Comment prononcer correctement?

Vũ Đình Hoàng
(Moonlife)

Theo mình được biết là đa số các thầy cô giáo đều phát âm không chuẩn. Có 1 cái tưởng chừng rất đơn giản nhưng mà không biết mình nghe nhầm hay do các thầy cô giáo đào tạo nhầm?
Phát âm nhưng âm sau giống nhau: est, ai, é...... hay như deux = de ... Rồi nói chung còn rất nhiều từ khác nữa mà mình không liệt kê hết đựợc

Ơ, thế bác hỏi phát âm như thế nào cho chuẩn hay là các thầy cô đào tạo như thế nào??? Ặc, nói chung bác ở tận cái nơi ng` ta phát âm chuẩn nhất rùi mà còn thắc mắc, thì thử hỏi bọn em hơn rì :D

Thế đọc thế nào mới đúng là anh moonlife ? Nêu vấn đề thì phải có cách giải quyết chứ nhỉ?

Tất nhiên là anh biết đọc thế nào rồi, nhưng mà làm sao các em nghe qua cái internet này được? hehehe... Hồi sau sẽ rõ

hehe..day la anh chua biet cac co giao TPhap truong minh thoi, phat âm "pas mal du tout"..:D (cac trg khac thi :|) ma nguoi Viet minh co accent, lam sao tranh duoc..den bon Phap ma moi vung con co accent khac nhau..he..anh co "sur de toi" ko mà juger the ?

Hê hê, mà em còn thấy rất buồn cười nhá, mấy ông bà cô bác bên ngoại em toàn thích nói phóng đại theo kiểu "ông ý nói tiếng Pháp còn hay hơn người Pháp" <-- em chẳng hiểu thế thì đâu là chuẩn mực ;)

Anh Moon ghi âm lên đây rồi upload cho mọi người nghe giọng chuẩn francais nào! :D

Hic, anh vừa gõ 1 bài rõ dài về vấn đề này, nhưng nó bị logout thành ra công cốc rồi....
Nói tóm tắt là thế này, các vùng của nước Pháp vùng nào cũng có accent đặc trưng. Nhưng người ta lấy 1 cái chuẩn là accent của Paris (thường được nhận thấy bởi các từ đệm như bin, alors, quoi ở đầu câu và cuối câu) Còn miền nam thì cũng có accent cũng khá lạ, ví dụ như từ 'main' đáng ra đọc là 'măng' (nhưng bẹt miệng xuống) thì người ta lại đọc là 'men'.
Còn vấn đề em Phương hỏi thì mấy cái từ như 'ai' 'ais' 'ait' 'é' 'est'... thì đọc là 'ê' nhưng hơi hơi bẹt miệng xuống. Còn deux với de cũng nói giống nhau nhưng diễn tả thì quá khó.
Tai sao anh đặt lên cái topic này, vì anh thấy người Việt chúng ta phát âm quá dở (dở đến mức nhiều khi không nghe ra là gì!). Hơn nữa chúng ta không để ý nhiều đến vấn đề này, mà chỉ chăm chăm vào mấy cái ngữ pháp vớ vẩn (chỉ phục vụ khi đi làm bài kiểm tra). Còn 1 lý do nữa là hôm nọ anh nói chuyện với 1 thằng bạn, nó khen anh là có rất ít accent! (sướng :D) , hy vọng 30 năm nữa thì hết hẳn!
1 lời khuyên là nên nghe TV5 nhiều vào, tập nói theo họ rồi thu vào băng, sau đó lại nghe lại cái băng mình nói, khá thú vị đấy!
Thế nhé, có gì cứ hỏi anh, thôi đi ăn đây

TV5 cũng phải tùy h nữa anh ạ... trên đó lung tung đủ thứ tiếng Pháp, theo kiểu Belg cũng có, kiểu Canada nữa... lại còn mấy ông bà vùng nào ở tận Afr... ặc ặc...
Có phải là tiếng chuẩn đâu?

Hớ hớ, anh cũng chưa xem TV5 bao giờ, chỉ nghe nói ở VN chỉ có mỗi TV5 là bằng tiếng Pháp thôi! sorry!
Nhưng mà dù sao cũng phải tập rồi tập nói đi (tập theo đúng nghĩa là tập ý!)
Nhân tiện nói đến accent của các vùng, anh xin bổ xung thêm là 1 đài truyền hình quốc gia bao giờ cũng lấy 1 cái accent chuẩn (tức là accent Parisien). Tất nhiên cũng có những lúc phải nghe accent của những vùng khác ví dụ như khi đi phỏng vấn ai đấy chẳng hạn? Nhưng đảm bảo 100% các phát thanh viên là nói bằng giọng chuẩn, tức là có thể bắt trước theo được. Còn cũng có thể các phát thanh viên này không phải gốc Pháp nhưng giọng của họ vẫn là giọng Pháp xịn đấy. (cái này hơi mang tính chất phân biệt chủng tộc!)
Đúng như vậy, hiện nay nước Pháp đã có đến 1/5 dân số là người gốc Ả rập (dân VN bên này gọi là "Rệp"). Cho nên họ cũng đóng 1 vai trò rất lớn trong văn hóa (couscous là món ăn truyền thống của họ) cũng như Kinh tế nước Pháp (họ cũng là thành phần ăn bám chủ yếu. Vì nước Pháp có nhiều chính sách rất ưu đãi cho người thất nghiệp (trợ cấp thất nghiệp hàng tháng có thể lên đến 700 đến 800 euro, trong khi sinh viên bên này sống chỉ hết 500 là thoải mái lắm rồi!), người vô gia cư.... (restaurant du coeur...)) Nhưng càng ngày họ càng sang nhiều hơn, và đây là 1 vấn đề căng thẳng cho bên "gauche" nói riêng và cả nước Pháp nói chung (sang định cư theo con đường đoàn tụ gia đình <== cái này khác Mỹ xa!) và để ăn trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp gia đình đông con...v...v...

Anh Hoàng có vẻ quan tâm đến chính trị nhỉ? Thế từ hồi em sang đến giờ chắc anh H nói siêu tiếng P rồi nhỉ? Thế anh học hành thế nào rồi? Anh vẫn ở Lyon à?

Anh vẫn ở đấy thôi, còn tiếng Pháp thì so với hồi anh em mình gặp nhau thì hơn được 1 tý, nhưng mà vẫn dốt lắm. Anh dốt nhất là ở cái phần nghe với cả thiếu quá nhiều từ. (tại anh học Maths với Info mà!) Mà thế là thiệt vào thân em ạ, bởi vì các thầy nghe anh nói cứ tưởng anh ở đây từ cái hồi còn bé tí, tức là tiếng Pháp siêu lắm rồi, nhưng mà thật ra các thầy nói anh có hiểu cái gì đâu? Khổ thế đấy em ạ. Nhưng dù sao cũng được khen là nói tốt. Hì, cũng có cái gì đấy gỡ lại nhỉ? Còn về chuyện học của anh, hic, cám ơn em, vẫn thế, vẫn lười như xưa. Đến hết Noel năm nay là xong cái DEUG de merde... híc....
Còn về vấn đề chính trị, hì hì, chả phải riêng mình anh đâu (mấy đứa VN toàn bảo anh là thằng phân biệt chủng tộc!), bọn Pháp cũng có đứa như thế! Lúc nào em sang đây em sẽ thấy cái bọn Rệp với bọn Noir chúng nó đáng ghét thế nào. Đây là thành viên góp phần đáng kể vào việc kéo tụt Kinh tế nước Pháp đấy em ạ.

Dạo này Hoàng có vẻ hoạt động tích cực trong này nhể. Accent của mày dạo này chắc chuẩn rồi nhỉ?? Của tao thì...c'est de la merde...Francaise;...putain de langue...
Dạo này nhìn lại thấy mình ko biết nói tiếng Phap nữa... Chán....Đi học nói đc vài từ, thầy cô tưởng mình chắc nghe nói tốt, ngờ đâu làm vài phát kiểm tra thấy ngay trình độ...Bg tao đâm ra timide, gặp bọn Pháp ngượng, nói chuyện sợ nó đếch hiểu...Chán...
Mày vào đây vực dậy cái board này tốt đấy...

Ôi! anh em chúng mình vào đây đông quá! Có bao nhiêu cao thủ trong này mà anh em chẳng thằng nào sợ cả, đáng nể lắm, vào khen anh em cái. Nhân tiện nói luôn, các anh ở bên này, đừng coi thường tiếng Pháp ở nhà. Ba cái phonétique vớ vỉn, sang một năm là khá ngay. Người ta hơn nhau ở cái chăm chỉ trau dồi (từ vựng, câu, ngữ ...).
Anh Hoàng có vào đây thì dừng chê ở VN. Tôi thấy bên này những người tiếng Pháp đỉnh cao toàn là giỏi từ VN. Sang đây lúc đầu có thể kém những người học tiếng bên này một tí, nhưng về sau đuổi rất nhanh & giỏi vãi luôn. Còn về cái accent của anh, :D Đến bạn Yến Saint-Denis còn bị bọn Tây chê là có accent nữa là. Anh thử so với nó xem, có được bằng con đom đóm so với ánh trăng rằm không?? :mrgreen:

Úi, em có bảo là em nói giỏi hơn bạn Yến đâu? Em vốn là con người thật thà, có sao nói vậy :D
Công nhận là mấy đứa chuyên Pháp ở nhà sang đây thì đáng nể rồi, nhưng cũng ít người có được accent chuẩn lắm, còn kiểu của anh em mình là kiểu học mót, làm sao chuẩn bằng chính quy được? Nhưng được tý nào hay tý đấy.
To Kiên: tao hồi trước cũng như mày, nhưng phải tự tin lên, đừng có ngại chúng nó nói nghe không hiểu. Không hiểu thì đoán, đoán vẫn không ra thì bắt nó nói lại, bắt nó giải thích, bắt nó sửa câu cú + accent cho mình! Đấy gọi là profiter 1 thằng thầy giáo có accent xịn mà lại gratuit! Bon courage mon chéri!

Ờ, kể ra nói được giỏi hoặc hay (hai khái niệm này khác nhau phết) tiếng Pháp thì tốt quá rồi. Nhưng ở đây một thời gian, thấy có một trường phái nữa, lấy tiêu chí là faire comprendre les autres. Mình không có nhiều thời gian, phần lớn đã phải để để vào mạng chat với bạn gái, chơi điện tử, đá bóng, đọc truyện, xem phim, ... phần nhỏ hơn để đọc sách, làm bài, xem Star academy :D, chỉ còn tý xíu thời gian còn phải ngủ, ăn, tắm rửa, ... thì còn thời gian đâu mà luyện cho tiếng Pháp hay được nữa? Cố làm sao nói cho couramment một chút, accent cũng được, phát âm không chuẩn lắm cũng được, miễn là bọn Pháp hiểu là thỏa mãn rồi. Làm sao mà có thời gian để ghi âm rồi nghe lại nữa? ;)
Hà hà, nói thế chứ déconseiller những ai định coi thường không luyện nói cho chuẩn nhé :)

Anh Kiên nói thế thôi, cái miệng anh timide, nhưng mà chân tay anh chẳng timide tí nào [-x

Ui, sao lắm dân T2 sang Pháp thế nhỉ? Mấy bác cứ nói thế, mấy món ăn của bọn Thổ ngon bỏ xừ, em thích nhất là cái món thịt cừu kẹp với cái gì thì em cũng ko nhớ nữa! Ăn 1 lần mê luôn!

Hì hì, cái món đấy gọi là KEBAB <== hình như viết thế nhỉ? Đúng là 1 dạng bánh mỳ thổ, công nhận là ngon. Nhưng có ai phủ nhận điều này đâu?

Nói tới cái anh Kebab này lại nhớ hồi còn học tiếng, trưa nào cũng nhăm nhe ra măm vì măm 10 chú thì được 1 chú gratuit. Ăn nhiều quá đâm ra bây giờ cứ nghĩ tới là đã thấy ngấy đến tận cổ ...

Back
Bên trên