Class of '08 - prepare for your college education

Đính chính: chị Diệu Linh chị ý đọc classics novel từ hồi lớp 6, lớp 7 cơ. Và chị ý đọc từ điển như đọc truyện tranh.

Bạn Nga fát biểu ý kiến và kinh nghiệm cá nhân của mình thì không có vấn đề gì. Có lẽ anh Hưng chỉ muốn nhắc nhở bạn về cách bày tỏ quan điểm thôi, hãy dùng lý lẽ để fản biện cho mình, thay vì chỉ trích quan điểm đối diện.

So, peace :).

PS: về việc học SAT, chị đồng ý là đừng quá nặng nề về vocabulary. Thay vì đó thì chịu khó rèn luyện critical reading skills nhiều hơn.

(được một hôm post bài thì post ý nghĩa một tí :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
Nga chưa bao giờ nói là không nên học SAT :) Nga nghĩ là có nhiều giải pháp, một trong số đó là học SAT, lại có giải pháp khác là thay vì cày đề thi thi đọc novel tiếng Anh như chị Diệu Linh chẳng hạn, hoặc cũng có giải pháp nữa là dành thời gian đấy đi làm bao nhiêu việc hay ho khác. mỗi người có sự lựa chọn riêng, đừng để một cái gì có vẻ là quy chuẩn chung ảnh hưởng đến mình. bản thân mình phải tìm được sự hài lòng trong những gì mình làm. em thích học SAT thì em phải tìm được niềm vui trong đó, chứ không phải chỉ học cho đủ số từ, học vì ai cũng học... những sự lựa chọn khác cũng cần phải được cân nhắc. việc này giống như trong topic về môn Government bên TLNT, có 1 bạn nói là có thể ít người quan tâm đến việc học môn này, nhưng nó cần phải được made available. cũng vậy, những khả năng khác cần phải được coi là possible, chứ không nhất thiết chỉ có việc cày SAT.

@Nam: bạn Nam vừa rồi đi Union không ở lại Boston gặp tớ, tớ giận :((

@Trang: 2 tiếng 1 ngày mày có thể ngồi học SAT hoặc vào lab tráng film rửa ảnh, việc nào sướng hơn? tao hỏi personally thôi ý. tao không nói đến việc thể hiện qua essay hay cái gì, tao muốn nói đến việc tận hưởng hiện tại của mày. thành gái già cả lượt rồi Trang ơi, đời mấy tý, enjoy đi :p

@Phương: cô lượn vào đây suốt mà chẳng post bài gì cả [-x

P.S: nói nốt là hồi gần cuối năm lớp 10 chị cũng có lúc suy nghĩ là sẽ dành mùa hè để ôn SAT, take summer class để catch up cho 1 khóa chị nhảy cóc. college counselor là người đầu tiên và duy nhất nói với chị Đừng làm như vậy. chị rất ngạc nhiên vì lúc đó chị cũng nghĩ như nhiều em bây giờ, thi thì cũng phải ôn chứ? by and by chị nhận ra chị không-làm-thế-được, vì đó không phải là con người chị, vì còn nhiều việc khác hay ho hấp dẫn hơn với chị. thế là vứt hết sách vở, xếp xó sạch đẹp. vì không cắm đầu vào "cày" SAT mà suốt từ lúc đó đến tháng 11 - khi thi cử xong xuôi, chị đã có nhiều thời gian dành cho những thứ enjoyable khác. anw, kinh nghiệm có thế thôi. chị vẫn nghĩ nếu các em không tìm được bliss khi làm một việc gì đó thì không nên làm. các em có thể take 1 lớp rất khó, học một môn mình không giỏi chút nào, nhưng nếu cảm giác thử thách đó khiến các em thích thú thì không nên bỏ cuộc. cũng như vậy, nếu học SAT hay ho thì cứ nên học chứ sao. các bài đọc trong SAT rất hay, chị nhớ đã học được khá nhiều kiến thức thú vị qua các lần thi SAT. nhưng nếu việc học SAT chỉ là một gánh nặng các em thấy mình buộc-phải-làm, thì có lẽ là nên tạm dừng và nhìn lại vào bản thân mình để có sự lựa chọn tốt hơn. good luck & break a leg!

Chỉnh sửa lần cuối:
hơi thừa vì chen chân vào chỗ mình ko có tiếng nói có trọng lượng < 1700 SAT :"> ko học hành gì cả :D >
Em thấy việc học SAT là cần thiết, nhưng mà theo hướng tự build bằng việc xem phim , đọc sách báo, ( hoặc như em là 1 ngày 1 article trên wikipedia ) tốt hơn là ngồi cày cái quyển vocab :"> có đọc có hơn, đọc qua 1 lượt thôi, đến lúc thi cũng chả dùng hết :"> tập trung cho việc criticize nó hơn là việc nhớ nghĩa của nó :"> em học IELTS theo cách này :"> ( chúa lười học thuộc lòng ) ( ý kiến bản thân )

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh chị nào đã thi SAT hay đang ôn luyện SAT cho em hỏi tẹo ạ:0:) 0:)
Trong quyển Barron's ấy ạ, em thấy có mục " Build your vocabulary". Có nhất thiết phải nhớ hết tất cả các từ ở mục đấy trước khi thi ko ạ, hay là nhớ đc đến đâu thì nhớ rồi cứ đi thi ạ? ( hình như có 3500 basic world list thì phải). Ngoài đấy các thầy cô giáo dạy SAT có yêu cầu phải học hết chỗ từ đó ko ạ?
( vì em trong này ko có ai dạy SAT cả, mà cũng ko có đk ra đó để học, nên lại phải tự học => ko biết nên học cái mục đó kiểu gì => lên đây hỏi anh chị tẹo ạ!0:) 0:)
EM CÁM ƠN CÁC ANH CHỊ TRC!~o) ~o) ~o)

( học SAT đúng là "hại ng"=)) , thuộc xong vốn từ ở quyển Barron's là em "liệt" mất nửa não rồi..., còn nửa kia để dành cho "11 prac test for the New SAT and PSAT" =)) =)) =)) )

@ a Phương: e nghĩ là e Giang hỏi thế cũng có j đâu mà a phải nói mát mẻ thế?

Lúc đang học SAT thì hỏi kn những ng đã học rôi, thế thôi. Hơn nữa e ý ở trong Thanh Hóa đâu có đk như Hà nội. :)
A nói thế lần sau e ý chả bao h dám pot bài trong topik nữa. :)

thôi! tớ/em/anh giảm bớt nhiệt bằng 1 tin vui từ VAclub :D
1 thành viên nữa của VAclub vừa được nhận vào Vassar :x :x :x :x. Vậy tổng cộng là VAclub đã có 4 ED năm nay :x.

bạn Tùng đừng post tên người ta lên như thế :p, có phải tội phạm đâu :p.

@anh Quốc : hì hì... chẳng sao cả, làm gì mà em ko post bài lên nữa chữ <:p . Em ko căng thẳng lắm đâu, vì mỗi ng có 1 quan điểm , ko ai sai cả, chỉ là cách nhìn nhận thôi.
Ngay cả chị Nga, em cũng ko thấy có sao đâu đấy là ý của chị ấy với em \:d/ \:d/ , đúng là ko thể học hết được các từ trong ấy, mà cũng ko dùng hết. Nhưng đây là vì em bắt đầu thấy iu SAT rui ( ngày nào ko học là ko chịu được), hì hì... với lại em theo SAT vì có mục đích chứ ko phải thấy ngoài ấy mọi ng học thì iem cũng học (^_^)...Còn cái việc em đầu tư hết chất xám vào SAT ý hả, em nói thế cho vui thôi,chứ cũng phải để dành học Toe, Math nữa :D :D .
Nói chung là cám ơn anh chị đã trả lời em nhá, để em định hướng đúng hơn trong việc học SAT 0:) 0:) \:d/ \:d/

mọi người ơi! cho em hỏi với :((.
Em đăng kí SAT khi register đăng kí cái highschool nhầm với 1 trường ở US :(( :((, giờ ko đổi lại được vì khi em search Ams mình thì ko thấy đc :(( >>> ko update lại highschool được :(( :(( :(( :(( >>>>làm thế nào bây giờ ạ :((

a ko nhớ cái ý nhưng mà có j phải lo hả Hiếu. :-?

theo như bạn Hoa nói ở trên thì update high school lúc nào chả đc. :-?

vói cả khi e submit commonapp thì ng ta sửa lại thôi mà. :-j

hic! hy vọng là người ta sửa lại :(. Thực ra là em thi rồi :(, nhưng mà em thay đổi trường gửi đi :(, cuối cùng mắt lèm nhèm click vào cái highschool, đến lúc sửa lại dek dc :(

Happy almost New Year class '08 !

Mình chúc tất cả các bạn class 08 có 1 năm mới vui vẻ, hạnh phúc, nhiều tiền lì xì \:d/ Đặc biệt là chúc các bạn vẫn đang chờ kết quả apply sẽ apply vào đâu được nhận vào đấy, được vào dream school của mình :x

Happy almost New Year class '08 !

Mình chúc tất cả các bạn class 08 có 1 năm mới vui vẻ, hạnh phúc, nhiều tiền lì xì \:d/ Đặc biệt là chúc các bạn vẫn đang chờ kết quả apply sẽ apply vào đâu được nhận vào đấy, được vào dream school của mình :x

:)) hi vọng điều ước của bạn thành sự thât. :( đang run rẩy chờ kết quả 8-}

thành thật mà nói thì số slots trong dream school < số applicant -> theo Đi dép lê sẽ có ít nhất 2 "con" trong 1 "chuồng" lolz

Chúc anh chị em apply thành công, có gì khoảng Winter break mình làm quả reunion vui chơi nào ;) Gần hơn thì hè về ai nhậu không lolz

Mày ơi h là chờ Spring break chứ còn winter j` nữa :|

không, ý tao là Winter break thì anh em freshman làm một quả

Còn tao thì chết dí dưới VA này rồi, cũng may là chỗ này tết nhất cũng khá, 3 que 3 quọt cũng không tệ lắm. Bây giờ nằm nhà đàn đóm vs thể dục thể thao chờ về nhà nhậu nữa thôi, relax vãi :))

Cơ mà Spring break là bao h thế nhỉ :"> tháng 3 à :">

Back
Bên trên