Contre le CPE ?x-(

Đàm Vân Thảo
(baby_nihk)

Cmt s'est-il passé ds votre fac? Ma fac est bloquée depuis plus d'une semaine, C chiant, ça m'énerve X(

Chỉnh sửa lần cuối:
ah ouais, je pense ke C la situation dominante auj :|
A Nancy, 3/4 des fac sont en grève depuis 2 semaines. Et ça risq de durer jusk'à mardi prochain

tt d'abord, je m'y interesse pas du tt. G pas l'intention de rester travailler en France après les études. Cela me regarde donc pas :| Mais ce matin, je suis allée pr la 1ere fois à Assemblée générale, pr voir comment ils sont motivés, les gens ki sont pour le blocage :| 80% des représentants veulent le blocage :| Et voilà le resultat, on a pas de cours jusk' à mardi.

Et on a risq d annuler les vcs de Paques pour ratrapper les cours :( C pas genial ça :(

bah, bonne nvL pour tous

Chỉnh sửa lần cuối:
thế thì chúc các em học rattrapages vui vẻ :D

Hix, ko biết định bloquer trương đến bao giờ, đúng là cái bọn dở hơi, sáng nay đến trường rồi lại đi về , c chiant x-(.
Bọn Pháp loạn thật rồi. Năm học mạ lùi lại thì khối người chết :((

cho tao dang contre CPE loan len . ma noi that co mot so dua chang biet CPE la gi , chang biet co contre that khong ma cu gao len "contre CP..U " (chac no nham voi cuc unite centrale)
nham lan den the thi manif cai gi .????
thang lop truong lop tao chiu trach nhiem to chuc manif trong truong . no len truoc lop dong dac tuyen bo nghe kinh lam (loi bao nhieu la so lieu nguoi bieu tinh.... roi lo cho tuong lai chung ta...)
the no noi xong mot hoi thay giao hoi the em co nghi la ca va changer???
no ngap ngung roi noi
ben... c difficil.
oi troi oi
tao ngoi suyt nua thi thot len "quelle motivation"
ma Thao oi , hom truoc ay nhan tin cho to nhung ma to khong tra loi duoc . van de de sau giai thich rieng nha.chuyen bi mat lam khong noi duoc khong bon lop minh no lai cu to mo ha ha ha;;) :))

=)) :)) trước khi đi học thì xem email thông báo tình hình thế nào đã các em ạ :))
Hoặc ít nhất thì gọi điện hỏi thăm vài đứa xem thế nào chứ đi đi về về mệt chết :p
Như vậy là 9 ngày Univ Lyon 2 greve rồi nhỉ :-?
Chúng nó greve làm mình cũng chả muốn đến trường nữa :))

ui
cho em khong xem mail duoc
:|
bon manif no cu tu nhien keo vao lop an noi om som thoi . the la giao vien danh cho nghi .
co luc dang hoc bai nghe thay tieng nguoi o at ngoai tien sanh, thay giao noi voi "cac em co len hoc them vai phut nua la co muon cung chang hoc duoc dau"
ca lop cuoi...sung suong

CPE : Contrat Première Embauche
Cái này anh Villepin mới lên đã làm phát chém gió (mà có khi chém thật :D), mục đích rất cao cả, là để giảm tý lệ thật nghiệp trong giới trẻ (dưới 16 tuổi)

Theo anh được biết thì đại khái là khi mình đi làm nếu ký cái CPE này thì trong vòng 2 năm thằng chủ có thể đuổi mình bất cứ lúc nào mà không cần lý do. Chính vì vậy bọn sv với bọn syndicat mới làm loạn lên để bảo vệ quyền lợi cho người lao động.

Ngược lại đối với các entreprise thì rất e dè khi ký hợp đồng với các chú choai choai mới lớn, chỉ trừ khi là sorti từ những trường có danh tiếng --> tình trạng thất nghiệp quá cao :D (hình như đâu cỡ 25% des jeunes). Thì cũng vì thế mà Villepin đẻ ra cái CPE này để cải thiện tình hình về lâu về dài, xã hội nào chả phải có chọn lọc thì mới phát triển được :D

Bản thân anh thì anh plutôt POUR, bởi vì với danh nghĩa là 1 thằng chủ chúng nó chả dại gì virer 1 thằng giỏi đem lại lợi nhuận cho nó để rước về 1 thằng lởm ăn không ngồi rồi. Còn nếu thằng đấy giỏi thực sự mà nó vẫn virer thì là do làm trái ý nó (lẽ phải luôn thuộc về ông chủ :D) hoặc thiếu collaboration chủ-tớ. Mà đã như thế thì sẽ phải có 1 người đi 1 kẻ ở --> trong trường hợp này hiển nhiên là thằng kia phải đi roài :p

Để tìm hiểu thêm thông tin mời các em vào đây :
http://fr.wikipedia.org/wiki/Contrat_première_embauche

A Hoàng nói chí lý, em cũng đã nghĩ nt. Nếu giỏi thì sợ gì bị viré cơ chứ? Chẳng qua bọn Pháp bây giờ đang tụt hậu, trì trệ, nhu nhược, giới trẻ cũng ... dốt và ích kỉ nữa. Cứ tình hình này nước Pháp chỉ có dần đi xuống...

Em không hiểu tại sao cái luật này lại cải thiện được tình hình thất nghiệp ở Pháp? Hay là nếu áp dụng nó thì nhiều người bị đuổi hơn -> những người khác có cơ hội hơn để tìm được việc làm? Nhưng nếu như thế thì những người bị đuổi lại bị thất nghiệp -> Chả hiểu.

Nguyễn Thu Vân đã viết:
Em không hiểu tại sao cái luật này lại cải thiện được tình hình thất nghiệp ở Pháp? Hay là nếu áp dụng nó thì nhiều người bị đuổi hơn -> những người khác có cơ hội hơn để tìm được việc làm? Nhưng nếu như thế thì những người bị đuổi lại bị thất nghiệp -> Chả hiểu.

Hihi, bây giờ nước Pháp vẫn trong tình trạng thiếu lao động đấy chứ em :D Thiếu ở đây là thiếu travailleur qualifié :p Thừa là thừa mấy thằng Rệp không học hành gì, túm lại là lao động chân tay thì thừa thôi em ạ :D

Luật này ra sẽ làm tính cạnh tranh cao hơn, các cty cũng sẽ bớt ngại ngần khi nhận người vào làm hơn ;) Trước đây muốn đuổi đứa nào thì tiền licenciemt cho nó quá tội em ạ! Mà dân Pháp thì em biết rồi đấy, cố gắng cố chết ký được cái CDI, ký xong 1 cái là nhiều đứa chúng nó chầy bửa, làm cho giới chủ trong tình trạng bỏ không bỏ được mà giữ cũng cha giữ được :-s

Nếu cái CPE này ok thì sẽ gây sức ép cho những đứa, gọi tạm là "vô học" (tức là ko học hành gì) đi học thêm. Mà một khi đã có người đủ trình độ làm việc thì thiếu gì việc cho họ mà lo thất nghiệp tiếp nữa hả em :)>- Anh nghĩ là nhà nước đủ sức tạo thêm nhiều lao động cho giới trẻ, với điều kiện là họ phải thực sự có học hành đàng hoàng chứ bây giờ thiếu gì đứa không có nổi BAC mà vẫn tung tăng bình thường đấy thôi :p

Ý anh nói là người ta thất nghiệp bởi vì người ta không đủ trình độ chứ không phải bởi vì không có việc làm cho những người giỏi. Nếu thế thì có nghĩa là giờ ở Pháp có nhiều công ty thiếu người làm công, dù nhiều người thất nghiệp nhưng vẫn không tuyển được người làm cho đủ vì người giỏi ít quá hả anh?

Nhưng mà em thấy nếu trong vòng 2 năm mà ông chủ có thể đuổi việc nhân viên bất cứ lúc nào, thì cũng hơi quá! Dù người ta có giỏi nhưng để tìm được một việc khác thích hợp cũng không phải là dễ và nhỡ đâu ông chủ đuổi nhân viên vì lý do cá nhân thì không hay.
Sao cái luật này không sửa thành có cần lý do nhỉ, như thế những người không chịu khó làm việc sẽ bị đuổi với lý do là làm việc không hiệu quả.

Nguyễn Thu Vân đã viết:
Ý anh nói là người ta thất nghiệp bởi vì người ta không đủ trình độ chứ không phải bởi vì không có việc làm cho những người giỏi. Nếu thế thì có nghĩa là giờ ở Pháp có nhiều công ty thiếu người làm công, dù nhiều người thất nghiệp nhưng vẫn không tuyển được người làm cho đủ vì người giỏi ít quá hả anh?
Theo anh thì đúng thế em ạ :D
kể ra cũng có những sv giỏi ra trường không tìm được việc làm đấy, nhưng mà nên nhớ rằng học giỏi nhưng làm chưa chắc đã giỏi. Thi tuyển người vào làm thì cái đầu tiên chúng nó quan tâm là cái motivation của mình, tiếp đến là cái projet professionnel của mình xem có hợp với politique của công ty đấy hay không. Anh đã bảo rồi, chả dại gì chúng nó sai thải 1 đứa giỏi để nhận vào 1 đứa kém cả, dù sao cũng là xương máu của chúng nỏ cả chứ :) (trừ fonction publique nhé ;) )

... Vân ơi cái gì cũng có cái hay cái dở mà :D
Cái lý do cá nhân thì em nói cũng đúng, ví dụ như lạm dụng tình dục, nhưng anh nghĩ đấy chỉ là thiểu số thôi :) Các ông chủ đàng hoàng chả bao giờ làm thế, mất uy tín + ảnh hưởng tới danh tiếng. Tính bọn Tây em biết rồi đấy, nếu thích thì ok vô tư thoải mái luôn, còn nếu đã không thích thì chắc chắn sẽ không có lần thứ 2 và chúng nó cũng coi chuyện đấy là bình thường chả có gì xấu hổ hay tự ái đến mức phải sa thải người ta vì lý do đấy cả :D

Dù sao thì em vẫn contre le blocage, em thấy bọn nó biểu tình mà ông Villepin này chẳng suy chuyển gì thì cũng bằng không. Chả được cái ích lợi gì cả, chỉ làm khổ sinh viên thôi. Chắc sau một thời gian đâu lại vào đấy thôi, vấn để là sau bao nhiêu lâu :-( Trường em cả thầy cô giáo cũng biểu tình contre le CPE -> grève.

Em đồng ý với anh H, cái bọn dở hơi, nó mà giỏi thực sự thì sợ gì bị đuổi cơ chứ, bọn Pháp càng ngày càng tụt hậu, bọn trẻ thì hiếu thắng, thế này chỉ có đi xuồng chứ lên làm sao được, bây giờ có bloquer trường học cũng chẳng để làm gì, có thích bloquer thì lên hotel de ville với cả Assemblé nationale trên Paris mà bloquer, bọn ngu ko chịu đc. Như dân insa có thấy biểu tình gì đâu, chúng nó bằng xịn, ra trường nghĩ chắc có việc ổn định nên chúng nó cũng chẳng cần :)).
@ A Hoàng : Trước khi đi học, ngày nào em cũng lên mạng xem thông báo rồi, mà hôm qua lão hiệu trưởng viết mail nói hoành tráng lắm, nào là malgré đủ thứ, mai hai campus vẫn mở thế nên em mới lóc cóc đến trường, lên đến nơi, chúng nó chặn hết các cửa, kê bàn ghế đầy ra đấy, rồi chúng nó hét hò, bavarder, merde. Hỏi thì chúng nó bảo sáng mai voter tiếp, xem có bloquer tiếp hay ko. Đúng là cái bọn dở hơi, bực mình thế ko biết, giới trẻ pháp thế này thì lam sao mà khá lên được. Bên khoa anh có thông báo bao giờ đi học lại chưa? Liệu có bị kết thúc năm học muộn ko? :(( (ghét nhất là cái này)

Nguyễn Quỳnh Anh đã viết:
@ A Hoàng : Trước khi đi học, ngày nào em cũng lên mạng xem thông báo rồi, mà hôm qua lão hiệu trưởng viết mail nói hoành tráng lắm, nào là malgré đủ thứ, mai hai campus vẫn mở thế nên em mới lóc cóc đến trường, lên đến nơi, chúng nó chặn hết các cửa, kê bàn ghế đầy ra đấy, rồi chúng nó hét hò, bavarder, merde. Hỏi thì chúng nó bảo sáng mai voter tiếp, xem có bloquer tiếp hay ko. Đúng là cái bọn dở hơi, bực mình thế ko biết, giới trẻ pháp thế này thì lam sao mà khá lên được. Bên khoa anh có thông báo bao giờ đi học lại chưa? Liệu có bị kết thúc năm học muộn ko? :(( (ghét nhất là cái này)

;;) anh cũng Fac Eco Gestion giống em mà :D Chỉ có deppartement là khác thôi :)
Anh cũng đến trường hôm qua, nhưng mà ngay cả các profs cũng phải chui vào labo = cái porte secour chứ đừng nói gì sv thường :D
Bọn anh cũng ko ảnh hưởng cho lắm bởi vì chủ yếu là phải làm projets, viết rapport chứ cours thì cũng chả đáng mấy :D Vởi cả cours của bọn anh cũng có trên mạng :D có điều ko có ai thúc vào đít thì chưa chịu làm thôi :))

... Hehe vụ này to phết đấy, sắp = vụ năm 1968 roài :p

vụ 1968 là vụ gì thế anh? Chúng nó đã thông báo cho anh là năm nay ko nghỉ xuân hay là kết thúc năm học muộn chưa? Hix, kiểu này về Vn thế nào bây giờ? :(( bực mình cái bọn pháp này quá đi mất

:D Bắt chước em M.Trang đi thu thập vài khẩu hiệu linh tinh :p
CPE = Contrat Pour Esclaves ; ))
Bất chấp mọi cố gắng của bọn trên núi (tức Fac de Langue, Psy, Soc,...) liên tục xuống đàn áp nhân dân Fac de Droit, đòi bloquer và annuler tous les cours, sinh viên và giáo viên của Fac de Droit de Rouen vẫn kiên cường tiếp tục đến trường đi dạy và đi học. Giặc chặn cửa chính thì ta đi cửa phụ, giờ nào chúng nó chưa tràn xuống thì vẫn học bt, đến lúc chúng nó tràn xuống thì đóng hết cửa trường, phải có thẻ sinh viên của Fac de Droit mới được ra vào :D Đóng hết cửa mọi lớp học, lớp nào sinh viên đến đông, có thầy cô giáo yêu cầu thì sẽ được mở cửa, ngồi học bình thường. Nói chung là cũng chẳng có gì cản trở việc học hành lắm :D
Từ đầu đến giờ, lớp tớ mới chỉ annuler có khoảng 4,5 cours thôi. Ko nhiều lắm nhỉ? :D Đi học thôi, học sớm được nghỉ sớm, bloquer làm gì, è cổ học bù thì mệt lắm!

----------

Vụ 1968 có phải là vụ SV nam và SV nữ đòi học chung ko nhỉ? :D Em nghe nói rồi nhưng ko nhớ rõ lắm! Làm gì đến nỗi thế! Mỗi tội chúng nó làm manifestation thì chặn hết cả bus với metro :(( phải đi bộ về nhà! :((

Back
Bên trên