Du hoc Anh, A level

Nguyen Thi Huong Giang
(white_stoppers)

Nghe cac anh chi noi ve hoc A Level o Uk ma` em chuenh qua'.Co ai dang hoc A Level hay foundation o Bellerbys College khong nhi?Em cung du dinh se di trong 3 nam hoc fo thong, va` se sang UK hoc a Level.Nhung co mot dieu thac mac em muon hoi anh chi la giua A Level va` IB thi` co gi` khac nhau?Va` cu hoc A Level la` fai? hoc Toan?Em ngu mon nay` lam, chi hoc duoc moi Tieng Anh thoi.Ma` A Level thi` co scholarship khong nhi?Thay moi nguoi noi de gianh` duoc scholarship thi` kho lam fai khong?Cac anh chi giai dap gium` em voi nhe, em dang hoang mang lam.

Em ko thik học Toán thì cũng chả ai bắt được, chọn môn co mà. Nhưng mà hầu hết mọi người sang đều học Toán, vì nó có lợi, vả lại cũng chả khó.

em Giang định sang học Bellerbys à? ;;) Ở chỗ nào thế? Nếu thật em muốn học ở Bellerbys thì chị khuyên em nên xuống Brighton học, vì ở đây là trung tâm chính của Bellerbys. Theo chị thì xin học bổng của trường này không khó. Em thử lên các trung tâm tư vấn hỏi thử xem thế nào.

Thông thường học sinh VN sang Anh đều học Toán. Nếu em học hết năm lớp 11 ở nhà rồi thì sang đó có lẽ Toán không là vấn đề với em đâu, đừng lo. HỒi ở VN chị cũng rất ngu Toán :mrgreen: sang đây vẫn sống sót như thường ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em cũng muốn hỏi : học A level hay IB thì có lợi hơn? Em đọc ở BC thì IB có vẻ dynamic hơn nhưng sao không nhiểu trường dạy ?

Hôm vừa rồi đi cái triển lãm GD Anh, cũng thấy có nhiều trường nổi nhưng em xem tờ giới thiệu thì toàn thấy hs quốc tế chiếm khá đông nên cũng không interesed lắm. Cái em quan tâm nhất bây giờ là vấn đề chi phí, vẫn biết tiền nào của nấy nhưng vẫn mong kiếm được 1 trường vừa tốt vừa rẻ :D

Trần Thùy Linh đã viết:
em Giang định sang học Bellerbys à? ;;) Ở chỗ nào thế? Nếu thật em muốn học ở Bellerbys thì chị khuyên em nên xuống Brighton học, vì ở đây là trung tâm chính của Bellerbys. Theo chị thì xin học bổng của trường này không khó. Em thử lên các trung tâm tư vấn hỏi thử xem thế nào.

Thông thường học sinh VN sang Anh đều học Toán. Nếu em học hết năm lớp 11 ở nhà rồi thì sang đó có lẽ Toán không là vấn đề với em đâu, đừng lo. HỒi ở VN chị cũng rất ngu Toán :mrgreen: sang đây vẫn sống sót như thường ;)
hôm nọ em cũng tham gia vào cái hội thảo GD Anh, cũng thấy trường Bellerbys, nhưng ma` đọc kĩ lại tai` liệu của trường nay` thi thấy yêu cầu cao qua'.Đê? học Dự bị đại học thi` fải co điểm tổng kết năm học lớp 11 la` 8,5 cùng với điểm thi IELTS la` 5,5.Như thề thôi ma` cũng chỉ được học bổng 50%.Em cũng có tham khảo đến trường Hammersmith ở London va` thấy trường nay` cũng khá hay.Va` em định chọn nganh` học la MEDIA.Thế học nganh` này thi` có nhất thiết fải học Toán không a(.). Chị em cũng đi hoc MBA ở Anh 1 năm va` nói rằng không fải cứ lúc na`o muốn có học bổng la có ngay, mà khi học đến hết lớp 10 là fải gửi ngay bảng điểm cho trung tâm(zì zì đấy) để người ta tìm cho.Nhưng ma tìm được học bổng thi` fải lâu lắm.Em không biết như thế có đúng không???A`, em cũng muốn hỏi anh chi xem hoc IB hay A level thi` hay hơn.Hiện tại em vẫn chưa fân biệt đuợc sự khác nhau giữa 2 course nay`.Các anh chị giải đáp giùm em nha.Thanks!

Mọi người cho em hỏi, Foundation với ca Alevel có khác nhau nhiều không ạ? Hôm nay đi thi HB được ông ý recommend cho cả đống và nói là Foundation sẽ tiết kiệm được time+money nhưng hình như cái này chỉ một số trường ĐH chấp nhân thôi thì phải.:-?
Ông ý còn nói hs VN sang Anh học đều chọn Maths và Further maths để có chắc chắn 2 điểm A. Thế sau này sang đấy em cũng chọn hai môn này :p :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyen Thi Huong Giang đã viết:
hôm nọ em cũng tham gia vào cái hội thảo GD Anh, cũng thấy trường Bellerbys, nhưng ma` đọc kĩ lại tai` liệu của trường nay` thi thấy yêu cầu cao qua'.Đê? học Dự bị đại học thi` fải co điểm tổng kết năm học lớp 11 la` 8,5 cùng với điểm thi IELTS la` 5,5.Như thề thôi ma` cũng chỉ được học bổng 50%.Em cũng có tham khảo đến trường Hammersmith ở London va` thấy trường nay` cũng khá hay.Va` em định chọn nganh` học la MEDIA.Thế học nganh` này thi` có nhất thiết fải học Toán không a(.). Chị em cũng đi hoc MBA ở Anh 1 năm va` nói rằng không fải cứ lúc na`o muốn có học bổng la có ngay, mà khi học đến hết lớp 10 là fải gửi ngay bảng điểm cho trung tâm(zì zì đấy) để người ta tìm cho.Nhưng ma tìm được học bổng thi` fải lâu lắm.Em không biết như thế có đúng không???A`, em cũng muốn hỏi anh chi xem hoc IB hay A level thi` hay hơn.Hiện tại em vẫn chưa fân biệt đuợc sự khác nhau giữa 2 course nay`.Các anh chị giải đáp giùm em nha.Thanks!

em ui, Bellerbys college hình như chỉ cho học bổng A level đến 60% thôi. IELTS em ko nhất thiết phải có đâu :) Nếu em chưa thi IELTS thì em có thể đăng kí làm 1 bài test của trường...
Chị nghĩ nên học Toán. Các trường đại học ko hiểu sao rất ưu tiên môn này, dù em có học ngành liên quan hay không (hoặc ít ra là chị thấy thế :p). Với cả nếu em học hết lớp 10 ở nhà rùi sang đây học Toán thì rất có lợi đấy. Điểm A nắm chắc trong lòng bàn tay :p Tất nhiên phải tính chuyện em chăm chỉ vào nữa ;)

----------

chị nghĩ bi zo` A level có vẻ thông dụng hơn IB. Còn Foundation thì đúng là save time + money, nhưng em chỉ có thể apply vào đc các trường có relationship với college muh em theo học thôi (hình như thế)... Tóm lại nếu em tự tin với sức học của mình và muốn vào top uni như kiểu Cam or Oxf thì nên học A level :)

Bellerbys ah trường này em đc 70% cho toàn bộ ăn ở và học hành
(đc 50% xin thêm:)) cố xin nữa đi ông ấy cho đó)
có phải bạn Giang kiểm tra ở Melia luôn đúng ko
(trường này ko có học sinh UK nhưng cũng chất lượng)
tháng 9 năm sau em sang Concord học
nhưng em đi từ tháng 1
có ai biết chỗ nào học Eng tốt ko
làm ơn chỉ giúp em
thank you beforehand

Lê Hoàng Dũng đã viết:
nhưng em đi từ tháng 1
làm ơn chỉ giúp em
thank you beforehand

úi chà, làm dì mà được nhìu đến thế.Hum nọ đọc trong tờ quảng cáo của Bellerbys,chỉ thấy người ta cho học bổng tối đa la 2100 pound/năm thui.Trong khi khóa học của nó la những 4200 p/term.Đắt lòi mắt con chuột nhắt ra.8-| b-) .

Lê Hoàng Dũng đã viết:
nhưng em đi từ tháng 1
làm ơn chỉ giúp em
thank you beforehand

úi chà, làm dì mà được nhìu đến thế.Hum nọ đọc trong tờ quảng cáo của Bellerbys,chỉ thấy người ta cho học bổng tối đa la 2100 pound/năm thui.Trong khi khóa học của nó la những 4200 p/term.Đắt lòi mắt con chuột nhắt ra.8-| b-) .

Lê Hoàng Dũng đã viết:
nhưng em đi từ tháng 1
làm ơn chỉ giúp em
thank you beforehand

Lê Hoàng Dũng đã viết:
nhưng em đi từ tháng 1
làm ơn chỉ giúp em
thank you beforehand

thực ra A-level thì học ở đâu cũng thế cả thôi! Cái chính là ở đâu mình cảm thấy thoải mái nhất là đc!
Ko nhất thiết A-level là phải học toán đâu! Nhưng mà thường HS VN mình hay học toán vì dễ đc A (cả single va double đều thế )
Còn chỗ học tiếng Anh ha??? CHị thấy các trung tâm ở HN, no' cứ xô bô` mà cứ thế nào ý! BC thì tốt đấy nhưng mà đắt :-&
Nếu tiếng Anh của em kha' kha', có thể nghe nói giao tiếp bt thì khỏi học đi!Với lại em có học bổng concord rồi thì yên tâm đi, khỏi lo!

Lê Hoàng Dũng đã viết:
nhưng em đi từ tháng 1
làm ơn chỉ giúp em
thank you beforehand
Mày có điều không đấy hả Dũng? Bellerbys mà cho những 70% cả học lẫn ăn á? Hay mày nhìn nhấm. Thứ nhất, trường đấy hoc bổng cao nhất bao giờ cũng chỉ có 50% tuition fee, thứ hai nếu giả sử có 70% cả học lẫn ăn thật . thì cũng khó lòi mắt, trình bọn mình sao thi được mày.
Hôm đấy tao đi Melia có anh quen ở concord, thế mà tao ko vào tìm hiểu, tiếc quá, giờ mới biết trường đấy khá tốt. Phí quá:((

Personally em thấy vào Concord mất hết tuổi thơ =)), 1 ngày học 9 tiếng thì còn gì là người nữa 8-}...Nhưng để học Alevel thì đúng là best choice :D

Vũ Hương Giang đã viết:
Mày có điều không đấy hả Dũng? Bellerbys mà cho những 70% cả học lẫn ăn á? Hay mày nhìn nhấm. Thứ nhất, trường đấy hoc bổng cao nhất bao giờ cũng chỉ có 50% tuition fee, thứ hai nếu giả sử có 70% cả học lẫn ăn thật . thì cũng khó lòi mắt, trình bọn mình sao thi được mày.
Hôm đấy tao đi Melia có anh quen ở concord, thế mà tao ko vào tìm hiểu, tiếc quá, giờ mới biết trường đấy khá tốt. Phí quá:((
hình như Concord là trường tư thục hay nội trú zif đấy, thế thì đắt lắm nhỉ!

Chỗ học TA ở VN mà chất lượng thỉ chắc BC la nhứt, mỗi tội đắt(ai cũng nói thế).Nhưng mờ tiền nào của nấy, học ở đấy sướng lắm, với lại người ta dạy cũng hay cơ!Màthời gian học nó cũng được rút ngắn hơn, hình như mỗi khóa chỉ kéo dài 8 tuần!Có pà học Ngoại thương,pà ấy đỉnh lém, học luyện thi IELTS ở BC roai` đi thi được 8 đ'.Lên BC thấy đâu cũng treo ảnh pa`!Nhìn pà ấy cười tươi roi rói mờ fats thièm, chả bit đến bao h mới được như thia'.:-s

Chỉnh sửa lần cuối:
Thực ra thì cũng chẳng cần thiết cho cái việc đi học thêm TA ở các trung tâm đắt xiền làm zi` ca.Mình tự học cũng được thui, nhưng mờ chắc là thời gian thi sẽ lâu hơn một tí. Ở BC cũng có Information Centre lịch sự lem'.Minh` có thể làm thẻ Membership để vào đấy đọc sách, lên Net , hay xem fim...Nói túm lại là làm những zi` mình thích.Mà mọi người ở trong đấy cũng vui ve, lai học rứt giỏi!

Back
Bên trên