dân tổng hợp thách đấu trường ams(gửi toan1)

Re: dân tổng hợp thách đấu trường ams(gửi 10a1 toán)

To Trọng: uầy, nói câu này hơi thiếu suy nghĩ chút:|:|
hóa ra ams cũng có nhân tài đấy
Khinh thường ams đến thế cơ à:-? Tiến thủ khoa TH bây h đang học ams đấy:|

Trọng, mày làm tao thất vọng, muốn nhờ bạn cũ giải toán thì gửi mail cho tao(mày có rồi còn gì), bày đặt lên HAO, tinh vi, kiêu ngạo, chả có nết nào ra hồn.
cái bài đầu tiên thì mày tính trùng nghiệm rồi(ngu chưa)
bài sau thì hôm nào anh sang nhà chú viết lời giải cho.

Hãy làm bài này đi hỡi các thần dân trường ams:tìm tất cả các nghiệm của phương trình:
[a/2]+[a/3]+[a/5]=31.
nếu đề bài mình nhớ là dúng thì có nhiều nghiệm đấy.
Bảo thằng Quân làm bài này xem có ra không nhé xem nó tự tin đến đâu.hahahah(giọng cười của kẻ chiến thắng)
--------------
à còn bài chia hết cho 2 mũ 2004 thì mình bảo là làm nhanh không đặt bút nên còn sơ suất chứ nếu làm thật thì bài này dễ thôi
----------------
Lưu ý với cậu là khi post bài thì post thành 1 bài, chứ không phải tách ra như thế này/:)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn Trọng thấy chưa đến 1 bạn lớp Anh trường Ams mà còn giỏi như thế mà bạn bảo Ams ít nhân tài
Bạn My muốn hỏi bài nào thì đến lớp tớ mà hỏi chứ hỏi trên mạng làm gì cho khó viết ra

tôi ko hiểu ý của bạn long lắm. thế nào gọi là "đến 1 bạn lớp Anh" . nếu tôi ko hiểu nhầm thì bạn muốn nói dân anh chúng tôi là dốt lắm đúng ko? mà tôi cũng ko có ý định hỏi han gì hết.

Sao tớ đọc cái topic này buồn cười quá :))
Ông Trọng nói tử tế một tí, cứ lên giọng ta đây giỏi lắm, nghe ngứa lắm. Nhân tài Ams đâu cũng có hết, chỉ có điều không lộ mặt thôi (bảo Longhair lên net đi cho xôm :D)
Ngoài ra tớ thấy topic này cũng hay, Mod nên xóa các bài linh tinh đi, coi như nơi thách đấu luôn, mọi người làm khán giả :D

Đặng Hoàng Hiếu đã viết:
Sao tớ đọc cái topic này buồn cười quá :))
Ông Trọng nói tử tế một tí, cứ lên giọng ta đây giỏi lắm, nghe ngứa lắm. Nhân tài Ams đâu cũng có hết, chỉ có điều không lộ mặt thôi (bảo Longhair lên net đi cho xôm :D)
Ngoài ra tớ thấy topic này cũng hay, Mod nên xóa các bài linh tinh đi, coi như nơi thách đấu luôn, mọi người làm khán giả :D
Right :)) :)>-

Hừm, các bạn có biết là tôi đang ngày càng thất vọng vì các bạn giỏi Toán ko đấy? Đã đành các bạn giỏi thì giỏi thật nhưng mà có cần thiết phải khoe khoang mình như thế ko? Người giỏi thì thường tự hào về mình, cái đó tôi hiểu nhưng mà cái gì cũng có giới hạn thôi chứ. Hừ ai mà chả có khả năng riêng, bạn có giỏi thì đọ Anh với tôi xem nào? Với lại cho dù tôi có kém nhưng mà đọc sách lại ko hiểu chắc, ko cần hỏi han giề cho khó chịu. Tôi hỏi là để cho topic này đông vui 1 tí, với lại xem trình các bạn đến đâu thôi. Mà các bạn đã giỏi đến thế rồi thì thôi... Chào!
*MAX*
------------
Hừ, lại còn bài của bạn Trọng đố nữa chứ: a/2+a/3+a/5=30.
Các bạn giỏi thì giải tôi xem làm sao 1 phương trình bậc nhất lại có nhiều nghiệm?
*MAX*
--------------
Viết gộp lai

Mày bình tĩnh, bài của ông Trọng là [a/2]+[a/3]+[a/5]=30 cơ mà.

Chỉnh sửa lần cuối:
bài này vô nghiệm Hiếu ạ
Tớ xin lỗi bạn My
Ý tớ là ko chỉ hoc sinh lớp toán mới giỏi toán mà học sinh các lớp khác của trường Ams đều giỏi cả
Chắc bạn cũng đồng ý với tớ diều này

Bạn My hiểu nhầm bạn Long và lớp Toán rồi, (cho tớ gửi lời xin lỗi luôn nếu tớ hiểu sai ý bạn My).
Ý của Long là dù cho các bạn không học chuyên Toán cũng có được một trình độ toán học cao hơn cái thằng kiêu ngạo bên Tổng Hợp kia.

-Cãi nhau xong chưa các bạn, cùng là dân học toán có gì mà nói nặng thế.
-Bạn Trọng học Tổng hợp có quen Kiều My với Nam Sơn không?
-Bài [a/2]+[a/3]+[a/5] có phải giải thế này không:
[a/2] < a/2 < [a/2] + 1
=> 30 < (1/2+1/3+1/5)a < 33
=>30 < 31a/30 < 33
=>29< a < 32. nhưng thế này lại vô no.
-Ban Trong giai ho bai nay cai:Tìm x >= 0 thỏa: Nếu có a,b>=0 mà abx>=4a+7b+x thi ab>=5

Anh không hiểu tại sao em lại đưa ra kết luận vn khi 29<a<32.
Nếu như đây là kí hiệu phần nguyên thì thực sự bài này dễ
a>=30 thì [a/2]+[a/3]+[a/5]>=15+10+6=31
a<30 thì [a/2]+[a/3]+[a/5]<=14+9+5=28
Vậy vn
Bài hpt hay đấy, nhưng k khó, nhìn x^3-3x sẽ nghĩ ngay đến cos3x=4cosx^3-3cosx
Bài 3^n-1 chia het 2^2004 thì em Trọng làm sai hoàn toàn. Em bảo là 3^n-1 chia hết cho 2 suy ra n chẵn. Sai! 3^n-1 luôn chia hết cho 2. Bài này nếu biết 1 số kiến thức về hệ thặng dư và hàm Euler thì chắc là làm ra thôi (chưa nghĩ kĩ, hìhì).
Còn bài số 2 của em My hỏi về đường tròn Euler thì anh nghĩ là sai đề thật

Hi hi! Các bạn thông cảm! Hôm qua đang bức xúc nên thấy bạn Long nói thế cũng hơi nóng nói quá lời tí. Thực ra tớ biết các bạn lớp Toán tốt lắm (tớ cũng từng học lớp Toán muh). Thôi thì xí xóa nha. Hóa ra cái bài hình đấy sai đề thật ah? Phí thế!

bài 2 mũ 2004 mình sửa rùi đó các bạn xem lại nhé
còn bài phần nguyên của a vế phải bằng a chứ không phải 30 đâu các bạn thông cảm nhé.mời các bạn làm lại một lần nữa vậy

Chỉnh sửa lần cuối:
bài [a/2]+[a/3]+[a/5]=a
Dễ thấy a nguyên
Đặt a=30*k+l(l<30)
Với l=1 ta có [(30*k+1)/2]+[(30*k+1)/3]+[(30*k+1)/5]=31*k+[1/2]+[1/3]+[1/5]=31*k
->31*k=30*k+1->k=1->a=31
tương tự như trên thay l=0,1,2,..29 ta được đáp số
cái hay là lúc tớ thử trên Pascal thì cả 30 trường hợp đều có nghiệm
Ko hiểu có cách nào ngắn hơn ko chứ cách này chuối quá

cách này nhanh hơn nè:
a=30p+q
suy ra 31p+[q/2]+[q/3]+[q/5]=a=30p+q
suy ra p=q-[q/2]-[q/3]-[q/5].
cho q từ 0 đến 29 ta có 30 cặp p q suy ra 30 giá trị của a thỏa mãn
à mà không có ai giải được bài tìm (x,y) à
-----------------
ah thằng Quân mày bảo làm được rùi sao không post bài giải lên .Tao thấy mày lên đây chỉ tán gái là giỏi thôi.chú ý vào học hành đi.
----------
à Quân nè sao ảnh lớp mày có ít hình của bọn mày thế tao chỉ thấy có 2 bức của chính 2 bức của mày và một bức của cái chi thế
------------
sao bạn Diệu Anh lớp toán 1 giống Chi thế .Nhìn ảnh tao cứ tưởng Chính ngồi cạnh Chi đấy
--------------
còn bài hình bất đẳng thức ấy mình làm ra rồi đấy nhưng rất khó viết ở đây khi nao có thời gian mình sẽ post lên
-------------
viết gộp lại/:)

sao bạn Diệu Anh lớp toán 1 giống Chi thế .Nhìn ảnh tao cứ tưởng Chính ngồi cạnh Chi đấy
người ta gọi đây là thách đấu đấy hả:)|

Vào CLB học tập mới biết ở topic này đang cãi nhau nẩy lửa
Khóa toán 04-07 năm nay máu thật, mất khóa trên hình như chưa bao giờ có cái típ như thế nhưng dù sao cũng rất tốt mà mặc dầu dân tổng hợp ở đây chỉ có 1nguoi chư ko phải là đa số
Nếu thích thì bảo mấy em toán tổng hợp và Ams đăng kí đi, chị xét duyệt luôn cho. Đọc qua thì thấy T1 có em Long Và em Quân đều thuộc diện giỏi của T1 thì phải
DÙ sao cũng : T1 Ams cố lên :D
-----------------
eeee, bà chị ko được lợi dụng chức tước nhé[-([-(b-)b-):p

Back
Bên trên