Contre le CPE ?x-(

Em nhà quê từ xưa, bây giờ mới biết à :p
Biết thì giải thích phát xem nào >:p

Nguyễn Phương Nguyên đã viết:
moi shui contre le CPE
Contrat Poubelle Embauché !!!!!

:)) Em Nguyên học Lycée mà cũng bị liên wan đến cái vụ này ha':-/ Hình như ở Jean de la Fontaine có formation BTS và IUT đúng kô:-?
Ngày xưa anh cũng học ở đó 2 tuần:p, em bít cô Anne-Sophie chứ;;)

Nguyễn Phương Nguyên đã viết:
moi shui contre le CPE
Contrat Poubelle Embauché !!!!!

lyceens là thành phần chú yếu contre CPE :))

Lý do là rất ít trong số đó muốn học tiếp(hoặc vì 1 lý do nào đấy mà ko học tiếp được) lên ĐH để có bằng cấp cao hơn --> dễ dàng hơn khi tìm việc :D
Các bạn ở lycée thì cũng rất dễ a dua ;;) cả lớp contre thì chẳng lẽ mình pour :p
Em Nguyên mà POUR thì anh mới thấy khó hiểu ý :p

@QA : em search google đi em, mot clé là "manifestation Mai 1968"

Sau đây là thông tin dành cho ai đang học Univ Lyon 2
>Date: Fri, 24 Mar 2006 12:38:37 +0100
>From: André Tiran <[email protected]>

(Doyen de la Faculté de Sciences Economiques et de Gestion)

>Selon mes informations l'AG étudiante qui vient
>de se dérouler sur les quais a "décidé la
>poursuite du blocage jusqu'à mercredi 29 mars".
>Le cabinet avec la présidence se tiendra mardi
>28 pour examiner la question des examens et des rattrapages.

Chỉnh sửa lần cuối:
@ anh Hoàng : em thấy chúng no bảo nghỉ thế thì ko rattrapages, chỉ sợ là cuối năm ko học hết chương trình thôi, chứ rattrapages làm sao mà hết được hả anh, 2 tuần nghỉ cơ mà. Nói chung kệ chúng nó thôi, cùng lắm thì học đến đâu thi đến đấy thôi, mà ông hiệu trưởng gửi thư cho tất cả giáo viên yêu cầu cho cours lên mạng mà, anh ko biết à?

Hehe nói như em, cours ở trên mạng thì trường với lớp sinh ra để làm gì :p
Với cả anh lười vốn sẵn tính trời, chưa có ai thúc vào đít thì chưa học được :p

Voici qq info
Le conseil d'administration de Lyon 2 a adopté le 17 mars une motion demandant le retrait du CPE. Après la grève et les manifestations de ce mardi 28 mars, le mouvement contre le CPE va entrer dans une deuxième phase.

Après avoir pris connaissance d'une multitude de messages électroniques et reçu des délégations de toutes les tendances, il me paraît souhaitable que le plus grand nombre possible d'étudiants Lyon 2 prenne part aux assemblées générales qui seront programmées mercredi (11h Amphi 136 sur les quais et 11h Amphi CASSIN à Bron), fassent valoir leur droit à expression et exigent des procédures de vote transparentes pour déterminer si la position de blocage des cours à Lyon 2 est majoritaire pour les étudiants de Lyon 2.

La direction de l'université se réunira vendredi 31 mars pour examiner la situation au regard de la formation relevant du 2ème semestre et des examens et un communiqué sera publié en fin d'après-midi.
Gilbert Puech
Président de l'Université

thế cuối cùng tuần này vẫn nghỉ tiếp tục hả anh?

Vive le CPE :)):)):)):)) Nghỉ học thế này cũng sướng nhể, sao VN không có 1 đồng chí như Villepin nhể :))

em đến đây để mà vive le CPE em ah :(

bọn chị ở đây nghỉ học dài ng, bây h chỉ mong đc đi học thôi. Vì cái tâm lí nghỉ học đc nghỉ luôn nó khác em ah. Nghỉ học mà ko biết sau đấy số phận thi cử, học bù nó như thế nào ... :-s nghỉ càng lắm thì lo càng nhiều em ah :-s

ko biết đến khi nào mới đc đi học :( chúng nó có cần máu thế ko :( mà nghe phong phanh ai nói, bây h cái Luật CPE cũng ko rút lại đc nữa rồi đúng ko :-/

bên Pháp có Congé Pour Etudiants hay thế còn gì
có câu mai chẳng biết đường nào mà lần, hôm nay đc nghỉ thì cứ nghỉ cái đã:D
puis c'est le cas pour tt le monde non,pas la peine de s'inquiéter^^
mà en France có vacs de paque ko nhỉ?

Cái ava của Phương Anh trông hơi giống em Dương còi VD bây giờ :D
làm anh giật cả mình :p
xinh :x :x ;;)

Tình hình là trường vẫn nghỉ :D nhưng sáng nay anh có cours ở caserne Sergent Blandan (7e arr), chả hiểu cái Fac Eco gestion chúng nó thuê hay mượn được phòng ở đấy hay sao ý :p Xem ra đường đi rắc rối :-s chả biết có tìm được phòng học ko :))

@ Huy : mày lớn rồi mà chả biết khôn :D VN có chú nào giống Villepin thì nhân dân cũng chả dám đi biểu tình hay greve tùm lum vậy đâu :D

chính xác, sang đây thấy là dù sao bọn Pháp ( đb là thanh niên ) còn quan tâm đến các chính sách mới của nhà nc. Còn ở nhà mình, ra chính sách gì cùng lắm báo đài nói vài hôm, và làm gì thì kệ các ông.

ở Pháp có vcs de Pâques anh ah. Nhưng 1 trong 3 giải pháp để giải quyết tình trạng nghỉ tràn lan như bây h là đi học cả vcs. Nhưng với bọn Pháp, bắt đi học wk bọn nó đã ý kiến rồi, thì mất 2 tuần vcs, ko biết bọn nó có chấp nhận ko.

C le prb de tt le monde. Mais moi G des affaires privees :( Et cela me gène bcp :( Nhưng bây h em cũng chán rồi, thời gian đầu nghe nghỉ tiếp còn gào lên, chứ bây h " nghỉ ah, uh, thì nghỉ " :|

Chỉnh sửa lần cuối:
hừhm, giá mà ở đây cũng có grève .... trong lúc dân tình nghỉ ngơi chơi bời, Boite Fr ngày càng "nóng" thì vẫn phải thi tốt nghiệp ... Được nghỉ có phải là sướng không :biggrin: (Contre để rồi phải đi học tiếp làm j?:eek: )

Thấy bảo Villepin quyết tâm không rút cái CPE này :D:D:D

@C.Phg Anh: Thì được nghỉ đến đâu thì cứ nghỉ thôi vậy, lo cũng có đc gì đâu chị:-?:-?:-? Giờ mà chị có khả năng ngăn lũ grevistes thì chị có thể lo lắng được, chứ không ngăn đc chúng nó, nghĩ làm gì cho mệt xác! :D:DTheo em là thế :D Cũng biết là học bù vô mấy cái vacances cũng mệt xác lắm :D:D

@A.Hoàng: Thì cứ ước mơ nhiều, biết được bao nhiêu! :D:D:D

Nghỉ nhiều quá cũng lo chứ em, vấn đề ko phải là lo có phải học trong vacances hay ko, mà lo năm học có bị kết thúc muộn đi ko, để hè còn về Vn nữa chứ. Mà tình hình nghỉ nhiều quá thế này, chắc chẳng học bù được đâu. Nếu ko phải học bù thì nghỉ càng lâu càng sướng, đến lúc thi đỡ phải học nhiều :p

uh vấn đề là chị về nhà em ah, vé đặt hết rồi :( bây h chuyển ngày nào là chị chết ngày ấy. Chưa hể chị rắp tâm về 3 tháng hè, đến cuối tháng 9 mới sang. Bây h mà thi tháng 9.. chị sang từ cuối tháng 8... thi xong trong khoảng 5 ngày là max... rồi ngồi làm gì hả em :| ngày ngày ngắm nc Pháp thân yêu ah :(

cầu trời là đừng ảnh hg gì đến lịch thi thôi, còn rattrapper thế nào chị cũng chịu hết :D :(

tối hôm qua bác Chirac đeo cái kính xấu ỉn lên TV chers compatriotes... đủ kiểu rồi promulguer cái texte "Égalité des chances" bao gồm cái CPE trong đấy rồi nhé.

Chán thật, mình chẳng đc hưởng không khí grève lấy một ngày :((, vẫn đi học bt, Fac mình nằm trong số 32% không grève :((

Trường mình vẫn im hơi lặng tiếng quá :-?
Nghe nói hôm qua anh Chirac lên phát biểu, cái CPE giảm từ 2 năm xuống 1 năm với cả phải có justification rồi còn gì :D
Kết luận là đâu lại vào đấy, nước Pháp vẫn là nước Pháp :))

Có vẻ hợp lý hơn đấy chứ nhỉ:D
Nhưng mà thấy bảo SV Pháp vẫn muốn cái CPE này nó die luôn:))
Trong khi Chirac quyết tâm không bỏ CPE :))
===>>>> OÁNH NHAU TIẾP TỤC :))

Back
Bên trên