Class of '08 - prepare for your college education

không định cổ vũ cho tiêu cực đâu :-s nhưng mà đúng là thảm thế này thì... :-s Nga không nói gì đâu nhé! :D :p

năm ngoái anh Việt Long với mấy anh chị nữa có gửi 1 cái bản mô tả hệ thống các môn học và điểm số ở VN, Nga nghĩ mọi người có thể tự làm một cái giống như thế, hoặc là xin các anh chị ấy để nộp cùng application. Nga đang có trong máy bản của chị A.Anh 0205. bản thân Nga thì không cần vì là gửi GPA bên này rồi. dù GPA hồi ở nhà thấp thê thảm, nhưng như thế lại càng thể hiện "cháu nó có tinh thần cố gắng phấn đấu" :D

nói thế chứ GPA năm nay của mình cũng rất là thê thảm :(( sao nghe nói có những trường weigh GPA generous thế, mà trường mình thì rõ là ki bo :(( ôi ôi :(

Bản của anh VLong riêng môn Hóa thì lại là Hóa chuyên, còn môn Tiếng anh thì lớp mình ko học sách thường, nhưng cụ thể thì cũng ko hiểu mình học cái gì nữa 8-} không có chương trình 8-|
với lại lúc nộp GPA sang có phải nộp cả lớp 9 ko :-? điểm lớp 9 của mình cao chót vót :-s lớp 10 downward thê thảm :-s

chị Nga nói thêm cho em về weighed với unweighed GPA bên đấy đc ko ? em ko hiểu lắm, với cả AP course và Honor nữa ? :-?

Nga đã viết:
năm ngoái anh Việt Long với mấy anh chị nữa có gửi 1 cái bản mô tả hệ thống các môn học và điểm số ở VN, Nga nghĩ mọi người có thể tự làm một cái giống như thế, hoặc là xin các anh chị ấy để nộp cùng application.

Cái này ở đâu thế, tớ biết rồi nhưng không rõ chi tiết nó thế nào. Anh Long còn giữ lại thì up lên cho bọn em nhé ^_^

Điểm mình đúng hình Sin: lớp 9: 9.2 -> 7.9 -> 8.4 -> kỳ vọng năm nay > 3.5 để còn được thì tốt nghiệp :"> :"> :">

ỦNG HỘ TIÊU CỰC :"> :D

Cái weighted với unweighted thì đã có mấy topic trả lời rồi mà. Cái này cùng với AP, honor course chỉ có ở bên Mỹ. Thường thì khi take AP course thì max GPA 1 course sẽ ko chỉ dừng lại ở 4.0 mà cao hơn. Như vậy overall GPA có những người sẽ hơn 4.0 là weighted. Khi các môn đấy mà đổi ra scale 4.0 thì là unweighted.

các anh chị ơi, nếu năm học 07-08 mà đi giao lưu văn hoá, học lớp 12 bên đấy thì có bắt buộc phải về vn học lớp 12 để lấy bằng tồt ngiệp ko ạ?:-?? :-??
mình học lớp 12 bên kia thì có đc trao bằng tồt nghiệp hay chứng chỉ gì ko ạ?
em thấy đi sang đấy học senior thì ko khó lắm nhg việc chen chân vào uni/college thay vì về vn học thì mới là vấn đề :-ss :-ss :-ss

hic, nghĩ đến việc GPA cao mà khó quá, lớp 8,9 điểm của em còn >8,5 chứ lớp 10 của em còi lắm :D

còn vụ thư giới thiệu nữa chứ, em cứ nghĩ lên lớp 12 mình mới phải lo vụ này nên chưa luyện đc cái zè, cũng ko nghĩ là mình sẽ xin cái giao lưu :( đã thế tuần sau em phải nộp bản thảo thư giới thiệu rồi :(( :(( rất mong các anh chị đã từng/đang tập viết thư chia sẻ kn cho bọn em :)

ko đâu, bạn graduate high school bên đấy luôn mà, về gì :-j

hic nếu ko nghĩ assist đc private school với trình tiếng anh kém cỏi cần thêm 1 năm tu luyện thì mình cũng ở nhà luôn :( về học với 0609 oải quá :((

Ngân : Ấy ơi , tuỳ trường của ấy giao lưu ntn ,nếu may thì đ.c TN ở đấy , ko may thì nó ko cho = tốt nghiệp , mình phải thi cái j` ý tự nhieê tớ quên mất:D
Còn thư giới thiệu của giao lưu văn hoá đơn giản lắm , tớ nghĩ ng` ta cho mình form rồi điền vào , ng` ta đọc cái thư của aá gửi host family là chủ yếu

- việc học 1 năm bên kia hầu như không có ý nghĩa lớn lao cho lắm đối với application vào college.

1 năm đó có ý nghĩa làm quen với môi trường, và chuẩn bị cho apply, cũng như tranh thủ sự giúp đỡ của college counselor của trường đó.

- nếu đi 1 năm, nhất thiết là nên xin rec let từ ở nhà. hoặc là tự viết rồi nhờ thầy cô ký.

- trường đi exchange có thể cho diploma. nếu không thì thi GED để lấy chứng chỉ giống như hội homeschool

- các bạn ở nhà không cần để ý đến những đoạn các bạn học highschool bên này lảm nhảm về weighted và unweighted GPA

- nộp transcript từ lớp 9 hay lớp 10 đều ok. thế nào cho nó có lợi cho mình là được.

- các bạn/em lớp chuyên Anh có thể xin chị A.Anh bản của chị ấy, vì chị ấy học chuyên Anh.

- hiện Nga đang có cả 2 bản. đã tìm được bản của VL-KR-HS đêm qua trong lúc dọn ổ cứng. vừa up lên megaupload:
http://www.megaupload.com/?d=SNNZG9FL

- nếu định include trong application, nhất thiết là phải hỏi ý kiến tác giả trước đã nhé :)

Việc đi exchange thì sau thời gian 1 số tháng ở Laf a thấy nó cũng có rất nhiều cái lợi sau khi ta bước được chân vào cổng ĐH rồi :D Còn trong quá trình apply thì cũng ko có ích lắm + rủi ro cao nữa :) Thế nên e nào giỏi rồi thì cứ đi exchange cũng được :D E nào tu vị còn thấp + nội công chưa đủ thì cứ ở nhà bế quan luyện công rồi hạ sơn sau cũng được :D

@Dô : cái tớ đang lo chính là cái thư gửi cho host ấy :D
@ anh Long : như thế thì đối với các bạn ko giỏi...kiểu như em đây, (hihi my Eng is bad :))) đi exchange có phải là hơi mạo hiểm ko ạ ? bên đó có môi trường tốt hơn của mình nhg chỉ lo mình ko đủ khả năg vừa học TA, học văn hóa, ôn sat ...blah blah cùng 1 lúc hay ko ? 8-}

Nga nghĩ các bạn rất giỏi hoặc rất chưa sẵn sàng thì nên ở nhà. các bạn lỡ cỡ ở giữa có vẻ thích hợp hơn. lý do là đã giỏi thì nên tận dụng triệt để cái giỏi đó, thay đổi môi trường lại mất thời gian để thích nghi, khẳng định. còn chưa sẵn sàng thì cần thêm thời gian để sẵn sàng thôi. exchange phù hợp với các bạn sức học vừa vừa, hơi khá đổ xuống trung bình, đi để tìm tòi, khám phá thế giới cũng như các thế mạnh của chính mình, và làm quen với xã hội bên đó cũng như vấn đề academic.

p.s: em Doãn Minh Ngân là cái em trong Harry Potter club mà có cái avatar Hermione xinh xinh đó hử? ;;) nhớ khai cái club vào applicaiton em nhé :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Mọi người ơi, tình hình là cái GPA giữa kì của em hơi có vấn đề :|. Rank trong lớp thì cũng tàm tạm nhưng mà tương đối là thấp so với thành tích GPA của các sếp bên Mẽo. Trình TA của em cũng cực kì lởm, lại mắc bệnh lười cố hữu nữa chứ :((. Em có nên apply không ạ hay là cố học tại một trường đại học nào đó ở VN để rồi kiếm lấy một cơ hội khác. Thật sự bây giờ em đang rất bấn và khủng hoảng. Dạo này viết lách không được tự nhiên như trước nữa (kết quả 4 tháng chưa viết 1 bài luận tử tế nào :|), suy nghĩ thì rất phức tạp tức là không thể viết ra được những câu đơn giản mà cứ phải làm cho nó sophisticated đi ý ạ. Bác thì chê là grandiloquent, bác thì chê là inflated, bác thì chê là over-dramatic mà sửa thì em chả hiểu là sửa kiểu gì, nó đã ăn vào máu vào hồn rồi thì biết sửa thế nào ạ :((. Em thật sự là đang rất nản và sợ nữa. Đến lúc em phải quyết định việc mình phải làm vì thời gian cũng không còn nhiều nữa, bây giờ là lúc em phải quyết định xem tối nay sẽ ngồi học văn cho bài kt sắp tới hay là ngồi làm 1 bài CR :|. Em biết là quyết định phải ở mình nhưng em cũng rất mong được nhận lời khuyên của mọi người, vì thật sự bây giờ em rất quẫn trí, chẳng biết suy nghĩ hay chọn lựa thế nào cho đúng nữa :(( :(( :((.

Ngân đã viết:
như thế thì đối với các bạn ko giỏi...kiểu như em đây, (hihi my Eng is bad ) đi exchange có phải là hơi mạo hiểm ko ạ ? bên đó có môi trường tốt hơn của mình nhg chỉ lo mình ko đủ khả năg vừa học TA, học văn hóa, ôn sat ...blah blah cùng 1 lúc hay ko ?

Chị họ của anh <hơn anh 1 tuổi> cũng đi theo Exchange Program. Bây giờ chị ý đang học năm 1 Univ. of Mi, fin aid = 70% - 1 con số không ấn tượng lắm nhưng anh nghĩ là chấp nhận được. Tất cả những điều em băn khoăn ở trên đều không thành vấn đề nếu em có quyết tâm + chăm chỉ. Anh nhớ hồi chị ấy đi lớp 12 thì trình độ tiếng Anh ngang cỡ Upper Inter A,B j j đó ở đây. Hè vừa rồi chị í về, béo ra + nói rất nhiều :D

Lại lơ là rồi, 1 đống SAT words. Cố lên nào ... >"< >"<

Nga nghĩ các bạn rất giỏi hoặc rất chưa sẵn sàng thì nên ở nhà. các bạn lỡ cỡ ở giữa có vẻ thích hợp hơn. lý do là đã giỏi thì nên tận dụng triệt để cái giỏi đó, thay đổi môi trường lại mất thời gian để thích nghi, khẳng định. còn chưa sẵn sàng thì cần thêm thời gian để sẵn sàng thôi. exchange phù hợp với các bạn sức học vừa vừa, hơi khá đổ xuống trung bình, đi để tìm tòi, khám phá thế giới cũng như các thế mạnh của chính mình, và làm quen với xã hội bên đó cũng như vấn đề academic.

p.s: em Doãn Minh Ngân là cái em trong Harry Potter club mà có cái avatar Hermione xinh xinh đó hử? ;;) nhớ khai cái club vào applicaiton em nhé :))

hum qua em hỏi thầy nghiêm thì thầy bảo các bạn nào học giỏi rồi thì đi cul ex hợp, vì sang đấy ko gặp rào cản ngôn ngữ, ôn sat toefl xong hết rồi, sang Mĩ chỉ để gặp counselor với cả đi chơi là chính :(:( còn nếu mình chưa ôn j cả thì counselor cũng ko dám tư vấn gì cho mình :(:(
bi h em chẳng bít có nên đi ko nữa (thấy giống bạn Huy)

Chỉnh sửa lần cuối:
ở nhà cũng tốt mà em :) sao cứ nhất thiết phải đi nhỉ?

Em nghĩ là đi thì cơ hội apply vào college ở bên Mĩ cao hơn chứ

Chỉnh sửa lần cuối:
Em nào đi ASSIST thì còn có một số lợi ích, chứ nếu muốn apply vào top schools mà đi trao đổi văn hóa bình thường (học các trường công) thì phải suy nghĩ kỹ về các mặt hại của chương trình (đối với college application của mình).

uhm` ko hiểu mọi ng có kinh nghiệm viết recs ko, chia sẻ cho em với :) cũng đang hoàn thành hồ sơ để gửi. 1 bản cho English teacher thì ko lo, nhưng bản gửi ban giám hiệu thì nộp cho thầy Điện hay thầy Khôi ah 8-|

Em nào đi ASSIST thì còn có một số lợi ích, chứ nếu muốn apply vào top schools mà đi trao đổi văn hóa bình thường (học các trường công) thì phải suy nghĩ kỹ về các mặt hại của chương trình (đối với college application của mình).
hại ntn ạ :-??

đừng quên UWC :D chắc tầm sang năm là bắt đầu mùa tuyển sinh :D

(nhảy vào quảng cáo vô duyên 1 câu xong chạy ra ngượng ngùng nhìn các em tới tấp chuẩn bị)

Back
Bên trên