Dân chuyên có sướng kô?

Nguyễn Đức Minh
(nguyenducminh10L1)

Em đang cần tư liẹu viết bài báo:D Các em cho em ý kiến về vấn đề này nhé:D : Dân chuyên sướng hay khổ:D

Em mới vào nên không biết nhiều nhưng nói thật sướng thì ít , khổ thì nhiều.Sướng ở chỗ được...oai với các trường ngoài và các lớp không chuyên còn khổ thì lúc nào cũng gánh nặng đem lại vinh quang cho mái trường yêu dấu Hà Nội - Amsterdam.Nhưng công nhận oai thì cũng oai thật ! :D

Oạch 8-} 8-} Em Hải thật là con người của Đảng và Nhà nước đấy ;;) ;;) Anh học 3 năm nay chưa bao giờ cảm thấy cái gọi là "gánh nặng đem lại vinh quang cho mái trường yêu dấu Hà Nội - Amsterdam" của em Hải cả :) Triển vọng làm Đảng viên đầy mình đey :p
Theo anh thấy thì học chuyên bt, sướng cũng có mà khổ cũng có. Sướng vì oai này, vì hay được ưu tiên hơn các lớp ko chuyên này, vì vân vân và vân vân, còn khổ thì vì phải học 1 chương trình nặng hơn chương trình bt :) Cái gọi là "gánh nặng ... " có lẽ để các bạn chuyên Tổng Hợp nói ra thì dễ chấp nhận hơn dân Ams nhà mình :) Theo anh thấy thì ở Ams đồng bào ta ko phân biệt đối xử j giữa dân chuyên và ko chuyên. Chứ còn ở 1 số trường chuyên khác, được vào lớp A ( mặc định là lớp xịn nhất ), mà nhất là lại còn được vào tuyển QG thì có mà :p đầu đến ngoẹo vì vênh nhiều quá :))

Nhưng em nghĩ cũng tại trường mình là trường của thủ đô đâm ra cũng phải có sự ngoại giai thật tốt với các cấp nên không phân biệt nhiều giữa lớp không chuyên và chuyên.Mà nói thật ra trường mình cũng có 4 lớp nhiều nhặn gì đâu.Chắc ở các trường chuyên ngoài các bạn ấy hăng say học tập cố gắng trở thành con ngoan trò giỏi cháu ngoan Bác Hồ nên tính cạnh tranh là cao hơn cũng phải thôi.Chứ ở AMS thì ....:D

Bây giờ thi QG kô đc vào thẳng ĐH nữa, theo cả nhà có làm ảnh hưởng đến học sinh chuyên và đầu vào lớp chuyên kô?:D

Chắc chắn là có :))

Có khi chả ma nào thèm vào ý 8-}

Em nghĩ là không đâu anh ạ.Bởi vì như với em thực ra cố gắng vào chuyên cũng là có môi trường để học tập tốt cũng như thực hiện ước mơ đi du học thôi chứ cũng chẳng mơ mộng làm gì kẻo lại không thực hiện được thị khốn.Quan trọng nhất là khẳng định mình thôi.Nếu được thi Quốc Gia thì tốt mà không được cũng chẳng sao.:D

Ô thế có đứa nào vào học lớp chuyên chỉ vì mục tiêu đi thi QG à :D ???? Anh chưa thấy ai như thế ở cái trường Ams này cả, hoặc là có nhưng mà anh ko bít chăng :D Chắc là bên TH hay SP thì có, chứ bên mình thì :) Ở Ams anh thấy có mấy ng` máu me thi QG lắm đâu, như lớp anh này, bị gọi đi học tuyển cứ gọi là chạy de kèn :))
Về khoản áp lực học hành thì bên Ams ta gọi bên TH là cụ là kị :D Bên í ganh nhau ác lắm, vì vớ vớ vỉn vỉn là bị chuyển lớp ( 1 lớp bị-coi-là-kém-xịn-hơn và xiền học phí hình như cũng cao hơn nhìu ) ngay. Thật ra Ams mình ngày xưa cũng thế, cho lớp đi tham quan thì hơn 2/3 PHHS gọi điện cho GV xin phép "Cho cháu ở nhà học' 8-} 8-} nhưng từ khi thầy Khải ( hiệu trưởng trước thầy Điện ) lên làm sếp thì 1 cuộc tổng cải cách từ tư tưởng đến hành động của dân Ams đã đc tiến hành và thành quả là như ngày hôm nay đây. :) Thầy Khải thật là anh hùng :)

Đúng là học chuyên ngoài cái " Oai " ra chả được cái tik sự gì cho đời.
Chương trình chuyên quá khác biệt. Ví dụ như lớp mình đây, sau khi học chuyên xong vẫn có bài Hoá của lớp thường ko làm được < vì có được học đâu :| ai tự đọc sách giáo khoa nâng cao hoặc đi học thêm chương trình ngoài thì mới làm được thôi >
Nếu học khá ở cấp 2, thường nhiều người đặt ra cho mình mục tiêu phải vào được 1 lớp chuyên cho xứng tầm :D nhưng đến lúc vào rồi không rút ra được, thế là đành bước tiếp ...
Cũng không thể nói là khổ < vì học chuyên rồi các môn khác cũng được các thầy cô giảm nhẹ rất nhiều > nhưng sướng thì chẳng thấy đâu :(

Nếu học chuyên thì em sẽ ko có vinh dự được học Mr Hoàng Pitago hay 1 số Mr và Mrs đỉnh cao khác ;)) Đấy là cái sướng đấy ( hay khổ nhỉ :)) ) nếu em mà có vinh dự học rồi thì em sẽ chỉ ước sao mình được lên lớp chuyên ngay thôi :)) Với lại khoản xiền nong học bổng học beo thì lớp chuyên được ưu tiên mà :) Xiền học phí lớp chuyên phải đóng ít hơn nhiều này ( hình như bi h bỏ cái í rồi hay sao í ) học bổng nhiều hơn này ( cả về số lượng lẫn chất lượng :) đơn cử là cái Odon Vallet thì thấy ).
Còn khổ thì đấy, em tHaBy với Dương V... Hải nói rồi nhá ;))

Thôi, thầy Pitago thì đừng hỏi :|

Lớp buổi chiều nào mà học thầy xong cũng muốn thi lên chuyên hết :|

học chuyên tiền học phí giảm nhiều ,được học buổi sáng là cái giờ dễ vào đầu nhất ,học trong môi trường thuận lợi hơn, yên tâm bình an hơn . Còn nói đến cạnh tranh thì chưa biết ai hơn ai đâu :|

Khối ko chuyên ( thường là buổi chiều ) thì độ đú cao hơn :p Ko có ý phân biệt j nhưng sự thật nó là thế :D
Nhg mà lớp 12 khối sáng thì cũng đú lắm :p

từ bao giờ trường Ams có lớp không chuyên thế?

Học Chuyên sướng mà.....với đk là phải ham thik thực sự môn chuyên đó, thế là quá đủ rồi.:D

Học chuyện em thấy sướng mỗi học đội tuyển kô phải thi KH:D
Còn khổ thì nhiều : Chướng trình nặng, GVCN hay kêu ca:|

từ bao giờ trường Ams có lớp không chuyên thế?

Từ khi mới thành lập bạn ạ :) Các lớp T2 L2 H2 v.v.... ko được coi là lớp chuyên đâu, mà gọi là lớp mở rộng thôi. Các lớp này cũng ko học chương trình chuyên mà. Ở Ams còn gọi chuyên là hệ A , ko chuyên hệ B ( thực chất hệ B là hệ bán công -- > phải đóng xiền học nhiều hơn ). Nhưng hình như từ năm nay sự phân biệt này đã bị xóa, tất cả các lớp đều là hệ A, công lập hết. Nhg các lớp T2 L2 H2 v.v... thì vẫn ko học chương trình chuyên.

Đọc bài sếp em chẳng hiểu gì cả .:-??

Tức là mức học phí sẽ ngang bằng nhau nhưng chuyên sẽ học chuyên , thường sẽ học thường :-??

Bây giờ chuyên với thường cũng chẳng khác nhau mấy đâu , đú như nhau thôi :|

Học chuyên nhưng không học đội tuyển thì cũng chẳng khác so với học các lớp khác là mấy, có chăng lớp 10 được cày quốc thôi sếp nhỉ :-/

xin lỗi, từ khi vào Ams đến giờ, chưa bao giờ tôi thấy người ta không gọi Anh2 là chuyên Anh, Hóa 2 là chuyên Hóa, Lý 2 là chuyên Lý, Toán 2 là chuyên Toán cả. hệ 1 hay hệ 2 thì cũng là lớp chuyên. trường Hà Nội Amsterdam là trường chuyên. tôi ghét nhất là cái bọn giở giọng phân biệt lớp chuyên với lớp không chuyên ở cái trường Ams này đấy. đầu các vị thì to hơn được ai?

mà các bạn hệ 1 có thấy hình như trong topic này chỉ toàn là các bạn tự vào tán dương nhau không?

Xời!! Em công nhận là các lớp như lớp của em là lớp không chuyên. Đúng thế đấy, mấy lớp có số 2 đằng sau là lớp ko chuyên mà!! Theo đúng những gì bọn em thi vào thì khi xếp lớp điểm bọn em không đủ để vào các lớp hệ chuyên nên sẽ vào các lớp ko chuyên thôi. Học ko chuyên kahcs với học chuyên nhiều lắm, nhẹ nhàng hơn nhiều (cũng có thể nói là ít hơn nhiều).
Nhưng bọn em lại chẳng thấy có vấn đề gì cả. Vì là lớp ko chuyên, nhưng lại là một lớp ko chuyên của một trg` chuyên thì có gì ko đáng để tự hào đâu!! Đúng là phải nhận xét mình kém hơn những ng` khác, nhưng là những ng` kém hơn trong những ng` giỏi. Còn đú hay ko là tùy vào cá nhân thôi. Em hoàn toàn tự hào vì mình là thành viên của lớp Anh 2!!!!

Còn về chuyện học, em chưa hiểu rõ các lớp khác lắm, nhưng em thấy rõ ràng là ở TH, SP học nặng hơn hẳn ở đây. Học, học nữa, hộc máu ý. Hơi bị căng quá. Nhưng nói chung là học chuyên sướng, sướng vì mình được học nhiều hơn, được biết nhiều hơn, và có nhiều cơ hôiij để tự thể hiện mình hơn. Khổ là vì học mệt, bị những ng` khác coi là tinh vi, kênh kiệu nhưng chẳng có gì cả. Mệt vì chúng ta muốn biết nhiều hơn, tinh vi vì chúng ta tự hào về mình. Đúng thế, khổ có, nhưng chẳng là cái đinh gì so với những cái sướng mà mình có đc cả.

Back
Bên trên