DSBA-ma cũ bắt nạt ma mới,1 trò đùa hay là 1 cái cớ để bôi nhọ danh tiếng trường Ams?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Lê Minh Quân
(Lê Minh Quân)

Treo vì vi phạm quy định diễn đàn
Thể theo nguyện vọng của nhiều anh em khóa-07 và chỉ thị của các đàn anh khóa trên,tôi mạn phép xin được thay mặt mọi người để lập topic này để bày tỏ sự bức xúc và phẫn nộ của cá nhân tôi cũng như toàn thể dân ams trong và đã ra trường biết rõ sự việc.
Ngay26-9-2005,trên báo HHT có 1 bài phóng sự,nhan đề là"DSBA-mà chào hỏi hay là bat nạt học đường?".Đại thể bài báo nói rằng DSBA là 1 biến tướng của hành vi bắt nạt học đường mà nạn nhân là các nhân mới vào trường hay làm "ngứa mắt các đàn anh".Bài báo chỉ ra các bằng chứng hết sức hùng hồn và có sức thuyết phục nhưng đằng sau các bằng chứng ấy là gì?
Đó là sự bịa đặt vô căn cứ.Mở đầu bài báo là giới thiệu các kiểu DSBA,nào là lên xuống,"xoắn" rồi "quẩy",ko biết tác giả Giang Loa có trí tưởng tượng phong phú đến mức nào chứ sư tổ DSBA boss Hòa có đọc được cũng phải trố mắt trước các kiểu đi cầu thang mới lạ này.Theo trí nhớ của cá nhân tôi thì mới có 1 người đi lên 1 tầng(mà hình như là chưa hết 1 tầng) là thằng Bob.
Phần II bài báo nhấn mạnh rằng DSBA là hình phạt cho những ai là hs mới,cho những người làm ngứa mắt các đàn anh đàn chị trong trường 8-| ,cái này thì bịa 100%.Tôi-một người tham gia ko ít vụ DSBA và cũng là người từng bị DSBA khá nhiều-xin khẳng định DSBA chỉ là trò đùa vui,một trò nghịch ngợm của hs trường Ams mà thôi.Ko biết tác giả Giang Loa dựa vào đâu mà dám khẳng định như thế,khối sáng thì tôi ko biết nhưng khối chiều thì chắc chắn chưa có em lớp 10 nào bị DSBA cả,nhưng câu dọa trong 05-08 cũng chỉ là những câu đùa vui mà thôi nhưng nó đã là cái cớ cho những kẻ muốn bôi nhọ danh dự trường ams bấu víu vào.Tác giả còn đưa ra những đoạn phỏng vấn:
- H, một bạn trai lớp H2 hiện đang giữ kỉ lục đi lên đi xuống 4 tầng liền mà vẫn ''bình anh vô sự'' , nói : '' Càng chống cự thì càng thiệt thân thôi. Cách tốt nhất là cố gắng lựa từng bên cái bàn tọa mà xuống từng bậc , đỡ đau hơn nhiều đấy. Nếu ko, nhẹ thì gãy móng, nặng cũng bong gân, gãy tay chưa biết chừng"
ko biết anh chàng này học lớp mình vừa bị lên vừa bị xuông 4 tầng liền mà mình lại ko biết nhỉ hehe lạ quá,lại còn"nhẹ thì gãy móng, nặng cũng bong gân, gãy tay chưa biết chừng" hehe thế này thì hơn cả đánh nhau,trong lịch sử DSBA từ lúc ra đời ko biết có ai bị chảy 1 giọt máu ko nữa bó tay.
Phấn III tác giả bày tỏ sự ngạc nhiên khi các thầy cô và phụ huynh ko biết gì về việc này.Tất nhiên là ko biết rồi vì chưa có ai bị kết quả "đầu rơi máu chảy" như tác giả Giang Loa miêu tả trong báo,tác giả cũng chỉ đưa ra các dẫn chứng chung chung về nỗi lo của các phụ huynh.T/g cũng phỏng vấn 1 bạn nữa tên là B.:
- B, người đang giữ kỉ lục là 3 tầng vừa xuống vừa xoắn kể lại : "Thực sự lúc đó tớ rất sợ hãi và hoảng loạn, nhưng ko đủ can đảm để nói với phụ huyng vì có thể bị nặng hơn. Phải gần 1 tuần sau mới dám đi học lại"
Ko hiểu nhân vật này ở đâu ra mà nghỉ học đến cả tuần liền,nghĩ đi nghĩ lại chỉ có thằng Bob hồi lớp 9 nhưng mà hồi đấy là nó bùng học cả tháng liên miên đi chơi tùm lum cơ mà,điêu toa bốc phét ko chịu được.Topic DSBA-Án tử hình cho những ai đạt điểm cao của thằng Ninh cũng chỉ lập ra đùa cho vui thôi,ko hiểu sao lại thành "nỗi bức xúc của các bạn hs".
Mong là bạn Giang Loa đọc được bài này và sẽ có sự cải chính cần thiết trong những số báo sau.
Hic mệt quá mãi mới post xong,mong là ko phụ lòng anh em.

đây là chuyện liên quan đến danh dự trường ams cấm ai vào và câu bài, hy vọng bạn giang loa sẽ đính chính lại cho bọn tôi

the one and only bốp

nói chung là nhắc tác giả GL,cái gì đúng chính xác thì hãy viết,chưa chắc chắn thì đi xác minh thêm
chứ ko phải viết,nói thẳng ra là bịa bố láo như thế đâu
đúng thì xin nhận
nhg sai thì phải nói

nếu em ko nhầm thì là down stairs by ass anh khải à :D:D
tặng bạn Quân 2 điểm :)>-. Bản thân tớ thấy bọn lớp tớ làm trò này khá là vui =)):D

Đúng là tao ko ngờ có thằng nào âm ấm đến thế. Chả hiểu nó đã bao h đến Ams mà nhìn thấy DSBA chưa nữa. Bịa đặt ko thể tin được , mà sao báo lại cho đăng khi mà chưa biết rõ cụ thể nhỉ . Bó tay

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: DSBA-ma cũ bắt nạt ma mới,1 trò đùa hay là 1 cái cớ để bôi nhọ danh tiếng trường

hehe,cũng fải góp mấy lời chứ nhỉ.Rõ ràng đấy là 1 trò đùa vui thôi,vì bọn con gái H2 hầu như đi hết rồi(tui đây đi 3 lần nè ><)Mà chỉ có những đứa "chơi" đc thì mới "đc" đi cầu thang thôi ( he he) chứ đấu fải ai "muốn" cũng" "đc" đi đâu ;;)
Ko hiểu sao cả năm ngoái ko sao,tự dưng năm nay lại lôi chuyện này ra.
Bài báo đúng là nói sai rất nhiều,làm cho dân Ams đọc rất bức xúc,mong là tác giả sẽ xem lại giùm cho ;)

đầu tiên là hoan nghêng bạn quân cò đã lập topic thứ hai hoan nghêng bạn hiển đã gọi đt cho hht, và hht bảo là viết một bài phản ánh và sẽ đăng trên báo, chiều nay mọi người tập trung góp ý viết nhé

the one and only bốp

thông tin hoàn toàn ko đúng sự thật
phải có 1 lời xin lỗi,chắc chắn,trên 1 số báo gần nhất

Re: DSBA-ma cũ bắt nạt ma mới,1 trò đùa hay là 1 cái cớ để bôi nhọ danh tiếng trường

Mu*`ng cho bạn Giang Loa......

Bạn Giang Loa thân mến, tớ xin tu gioi thiệu, to la Nhung, la chi cua cac em 04 - 07 va la em cua cac anh khoa 0104.

To thay cau chua hieu ro ji DSBA thi` đừng nên viết bài. Uhm.. để tớ nói cậu nghe vậy nhé.. bạn thân mến....

Cậu chắc joi văn lắm, vi cau viet bai duoc dang bao co ma, oai wa. Vay cau biet cau Nhat quy nhi ma thu 3 hoc tro chu, học sinh ams thi cũng giống như bao học sinh khác, bọn tớ cung nghich, cung lam fien long thay co, cung phá phách chứ. Cái mà bọn tớ khác là tuy nghịch, nhung ko co lam đau, hại ai bao h, cau thu ra ngoai xem cac truong ho choi nhu the nao, moi tuoi hoc sinh ma nao la giet nguoi, nao la an cap, hut hit, nao la have sex..., những thứ đó theo cậu nó có phù hợp với hoc sinh ko. Nếu viết thì tớ thấy cậu nên viết về mấy vấn đề đó, no vừa giáo dục, vừa nóng hổi.

DSBA, thực chất là một trò đùa, đau thì co đau, nhung cậu chưa chứng kiến thì chưa biết được. Bon no hô hào, vui lam, va trong moi bọn tớ, ai cũng coi DSBA là một kỉ niệm vui, chứ không ai trong chúng tớ nghĩ đó là một hình phạt cả. Cậu biết không, co những đứa đi du học, cái chúng nó nhớ chính la DSBA, rồi các anh, ra trường rồi, cung nho DSBA. DSBA giống như 1 cai trademark cua ams, uhm khoa 0104, 0306, 0407.

Và nếu cậu là người có học, tớ mong cậu tôn trọng DSBA, tôn trọng kỉ niệm
của thời học sinh bọn tớ. Tôn trọng người khác là tôn trọng chính mình phải không Giang Loa.
Chào cậu. Chúc cậu có những kỉ niệm đẹp về thời học sinh của mình giống như bọn tớ.

Phương Nhung.

Chỉnh sửa lần cuối:
Oài Vanh đi đến 3 lần cơ à, sao tao ko nhớ nhỉ :D ;;)

Nói chung đi cái này chả nguy hiểm gì mấy, đứa nào mà "nhẹ thì gãy móng, nặng cũng bong gân, gãy tay" chắc chỉ có vứt nó từ trên xuống mới thế :))

Nhấn mạnh là đừng có vào đây mà câu bài vớ vẩn !!
Ko hiểu báo hoa học trò làm ăn viết bài kiểu j` mà có thể đưa ra một bài phóng sự như thế đc , thế này có khác j` mấy loại báo lá cải rẻ tiền đâu !! Mình chẳng bao giờ đọc HHT mà hôm qua cũng thấy khó chịu khi nhìn thấy bài báo hoàn toàn bịa đặt , bôi nhọ thanh danh trường ams đến thế !!
Cây ngay ko sợ chết đứng ; việc ko có thật , mình ko làm thì ko việc j` phải sợ giọng lưỡi thiên hạ điêu toa , cứ để nh~ topic như thế này để thấy ko phải báo chí cứ thik viết j` thì viết chỉ với lý do thu lợi nhuận từ phía người đọc . Nếu đã viết bài , phỏng vấn cả thầy hiệu trưởng , đưa tên lớp ra sao ko đến tận nơi mà xém xét điều tra , đằng này lại chỉ đưa ra một vài dẫn chứng " cụ thể " từ tên của nh~ nhân vật ko có thật ; liệu bài báo đó đã thật sự công bằng chưa ? người viết bài báo đã thực sự hiểu rõ về vấn đề mà mình đang viết chưa ? CHẮC CHẮN là chưa rồi , thật ko biết nói j` hơn nữa , một tờ báo đc xuất bản trong cả nước mà có thể đưa tin thiếu trách nhiệm như vậy , hiểu biết hạn chế đến vậy , họ ko sợ sẽ bị kiện tụng hay ỷ mình là người làm báo , thik' j` thì viết nấy đc hay sao !? [-x
Nói thật , ai cũng có rất nhiều bạn bè ở các trường ngoài , khi hỏi họ về bài báo , nh~ người chưa biết thục sự rõ về vấn đề , 80% là họ tin về điều đó và họ cảm thấy thực sự ghê sợ nh~ điều mà trong báo đã viết . Rõ ràng đấy là nh~ điều ko có thật , vậy ai sẽ là người tìm lại công bằng cho trường ams , cho nh~ học sinh còn đang học hay đã ra trường !? Nh~ người nước ngoài nếu đọc đc 1 bài báo như thế họ sẽ nghĩ j` , đánh giá ra sao về trường ams !? Liệu nh~ người viết báo đã nghĩ tới hậu quả mà mình gây ra chưa !? Quả thật là KHÔNG THỂ CHẤP NHẬN ĐƯỢC !! [-x
Nếu HHT đã vào tận 04-07 để xem topic về DSBA thì cần phải đọc bài post trong đấy cần phải xem xét thật kỹ lưỡng đã ! Chúng tôi , nh~ học sinh trong trường cần 1 lời xin lỗi , cần một bài báo đính chính lại thông tin vừa rồi và người viết bài phóng sự đó cần phải đc xem xét và kỷ luật !!
Vừa trên là nh~ bức xúc của một học sinh còn đang học trong ngôi trường Hà Nội - Amsterdam không thể không nói ra trước một tờ báo vô căn cứ , lệch lạc trong suy nghĩ và cách làm việc đến như vậy . Chắc chắn không bao giờ tôi thèm động tay đến một tờ báo Hoa Học Trò nữa !!

tớ thì luôn có nghĩ là hht chỉ viết bài thật thôi, không ngờ lại có chuyện đáng hổ thẹn như thế này, không hiểu các bài báo trước mình đọc có đúng không, bây giờ không hiểu bạn giang loa có bao giờ đọc những dòng chữ trên không, thật thất vọng, sao không điều tra kỹ lưỡng hơn nữa, đây là trường ams trường nổi tiếng ở cấp quốc gia sao lại có thể viết bài vô chất lượng thế này, chán ghê cơ, bây giờ báo hht trong ánh mắt tớ đã khác bọn tớ chắc chắn sẽ phàn nàn và gửi bài về vấn đề này, bọn tớ là dân ams mà b-)

Mess with the best, die like the rest b-) chắc mọi người hiểu nghĩa của câu này rồi

cho chị hỏi một câu ngu ngu, Giang Loa là đồng chí nào thế:|

Chỉnh sửa lần cuối:
ko bít tác giả cóa phải dân trường mình hoh nhờ?

biết là ai cũng bức xúc nhg mọi ng hãy pt lý giải 1 cách hợp lý,chứ đừng có chửi hay nói ng ta kinh quá
mình là dân ams mà:)

shit vãiX(
ở trang 8 báo HHT số 617
còn nói cụ thể là L2 A2 H28-}
mà cái lớp T2 thâm nhất thì lại cóc có8-}
cới lại L2 từ lâu lắm rồi đâu có ai bị DSBA nữa đâu8-}
cái thằng Trọng Tùng nào đó viết bài này đúng là đáng DSBA à nghenb-(
ma 2 đứa ma mới của L2 có bị làm sao đâu:|
bố khỉ cái thằng viết bài nayx(

hôm qua, mới nghe tin là HHT đưa tin về DSBA, anh thấy rất bất ngờ... vì cái này chẳng có gì đáng để đăng lên báo, hai là bất ngờ về cái tít của bài: "Màn chào hỏi hay bạo lực học đường???"

Đến hôm nay, mặc dù mưa bão, anh cũng cố chạy ra mua một tờ HHT về đọc và thấy rất bức xúc và ức chế. Ko biết bài viết này do PV của HHT viết hay do một ai đấy trường ngoài viết (ko lẽ lại là trường mình?!?) mà lại phóng đại sự việc lên một cách thái quá như vậy. Thậm chí còn lôi cả thầy Điện vào. Thực sự không chỉ riêng anh, mà ai cũng cảm thấy hơi bị xúc phạm và rất bực mình...

Ừ thì công nhận là trò này mang tính chất bạo lực, nguy hiểm nhưng không thể coi nó là "bạo lực học đường" được. Bạo lực học đường mang một tính chất hoàn toàn khác, có thể hiểu nó theo kiểu mafia, đầu gấu, dân anh chị "cầm chịch" (chịch hay trịch nhờ??? :confused: wateva)... còn DSBA có vẻ mang tính chất giải trí, vui vẻ nhiều hơn :)biggrin:)...

HHT viết phần nào đấy có thể đúng, nhưng cách viết và dùng từ ngữ như vậy đã làm ảnh hưởng xấu đến danh tiếng trường và học sinh trường mình...

Là một trong những người đầu tiên được DSBA bởi chính tay sư tổ boss Hòa, và là một trong những thành viên gạo cội của DSBA :)>-... anh luôn sẵn sàng lên tiếng bênh vực hội ^^...

Nhưng dù sao thì sau vụ này, DSBA rồi cũng sẽ bị giải tán :(... ai văn hay chữ tốt, làm một bài phản bác lại cái bài kia rồi gửi lên HHT đi... Ức chế!!! :mad:

trùi ui, tác giả bài báo í là ai thế, chắc trong lòng từ lâu đã căm ghét trường ám nên phải moi móc từng tí 1 ra để lấy nhuận bút? hihi
mà là gì mà gãy mõng tay với cả bong gân nhỉ, đứa nào ngu đi xuống cầu thang bằng tay thì chắc là thế :D, mình chưa được vinh dự đi cầu thang kiểu hn-ám bao h, mời có đi hành lang bằng "butt" thui hihi.

có bạn nào đủ kiên nhẫn post cái bài bào đấy lên đây cho anh em vùng sau vùng xa đọc với...thenkiu:D

bạn đã gọi điện lên. họ yêu cầu phải có bằng chứng cụ thể thì mới chịu đăng lại. hành động đi. làm một cái survey, cả online và offline. một cái nữa của petition, làm offline. sau đó gửi lên HHT. việc này mất nhiều thời gian và công sức. chia nhau ra mà làm.

có 3 lớp bị nêu tên: A2, H2, L2 0407. các đầu việc gồm có:
-viết bài
-làm survey
-làm petition
-phỏng vấn
phân công công việc:
-A2 lắm chữ, viết bài.
-L2 đông dân, làm survey
-H2 làm petition và phỏng vấn

mô tả công việc:
*A2: viết bài phản hồi, phân tích, tổng hợp
*L2: làm 2 cái survey, online và offline. nội dung: cho rằng DSBA là không sao/có vấn đề; đã bị DSBA bao giờ chưa, mục đích của DSBA... các chú tự sáng tạo thêm. sau đó tổng hợp lại thành một cái thống kê hoàn chỉnh.
*H2: đi xin chữ ký phản đối chuyện lên án một bài viết không xác thực, phản đối chuyện nói xấu DSBA (chứ không phải là ủng hộ DSBA nhé!); phỏng vấn nhân chứng cảm tưởng về DSBA.....

mọi người đồng ý thì các lớp tự họp tự chia việc cho nhau mà làm nhé. có gì report sau.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên