CLB Bơi lội -AMS!!!

Chu Đức Hà
(ChuDucHa)

Thể theo ham muốn của các bạn trong forum!
Tớ ( em ) xin được open topic CLB bơi lội...Hè đến rồi,các bạn sắp được vùng vẫy trong làn mướt trong xanh,mát mẻ.....
Sở dĩ tớ lập topic nè vì nhà tớ có mở 1 bể bơi ở chỗ Đặng Tiến Đông (gần Hoàng Cầu)....Hy vọng các bạn đến bơi!!!
Ngoài ra,tớ sẽ update các thông tin về bơi lội thế giới cũng như trong nước....
Hy vọng các bạn sẽ tham gia 1 cách đầy đủ....!!!

Wow, hay quá xá, anh Hà nói rõ địa chỉ bể bơi nhà anh đi, để hôm nào bế giảng xong em kéo bọn lớp em đến bơi cho đã, mà anh có chế độ khuyến mãi gì không đấy.

Wow!MỚi lập hum wa,hm nay đã đông đúc rồi...
EM xin nói wa 1 chút về bể:
ADD:14 Đặng Tiến Đông...
Bể bơi trong nhà,20*30m...
1m20->1m90...CÓ bể vầy cho baby (nhiệt độ luôn cao hơn bể bơi 3 độ)...
Khuôn viên nói chung là ổn...CÓ ăn uống thì phải....Hihi!
Giá tầm 20k/1 người!

Khó có môn nào vượt qua một môn thể thao giúp làm chắc khỏe toàn thân, làm dịu tâm trí, cải thiện nhịp thở, kích thích tuần hoàn và không gây căng các khớp như bơi lội. Không giống như tạ hoặc chạy, vốn tập trung vào một nhón cơ cụ thể, bơi lội mang tới những lợi ích cho thân trên, toàn thân và là cách nhanh nhất để cải thiện thể lực tổng thể, sức bền và hệ tim mạch.

Chú Hà bảo 20.000VNĐ/ 01 khách là chú bù lỗ hay khuyến mại?
Anh bơi cả tháng nay rồi, giá vé: 25.000 VNĐ/ 01 khách. Có cả vé tuần, vé tháng.

Bể bơi tương đối sạch sẽ, văn minh, còn về ăn uống thì thường Anh mang đi bởi ở bể mới khai trương còn bề bộn nên chưa chú trọng đến ăn uống!?

"Muốn biết bơi phải xuống nước, muốn xuống nước phải biết bơi"Chào

Thân ái & Quyết thắng!

Chỉnh sửa lần cuối:
Oái,thể thì chắc em nhầm...EM xin lỗi,tại em toàn bơi vé VIP mà...hix...
Vậy thì xin đính chính lại là 25k/1 người...
Về vấn đề nước sạch thì khá ổn,được hãng bể bơi Thông Minh bảo trợ...
Anh Nghĩa ơi!Em sửa câu của anh 1 chút:Muốn biết bơi phải uống nước".Em nghĩ như thế...
Mà chiều nay hình như anh đến bể nhà em thì phải...
Hy vọng các anh các chị đến bể nhà em ..hihi

Sau đây,em xin nói đôi điều:
Một số điều cần biết khi tập luyện bơi lội
Bơi lội là một hoạt động thể thao vừa rèn luyện sức khoẻ thân thể, làm đẹp người, vừa có tính giải trí văn hoá cao. Tuy nhiên nếu người tham gia bơi lội không có chút hiểu biết tối thiểu về bơi lội, khi xuống nước có thể gặp sự cố như: chuột rút, đuối sức, rét lạnh thứ phát… Vì vậy khi tham gia bơi lội cần chú ý một số vấn đề sau:

Trước khi xuống nước:

Trước khi xuống nước nhất thiết phải dành khoảng 30 phút để khởi động cơ thể:

Làm các động tác vận động thân thể nhằm khởi động cơ bắp và các khớp. Có thể áp dụng các bài tập thể dục buổi sáng, nên tập hai lần với cường độ khác nhau.

Tiếp theo là chạy cự ly ngắn (100m) chậm - nhanh dần - chậm dần và trở về trạng thái cân bằng.

Khởi động các khớp theo thứ tự: đầu tiên là khớp các đốt sống cổ, thẳng lưng, khớp hông (háng). khớp gối, cổ chân, ngón bàn chân, các khớp vai, khuỷu, cổ tay,các ngón tay. Thực hiện vận động vặn xoay vòng các khớp theo chiều kim đồng hồ và ngược lại.

Khi xuống nước:

Khi được tiếp xúc với môi trường nước,trong cơ thể sẽ diễn ra quá trình phản ứng với 3 giai đoạn:

Giai đoạn ức chế (kéo dài khoảng 10-15 phút): Mặc dù đã được khởi động để sẵn sàng thực hiện hoạt động bơi lội, song khi tiếp xúc với nước, cơ thể vẫn có phản ứng lại bằng phản xạ co mạnh ngoại vi, huyết áp tăng nhẹ, tim đập nhanh lên, nhịp thở tăng và mạch cũng nhanh hơn.

Giai đoạn thích nghi: Đây là giai đoạn tiêu hao năng lượng, kéo dài khoảng 1-3 giờ tuỳ theo sức khoẻ và sự rèn luyện của mỗi người. Lúc này cơ thể đã bắt đầu thích nghi với môi trường nước, các biểu hiện ức chế trên dần dần hết, nhịp tim, mạch, nhịp thở và huyết áp ổn định về trạng thái ban đầu. Các động tác vận động phối hợp nhẹ nhàng, chính xác, thoải mái; là giai đoạn tập luyện hiệu quả. Quá trình bơi cần chú ý quan sát để tránh các vùng nước xoáy, hoặc dòng nước chảy xiết, không bơi quá xa bờ, xa các phương tiện cứu hộ.

Giai đoạn hồi phục bù đắp (bù đắp): Lúc này cơ thể đã tiêu hao nhiều năng lượng do đó đến giai đoạn cần được bù đắp phần năng lượng đã mất đi. Trên thực tế sẽ thấy mỏi cơ, các động tác phối hợp rời rạc, không còn được nhịp nhàng, cơ thể cần được nghỉ ngơi. Nếu tiếp tục gắng sức bơi sẽ bị hiện tượng chuột rút hoặc rét lạnh thứ phát. Khi cảm thấy mỏi cơ, người bơi cần giảm dần tốc độ, bơi vào gần bờ hoặc gần phương tiện cứu hộ…sau đó thả lỏng toàn thân trong tư thế nổi 3-5 phút rồi lên bờ. Trường hợp cảm thấy rét lạnh thì phải lên bờ ngay, tìm nơi kín gió hoặc có lửa để sưởi ấm, có thể uống một ít nước trà đường nóng..

Giai đoạn lên bờ: Khi lên bờ cần nằm nghỉ ngơi thư giãn cơ 10-15 phút nơi kín gió, sau đó tắm rửa lại bằng nước ấm 5-10 phút trong phòng kín gió. Lau khô người và mặc quần áo ấm ngay trong phòng. Nếu mệt có thể uống một cốc trà đường nóng. Chú ý lau khô tai, mũi, mắt, cần thiết có thể nhỏ thuốc.

Chú ý:

Khi đang bơi nếu có hiện tượng bị chuột rút (nguy hiểm nhất là bị chuột rút cơ bụng) cần bình tĩnh thả lỏng toàn thân trong tư thế dang rộng tay chân, từ từ hít sâu và dùng tay bấm các huyệt xung quanh (có thể bấm cả các huyệt bên chi đối xứng) và xoa nhẹ nhàng lên cùng chuột rút, khi thấy đỡ thì báo cho người xung quanh hoặc bộ phận cứu hộ đến giúp đỡ đưa lên bờ. Trường hợp quá xa nơi cứu hộ hoặc có một mình thì sau khi tự xử trí như trên thấy đỡ phải nhẹ nhàng bơi vào bờ ngay.

(Theo Sức khoẻ & Đời sống)

Em sẽ post nhứng vấn đề khác vào dịp khác,xin mọi người đóng góp ý kiến...
Cám ơn nhiều!

Hay quá!
EM cũng rất thích bơi!
-Bơi là một phương pháp để gia tăng chiều cao! Nhưng nếu thiếu chế độ ăn uống hợp lí thì hình như cũng không phát huy tác dụng lắm thì phải:D
-Chất lượng nước là một phần rất quan trọng: ảnh hưởng đến răng, tóc, mũi da của người tập bơi! Đặc biệt chú ý! (Bể nhà anh Hà thế nào? :) )
-Phụ kiện đi kèm với môn bơi cũng rất đa dạng: kính bơi, quần(áo) bơi, mũ..., đôi khi còn có thêm chân vịt, bịt tai...Giá tiền cũng rất đa dạng, phù hợp với từng loại người tập: nghiệp dư hay chuyên nghiệp!
-Bơi là môn thể thao rất tốt cho sức khỏe: tăng sức bền, sự dẻo dai, hô hấp tốt, lợi cho tim.
Trước em bơi rất nhiều! Nhưng dạo này bận hơn, và cũng vì chất lượng các bể bơi bây giờ cũng giảm dần: bể lớn(50m) thì đông+bẩn:(:( (xa nữa); bể bé thì khó chịu lắm:p Em thấy thanh niên là phải biết bơi(nhất là con trai):p Đây cũng là một kĩ năng sống mà:D

Haha....Tui bơi được 4 kiểu,sướng nhất là bơi bướm...Khủng lém...hihi...
Để cuối tuần tớ sẽ share về 4 kiểu bơi...Bể bơi nhà tớ cũng có Giáo viên đấy!

Chú Hà! đầu tư cái khoản ăn uống đi, trên gác ấy không sợ bẩn bể đâu toàn những người văn minh mà. Lúc nghỉ giải lao đói lắm.

Bể bơi nhà Chú Hà nói chung là rất tốt.

Chào Thân ái!

Người lớn
Vé ngày: 25.000đ/1 vé
Vé tuần: 160.000đ/1 vé
Vé tháng: 600.000đ/1 vé

Oái.Tùy thôi anh ạ!Như tầm cuối tuần,thứ 7 và CN,có khoảng 250 người trong phạm vi bể bơi...Trẻ em tầm 60%....Nói chung là hơi bẩn nếu ăn uống nữa...
Theo bể NGọc Khánh thì sẽ phát nhạc trên đó!

Dáng đẹp hơn nhờ bơi lội:)) :))
Ngoài những bài thể dục trên cạn như thể dục thẩm mỹ, chạy bộ, đạp xe... các động tác bơi lội dưới nước là phương pháp hữu hiệu giúp bạn có dáng người thon đẹp.

Bơi lội là môn thể thao giúp phát triển toàn thân, giảm lượng mỡ dư thừa trong cơ thể. Bộ môn này giúp xương dẻo dai, thúc đẩy tuần hoàn máu, hoạt động của hệ thống trung khu thần kinh và nội tạng. Việc tập luyện còn có thể ngăn ngừa bệnh loãng xương.

Ngoài ra, khi cơ thể ở dưới nước, dòng nước sẽ tác động và massage toàn thân, giúp cơ thể thư giãn. Điều quan trọng là bạn phải tập đúng phương pháp mới có hiệu quả.

Thời gian bơi tốt nhất là 6-8h và 16-19h mỗi ngày. Tuy nhiên, bạn cần chú ý đến vấn đề sức khỏe, dưỡng tóc, da trước và sau khi bơi.

Chăm sóc tóc

Tóc thường có dấu hiệu xơ, khô sau mỗi lần bơi. Đó là do clo, chất diệt khuẩn trong nước. Do vậy, bạn phải xả tóc thật kỹ sau khi bơi. Sau đó, ủ dầu làm bóng tóc để phục hồi độ trơn láng, mềm mại của mái tóc.

Nếu bơi thường xuyên, bạn nên dùng mũ cao su bảo vệ tóc. Trong trường hợp tóc quá khô bạn nên bôi dầu dưỡng tóc trước khi đi bơi.

Bảo vệ làn da

Nếu bơi vào ban ngày bạn nên thoa kem chống nắng không trôi, có chất dưỡng bảo vệ da. Bơi vào ban đêm, bạn có thể bôi dầu dưỡng chứa aloe vera (lô hội), vitamin A hoặc E.

Ngoài ra, bạn cần quan tâm đến một số vấn đề khác như:

- Dùng thuốc sát trùng mắt và tai sau khi bơi.

- Sử dụng kính bơi.

- Không nên bơi ngay sau khi ăn.

- Uống nước trái cây hoặc nước khoáng trước và sau khi bơi để hạn chế sự mất nước của cơ thể.

Đức Vinh: Có em nào có khả năng bơi lội và dự định thi vào ĐH Kiến Trúc ko nhỉ?

* Sao Vinh không nói luôn mục đích (nếu có) là gì để Anh em biết nào?
* Sao chú Hà không mời anh em vào thứ bảy hoặc chủ nhật tuần sau giao lưu khoảng 4 giờ gì đó?

Oái...NÓi 1 chút:
Bể bơi nhà em,thứ nhất là trong nhà,thứ 2 là không gian rất rộng,thứ 3 là mới mở,nên phải thu tiền hơi mắc 1 chút...ĐIều nè không có gì là lạ...
Mà em nghe bà giáo viên day bơi của em kêu là ở HN (không mún nêu tên bể),mùa đông,không cho người bơi,người ta còn thả cá xuống bể để nuôi!!!Pó chiếu luôn!

@A.Nghĩa:THưa anh là cuối tuần mà anh định bơi thì đông lém...May ra thì đi sáng thôi ạ...
Hum nào tụ tập đông đủ anh em,a Nghĩa phone em 1 câu,em lên lấy mấy cái vé VIP ,mấy a e mình bơi cho sướng..Tội gì...Lúc đó,thi thố tài năng sau!!!

Sặc!!!
Bé là thế nào???
15*25m...Em thía như thế là tiêu chuẩn rồi mà????Chẳng thía bé chút nào
Có lẽ do là trong nhà nên a cảm thía thế thôi!!!
Không bé đâu ạ!!!

* Đức Hà đã thi Đại học xong & sẽ đi Sapa thứ hai mới về.

* Chiều thứ 7 ngày 5/08/2006 nếu Đinh Trọng Tiến Dũng không tổ chức đi Tam Đảo, anh em tập họp lúc 16h00 tại bể bơi 14 Đặng Tiến Đông.

Mr.Hà sẽ dành vé VIP cho anh em nhé. Chuẩn bị trước đi.

Chào Thân ái!

Nếu mà đi đông động....EM có thể khuyến mại được 1 cơ số nhất định,..CÒn lại thì có thể các anh mua vé tuần,thì rẻ hơn 50k thì phải....nó = 7 người vào cũng 1 lúc...

Xin thông báo số lượng vé VIP (free) chỉ còn 5 vé. Ai đăng ký trước tại đây theo thứ tự từ 1 đến 5 nhé.

VÌ 5/8 đâu đấy là vào cuối tuần...mà CT thì đông lém nên anh em định đi thì đi sáng cho đẹp mắt hoặc đi tầm 2h->4h...5h thì không có chỗ bơi đâu...Nếu hum đấy mưa thì ổn...hehe!!!

Tùng ơi! vé tuần 160.000VNĐ.

Thông báo mọi người chỉ con 5 vé do Đức Hà tài trợ, đăn ký nhanh lên không thì hết mất:D:D:D

Đã có ai đăng ký chưa hả anh Nghĩa???Có gì phone cho em nhé....Số em là 0983766070...Đừng gọi giờ tầm 5h->6h30 vì em bơi mà...ghihi!!!

Back
Bên trên