Dành cho học sinh trao đổi...

If you are offered another exchange year, what'd be your response?

• Yes! You kidding? You bet I want to go again. I've had a wonderful year!

Số phiếu: 10 35.7%
  • Yeah, ok, it's interesting. I'll go for it!

Số phiếu: 5 17.9%
  • Gee... I don't know... considering all the troubles...and all the fun stuff...

Số phiếu: 5 17.9%
  • No man, one year's enough for me.

Số phiếu: 4 14.3%
  • Yeah right! The hell I'm going back there. Not even for a salary.

Số phiếu: 4 14.3%

• Số lượng người bầu chọn
    28

Trần Anh Dũng
(TranAnhDzung)

10 months. One experience. Countless lessons.

Well, if you were offered another chance of coming to America as an exchange student, what would ya say?

Chỉnh sửa lần cuối:
He he đi đi - vui lắm- như gương Hưng Khỉ đây này. Bị đá khỏi nhà, tống cổ khỏi trường, lang thang cơ nhỡ cả tháng trời. Cóc phải đi học, chỉ có chơi- sướng.
Được đi đây đi đó mở rộng tầm mắt, thoải mái vui chơi chứ không như học đại học -toàn học với học - chán.
Bổ sung kiến thức về thanh niên Mĩ để còn biết đường sống với bọn nó trong đại học(vớ vẩn còn kiếm 1 cô vợ hay 1 anh chồng) - lợi.
Chỉ có mỗi 1 cái là tốn tiền quá, tiền 1 năm mình đi trao đổi quá bằng 4 năm mình học đại học -tốn

Chẳng bù cho mình, bố mẹ host của mình thì tuyệt vời luôn. Gia đình họ coi mình như con vậy. Mẹ còn giúp mình tìm hiểu các trường. Năm ngoái xui xẻo không xin lại visa được, nhưng mà bố mẹ host đã giúp để mình quay lại được năm nay... Nghĩ mà cũng ớn.
Nếu nói là khuyên gì thì thật là khó vì mình có được chọn vào gia đình mình muốn đâu. Một số bạn của mình thì khổ lắm. Gia đình host còn phải vay tiền của nó để trả bill.
Ăn nhau là ở cái số thui.... :)
rr@

troi, may bac tien boi lam minh nam nay len duong nhut chi qua.....
lo dang ki roi, phai di thoi, cau cho so minh hen, vao duoc nha giau, co biet thu xe hoi, may tinh rieng , dau dia......:D

Dũng mỹ ơi...gì mà khổ thế hả?????Mà đằng nào thì cũng xong exchange year rồi...tớ vẫn muốn đi lại lần nữa...dzui dze lắm...ông bà host nhà tớ rất rất tốt.....Thực ra tớ thấy đi năm nay cũng useful đấy chứ...đâu đến nỗi như dũng mỹ nói??????
Sếp ơi...đừng cầu vào nhà giàu...vì vào nhà giàu chưa chắc họ đã đối xử tử tế với mình đâu.....cứ cầu vào nhà nào người ta coi mình như con cái trong nhà ý..ở thế mới đỡ khổ

Tớ nghĩ hoàn toàn là nên đi. Tùng đừng lo, cứ yên tâm mà đi nhé. Nói thật là đi một năm mature hơn rất nhiều. Cách sống làm sao để được lòng mọi người mà vẫn thoải mái cho mình, rồi sống thế nào để bạn bè ở trường quý chẳng hạn, sau này ra ngoài đời thật sự là rất hữu dụng.
Hồi đầu tớ cũng ở một nhà rất giàu, nhưng bà chủ nhà rất là mean. Khuyên thật lòng là mọi người mong được ở nhà ai có trình độ ấy, vì cứ có trình độ là cách xử sự khác hẳn, có văn hóa và rất biết tôn trọng mọi người. So sánh nhà cũ (military - accountant . Văn hóa xập xệ. Dân nhập cư từ Thái Lan) với nhà mới ( college prof - CEO ) khác một trời một vực. Họ biết trân trọng việc mình mang một văn hóa khác đến để trao đổỉ. Họ thích tìm hiểu về văn hóa của mình, nói chung là thấy mình có giá trị chứ không phải là thằng ăn nhờ ở đậu.
Tóm lại là cứ đi, không thích thì chuyển nhà. Quan trọng là you are happy.
You go, Tùng !!!!

Chết thật! Đúng là mình không biết mình đang làm gì. Khong nên làm nhụt chí nguời sắp đi. Xóa xóa nhanh nhanh!

Khờ khờ... ông Tùng cứ yên chí mà ra đi, cơ hội duy nhất một lần trong đời đó!

Dũng mỹ...sao hâm thế hả???SAo lại tự đi xóa bài của mình thế???Việc gì mà chẳng có mặt tốt và mặt xấu của nó....mình cứ fai nói cả 2 cái ra để những bạn đi sau còn biết chứ...ko ai cũng nghĩ đi exchange program là lên thiên đàng....đến lúc vỡ mộng thì hơi bị mệt đấy

:eek: hé hé, hóa ra bạn Nghiêm Minh Quân là bạn fish của Trâm gà này ah? hehehe Lộ rồi nhé!!!
Hôm qua vừa có farewell , hostfamily tổ chức cho Trâm gà này xong. huhuhu Buồn nhất là đoạn bóc quà,Cầm cái card của hostparents trên tay, đọc được cái dòng: We thank God for bring you to our home... nước mắt nước mũi giàn giụa:cry: Mắt ai cũng đỏ hoe cả.... Buồn ghê cơ. Sao họ lại tuyệt vời như thế chứ. Nhớ lại hồi đầu mới sang thì thật là kinh khủng, lang thang, chuyển nhà tới 3 lần, bị probations loạn cả lên... Cuối cùng người ta cũng cho Trâm gà này rời khỏi cái nơi khủng khiếp đó, chuyển nhà, chuyển trường, chuyển cả bà trưởng vùng ( sứơng:D ).. Từ cái đồng quê bé tẹo được đưa lên thành phố rộng lớn, cứ như con bé nhà quên lên tỉnh ý, thấy cái gì cũng thích, cười rõ tươi khi lần đầu bước chân vào ngôi nhà mới này. Giờ đã được hơn 8 tháng rồi, thời gian trôi nhanh quá.... Rồi sẽ có 1 ngày nào đó, Trâm gà này sẽ trở về nơi đây bởi mình đã là 1 trong nhũng thành viên của họ rồi :cool:

he gà béo à,tao tưởng mày khổ thì tao thương chứ,hỏa ra lại sướng thế,ghét vật
Hehe mà cũng đáng đời mày,hạnh phúc lém vào rồi bi h = cái thùng phi hahahaha :D

Moi nguoi a,
Neu di thi xac dinh la se kho khan nhieu, nhung chac chan se truong thanh nhieu. Dac biet thay co giao luon luon ko la mot niem that vong. Thay co thuong su can cu cua minh lam'
Tuy nhien , theo mot so kinh nghiem thi cung co the goi mot so hstd di du hoc ..dong thoi dc lam osin cao cap.
Gang, trong moi su biet gang chiu dung.
Roi nghi den 2 chu gia dinh , chac chan se them suc len.
Cung co gang ...mang thuoc thang (vitamin) ho tro suc khoe de con chien. Toi cai truong nao ma hoc sinh no luoi, no coi hoc hanh la cai dinh thi thay ke no, dung nan.Ha

4 tháng đầu trao đổi
Kể cho mọi người chuyện của mình cho mọi người nghe cái nhỉ. Đầu tiên mình lượn vào 1 nhà ở thành phố nhỏ 2000 dân-cóc có con cái gì cả, chỉ có 6 con mèo. Nhà rất rộng rãi, có 3 cái ô tô, 1 con Suzuki 1.2 L và 2 cái tàu 1 cái speed boat và 1 cái tàu to. Đầu tiên thì vô cùng vui vẻ. Cuối tuần nào cũng phóng tàu trên sông bét nhoè, lướt sóng, bơi lặn thỏa thích. Trong đội tuyển bóng đá thì lần nào ông bà cũng tới xem, thứ sáu hàng tuần đi ăn ngoài hàng. Máy tính thì có 2 con toàn siêu tốc nên dùng cũng thoải mái, không hề thiếu mạng bao giờ, chỉ có mỗi một cái là không có bạn bè thân vì vừa mới chân ướt chân ráo sang lại không quen với kiểu bắt bạn bên Mĩ. Nhà lại xa thành phố (15 phút ô tô) nên cũng không có điều kiện đi chơi cuộc sống cứ trôi qua vui vẻ cho tới ngày các mâu thuẫn xảy ra. Một ngày bà mẹ hỏi có tin vào chúa không- cóc tin. Thế là vấn đề tôn giáo nảy sinh. 1 hôm giở sách toán của đại học ra đọc thấy gà quá phê 1 câu - sao mà toán này dễ thế thế là vấn đề kiến thức nảy sinh. Mình ở trường đạt hàng loạt những thành tích, về thì cứ hớn hở khoe, bà mẹ thì cứ lờ đi- chả hiểu gì tâm lí trẻ con cả, nó có sự vui mừng thì cũng nên mừng cho nó chứ. Chơi các trò chơi trí tuệ trong gia đình thì mình là thằng hiếu thắng nên lúc nào cũng thắng cái thằng em bà ý (hơn mình 3 tuổi-đang học đại học) là niềm tự hào của bà ý toàn thua mình- thế là cay cú. Tới Halloween mình khắc hình rồng hổ lên bí ngô, và cả Pharaon nữa mọi người tới xem trầm trồ khên ngợi mình phởn chí tự hào về quả bí ngô của mình nhưng bà ấy lại lấy làm bực mình. Một hôm mình đang làm bài tập thấy mệt nên đi ngủ, sáng hôm sau, chủ nhật mình bị đau họng chán đời nên ngồi vẽ chơi (1 bức khỏa thân nam) thế là lúc về bà cứ đay nghiến là cả sáng làm gì? mình bảo mình đau họng mệt nên chẳng làm gì bà ấy cáu om som lên bảo hỏi lên hỏi xuống rồi chế diễu mình -kiểu học sinh chăm chỉ như mày mà không chịu làm gì trong 1 buổi sáng à?- thế không còn cái gì để làm à- mình liền vặc lại còn bài tập nhưng tối làm nốt(mà nó có due ngày hôm sau đâu).Thế là bà ý hét - đi làm đi. Mình bảo - Tôi có thể tự lập thời gian biểu cho tôi chứ không cần ai phải nhắc, cả kì vừa rồi tôi đã có điểm nào dưới B chưa? (cái tôi của mình vùng đưng dậy-không thể cứ nghe lời mãi được) Ba ý điên lên chửi mình bằng thể loại ngôn ngữ vô văn hóa mình lặng le đi lê phòng mình để kệ bà ấy chửi. Bà ây cứ reo lên liên tục. Máu nóng của mình lên tới đỉnh- rầm 1 cú đâm hết sứ vào tường (mình tưởng tưởng trát bằng xi măng phải cứng lắm) ai ngờ tường này bằng gỗ chỉ có một lớp trát ngoài thôi cái tay của mình xuyên từ phòng này sang phòng khác. Dì en ợp dờ sờ to ry. Hôm sau mình đã lênh đênh trên phương khác rồi-vô gia cư(cóc có nhà ở)- ở bợ ở đỡ mỗi hôm 1 nhà. Tới 1 ngày mình gặp được cứu tinh 1 bà vô nghê nghiệp(bà ý đầu tư chứng khoán thanh công nên không phải làm gì cả - chỉ ngồi ăn tiền lãi + ông chồng bác sĩ kiếm tiền). Bà ấy khoái đồ ăn lạ nên toàn đi lùng khắp nơi với mình. Rồi chấp nhận cho ở lại tới khi nào tìm được nhà mới, vì cảm động trước sự giúp đỡ của bà nên mình tự nguyện làm gia sư cho con bà và làm đỡ các việc nhà cho bà. Mình sửa nhà cho bà ý, quét vối, trát tường, sơn, lát gỗ tường, sửa đồ mộc và công trình lớn nhất của mình tại nhà bà ý là lát gỗ một con đường từ của nhà tới bể bơi và đào đường ống cho dây cáp TV-vi tính đi ngầm dưới con đường đấy. Ngày nào bào ý cũng mua sổ xố cho mình và may thay mình trúng tới 2 lần nên cũng có tí tiền tiêu vặt vãnh. 1 ngày mình đi xem bóng rổ thì nhìn thấy 1 em cheer leader xinh vật vã nên thầm yêu trộm nhớ em ý. Và chính em ý là người đã làm cho mình có nơi nương thân. Sẽ kể tiếp ở phần 2. (còn tiếp).

To thuc su kham phuc sep Hung ve cuoc chien cua sep voi host thu 1.
To thi thay tu ngay minh o day, hèn di nhieu qua.
To thi co may ba reps voi coordinator rat dinh. Chui boi , chi thang vao mat minh, noi doi...Con dinh đuổi to ve nuoc nua.
Ma trung tam dong do tai Ha Noi thi ...nhieu khi ác,vo trach nhiem.

To con co mot ong bo host hoi rat thong minh” the tai sao may lai toi day? May hoc tieng anh lam gi?..Roi hoi tai sao Viet Nam doi, Viet Nam ngheo? Noi mot thoi mot hoi cung chi de phi bang …chinh phu XHCN cua minh.Xong roi lay thiet hai cua cuoc tan cong cang Chan Trau so sanh voi chien tranh Viet Nam. Minh vua gian vua dau...Nhung met qua voi host roi, chiu vai ngay nua la ve ...

Chỉnh sửa lần cuối:
Doc bai ong anh Hung thay mau giang ho kinh nhay! Tài hoa cũng lắm.

To di truong trinh ISE. Di muon oi la muon, den giua thang chin moi sang. Cha la di phong van 3 lan moi duoc. Luc di sang thi vao nha ba rep o nho cung voi... 4 thang trao doi khac! Ba nay lai con co 2 dua con gai 16 va 18, mot béo mot "nguoi mau". Xoi oi la xich mich, cu goi la loan xi ngau. Minh thi co gang remain neutral. Trong khi may dua kia chang bao gio lam cai gi thi minh to ra kha ngoan ngoan, mop san, rua bat (hong co washer), clean their own mess... ya know. Toi thi ngu tren cai cusion, lay manh vai lam chan.

O duoc mot thoi gian thi bon kia di dan. Roi con moi minh voi ca mot dua con gai tu colombia. Nha ba rep nay cung khoai minh vi minh chang doi hoi gi ma lai cham chi. Mot thoi gian sau co mot thang bi da khoi nha the la bi tong vao nha ba rep. Xoi oi 4 dua thanh nien trong nha, chia be dang ra cai nhau, minh dung ngoai thay ron toc gay, co het suc de remain neutral. Den thang 2 thi dua con gai phắn. Con lai 2 thang con trai exchange, thinh thoang cung co xich mich. (hot-cold shower shit ya know)

Bay gio minh chuyen sang nha mot ong bachelor, lam thay giao special ed. Luc moi gap thi sao ma noi nang intelligently the, ve sau moi biet ong nay co cau cua mieng la "mo' fucka". Ong nay luc dau cho minh o tren gac, phong kha dep. Noi chung la nha moi mua ma. Co tinh rat quai di, phong khach, phong an, sa long sa liec coc cho dung. Lam cai gi cung vao kitchen. Muon doc sach trong living room cung dech duoc vi ngoi ghe nhieu se lam hong ghe (!).

Ve sau, lay co la bo me ong nay sap den o, ổng duoi minh xuong duoi basement. Troi oi toan cut voi nuoc dai cua 4 con cho. Ong nay noi la minh o day khong mat tien thi it nhat phai giup ong clean shit. Kinh tom dech chiu duoc, nhung bay gio cung quen roi. Hich, phong duoi basement cua to coc co cua, phai lay tam go chan khong cho bon cho vao ia dai. Đèn thi dim oi la dim, hoc bai ma phat buon ngu.

E, ma minh quet don nha hang ngay day chu. Ong nay co 2 thang cha renter rat low-class, rat messy. Tu ngay minh den may cha coc them clean nua, bay bua cho minh don. Xoi oi, con 2 tuan nua thoi!

Ve viec di lai, chac phan lon hoc sinh trao doi deu roi vao cung mot canh ngo, coc di dau duoc ca. Muon mua cai chai soy sauce cung phai di oto. Hoi o nha ba rep con duoc uong sua, an cereal, an rau qua. Tu ngay sang nha ong nay (bi benh diabetes ma an thit nhu dien), minh toan an mi an lien, hot dogs, mexican rice, phat on. Muon mua do lai phai nho cho di ra shopping center, kho lam. Ma ong nay cu coi minh nhu la mot thang o thue khong mat tien, thanh ra chang giam doi hoi gi.

Ve chuyen chien tranh Vietnam thi duoc cai ong nay cung nhay cam, cung luon mom noi la My ngu chõ mũi vào chuyện của thang Phap the no the kia... Co dieu la luon goi minh la VC, nhieu luc phat cau.

He, thay ba host cua ong Hung quan tam den diem so thi thay la ta. O day chang ai quan tam den viec minh hoc hanh the nao. Hoi dau vat va kiem truong chu, truong nao cung keu la het cho roi. May ve sau vao duoc mot truong, lai con duoc pick class nua chu. May man thay minh vo duoc 3 AP class con cho. Hich, ma AP cua bon no cung khong kem gi minh a. Neu khong phai vi grade inflation (100s for homework) thi minh chac toan Cs voi Bs. Thay mon AP Physics kho vai lua, co gang mai duoc moi B, ghet vat. May thu hoc hoi lop 10 sao hoc lai thay kho the. May AP exams nam nay co ve de hon moi nam.

A`... tuon ra duoc may dong tren thay nhe ca nguoi. Noi chung la cu dinh huong la minh den day chi de hoc va apply vao dai hoc, trao doi la muc dich phu, rat phu, thi ok ngay.

Sap ve roi... hoan .... ho.... ve phai ra lam coc che buoi ngay lap tuc.
hmmmm..... chè bưởi..... hmmm..........

DŨng Mỹ ơi, số ông cũng đen nhểy????Hồi tớ mới qua, bà couselor nhất định ko cho tớ học 12 cơ vì...to ko đủ tuổi....tính đến ngày tớ vào trường thì tớ mới 16 tuổi thôi....tớ chẳng biết làm thế nào cả...về nhà kể chuyện với bà mẹ...(tớ vẫn gọi bà ý là mom mà)....thế là hôm sau bà ý đến trường nói chuyện với couselor, tớ chẳng biết 2 người nói những chuyện gì...nhưng cuối cùng thì tớ cúng được tốt nghịệp, được honor diploma
Thực ra mình đi exchange program...cũng phụ thuộc vào host nhiều... mình mà có host tốt.chẳng phải lo nghĩ gì cả...chỉ cần tập trung vào học.....nghe mấy bạn kể chuyện, tớ thấy mình may măn thật...vì host nhà tớ tốt lắm, họ chẳng bắt tớ làm gì cả...đi học về chỉ cần ăn, ngủ và học thôi...họ cũng mua mấy đồ châu á ở bên này cho tớ ăn, nhưng ăn ko quen....đến cuối tuần, họ lại dẫn tớ ra ngoài ăn rồi xuống downtown xem các show linh tinh...(nhà tớ cách downtown chỉ khoang 20' lái xe thôi )...tớ tốt nghiệp ngày 25/5, 27/5 tớ đã đi rồi..thế là chiều 26, họ làm cho tớ vừa là graduation party, vừa là goodbye party....ăn uống xong, mọi người bảo tớ mở quà...đọc lời chúc trong tấm thiếp mà phát khóc...mọi người đối xử với tớ cứ như con cái trong nhà ý...cuốc sống rất vui vẻ...mà bà mẹ tớ nấu ăn ngon cực luôn...làm tớ ăn nhiều nên bây giờ béo ú như lợn ý
Chính vì thế, nếu tớ vẫn còn cơ hội đi exchange program thì tớ vẫn đi tiếp

Thảm quá, nghe truyện của mấy chú mà sởn hết da gà. Thương thật, xưa nay anh đi đâu cũng một mình tự tung tự tác, chưa biết host bao giờ, sợ quá :(
Chúc các em sắp đi may mắn, gặp nhà chủ tốt bụng hơn.

ôi mọi người còn chuyện gì post lên cho em đọc với ạ, hic, ko ngờ đi exchange lại có lắm chuyện đến thế, chẳng biết tương lai của mình trong 10 tháng tới sẽ như thế nào nữa, sợ quá :(( ko ngờ Dũng lại phải ở nhà host như thế đấy :((

Back
Bên trên