Du học

em ơi, học kiến trúc thì nen sang I', :) hoac la Phap, Duc la hoc ve kien truc ổn nhất.

:D bây giờ nhiêu người đổ xô đi học Design nhỉ , em nhớ cái hồi mới vào năm thứ nhất về design chăng thấy mấy ai học , bây giờ thì đông dã man :D kể mình chọn cũng có lý ;)

To em Hiền Hòa
Nếu em học về graphic design va product design thì nên qua Germany .
fashiso thi Italia la Nr1 em a , Frenc thì intorior design cũng có mấy trường hay lắm .
Học o Germany thì không mất tiền học phí , nhưng mà germany quá trình dào tạo lâu và chắc chắn .
Pháp thì em phải mất học phí 100% rồi (nhưng cũng không nặng bằng USA voi UK )
Italia thì cũng tuy từng trường College thôi . Để hôm nào kiếm cho em cái link vào tham khảo :D :D

Good luck;)

Tran Dieu Huong đã viết:
em ơi, học kiến trúc thì nen sang I', :) hoac la Phap, Duc la hoc ve kien truc ổn nhất.

Ai bảo em thế, nếu học mỹ thuật thì anh đồng ý là bên Châu Âu có bề dày truyền thống và là cái nôi đào tạo nên những họa sĩ tài hoa. Còn riêng về kiến trúc và xây dựng thì hiện tại Mỹ đang đi đầu về kỹ thuật thiết kế, kết cấu và xây dựng. Anh đang học một lớp về architectural design thú vị lắm, nếu em thích thì cùng trao đổi. Nhưng chỉ ga` mo*` thôi...nếu muốn chuyên sâu thì phải hỏi bác Trung, cái bác ngồi thiết kế đến mọc râu ra ở cằm ấy :D :D

Không hiểu bạn Nguyễn Lan Anh đang học trường nào ấy nhỉ?

Còn học ở đâu thì cũng tùy trường thôi, nhưng mà riêng về ngành thiết kế thì sang Mỹ rất khó, bởi những trường như thế thường xếp vào loại special, không chỉ đòi riêng SAT với TOEFL, mình còn fải gửi cả mẫu vẽ của mình nữa. Học ở Mỹ thì học phí khá là chát, trường tốt là fải 30000 trở lên, nhưng mà dưới 10000 thì không fải là không có.
Xét cho cùng thì Kiến trúc muôn năm, không vào học kiến trúc kể cũng thấy tiếc nhỉ :mad:

uh thế trường tớ có khoa Kiến Trúc được lắm đấy thì bạn Hưng có sang đây học ko ;) :D

my college's name is Limkokwing Institute of Creative Technology. - KL, Malaysia.

hehe nhân thể,nếu có bạn nào hay các em nào muốn tìm hiểu thông tin về các khóa về các ngành nhu design, architect, mass communications, business, Info management ... có thể viết cho mình, nếu như bạn cũng quan tâm về việc học tại Malaysia nữa thì mình vui lòng giúp đỡ (within my ability :) )...

Malaisya cũng có cái tháp đôi cao nhất nhì thế giới...nhưng không hiểu bọn nào thiết kế, em Lan Anh biết kể cho mọi người nghe với. Nếu mà bọn Malai thiết kế thì đúng là nên sang đó học kiến trúc...:D... Không hiểu thế nào chứ thấy kiến trúc hiện đại của VN rất là banana...Hội trường Ba Đình, UBNDTP lù lù ở Hồ Gươm, Hàm Cá Mập, tượng đài trên đường Bắc Sơn,....trường Tổng Hợp ở phố Nguyễn Trãi, Thanh Xuân thì khỏi nói...... Không hiểu sao mình trông.... rất xấu.....;) :D

Anh Minh, uah ko hieu sao ma'y o day em hom nay ko xem duoc font tieng Viet :)mad --nen ko hieu het nhung gi` anh post - vua viet vua doa'n mò :D .. anh hoi gi` ve ca'i Petronas Twins Tower ah- ,,
ihì cái này em cũng ko rõ lam, nên mọi nguoi qua day xem them ah :
http://www.kiat.net/towers/dream.html

Twins Tower thì la` toa nha` cao nhat hien nay, nhung la` ke ca? cai' cho'p nhon hoat cua no' thoi chu' ko phai la` toa` nhà nhieu tang nhat TG. (no' co' 88 tang thui)
doc o tren day thì cái ong thiet ke Twins tower - la` nguoi My- hoc o Yale ah?--->vi` ban thiet ke cua ong ay a^'n tuong voi lai phu` hop nhat voi y' tuong ve mô hin`h xay dung thap dôi ma` nguoi (chi'nh phu)Malai dat ra ...

co`n o KL no'i chung thi` em thay kien truc cua no' kha' sinh dong- vi`theo truyền thống thi` nó đa dạng về văn hóa - nhung ve kien truc hien dai thì cung khá thú vi (vi` lam thu' crazy :D )

well, day la` noi chuyen ngoa`i le the thoi a- chu' co`n ve dtai của thread na`y-em cung chang quang ca'o gì dau.

Em đặt mục tiêu đi Anh. Có ai có lời khuyên gì không?

Sao lại sai lầm hả anh Hưng? Em cũng định đi Anh đấy, nhưng lại học về advertising and marketing.

Thực ra anh khá là may mắn vì sau khi thi ĐH có tới 3 lựa chọn là Anh, Mỹ và Việt Nam ;) Nói thế thôi, anh đã rất phân vân khi lựa chọn giữa Anh và Mĩ . Nhưng cuối cùng thì anh vẫn chọn đi Mĩ, có lẽ vì 3 lý do sau:
1. Ở Mỹ có nhiều sự lựa chọn hơn, anh không thể nào biết nổi có chính xác là bao nhiêu, nhưng tối thiểu cũng phải là 2000 trường ĐH, giá cả thì cũng tùy loại từ USD 10000 đến USD 40000
2. Có nhiều có hội học bổng hơn, và tìm học bổng cũng dễ dàng hơn. Thực ra là lúc đầu anh rất muốn đi Anh, và tìm hiểu về du học ở Anh rất nhiều. Nhưng do điều kiện tài chính eo hẹp nên chỉ dám tìm những trường có học bổng thôi, nhưng nói thật là dù có được học bổng của Anh mình cũng không đủ tiền.
3. Cái thứ ba có thể là ý kiến cá nhân thôi, nhưng mà anh nghĩ là môi trường học tập ở Mỹ thoáng hơn, sinh viên nó rất cởi mở ở đây. Thú thực là ở đây anh ít nói chuyện với bọn Mỹ lắm, thế mà vẫn có một đống bạn. Giáo viên cũng rất vui vẻ nữa.
Về điều kiện học tập thì anh không dám đề cập ở đây, vì anh chưa bao giờ được học ở một trường của Anh cả. Nhưng ở Mĩ mà vào được trường tốt thì đúng là chẳng thiếu một cái gì cả.
Đấy là chưa kể anh nghĩ là dân Mĩ trọng người tài hơn, cơ hội tìm được việc làm tốt là rất dễ. Mĩ cũng là nền kinh tế mạnh nhất thế giới, mình có cơ hội học được rất nhiều điều ở đây.

Nói thế thôi, đựoc học ở Anh cũng là sướng lắm rồi, đây cũng chỉ là ý kiến riêng của anh, vì anh thấy khoái môi trường bên Mĩ hơn. Anh cảm thấy rất vui vẻ ở đây. Nhưng chẳng đâu sống tôt bằng Việt Nam cả hehe ;)
Chúc em may mắn

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì hì, nói như anh thì sướng quá rồi còn gì, muốn đi đâu thì đi. Em bây giờ muốn đi Anh nhưng đau đầu chuyện tiền bạc quá. Có phải muốn đi là đi được đâu.

Em bây giờ học lớp mấy rồi? Nếu như mà quyết tâm thì chẳng có gì không làm được cả. Cái chính là mình fải tìm hiểu kĩ thôi. Chuyện tiền bạc thì đúng là đâu đầu thật, vì nó mà anh đã fải bỏ lỡ nhiều có hôi, vì dù anh được cho học bổng như gia đình cũng vẫn chưa đủ tiền.
Cái chính là fải biết tạn dụng thời gian thôi, đặt quyết tâm cao là làm được hết. Anh nhớ hồi lớp 11 học kỳ 2 thi TOEFL được có 537, nhưng trong hè quyết tâm một cái là đến tháng 9 có đầu 6 ngay.
Chúc em thành công nhé.

Em bây giờ đang 12. Nhưng điểm TOEFL hoac IELTS cao thì sao nữa? Hễ cao là xin được học bổng hả anh? Hic... đâu có dễ vậy. Em đi xem mấy trường bên Anh, trường nào cũng chỉ cho cùng lắm là 1000 bảng thôi. Chả có cái toàn phần nào cả. Nếu có em cũng đã apply rồi. Thậm chí cho học phí còn chi phí em tự trả cũng ko thấy.

Thế rốt cục là em muốn đi Anh hay là đi Mĩ, nếu như mà em muốn đi Anh thì hãy quên chuyện được học bổng nhiểu tiền đi. Học bổng thì không fải là không có, nhưng mà rất khó.
Còn đi Mĩ thì em fải thi TOEFL và SAT, nhưng bây giờ thì cũng hết hạn đăng ký thi SAT rồi, nếu muốn thi thì fải đến năm sau nữa mới đi học hay sao ý. Thi TOEFL thì còn đợt 18-1, nếu nhanh thì còn đăng ký được. Nếu em muốn tìm hiểu thêm về học bổng đi Mĩ và cách đăng ký thì vao
www.internationalstudent.com nó cũng hướng dẫn khá đầy đủ.

1 lời cho bạn Nguyên Phương: ngành advertising và marketing-có rất nhiều nơi có thể học tốt chứ không phải chỉ có Mỹ và Anh mới có thể là nơi tuyệt vời được đâu bạn ạ- nhất là khi nó lại làm đau đầu về vấn đề tài chính và cách sống đến thế.
Mà ko chỉ chuyện học- nói chung, mình khuyên bạn nên mở rộng các chọn lua của mình :)- that's all!

À em đang nghĩ đến chuyện học ở Đức nhưng nghe bạn em bảo bọn Đức khinh người da vàng lắm, có đúng không ạ?

Ở UK nói chung chả có mấy trường cho mình quá 50% học phí... Mà nếu được trung bình một năm cũng cần khoảng 25000 GBP.Hơn nữa cần có tài khoản ngân hàng khá sớm,khoảng 60.000 cho 2 năm nữa.Còn không biết muốn đi du học tự túc ở USA thì có thể đi theo những kiểu gì,có ai giúp em tìm vài info được không ạ?

Bây giờ mà sang Mỹ theo kiểu tự túc thì anh nghi cơ hội chắc chỉ là 10 %
Chuyện xin visa rất khó khăn, tốt nhất là cố xin 1 cái scholarship thì chắc có nhiều cơ hội hơn. Anh có đứa bạn cũng di My tự túc nhưng đến giờ đã lấy được visa đâu, , ko phải là do vấn đề chứng minh tài chính, bởi thực sự mà nói thì kể cả so với dân mỹ thì nhà nó vẫn thưộc loại thượng lưu. Theo anh thì tốt nhất là em nên đi theo kiểu CCI, đi theo kiểu đấy thì dễ hơn nhiều nhưng chỉ tội sang đấy mà ko xin được học bổng học đại học thì chắc cũng móm, visa cấp cho người đi theo CCI chỉ là 1 năm , co nghĩa là hết 1 năm thì phải về, mà về rôi thì phải xin lại visa, đến lúc đấy mà ko co học bổng thi khả năng o nhà la rất cao :)
Thực ra Mỹ cũng ko hẳn là thiên đường, Mỹ thì cũng có 100 kiểu Mỹ, nếu vào được những trường top của Mỹ thì đúng là thiên đường thật , còn các truờng khác thì còn phải xem xét, có đến tận hơn 3000 trường đại học bên Mỹ cơ mà, nếu chỉ vì chuyện tài chính mà học những trường rẻ tiền bên Mỹ thì anh nghĩ có khi học ở Viet Nam vẫn tốt hơn. May mắn cho học sinh Viet Nam la bây giở cơ hội du hoc rất nhiều, có rất nhiều sự lưa chọn, xét điều kiện chung của người VN thì anh thấy đi Duc la tốt hơn cả bởi ko mất tiền học phí, mọi người bây giờ đi duc rất đông, nhưng chính điều này lại nảy sinh vấn đề --> chuyện xin visa đi Duc bây giờ khó hơn trước nhiều.Chuyện dân Duc khinh người da vàng cũng đúng , đặc biệt là Tây đức, ngưòi Duc van tự cho mình thuộc đẳng cấp cao hơn so với các dân tộc khác, điều này lý giải tại sao trước kia có nạn diệt chủng người do thái của Hitle. Nhưng thực sự mà nói thì ngưòi Duc rất giỏi,nhưng nếu chúng ta quyết tâm tự khẳng định mình thì dân Duc cũng phải nể thôi, có khi nó cũng là động lực giúp ta chăm chỉ hơn
Con di UK có lẽ chỉ tốt cho những người học kinh tế, còn học kĩ thuật có lẽ ko nên một tí nào. Tiền học bên UK thì rẻ hơn US ( xét tương đương giữa nhưng trường nôỉ tiếng ở UK và US, chẳng hạn như Oxford với Yale thì Oxford vẫn rẻ hơn ), nhưng living cost ở UK lại đắt hơn ở US. Facility ở UK nhìn chung cũng ko bằng US, điều này cũng dễ hiểu UK đất chất người đông, ngân sách cũng ko thể so sánh với US, còn về trình độ giảng dạy thì anh ko biết.
Nhiều người vẫn quan trọng hóa chuyện ngôn ngữ nên ai cung muốn đi học ở những nước nói tiếng Anh. Thực ra điều này có cái hay cũng có cái dở, những người học ở những nước nói tiếng Anh sau này ra trừong sẽ chỉ nói thành thạo 1 ngoai ngữ,điều này khi làm việc nhiều lúc rất bất tiện, cái này chính do những người đi học ở những nước nói tiếng anh tâm sự. Thưc ra tiếng anh trên thế giới bây giờ là phổ cập ( trừ Viet nam ), đến bất cứ một nước tư bản nào mọi người đều có thê nói thành thạo tiêng Anh . Như vậy là khi ra trường những người học ở nước ko nói tieng Anh sẽ thành thạo được 2 ngoại ngữ. Xét cho cùng , nếu đi nước nói tiêng Anh thì chỉ nên đi US hoặc UK. Bây giờ có xu hướng đi Singapore bởi mọi người cho rằng đây cũng là một nước nói tiêng anh, tất nhiên điều kiên, trang thiết bị học hành ở Sing cũng tốt nhưng nếu chọn Sing vì đây là nước nói TA thì ko nên bởi tiêng Anh của Sing cực tệ
Mỗi người một hoàn cảnh, các ý kiến chỉ có tác dụng tham khảo không thể áp dụng với tất cả mọi người. Chuyen di hoc o dau phai tu ban than can nhac can than boi no nhu mot canh bac, lầm lỡ có khi phải hối hận cả cuộc đời. Đi nước ngoài không phải chỉ là để lấy kiến thức, mà là còn để ta tìm hiêu văn hóa nước bạn , học hỏi nhưng cái hay cái đẹp, thao tác công nghiệp. Nhìn người VN chúng ta mà nhiều lúc thấy buồn vô cùng

Back
Bên trên