Class of '08 - prepare for your college education

Uah tớ đi college fair bạn à:D nói chung tớ thấy cũng nice lắm:D Khá nhiều bạn quan tâm đến St.John's (cả fair đi đúng UCSD và St.John's :-j )

các a chị ơi cho e hỏi :"> chuyển visa J-1 sang F-1 có nhất thiết phải về VN làm k ạ :) nếu làm ở bên đó thì phải đến đâu làm ạ :-??

Cám ơn anh Tùng nhiều lắm lắm :x Cho em hỏi tiếp 1 tí nữa :D

1 - Giữa 1 người có gửi kèm nhiều certification với một người chỉ list certification ra thì người 1 có lợi hơn à? Mọi người nói ko cần proof nhưng ko có thì có ảnh hưởng đến chance của mình ko :(

2 - Nếu essay em ko muốn sử dụng của commonapp thì có được ko? Vì commonapp nó cắt xén của mình mà :( Làm thế nào để ko sử dụng của commonapp?

3 - Chủ đề của essays là các chủ đề mà trong form của commonapp đã list ra ạ?

4 - Em vẫn ko hiểu lắm về bank statement, mọi người giải thix thêm cho em được ko? Nó là cái gì? Xin như thế nào? Thủ tục phức tạp? Tốn nhiều thời gian?

5 - Vậy là dù mình dùng form của commonapp nhưng còn ED Agreement thì dùng của trường riêng?

6 - Transcript, RecLetters, essay, Financial Statement, List EA, Fee waiver, Checklist blah blah <~~ tất cả giấy tờ mà send package đến trường thì đều là đánh máy roài in ra đúng ko ạ?

7 - Nếu ED round 1 bị deferred thì có được ED round 2 của trường khác ko :D

8 - Xin visa cần bảng điểm học kì 2 lớp 12 ạ?

1 - Giữa 1 người có gửi kèm nhiều certification với một người chỉ list certification ra thì người 1 có lợi hơn à? Mọi người nói ko cần proof nhưng ko có thì có ảnh hưởng đến chance của mình ko :(

2 - Nếu essay em ko muốn sử dụng của commonapp thì có được ko? Vì commonapp nó cắt xén của mình mà :( Làm thế nào để ko sử dụng của commonapp?

4 - Em vẫn ko hiểu lắm về bank statement, mọi người giải thix thêm cho em được ko? Nó là cái gì? Xin như thế nào? Thủ tục phức tạp? Tốn nhiều thời gian?

5 - Vậy là dù mình dùng form của commonapp nhưng còn ED Agreement thì dùng của trường riêng?

6 - Transcript, RecLetters, essay, Financial Statement, List EA, Fee waiver, Checklist blah blah <~~ tất cả giấy tờ mà send package đến trường thì đều là đánh máy roài in ra đúng ko ạ?

8 - Xin visa cần bảng điểm học kì 2 lớp 12 ạ?
Đây là một số mà tớ biết :D còn các câu khác thì không dám trả lời ;) Hope it helps!

3- Trường nào mà dùng commapp thì sẽ như vậy:D nhưng the mình thấy nó có topic tự chọn mà thế nên cũng không quan trọng lắm. Một số trường thì có topic của personal statement đàng hoàng đấy. Cái này bạn xem trên trang web của các trường ý

6- Chắc chắn rồi. À nhưng tớ tưởng List EA thì có trong commapp rồi chứ :) bạn chỉ cần điền vào thôi đúng không. Trừ khi bạn muốn specify nó

7- Khi ED I tớ nghĩ là nó cũng có policy là không được ED các trường khác. Thế nên dù có bị deferred hay không bạn cũng không apply được 2 ED đâu. Hơn nữa, nếu như bạn đợi đến thời gian để biết mình có bị deferred hay không thì tớ nghĩ chắc cũng hết hạn ED II ở khá nhiều trường ^^ Theo tớ biết là thế ;)
Ấy lên VA xem trước đi, các thông tin như thế này đều có cả đấy!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Xắn tay áo trả lời nào:D..

anh kô nghĩ là thế. Anh nhớ có lần có ai bảo anh là gửi nhiều nó cũng chả đọc ý. Nhưng anh kô sure lắm, để check lại đã nhé.
em được tận hơn 1000 từ mà chưa đủ à:p..Nó cho em 1 trang pdf mà. Em cứ type thử essay rồi copy vào commonapp online rồi print preview xem có bị mất không đã. Còn không thì em phải dùng hoàn toàn common app bằng paper, kô được dùng online nữa vì không thể gửi các basic info online rồi essay gửi bằng giấy được.
uh, xem câu trả lời của Sơn ở phía trên

nó tùy vào trường em ạ. Em phải check website của trường xem dùng ED agreement kiểu nào..Nhưng chắc chắn là có form riêng và thường là của trường.
List EA là cái j? kô cần gửi checklist trừ khi trường yêu cầu. Essay trừ khi supplement forms cua trường bắt gửi bằng giấy or em gửi cả app bằng giấy thì gửi qua bưu điẹn, kô thì làm online xem. Sẽ tốt hơn nếu đánh máy được hết. Không thì chỉ có cái finaid form là có thể điền tay được thôi. Các cái còn lại cần đánh máy và chữ kí.
Được vì 1 khi em bị defer thì em kô còn bị ràng buộc bởi ED nữa nên có thể ED2 vào 1 trường khác nếu deadline ED2 của trường đấy chưa đến.

ban nao apply St John's uni NY or MN cho to hoi

1.to dinh nop application form khoang truoc thang 5 - deadline cho IS (sau thang 2) ma no lai yeu cau la neu muon o campus thi phai send form Housing by Feb....the bay h lam the nao ?
cha le nop Housing form truoc khi nop app?
neu doi den luc nop cung app thi het xu mat cho trong campus roi :|

cho to hoi cac ban lam ho so den dau roi :-S

2.Minh gui App truoc khi thi SAT va TOEFL roi khi co diem roi gui diem sau cung duoc phai ko? hay nen de co diem het roi moi gui?

3.Moi truong minh phai gui mot form FAFSA a?

4. Co the dung form teacher rec tren ComApp de gui cho cac truong nhu Rec let ko?(tru khi cac truong co form rieng)

Chỉnh sửa lần cuối:
@ anh Tùng: list EA ý bạn Hoa là extra acts anh à:D việc deferred mà vẫn apply được ED2 em sẽ check lại xem. Anyway, thank anh :D Anh cho em hỏi apply EA thông thường các trường có policy gì đặc biệt không anh? Anh có biết trường nào bắt học sinh chỉ được apply EA mỗi trường đó không (em có nghe anh chị nào đó nói có trường hợp như vậy:-/ )

@ Hoa: Việc gửi proof cho các trường tớ nghĩ ấy nên contact trực tiếp với trường ấy ạ. Một số bắt còn 1 số sẽ không bắt. Ví dụ khi tớ chat online với Colgate:x thì họ nói là không cần proof ;) Dù sao thì mình cũng có khai khống được đâu:D

Chỉnh sửa lần cuối:
EA thì em có thể apply nhiều hơn 1 trường EA cùng 1 lúc nhưng thường trên các website của các trường cho EA sẽ bảo là không cho em ED vào trường nào..Em có thể check lại cái này:D

Cám ơn bạn Sơn và anh Tùng :D :x >:D<
Hic...cái recommendation em định là fill in form của commonapp và attack RecLetters nhưng mà nếu thế thì em ko được submit application online ạ :(( Em định submit online roài sau đó mới send package các thứ còn lại, như thế thì thêm được 2 tuần chuẩn bị ~_~

Chỉnh sửa lần cuối:
Em hiểu nhầm ý anh rồi. Đấy là anh chỉ bảo là essay không gửi riêng biệt khỏi cái common app form online thôi chứ còn rec thì em gửi riêng được mà. THành ra hồi trước anh gửi rec và các supplement như fee waiver, transcript từ trước rồi đến midnight của deadline anh mới submit cái form online (trong đó bao gồm cả essay)

mọi ng có ai thi SAT thang 11 này trong Sài gòn ko?
có ai thi ở Saigon south intl sch ko ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ đã từng, nhưng là tháng 10, trường đẹp đẽ sạch sẽ lắm, ở trong phú mĩ hưng :)

@chị Khanh: thế thì vui rồi, tháng 6 năm sau em cũng phải vào miền Nam thi.

mình hỏi tí : trường quốc tế hà nội ở chỗ nào nhỉ :"> cái chỗ thi sat thứ 2 ở hà nội sau việt nhật ý :">

bạn Nga update list trường nhá.
sau một hồi điên điên rồ rồ, thì bạn Nga quyết định RD 3 trường:
1. Bates
2. Bryn Mawr
3. Wellesley
(ABC order)

nhưng sáng nay đi gặp college counselor tuyên bố thế thì cô ý tái hết cả mặt và cuống cuồng lên plan B tức thì. chúng tớ quyết định là sẽ include một vài trường khác hẳn 3 trường kia, để sau này tớ còn có cái mà lựa chọn. vậy sẽ là một urban school around Boston, big university, tuy nhiên vẫn phải có close relationship between students and professors. initially, chúng tớ chọn ra được 2 trường là Boston University với 1 Education Program gì đấy mà có cực ít freshman vào mỗi năm, giống như 1 small school giữa lòng 1 trường lớn. thứ 2 là Tufts, ngay cạnh Cambridge. không biết các bạn ở đây, đặc biệt là bè lũ ăn chơi Boston-Cambridge có recommend trường nào nữa không?

Back
Bên trên