Comment prononcer correctement?

hehhe thế là AUF đã rút lui ah, thế bi h chắc ít hoạt động các kiểu hơn hồi xưa nhỉ hic hic chẳng biết nữa, thế thầy cô dạy Toán Lý Sinh bilingue là ai trả tiền hả Huy, hết tài trợ rùi muh

:eek: Ngày xưa chị học cả SINH à:eek:
giờ làm gì còn:eek::eek:

Giáo viên thì vẫn VN, ít thấy chuyên gia Pháp đến trường hơn, chất lượng GV thì cũng tùy, ça dépend :D:D:D

còn hoạt động thì lên đến cấp 3, nó ít hơn cấp 2 rồi, chỉ có cái AUF tài trợ về tiền cho mấy cái fête de la Francophonie thôi :D

Học Sinh hồi cấp 2 thôi! Hồi xưa em học Sinh có mỗi lớp 6 với lớp 7 :D Quên hết sạch rồi, chỉ còn nhớ được mỗi vài từ spermatozoide với cả ovule ; ))

bí kíp Sinh học quyền Pháp 6,7 mà người đời tu luyện 2 năm mới có thể nắm đc, Phương giáo chủ nội công thâm hậu chỉ cần dùng 2 từ đã có thể tóm gọn đc, quả thật vô cùng đáng nể.Xin nhận của tiểu nhân một lạy:D
Sướng nhỉ, kể ra đc học hẳn hoi mấy cái thứ đấy bằng TP cũng thú vị phết^^

hehe hồi xưa học ngồi trêu thầy cô giáo với nghe kể chuyện là chính.
Huy hâm chị chỉ học hồi cấp 2 thôi, còn vào ams chị học chuyên :p

Ớ, kể cả cấp 2 em cũng đâu có được học SINH:eek::eek::eek::eek: Hay đến cái thời em nó bỏ nhể :-?
Chỉ có hồi cấp 1 còn học cái quyển "Ici au Vietnam" thì còn dính dáng tí tẹo đến sinh :D:D

@Chị gái: "spermatozoïde" chứ nhể :D:D:D :)) Hôm trước lớp em vừa chơi trò treo cổ, chia đôi lớp thi với nhau, bên em cho từ này, mặc dù có đứa được đọc rồi, biết là cái gì rồi mà vẫn không đoán được chữ :)):)) Chắc khó nhớ quá! :))

:)) Khó nhớ quá hay là ko "dám" :p đoán :D.
À mà năm nay không có soirée gì hả Huy, hay là tổ chức rồi :-s.

Thế có đứa nào biết faire l'amour là cái j ko?;;) Anh ko nhớ hồi xưa anh học Sinh có đc học từ này ko nữa, chỉ nhớ là cô hỏi: "Pour que la fécondation a (đúng ra là ait nhưng vì thầy cô Toán Lý Sinh P lúc đấy nhiều người còn học tiếng P sau học trò nên trình hơi kém :D) lieu, il fo avoir koi comme condition primordiale?". Theo lẽ thường thì câu trả lời sẽ là "c la rencontre d'un spermatozoïde et d'une ovule", thế mà anh (lúc đó còn bé, hình như lớp 8) hồn nhiên trả lời: il fo faire l'amour d'abord 8-} :smoking: Cô giáo và cười vừa đỏ mặt nghĩ anh "ném đá hội nghị", thế là phạt thằng bé đứng trước cửa lớp hết tiết :(( Ôi Sinh Pháp, mình ngây thơ thật :p

Bây giờ học gì thì học cứ phải học cái từ "preservatif" trước đã nhớ! B-)

cô Phương, cứ theo cái lý thuyết của cô thì spermatozoide với ovule đóng vai trò gì ở đây;;)
nhưng mà đúng là dân mình với tây khác nhau ở cái capote thật, trong ví,ngăn kéo, cặp sách ....đâu cũng có, thậm chí ở soirée hay vận động bầu cử trong ban SV chúng nó cũng cho capote làm quà^^Cũng phải, nghe đâu cấm avortement mà....1 chú lớp anh vừa phải nghỉ học đi làm vì engrosser bồ^^

chẹp chẹp ở Pháp có cấm avorter đâu, Minh bảo cô bồ của thèng bạn chạy sang Pháp mà giải quyết nhá nếu cần.

Mà trong Faculté Ngọc mấy cô bụng chừa vượt mặt vẫn đi học như không, có cô còn bế cả con đi học cơ mà.

Phương ơi, hồi xưa lớp chị học 1 cô Sinh Pháp vừa xấu, vừa phát âm sai :D thế là toàn bị lớp chị trêu hì hì, quí mỗi cô cái cho điểm học sinh rất hào phóng hì hì.

Mà sao mình thi Bilingue hết cấp 2 nó không cho cái brevet hay cái certificat j nhỉ

Mĩnh hỗn nào :D ai bảo cấm :D VN còn chả cấm nữa là đất tư bản này :p
Chẳng qua chắc là chúng nó nhỡ rồi nên quyết định giữ, và thằng kia nghỉ học đi làm là để kiếm tiền chuẩn bị nuôi con thôi :x mẫu mực thế :x

Ngọc hâm nói hay tán dẻo thế cần gì certificat :-j mới cả học mấy năm bên này rồi thì có mà = bố certificat, = bố TCF ý chứ :))
Đùa chứ bây giờ mà bắt anh đi thi TCF chắc anh đứt thẳng cẳng :|

Một cái IVG (interruption volontaire de la grossesse) là được cho phép nếu chưa vượt quá 12ème semaine de grossesse. Sau đó, nếu mà đi chui là phạm pháp luật, vì từ sau tuần thứ 12 trở đi bào thai được nhà nước pháp coi như một être humain potentiel (trường hợp này được coi là một meurtre nếu phá chui)

Kô phải đi phá thế nào cũng được đâu:| Anh Minh nói ở trên là đúng đó.

Chỉnh sửa lần cuối:
y' iem là dân mình nhỡ phát là đi phá ngay,còn tây nghe đến avorter là giẫy nẩy (cái này thì phiskment,mentalement,bioligikment,dedans dehors đều nguy hiểm cả:D) --->y' thức dùng capote là rất cao^^
hè hè, pendant k'on y est, mấy cái này là thuộc về education sexuelle, hồi đầu làm sao biết đc fécondation,spermatozoide, ovule rồi thì regles với puberté là cái quái gì đâu:D Ấy là chưa kể một số mots techniques :)), ko sang tây thì chắc chẳng biết bao giờ mới biết^^ (đúng rồi,chú Huy trước khi sang Pháp có cần anh gửi mail donner cours ko, để sang bển ko bị bẽ mặt với bác Chương bác Hoàng với chị Ngọc;;):D)
nói về mấy cái này lại nhớ đến Titeuf, chờ mãi ko thấy ra tập mới:(

Hic, bắt đầu bàn luận về vấn đề.... roài đây :)):)):))
@A.Quang: Năm nay không tổ chức anh ạ, chỉ có lớp Pháp 1 (04-07) sẽ định làm 1 chương trình trên L'Espace vào khoảng tháng 5 để kỉ niệm Fete de la Francophonie:D
@A.Chương: Thật là không ngờ, cậu bé Chương lớp 8 đã biết đến "faire l'amour" là gì[-x[-x[-x Chẹp chẹp

Tiếc cái là đến năm của bọn em không còn Sinh Pháp nữa :(:)(:)(( Không được tìm hiểu những vẫn đề khoa học hấp dẫn ;;);;);;)

heheh
@ kaka : Thế nào mà bảo em nói hay tán giỏi, cho em xin 2 chữ bình yên kaka ơi chẹp chẹp mồm mép làm j nhiều có ngày hại thân hihi. Tại hồi đó cái ông j ở AUF bị gãy cổ ( quên cả tên ông ý rồi) ông ý bảo là thi hết cấp 2 cũng có certificat làm mình máu me học Sinh Pháp :)) thế mà cuối cùng chẳng thấy có cái j :(

@e Khánh: Nghe bác sĩ dạy IVG có khác :p (chị đùa đấy)

@e.Huy: ở nhà các e sướng thế, hồi trc chị cũng máu me hoạt động mấy cái fete đấy lắm có j hay là phải lên L'espace ( hồi trc là Alliance) chơi bằng đc, chơi chính tả cũng chơi, hát hò cũng hát :D bên này buồn chit chẳng có cái vẹo j :(( chánnnnnnnnnnnnnn

Back
Bên trên