tụ tập giao thừa tới sáng tối qua. Thế là quả này em cũng phải sắm bằng được mâm cỗ cúng giao thừa (made by Tuanbass for the first time vì việc này hàng năm dĩ nhiên là thuộc trách nhiệm của bà già, nhưng lần này chính tay em biết sắp mâm cỗ tết hehe). Cúng bái đâu đó xong em lên đường đón giao thừa như người lớn. Và địa chỉ của em là nơi cách giao thừa của VN yêu dấu đúng 12 tiếng đồng hồ, em ra Đại sư quán của ta cư ngụ tại DC. Thì cũng ra thử xem ko khí nó thế nào, tình hình nó ra làm sao..

Và đây, em post, thử tường thuật để chia sẻ cùng với các bác ăn tết xa nhà cho nó có gọi là tí ko khí... :D

Vừa đến nơi, 9h tối (9h sáng 1 tết giờ VN), quang cảnh khá náo nhiệt. Có rất nhiều dân Việt nam đã đến đông đủ từ bao giờ. Phòng trong hầu hết là con em các bác dân Sứ quán, bộ phận tổ chức chương trình khá hoành tráng. Và nghe nói mặc dù năm nay ko đông bằng năm ngoái, nhưng tình hình thế là khá lắm rồi. Lại thấy mâm cỗ, cành đào, cành quất, lại còn có cả ảnh Bác nữa.. người Việt đông nghịt quây quần bên nhau đúng là lâu lắm e mới chứng kiến hiện tượng như thế...

Sân khấu

Pà con phía dưới

Ngó vào trong xem nó thế nào thôi. Nói chung giờ này các đồng chí sư quán phát biểu nhì nhằng còn chán, em lượn ra ngoài, bên đó không khí khác hẳn, rất nhiều đồ ăn và thanh niên (giai xinh gái đẹp có hết). Thế là mặc dù đầu tóc quần áo vẫn đang nai nịt gọn gàng, nhưng bụng đói meo nên em chén cái đã. Tiện thể vớ mấy cô thôn nữ chụp liền vài kiểu ảnh.

Lúc này, khoảng 10h, bên ngoài sân khấu đã sôi động hơn. Các chương trình đón giao thừa đã bắt đầu lần lượt tiếp nối. Các cháu thiếu nhi phần đông là con em của các đại sứ bắt đầu tự biên tự diễn bằng những màn múa sôi động..

Múa trong vở kịch phỏng theo một truyền thuyết của Mỹ..

Bên ngoài các thiếu nữ súng sính quần áo mới đi đón xuân cũng đang tranh nhau chụp ảnh. Bàn tán và chúc nhau một năm mới tốt lành. Trên khuôn mặt ai ai cũng hồ hởi phấn khởi...

Em cũng tranh thủ chụp ảnh với bác Đại sứ. Vâng xin giới thiệu, đây là ngài hàm Đại Sứ của ĐSQ Việt nam tại US...

Kể ra thì cũng hiếm khi có dịp tụ tập đông như thế. Cộng đồng người Việt tại US, chỉ có vài nơi là còn có thể tập trung đông đủ được, là Cali, Texas (Houston), DC và NY, các nơi còn lại tết thuộc dạng buồn như chấu cắn, thường được coi là nhà quê mù cẳng trải (ý em nói là nhà quê về tinh thần ý). Trong đó DC là nơi thường có các sự kiện diễn ra hàng năm ba lăng nhăng như tết nhất thì thường tụ tại ĐSQ để cùng nhau đón cho vui, hay thỉnh thoảng cũng được dịp có các ca sĩ nhà mình sang làm show trình diễn. Nhìn chung cũng là nơi dễ dàng để tập trung người Việt, vả lại cũng có nhiều chợ VN xung quanh nên tình hình tết nhất cũng ko lấy làm thiếu thốn lắm (đùa em có cả giò, bánh chưng, nem chạo, miến, măng, mộc nhĩ... kinh vãi x chưa?). Nói thế để bác nào ở đây đón tết chán quá thì mấy ngày tới lên chỗ em chơi, đang có mâm cỗ tết đầy bự...

Trở lại với chương trình. Gần đến giờ giao thừa, thời khắc thiêng liêng sắp bắt đầu, BTC bắt đầu cho đếm count down và bắt đầu chuẩn bị mở sâm banh, khép lại và tiễn đưa tất cả những đau buồn của năm cũ và bước sang một năm mới đầy ý nghĩa..

Rượu đã mở, và được rót cho tất cả mọi người tham dự cùng chúc nhau một năm mới an khang thịnh vượng. Nhạc xuân nổi lên, thật hoành tráng và cảm động.. Tùng tùng tùng tùng tùng..

Cuối cùng là màn Dancing..

Trong lúc mọi người đang nhảy nhót vui nhộn, vẫn có cô bé tựa cửa nhìn xa nghĩ ngợi gì. Em vẩn vơ suy nghĩ mà đồ ăn vẫn còn đầy trên tay, đồ ăn dở, hay là em no quá chăng? :))

Back
Bên trên