Du học

Hie^.n da.i nhi? Phai? ho.c ta^.p em Tra^m mo*'i duoc. Thi cu*? the^' na`o ro^`i ha? em? Du*`ng co' no'i la` no' cu~ng be be't tha?m ha.i nhu* chi. nhe'?
Ca'i Trinh thi` chi. co' bie^'t. Ho^`i truoc toa`n tha^'y Ga` vo*'i vi.t nha(.ng xi. le^n da^'y tha^y. :)

Thảo hôm nay thi ACT hả, làm bài như thế nào? Có thấy dễ hơn SAT không? Mà số điện thoai của ấy là gì thể?

P/S: Đừng gõ kiểu VIQR nữa, khó đọc lắm :(

Chang hieu cai comp nay lam sao ay ma hoi truoc co go duoc TV co dau, bay gio thi chiu roi. Thi ACT thi tuy co de hon SAT mot chut nhung mo cai phan reading thi cung rush through it :( Phone cua Thao la 623-544-8151 hoac la 623-203-9897. Neu goi vao tuan sau thi goi so thu 2 vi di Cali. Kho noi la truoc khi di con bi bomb bai TOEFL nua.
Ma nay, dinh trien lam album anh o day ha. Mang vao phan "tranh anh " ma post chu. :D The nguoi dep dao nay the nao roi. Thi cu chac cung tuong doi ha,. Xem ra ko co ai be bet nhu minh. May la ko bi diem B o truong chu ko thi chet con. :(

Híc, lúc nước sôi lửa bỏng thế này mà ấy còn đi CA chơi được thì tớ thấy giỏi thật. Thế khi nào ấy thi TOEFL thế, đã thi lần nào chưa? Lại còn có 2 số điện thoại nữa, số kia chắc là cell phone hả :mrgreen:
Chúc thi may măn nhé

:D Khiếp quá, nghe bà chị than vãn mà em sợ quá. Chắc bà chị lại đi so sánh với mấy anh siêu cao thủ như anh Hưng chứ gì. hehe em thì em không thế đâu. Mặc dù học cũng phình phường( không giỏi bằng bà chị) nhưng mà chẳng lo gì cả, tự tin ra phết đấy;)
Mà chị thảo sắp thi Toefl ah`??? Cố gắng lên nhé, em vừa đi thi về đây, như điên ý, con bé Trinh lại còn khóc nhè nữa nên chẳng tập trung được gì cả hic hic Chán đời thật:(

Em duoc bao nhieu diem ha Tram? Chi thi thu 2 nay thi TOEFL day. So lam
Khiep, chang thay ai cham chi nhu ban Hung ca. Thi diem thi cao, lai con quyet tam o nha tu luyen the a? Thu 2 nay thi TOEFL roi, the la het chuyen. Thi xong thi phai di dau day chu ngoi nha ma lo lang chac vo tung cai dau ra qua. Voi lai ca nha di. chang nhe minh o nha mot minh a. Ma Christmas thi co ai nguoi ta lam cai gi dau ma ngoi nha lo suo^ng de lam gi. Minh hau nhu cung chang apply vao may cai truong ma highly competitive lam cho nen ko lo gi ve cai early decision het ca. Ma phuong cham la tuy co nuoc soi lua bong nhung van binh chan nhu vai, cho nen diem moi be bet the nay. :(

Len ngo nghieng chut nhi? Moi nguoi the nao roi. X-mas co dinh lam gi ko vay? cac ban dnag chuan bi apply thi lam den dau roi?

Hi moi nguoi,

Em dang apply cuong cuong ca len day, chac la ko kip deadline roi, hichic :(
Moi nguoi apply den dau roi a ?
--hehe, anh Hung viet xong essay chua ?

---my

Lau roi moi thay em My nhi. Dao nay the nao roi ha em? Em dang o CT ha?
Sap den Tet roi, muon ve VN qua. Tet nhat the nay co ai co dinh gi ko the?

Chỉnh sửa lần cuối:
HAPPY NEW YEAR !

Chuc moi nguoi nam nay lam duoc nhung dieu minh mong muon,

--My

Tranh thủ năm mới em chúc các cô các bác các chiến hữu cũ các đồng chí xưa thi đâu đỗ đấy nhé!
Ko đi du học thì phí cả một tuổi trẻ đấy các bác ạ! sang đây đầu óc được mở mang ra phê lắm! bác nào thiếu tiền quá thì đi làm thêm vẫn tốt chán mà . Nghèo vật chất nhưng giàu ý chí là thắng tất (như thằng này đây, :D :D :D)

Ba.n Toa`n ti'ch cu*.c tuye^n truye^`n di du ho.c qu'a nhi? Co' gi` de^? gio*'i thie^.u cho anh em ko va^.y?

To Tra^m: Emd a.o na`y the^'na`o ro^`i. E-mail cua? em la` gi` the^'

Ê Thảo này là Thảo nào ở lớp Văn ấy nhỉ? Bi giờ ấy đang học giao lưu văn hóa hay là đang học đại học đấy?

Nguyen Lam Tung đã viết:
Bây giờ mà sang Mỹ theo kiểu tự túc thì anh nghi cơ hội chắc chỉ là 10 %
Chuyện xin visa rất khó khăn, tốt nhất là cố xin 1 cái scholarship thì chắc có nhiều cơ hội hơn. Anh có đứa bạn cũng di My tự túc nhưng đến giờ đã lấy được visa đâu, , ko phải là do vấn đề chứng minh tài chính, bởi thực sự mà nói thì kể cả so với dân mỹ thì nhà nó vẫn thưộc loại thượng lưu. Theo anh thì tốt nhất là em nên đi theo kiểu CCI, đi theo kiểu đấy thì dễ hơn nhiều nhưng chỉ tội sang đấy mà ko xin được học bổng học đại học thì chắc cũng móm, visa cấp cho người đi theo CCI chỉ là 1 năm , co nghĩa là hết 1 năm thì phải về, mà về rôi thì phải xin lại visa, đến lúc đấy mà ko co học bổng thi khả năng o nhà la rất cao :)
Thực ra Mỹ cũng ko hẳn là thiên đường, Mỹ thì cũng có 100 kiểu Mỹ, nếu vào được những trường top của Mỹ thì đúng là thiên đường thật , còn các truờng khác thì còn phải xem xét, có đến tận hơn 3000 trường đại học bên Mỹ cơ mà, nếu chỉ vì chuyện tài chính mà học những trường rẻ tiền bên Mỹ thì anh nghĩ có khi học ở Viet Nam vẫn tốt hơn. May mắn cho học sinh Viet Nam la bây giở cơ hội du hoc rất nhiều, có rất nhiều sự lưa chọn, xét điều kiện chung của người VN thì anh thấy đi Duc la tốt hơn cả bởi ko mất tiền học phí, mọi người bây giờ đi duc rất đông, nhưng chính điều này lại nảy sinh vấn đề --> chuyện xin visa đi Duc bây giờ khó hơn trước nhiều.Chuyện dân Duc khinh người da vàng cũng đúng , đặc biệt là Tây đức, ngưòi Duc van tự cho mình thuộc đẳng cấp cao hơn so với các dân tộc khác, điều này lý giải tại sao trước kia có nạn diệt chủng người do thái của Hitle. Nhưng thực sự mà nói thì ngưòi Duc rất giỏi,nhưng nếu chúng ta quyết tâm tự khẳng định mình thì dân Duc cũng phải nể thôi, có khi nó cũng là động lực giúp ta chăm chỉ hơn
Con di UK có lẽ chỉ tốt cho những người học kinh tế, còn học kĩ thuật có lẽ ko nên một tí nào. Tiền học bên UK thì rẻ hơn US ( xét tương đương giữa nhưng trường nôỉ tiếng ở UK và US, chẳng hạn như Oxford với Yale thì Oxford vẫn rẻ hơn ), nhưng living cost ở UK lại đắt hơn ở US. Facility ở UK nhìn chung cũng ko bằng US, điều này cũng dễ hiểu UK đất chất người đông, ngân sách cũng ko thể so sánh với US, còn về trình độ giảng dạy thì anh ko biết.
Nhiều người vẫn quan trọng hóa chuyện ngôn ngữ nên ai cung muốn đi học ở những nước nói tiếng Anh. Thực ra điều này có cái hay cũng có cái dở, những người học ở những nước nói tiếng Anh sau này ra trừong sẽ chỉ nói thành thạo 1 ngoai ngữ,điều này khi làm việc nhiều lúc rất bất tiện, cái này chính do những người đi học ở những nước nói tiếng anh tâm sự. Thưc ra tiếng anh trên thế giới bây giờ là phổ cập ( trừ Viet nam ), đến bất cứ một nước tư bản nào mọi người đều có thê nói thành thạo tiêng Anh . Như vậy là khi ra trường những người học ở nước ko nói tieng Anh sẽ thành thạo được 2 ngoại ngữ. Xét cho cùng , nếu đi nước nói tiêng Anh thì chỉ nên đi US hoặc UK. Bây giờ có xu hướng đi Singapore bởi mọi người cho rằng đây cũng là một nước nói tiêng anh, tất nhiên điều kiên, trang thiết bị học hành ở Sing cũng tốt nhưng nếu chọn Sing vì đây là nước nói TA thì ko nên bởi tiêng Anh của Sing cực tệ
Mỗi người một hoàn cảnh, các ý kiến chỉ có tác dụng tham khảo không thể áp dụng với tất cả mọi người. Chuyen di hoc o dau phai tu ban than can nhac can than boi no nhu mot canh bac, lầm lỡ có khi phải hối hận cả cuộc đời. Đi nước ngoài không phải chỉ là để lấy kiến thức, mà là còn để ta tìm hiêu văn hóa nước bạn , học hỏi nhưng cái hay cái đẹp, thao tác công nghiệp. Nhìn người VN chúng ta mà nhiều lúc thấy buồn vô cùng

Tùng béo dạo này viết hay vật vã nhỉ! CHú được phết!!

Vo Duc Anh đã viết:
Còn em phương mai là em nào mà sành điệu thế, em nói gì mà một năm ở Uk hết 22000 bảng, thế thì em mua oto, shopping cả tuần. Anh ở một tháng hết có 200 bảng thôi, sống tiết kiệm, mua đồ lowprice, hết hạn mà phơ, he he, bọn nó chê nhưng mình thấy ngon lắm. Thế thối, em sang đây thì sẽ thấy để mà đủ sống thì rẻ thôi, đừng đú là được, chỉ ăn rồi tiền nhà, đi bộ đi học, hết.

Thằng Mỹ dạo này biết thắt lưng buộc bụng rồi đấy hả? Tốt tốt! Thế sang Franxơ mất bao nhiêu? Tao tốt nghiệp xong rủng rỉnh rồi cũng phải đi Mátcơva thăm Quảng trường Đỏ phát!

Nguyen Lam Tung đã viết:
nói thật là ở đâu càng đông Vietnamese thì càng dở, dân mình có nhiều đức tính ko được 'đáng quý' cho lắm, thế nên cứ tụ tập nhau lại là chỉ sinh thói hư tật xấu,em thì chỉ thích nơi nào it ít Vietnamese thôi để mình còn có thời gian chơi với International Student ,gọi là giao lưu văn hóa mà :)
Bác cho ý kiến cái !
Mã:
 [/quote] 

Thằng Tùng béo ăn nói phải khách quan chứ. Chú ko có tự hào dân tộc à ? :mad: :mad: Chú sang sống với những Vietnamese như anh thì chỉ có tiến vù vù thôi :D :D  Đùa chứ tao sang đây mới biết dân Việt mình nhiều người giỏi lắm. Tao sang Princeton chơi với anh thằng Minh và mấy anh khác, chịu ảnh hưởng tốt cực! Nếu ko có mấy anh ấy thì tao bây giờ chắc đi sai hết phương hướng và chơi lông ba lông bông rồi. 

[quote="Nguyen Lam Tung"]  Mà có sang bên đầy với Toàn béo thì chắc chỉ lập ra được ams song xương thôi, hehe, chú Toàn béo đi làm đi học như một con trâu ý, chắc giảm được chục kí rồi. [code] [/quote] 

Hê hê cám ơn chú đã quan tâm! Thế cô HA bảo gì về tao hả Tùng "xương"? :D

lạ nhỉ ai viết chứ có phải mình viết đâu :-?

Chỉnh sửa lần cuối:
Toàn vĩ đại đã viết:
Ấy chết, nhìn nhầm, xin lỗi Thảo nhá! A2 thì tớ chịu ko quen ai ngoài cái Vi rồi

Da~ bie^'t Vi ra^'t no^?i tie^'ng o*? lo('p Toa'n ru`i. Ma` no' thi` nu*?a A1 nu*?a A2 muh. :mrgreen:
Tao sang Princeton chơi với anh thằng Minh và mấy anh khác, chịu ảnh hưởng tốt cực!
Ai ma` ho.c o*? Priceton di?nh the^'. Gio*'i thie^.u di ba.n.

La^U ro^`i ko tha^'y em Kie^`u Tra^m le^n da^y nhi?

Back
Bên trên