Financial aid application

Hồ Thị Thu Trang
(HoTrang)

E là học sinh lop 11, đang học ở US theo exchange program và đang muốn apply boarding schools o US cho năm lớp 12. Vấn đề e đang gặp vướng mắc là apply for financial aid, bởi vì cái form online trên nais.org chỉ là form dành cho US citzen hoặc international students có bố mẹ trả tax cho US government(???). Vậy thì là international students thì ko được provide financial aid hay sao??? E muốn hỏi kinh nghiệm của các anh chị có experience về chuyện này, và nếu các anh chị biết trường boarding nào provide financial aid cho inter. students được thì càng tốt

Cám ơn mọi người nhiều. :x
YM của e là: quistis_trepe0830

Em viết thư hỏi thẳng admission office. Nhiều trường trên website nói rõ policy cho int'l. Thường thì nộp bảng lương với bank statement thôi (No ko recommended :D )

Bây giờ apply thì chắc là hơi muộn rồi. thông thường deadline là cuối tháng 1. Trường chị hình như là Feb 1st. Anyway, give it a try:
www.suffieldacademy.org

Quên, cái form finaid em dùng form cho international student của đại học cũng được (Downloadable at collegeboard.com)

Hehehe, deadline thi la full consideration, con muon hon thi bi xet theo space-basis. E dang nao cung muon rui thi cu apply thoi, duoc thi qua tot ma ko duoc cung chnag sao het ca. Noi the thoi chu con van fai co het suc thui. Cam on chi My nhieu

Chị My ơi, lúc chị xin vào Suffield cũng gửi form financial aid của collegeboard ah

Cho em hỏi cái!
Vào địa chỉ college hay university nào cũng có financial aid
thậm chí trong web của cái nước có trường mình muốn apply cũng có!
như thế thì chúng nó khác nhau ở đâu!!

Em có thể dùng cái finaid application form của trường em apply hoặc của collegeboard đều được. Nhưng chú ý, một số trường Uni hoặc college bắt em phải điền form riêng của nó. Nói chung check out website first

Các anh chị nào đã từng điền International Student Financial Aid Applicantion của CB thì chia sẻ kinh nghiệm với.
Giả sử mình expect được 50% của $30K tuition fee thì nên điền thế nào để đạt được mức đấy.

@ HN: :eek: Ông đóng được những 50% cơ à :(
Tui nhớ hồi apply vào Taft nó vẫn gửi cho mình cái PFS form dành cho US students nhưng vẫn điền như Inter
Bọn high school thường dùng form này
Trong phần ghi chú thì mình điền trường hợp đặc biệt vào thoai, còn lại điền như bình thường:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Có được đâu, đấy chỉ là giả sử thôi.
Nhìn cái PFS rắc rối quá. Với cả mấy cái tax thì biết điền kiểu gì. Mình đâu có biết tax của Mỹ ntn, ngay cả VN còn chịu :))

0 tất chứ sao:D
Ở mục cuối cùng nó cho mình ghi những special cases thì mình include vào:
Thường là có 2 cái:
1. Em là inter nên những khoản thuê trên em ko đóng
2(dành cho ai bố mẹ làm nhà nước): cái nhà của em lúc mua giá $0 vì bố mẹ em làm cho nhà nước nên được cấp

Cái thứ 2 là để giải thích cái khoản giá trị căn nhà hồi mua: $0 và hiện nay là những vài chục nghìn $ thì nghe vô lý quá:D Chẳng lẽ mình ăn cướp:D
Còn những cái gì mình ko biết cứ điền ko thoai:D

nói chung là theo như kinh nghiệm của em thì các boarding school bên đấy không cho inte student aid đâu, chúng nó còn cho SV có người thân là alumni, người của thành phố chúng nó, bang chúng nó rồi đến nước nó, rồi đến các trường hợp đặc biệt. thế nên còn lâu mới đến lượt sv VN bọn mình
với lại thường chúng nó expect mình học 2 năm hơn là 1 năm đấy.
toHN: chúng nó cho mình bao nhiu thì biết bấy nhiêu chứ đòi cái rì mà đòi B-)

Thường là ko cho aid, nhưng có những trường hào phóng cho cả inter :)) Đừng vơ đũa cả nắm như thế.

Không biết điền ntn cho nó hợp lý. Như cái thu nhập năm 2004 :)) Lương của bố mẹ cả năm max cũng chỉ đến khoảng $2000, savings cũng không được mấy mà bây giờ phải bỏ ra cả chục nghìn $ cho Tuition :))

Ặc ặc, đừng đùa chứ 8-} Lương bố mẹ ông mà ko đến $2K 1 năm á
Nói chung là cứ khai sao cho lấy số lương + 1 phần các loại property - các loại fee thấy còn lại cho gia đình đủ sống là được:D
Vả lại đâu phải khai bao nhiu nó cho bấy nhiu đâu:D, nó còn phải cân nhắc mà
Khi ông khai số tiền ông có thể trang trải chỉ cần hơn bọn khác $1500 là cơ hội được admit đã tăng rất nhiều rồi, nhất là những trường need-based
Thật ra mình khai khống cũng được, bây h có dịch vụ chứng minh tài chính thích bao nhiêu cũng được mà:D

@em Nga: em khẳng định các trường bên ý ko cho sao em còn máu apply :))
ANh đã bảo rồi, chỉ những trường nào muốn nhận HS VN nó sẽ trường mình tuyển chứ ko onl đâu (trừ trường hợp chị Xuân Phương), qua interview nó mới tuyển được người nó cần

Chú Long nhầm roài, chú khai chênh nhau vài K cũng chẳng ăn thua gì đâu, chừ khi chú khai lên 20-30K thì vấn đề nó lại khác. Chứ cái kiểu học sinh Việt mình toàn 3-4k cùng lắm là 5,6k cũng chẳng khác nhau đâu, với bọn admission thì nó giống nhau hết, ko giải quyết được vấn đề gì cả
Lương bố mẹ em 2k 1 năm anh thấy hơi bị lạ vì thế sao đủ sống. Thêm nữa, các em phải cân đối cái phần mình tiêu hàng năm với số tiền gia đình kiếm được.

Ủa sao nghe ông Hưng nhà em bào thế nhỉ :-?
À các đại ca được admit roài cho đàn em xin cái appli form với:D

Thu nhập bình quân của Vn cũng chỉ là 480$ thôi :)) Bố mẹ tớ được 2000 cũng là còn may rồi đấy :D

hic các em nhớ tính theo năm nhé, ngày trước có cái điền nhầm thành tháng :D

Đồng ý với anh Hiếu, 1, 2k không khác gì với 4, 5k đâu, khai lên 10k thì may ra :)

chị đồng ý với em Long và Hưng, hơn nhau 1-2k ở đây cơ hội được nhận đã khác rồi em ạ. Tất nhiên hơn càng nhiều càng tốt :D

Thu nhập của bố mẹ chị cũng có... $1k/năm thôi mà :D lương giáo viên, có gì mà lạ hả HIếu :)

Back
Bên trên