Financial aid application

Nguyễn Thùy Lan đã viết:
chị đồng ý với em Long và Hưng, hơn nhau 1-2k ở đây cơ hội được nhận đã khác rồi em ạ. Tất nhiên hơn càng nhiều càng tốt :D
Không hẳn thế đâu em Lan ạ.

nếu trường nó đã need-blind thì việc gì phải khai nhiều làm quái gì, cứ khai ít thôi thì chúng nó sẽ cho nhiều tiền.
nếu ko need-blind mà mình tự tin thì cứ khai ít cũng được, chúng nó đã nhận thì chúng nó vẫn cho tiền. còn khai thêm được 1,2k mà mong là khả năng được nhận của mình tăng thì anh nghĩ là không có đâu. giữa thằng đóng 3,4k với thằng đóng 1,2k chẳng có gì khác nhau mấy. chúng nó sẽ không vì 1,2k mà reject cái thằng giỏi hơn. giữa 3,4k với 20k thì chắc là có khác :mrgreen: mà đã đóng được 20k thì sao không đóng luôn 30, 40k đi cho xong :D
tóm lại là cứ khai in ít thôi, khai nhiều làm cái gì.

Chỉnh sửa lần cuối:
Các anh chị toàn bảo $10K mới là vấn đề :D Thế thì em khai ntn (tất nhiên các số này đều được boost rồi)

1. Parents' income: $10K (cao quá ko nhỉ)
2. Asset. Như kiểu VL nói thì nhà đc cấp bây giờ theo giá thị trường là vài chục nghìn$, có khi lại vài trăm nghìn $ cũng nên :)). Không biết nên để original purchase và market value ntn là hợp lý :-/
3. Expenses.
Utilities: 1K
Food: 2.5K
Medical: 0.5K
Education: 1.5K
Tax: chẳng thấy bao giờ pay nên ko biết
Insurance: 1K
Vacation + Entertainment: 0.3K
->Tổng cộng chi tiêu 1 năm là khoảng 7K

Expected support cho nó thì nên điền ntn

Cái của em Nam thế là được rồi, năm rồi anh cũng khai na ná như thế. À còn cái house nữa, các em cứ ghi cụ thể vào anh nghĩ ko sao đâu. À cái mà 1,2k với 3,4k đấy là em thấy anh KHoa phỏng vấn admission officer ở Bates với cả Wesleyan nó bảo thế chị Lan ạ. Mà em thấy năm vừa rồi, kinh nghiệm nó cũng thế chị ạ :D

@HN: Thì tui đã bảo roài, special cases thì include vào:D
Mà trong PFS form đâu có khai tỉ mỉ thế nhỉ, nó chỉ ghi mỗi total hay sao ý mà :-?

High school ko dùng form của CB mà dùng form của cái khác
CHỉ có college mới dùng form của CB thoai

Thì tớ chỉ hỏi trước để chuẩn bị thôi mà. High school dùng PFS.

hehe em ko biết các bác thông cảm :) hehe anh Long ơi, nói như anh ấy... cái bọn need based no scrunitize lắm, mình khai ít nó thấy mình đóng được nhiều nó vẫn bắt đóng nhiểu :D

anh Việt Long, chuyện em apply với aid thì có liên quan gì đến nhau? hình như em đã nói là em không quan tâm đến chuyện aid bằng chuyện mình có được nhân không và được nhận như thế nào, đúng không?
mấy trường em apply đều là boarding school, tuition khoảng >$30.000 như thế 2 năm sẽ là khoảng gần $70.000. nếu như không có nhu cầu aid (đã hỏi và đã bị từ chối B-)) thì mình có nên lưu ý đặc biệt gì liên quan đến tài chính không?

Nếu nhà em đã hào phóng như vậy thì vô tư đi, nghĩ ngợi nhiều làm gì:D
Việc còn lại chắc chỉ là chứng minh tài chính rằng nhà em đủ sức trả tiền cho em thôi (cái này thì dễ ợt - có hẳn dịch vụ làm cái này)

nhưng mà hình như thằng VN nào sang bên đấy thì cái chứng minh tai fchinhs đấy cũng là fake :)) thế làm sao để mình chứng minh được cho nó cái chứng minh tài chính của mình không pahir là fake ? :))

Bọn làm CMTC bọn nó đã tính cả rồi em ơi :))
Trừ khi em cao tay hơn bọn nó :))
CMTC chỉ là cái phụ dùng khi xin VISA (hình như thía:-?) nên fake cũng có sao
CÒn cái finaid form là cái khác đấy em ạ

Úi dời, em là em cứ đồng ý với anh Long
Khai ít thoai, nếu nọ nhận thì tốt, nếu không nhận thì negotiate, khai đóng được thêm (với điều kiện đóng được thêm thật) thì có thể được, chứ khai nhiều sau phải đóng thì mệt lắm :(

Negotiate được sao anh Toàn :-?
Nó đã gửi thu reject rồi thì nego kiều gì ạ:D
Hay chỉ waitlist mới làm thế được ạ:D

Hé hé, tất cả đều negotiate được
Anh nghe thằng bạn anh kể 1 cái vụ buồn cười lắm. Có 1 thằng người HK app vào một trường của Mỹ, cũng khai ít lắm, thế là bị reject. Ngay sau khi nhận thư ông già nó viết ngay 1 thư bảo sẽ alumni $50, thế là nhận được thư accept :))

Đúng là không có gì lạ. Chị khai thu nhập bố mẹ cũng chỉ mỗi người 2k, mà đấy là cơ quan đã làm tròn đủ đường (chắc sợ tụi Mỹ thắc mắc vì sao cán bộ mình sống khổ thế :)) ). Chị thấy hơi ngu ngu vì bọn Williams need-blind mà mình đi khai là có thể đóng góp 2k/năm, nên tự nhiên nó bắt nốp 3500$ :(

Em Long cần mẫu app thì hôm nào bảo chị, chị còn một đống in ra + gửi về không dùng đến. Nhưng phải trả sách cho chị đã :D

Back
Bên trên