Class of '08 - prepare for your college education

Cám ơn mọi người đã cho ý kiến! Thực sự thì đánh giá về một ngôi trường qua số liệu vai web hoặc qua tiếp xúc 1 vài học sinh thì ko dc hoàn toàn thỏa đáng. Em nghĩ là em sẽ đến thăm cả ba trường, nói chuyện với giáo sư với cả học sinh của nó. ( Phương cám ơn gợi ý của mày)

Chắc là bà Host của em chi đưa dc OWU thui, hai trường còn lại chắc phải bắt Bus mà đi 1 mình. :-ss :-ss

Có ai biết IM, hoặc email của mấy anh chị ở Wabash, OWU với cả LFC cho em cái.

Có bạn nào vào Princeton ko :D?
(Cause I know a guy who got in)
(Để không spam thì tớ clarify luôn là một người VN, danh tính xin phép không được tiết lộ, former Amser though)

Chỉnh sửa lần cuối:
Oa lần đầu thấy Princeton hạ cố nhận VN
Đã có bao nhiêu VN ở Princeton rồi nhỉ 8->

Cám ơn mọi người đã cho ý kiến! Thực sự thì đánh giá về một ngôi trường qua số liệu vai web hoặc qua tiếp xúc 1 vài học sinh thì ko dc hoàn toàn thỏa đáng. Em nghĩ là em sẽ đến thăm cả ba trường, nói chuyện với giáo sư với cả học sinh của nó. ( Phương cám ơn gợi ý của mày)

Chắc là bà Host của em chi đưa dc OWU thui, hai trường còn lại chắc phải bắt Bus mà đi 1 mình. :-ss :-ss

Có ai biết IM, hoặc email của mấy anh chị ở Wabash, OWU với cả LFC cho em cái.
OWU thì đông, AMSer anh nhớ thì có Việt Anh A1 khóa anh thì phải, với cả 1 đống nữa. Wabash có anh Hiếu Đàm và Hoàng +. LFC thì có chị Nguyệt Đùi. Tất cả contact của hội này anh nghĩ là có thể tìm trong cái topic ở đầu box :)) Hoặc search HAO :D Gluck.

Ai được Princeton có biết khóa nào không em, biết lớp càng tốt, ko cần biết thêm :D

Bạạạạạạn Việệệệvt Aaaaaaaaaanh là A2!!!!!! Chưa tính vô số Amsers khác đang học ở OWU!!!

Mà Wabash tưởng biết kết quả từ lâu lắm rồi chứ nhỉ?

Princeton thì có Việt Nam rồi mà, chỉ có điều toàn các quái kiệt nam không học cấp 3 ở Việt Nam thôi.

P.S về việc chọn trường: tóm lại là fải xem xét thật kỹ lưỡng về 1) academic strengths, whether your intended major (if there is) is popular and effective 2) academic policy 3) school support and care for students (cực kỳ quan trọng vì chị thấy khá nhiều đứa complain rằng trường chúng nó chỉ đi moi tiền là giỏi) 4) post-grad opportunities 5) reflections from former/current Vietnamese students.

Student Life? Trust me, it won't be a big deal. The point is you and only you: how WELL are you adapted to the cultures.

Best,

Chỉnh sửa lần cuối:
Student Life? Trust me, it won't be a big deal. The point is you and only you: how WELL are you adapted to the cultures.

đúng là the point chỉ là mình rồi ;) nhưng cá tính các trường khác nhau sẽ create những experience khác nhau, dễ chịu hoặc không. QP đang học ở 1 trường hợp với QP nên QP không hiểu. nếu mình phải chịu đựng 4 năm trong 1 môi trường mình không hợp thì khổ sở lắm :) lúc đầu you will go wow as usual, nhưng sau 1 thời gian thì sẽ không còn dễ chịu như thế đâu. giữa chịu đựng và phải thay đổi bản thân, với học ở 1 trường phù hợp thì mình nghĩ vế sau quan trọng hơn.
cái này nhiều khi còn quan trọng hơn so sánh academic :)

@Hoàng: ờ, chị quên mất :)) đi thăm trường là CỰC KỲ QUAN TRỌNG. tất cả các trường nhận chị chị đều đã đi thăm (get a better sense of the school to fuel my application, maybe?). nhưng chị nhớ hồi đi thăm Wellesley thì chị thích phát điên, cả Moho cũng thế, nhưng Bryn Mawr lại là "tình yêu dịu dàng" hơn nhé ;)) nên cũng hơi khó nói thế nào mới là trường phù hợp ^^
đi thăm trường về thì phải suy nghĩ kỹ, đừng để ấn tượng đầu tiên đánh lừa :D

@ Hoàng: DePauw...
@ Chị Nga: à Facebook lại okie rồi ;;);)) Plus, PhD đã hỏi bạn Hoàng Lê Thanh Trang và bạn đã confirm trình cooking của chị Nga :> :x:x

FB okie rồi thì vào viết lên wall của chị đi cho nó xôm tụ, mặc dù network điên trường chị block FB từ 7:30AM đến 4:00PM :)) được bạn Thanh Trang confirm (sau khi ăn hết 1 NỒI cheesecake của chị, và một loạt các món ăn khác nữa :">), lại có bạn Dô mới được ăn lẩu + bánh trôi (à Dô ơi sáng hôm sau tao với Diệu nấu cơm + canh chua thịt bò ngon dã man, ngon hơn lẩu hôm trước tỷ tỷ lần :))), thế đã yên tâm đi book vé round trip cho chị lên Chicago chưa ;))

Picky, you've never eaten my food, except for some left over Angel Food Cake and Brownies, which the angel food cake was approved by your Big Fat Old Man and my Big Sis (not to mention the pieces you had were MUCH better than the one I gave them), and the brownies are my specialties, eaten by all Bostonian Vietnamese students (pieces you had were, again, my better success than the one I made for lhsboston party last October).

don't be selfish, my dear. I know you want to keep me for yourself only, but sometimes you gotta share with others in order to appreciate and enjoy my food better ;;)

Mình ăn bánh chưng bé Nga gói hồi bé :D not bad... not good either :))

Về personality. Có thể một trường tính cách hợp với mình, nhưng biết đâu cái khác biệt lại cho một trải nghiệm kì lạ và thích thú hơn thì sao :D Cá nhân nghĩ nếu tính cách bản thân em không quá đậm đặc thì nên đặt yếu tố này thấp hơn một chút. Vẽ ra một cái hình, chỉ mỗi yếu tố ra một góc, cho điểm từng trường (nhân hệ số càng khiếp :)) ), rồi sẽ có một cái view tốt hơn.

Mà đi xem được trường thì nhất rồi ;) Then, just make your choice and don't look back. No matter what it is, stick to it with your full enthusiasm, it's still the best choice.

Cá nhân anh recommend theo ranking :)) thật. Vì sự khác biệt có vẻ hơi lớn.

Cause I had the opportunity to "savour" your specialty, that's why it stops there :-"

Chỉnh sửa lần cuối:
bạn Nga không đ.c dụ dỗ bạn Đức Sơn nhé [-(
bạn Nga nấu lẩu nhét hết mấy viên gia vị vào thôi mà, Đức Sơn ạ ;))
lìu tìu là năm sau mình quyết tâm đi PA đấy :">

Chị Quỳnh Phương: thế thì có thể em nhầm, nhưng em nhớ có lần thấy trên HAO chị Linh nào đó đang học Williams.

Em cũng công nhận là student life ranking khó mà nói được :D những cái này chắc em phải dựa vào việc research với cả dự các buổi interview để tìm hiểu :D Tiếc cái là ko có điều kiện đi thăm campus. Tuần tới Lafayette sang đây rồi ạ :D Có ai học Lafayette ko ạ, cho em cái contact để liên lạc tìm hiểu thêm được ko ạ.

có anh Hồ Lê Việt Long, em của anh Hưng. Anh này hình như rất rõ về quá trình xem xét học sinh VN của trường.

ym: hlvietlong

Thấy nói về việc bạn Nga cooking: bạn Nga mời bạn Trang ăn với đi nhờ ;;):">

@P: you had the left over brownies which stayed in a ziplock bag for several days before it came to you. I baked them at school (on Tuesday) and you got them on Saturday. those cakes travelled with me from school to Boston and Boston to Detroit and Detroit to Tokyo and Tokyo to Singapore for those many days. so you can't expect them to be fresh as freshly-baked. I tried a lot to keep them from being ruined. anyway I love white chocolate chips and white chocolate chips was my new experiment and for me it tasted better than regular choc chips, which justify how more difficult it is to bake white choc chips, so shut up, you're not allowed to say a bad word about my white chocolate chips brownies. eat it, or leave.

@Trang: I've never said that cooking those stuffs was difficult. if it were really that simple, why didn't you do them yourself? I've always encouraged you to cook more often. it's simple and it's wonderful.

cooking, for me, it's not about technique. it's about love and care. how much care I put in something I cook for you is what is counted. I cook for you because I love you, not because I'm really good at it or something. I'm just a cooking mania that's all.

@Cụt: you're more than welcomed in PA next year, my dear :D I sure will give you my best even if it's just some mì ăn liền :p

We, the people of the century, the leaders of the future, the spearhead of the youth, are calling for the freedom of expression, to have some brave souls voicing the enunciation of truth, to have that right to articulate our thoughts and opinions, to be free from suppression and unlawful censorship. We hereby proclaim that your brownie didn't taste as delicious as it should have been, not as fresh as it should have been served, but may be we have been unreasonable to impose such tight standard to gauge it, since no brownie can stand the test of time, no matter how excellently it was baked. The fact that the brownie went through a trip of thousands of miles has already made it an extraordinary brownie (I doubt if any brownie can walk that far), so, it was just bad in the sense of comparing to the moment that brownie walked off from the baker. Otherwise, it is not. So, learn to take a joke , fat, smelly weasel :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên