Classical music (Ngo Van Sang)

Theo tôi,để từ "cổ điển" mang đúng ý nghĩa gốc của nó,chúng ta nên coi đó là dòng nhạc của quá khứ với một mốc thời gian,những tác phẩm xuất hiện sau thời gian ấy nhưng thuộc các thể loại giống như nhạc cổ điển thì gọi là giao hưởng thính phòng,ý của các bạn thế nào?

Hiện nay thì các nhà soạn nhạc trên thế giới vẫn viết rất nhiều những bản sonata, symphony,...theo phong cách cổ điển. Nếu hỏi nhạc cổ điển có còn phát triển nữa không thì câu trả lời là có. Nhạc cổ điển vẫn được rất nhiều người nghe và đón nhận, được sáng tác, được biểu diễn,...
Tuy vậy, các nhạc sĩ hiện nay không chỉ đơn thuần sáng tác theo phong cách cổ điển mà còn biết đem những sáng tạo của mình vào đó. Vì vậy hình thành nên một thể loại nhạc mới là classic-crossover( nhạc cổ điển có pha âm hưởng hiện đại: vd: chất liệu dân gian, nhịp hip hop, pop, rock, jazz...etc ) Nhiều người phản đối thể loại nhạc này, coi đó là sư xúc phạm đến nhạc cổ điển. Riêng tôi thì thấy những sự sáng tạo này rất đáng hoan nghênh, có những tác phẩm thậm chí nhờ pha trộn mới mang tư tưởng thời đại hơn. vd: Vanessa Mae, Bond, Josh Groban, Hayley Westenra, thậm chí Yo yo ma, một cellist nổi tiếng nữa, đánh rất nhiều nhạc cho Hollywood , hay cả Yosemith, Kevin Kern, Secret Garden,... Mặc dù những nhạc sĩ/ nghệ sĩ này không thể sánh với các bậc tiền bối nhưng những sáng tạo của họ cũng rất đáng nghe.
Anh Phong có đĩa của Josh Groban không, cho em mượn. Em thích nghe Josh lắm nhưng chưa có điều kiện đi mua. Cái đĩa có bài Per te ý. Nghe hay vãi...
Nghe BOnd thì em thích rồi, nhưng mới nghe Secret được mấy tháng, thấy hay ra phết.

Em kính nể hiểu biết của các anh chị về classical music quá cơ:)=D>
Em rất thích đánh piano, chỉ tiếc là lúc còn nhỏ thì không đủ nhận thức để nhận thấy là cần học, còn bây giờ đến khi nhận thức được thì đã quá muộn để học . Hix:((
@Nguyễn Xinh Xô : anh (chị) có cái link down bài All by myself bản piano ko cho em với

Có vẻ như em vào muộn quá. Mọi người đã bàn luận về chủ đề này nhiều quá rồi.
Điều em thích nhất trên đời là nhạc cổ điển và chơi piano mặc dù trình độ không cao lắm.Lúc còn nhỏ hơn một chút em thích nghe nhất là bản Moonlight của Beethoven. Nhưng bây giờ em đang mê mẩn với những giai điệu tuyệt vời của The Seasons của Tchaikovsky nhất là khúc chèo thuyền(Bacarolle). Em không am hiểu nhiều về nhạc lý cơ bản song em thích âm hưởng ngọt ngào của tác phẩm này. Nó mang đến cho ta một bức tranh ngày hè êm ả mà không tẻ ngắt trên sông với nắng, gió, trời mây non nước hay ít ra cũng là em cảm nhận như thế.Nghe nhạc Tchaikovsky rồi mới thấy những bản ballade của Richard Clayderman thiếu sự sâu lắng trữ tình cổ điển ( dù em cũng hay nghe Richard đặc biệt là Lyphard Melody)
Em cũng rất thích bản Sonata No.8 (Pathetique) của Beethoven nữa có ai còn hứng bàn luận không?

Trang web nhạc cổ điển mới được sáng lập dành cho những người Việt Nam đây:
www.classicalvietnam.info

Những ai quan tâm tìm hiểu đến nhạc cổ điển thì vào đây chúng ta thảo luận tiếp nhé.

Em hay nghe New Age hơn , có gì đó dễ nghe , dễ cảm nhận hơn và cũng tìm thấy sự đồng điệu trong những tiếng nhạc ấy ~

Cổ điển thì em ko biết nhiều lắm , chỉ nghe và thích đúng 1 bản nhạc :

Appassionata ~

Chào anh! Em cũng là một người rất yêu thích nhạc cổ điển. Hiện giờ em đang học piano. Em thấy học cũng dễ dàng hơn những người mới bắt đầu học vì trước đó em đã từng học organ. Ngày nào ngủ dậy em cũng bật nhạc cổ điển nghe vì nó làm em thấy tâm hồn thanh thản hơn rất nhiều, đặc biệt giai điệ của nhạc cổ điển rất du dương. Tháng sáu này em dự thi một khóa học piano ở nhạc viện nhưng em muôn tìm thêm một số bản nhạc của Bach, Bethoven, Moza. Nếu các anh chị có thì hãy share cho em nhé.;)

các anh chị ơi! topic này hay wá. nhưng sao lâu ko có ai vào nhỉ? ôi, em tha thiết với classical music, xin mọi ng đừng bỏ hoang topic này

Back
Bên trên