Cho em hỏi về du học ở Sing

Haha, quả nhiên là lại xuất hiện với một câu hỏi mới rồi đây :))

Đùa thôi, hỏi thì cứ tự nhiên :D. Bọn anh cũng phải đóng Exam fee chứ, chẳng nhớ là bao nhiêu nữa, lại làm một cái bankdraft rồi gửi sang đây cho OAM thôi. Em phải đóng Exam fee để người ta còn lấy tiền thuê địa điểm và trả cho các officers sang trông thi chứ ( thi ở Hilton mà, tiền thuê chắc không rẻ :p ).
NTU thì ko có Exam Fee đâu ( sao ở miền sơn cước mà giàu vậy ta ? :)) )
Năm nay NTU chắc vẫn tại Sofitel Plaza chứ ? Chắc vì ko thu exam fee nên phòng thi của NTU xấu hơn hẳn NUS, chẳng bít năm nay thể nào :D

Thôi kệ,cái chính là chất lượng bài thi chứ fee thì cũng không sao cả.Năm nay bọn em thi NUS ở Melia anh Cường ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
Examination fee của bọn em cũng giống bọn anh năm ngoái thôi, 0$ cho NTU và... hix hix 52 S$ cho NUS. Mua bankdraft rồi in tờ receipt của NUS ra, gửi kèm vào, hic, lại mất thêm cả tiền gửi bảo đảm nữa... Kể ra thì cũng tốn kém, nhưng thôi các em ạ, cố mà thi cho tốt, gắng lấy cái học bổng 4, 5 chục nghìn đô ấy mà bù vào. =P~

Phạm Việt Cường đã viết:
và trả cho các officers sang trông thi
; ))

Còn mấy hôm nữa là thi NTU rồi, good luck to all of you!

Chỉnh sửa lần cuối:
Quotation của Quang là có ý j dzay ? :)) Thực ra dùng "officers" số nhiều là do mình nhớ lộn sang NTU :p NTU có 2 hay 3 officers j đó sang trông thi, NUS có mỗi một ông sang và .... :)) chả làm j cả

Thi ở Melia a`, cũng được, ở đó cũng đẹp dã man, thế NTU ở đâu ?

Chúc các candidates năm nay làm bài tốt , cứ tự tin mà làm , khó thì sẽ khó chung, ko có gì phải sợ cả :D.Vào phòng thi bình tĩnh , đừng sai những cái không nên sai :D , chứ như anh năm ngoái thì... b-(

Chỉnh sửa lần cuối:
Ai thi xong mà bít chắc đỗ rùi thì báo anh nì. Lên list, lập kế hoạch bao giờ sang rủ nhau đi chơi :))
All the best!!!

Trịnh Xuân Dũng đã viết:
Ai thi xong mà bít chắc đỗ rùi thì báo anh nì. Lên list, lập kế hoạch bao giờ sang rủ nhau đi chơi :))
All the best!!!
Em em !!!!!! :D mà anh Dũng học trường nào thế???

Phạm Việt Cường đã viết:
Các candidates hơi lạ đấy, không có j để hỏi han nhờ vả nữa thì cũng mất tích luôn, chẳng chịu lên giao lưu j cả, đùng một cái tự nhiên lại xuất hiện và tất nhiên là với một câu hỏi khác, để rồi sau đó lại ... biến mất, cũng nhanh như lúc xuất hiện :))

Theo Quang nói thì thứ 7 tuần sau thi NTU rồi --> shortlist của NTU đã có từ lâu --> chắc của NUS cũng phải có rồi, mà nếu chưa có thì ai đã vào shortlist của NTU thì cũng yên tâm luôn NUS :D

Giao lưu cái j đc vào thời gian này hả anh? Cứ từ từ rồi giao lưu sau :))

Về việc shortlist thì nhầm rồi anh ạ. đc NTU mà bọn NUS vẫn denied 1 cách trắng trợn mặc dù như năm ngoái thì quá thừa để đc shortlisted. năm nay đông ng` thi và nus có vẻ 'tinh vi' rồi /:)

Ừ, nghe nói năm nay NUS shortlist hơi bị gay gắt, nhiều trường hợp điểm cũng không kém mà bị loại một cách đau đớn. Như thế nhiều khi cũng không thật công bằng lắm nhưng mà biết làm sao được, có đông người đăng ký quá nên phải loại bớt đi một số để có thể quản lý và tổ chức được một kì thi UEE có chất lượng chứ, tinh vi làm gì hả em? Kì này chắc NUS phải cử cả một đoàn officers sang VN thật rồi :D. Kì thi UEE sắp tới sẽ cạnh tranh khốc liệt lắm đây, cố lên nào...

Lê Quang Dũng đã viết:
Ừ, nghe nói năm nay NUS shortlist hơi bị gay gắt, nhiều trường hợp điểm cũng không kém mà bị loại một cách đau đớn. Như thế nhiều khi cũng không thật công bằng lắm nhưng mà biết làm sao được, có đông người đăng ký quá nên phải loại bớt đi một số để có thể quản lý và tổ chức được một kì thi UEE có chất lượng chứ, tinh vi làm gì hả em? Kì này chắc NUS phải cử cả một đoàn officers sang VN thật rồi :D. Kì thi UEE sắp tới sẽ cạnh tranh khốc liệt lắm đây, cố lên nào...

Chán chú Quang Dũng quá, lại nói làm các em nó sợ [-x [-x [-x
Không hiểu tại sao năm nay mọi người lại quan trọng hóa phần shortlisted thế ko biết nhỉ??? Chứ như năm ngoái chả ai quan tâm , vì hình như cứ ai nộp hồ sơ là được đi thi,chả thấy ai bị loại từ vòng này cả.Chỉ có dành cho ĐH thì mới là quyết định thôi chứ nhỉ??? Tôi nghĩ là mọi người đều có cơ hội , năm ngoái miền bắc thi có 57 người , trong khi miền nam phải gấp 3 lần số ấy....Nghe nói năm nay miền Bắc có vẻ đông đảo hơn :D chứ cứ để miền nam lấn át thế này là ko được b-) b-) b-)

Ngô Tuấn Nghĩa đã viết:
Lê Quang Dũng đã viết:

Chán chú Quang Dũng quá, lại nói làm các em nó sợ [-x [-x [-x
Không hiểu tại sao năm nay mọi người lại quan trọng hóa phần shortlisted thế ko biết nhỉ??? Chứ như năm ngoái chả ai quan tâm , vì hình như cứ ai nộp hồ sơ là được đi thi,chả thấy ai bị loại từ vòng này cả.Chỉ có dành cho ĐH thì mới là quyết định thôi chứ nhỉ??? Tôi nghĩ là mọi người đều có cơ hội , năm ngoái miền bắc thi có 57 người , trong khi miền nam phải gấp 3 lần số ấy....Nghe nói năm nay miền Bắc có vẻ đông đảo hơn :D chứ cứ để miền nam lấn át thế này là ko được b-) b-) b-)

Tình hình đúng là khốc liệt thật đấy, mà khốc liệt từ vòng sơ tuyển /:), cái kiểu "chưa ra trận mà đã bị thương" còn đau hơn nhiều so với bị thương nhưng ít ra đã đc ra trận. chưa kịp làm j cho tổ quốc mà đã phải nằm xuống... ma fnăm nay số lg ng` thi có lẽ đông quá, như năm ngoái hình như Anh1 chỉ có chị Mai anh thì năm nay lớp em có tận 7,8 ng`, cứ tỉ lệ như thế thì...cũng 0 có j khó hiểu khi trong số đó chỉ có 1/2 đc shortlisted (tức lớp em chỉ có 4 ng`):lol:Cú thật mà bọn đấy cũng nên cho thi nhiều nhiều 1 chút thì mới chọn đc ng` tài chứ nhẩy, mà đã đóng fee rồi mà??? Đề nghị các anh chị đnag học bên đấy cũng cần có kiến nghị với cái bọn admission off bên đấy để các hậu thế năm sau tránh đc tình trạng thế này.còn em thì tình hình là nếu 0 đc ntu là năm sau chắc chuyển hướng sang nước khác , sợ cái kiểu bọn NUS rồi, hỏi criteria ntn thì trả lời "vary from year to year", bây h 0 chỉ đi học ở NUS mà để đc thi chắc cũng là vấn đề đáng chú ý. :))

Nguyễn Thùy Dương đã viết:
Tình hình đúng là khốc liệt thật đấy, mà khốc liệt từ vòng sơ tuyển /:), cái kiểu "chưa ra trận mà đã bị thương" còn đau hơn nhiều so với bị thương nhưng ít ra đã đc ra trận. chưa kịp làm j cho tổ quốc mà đã phải nằm xuống... ma fnăm nay số lg ng` thi có lẽ đông quá, như năm ngoái hình như Anh1 chỉ có chị Mai anh thì năm nay lớp em có tận 7,8 ng`, cứ tỉ lệ như thế thì...cũng 0 có j khó hiểu khi trong số đó chỉ có 1/2 đc shortlisted (tức lớp em chỉ có 4 ng`) :lol: Cú thật mà bọn đấy cũng nên cho thi nhiều nhiều 1 chút thì mới chọn đc ng` tài chứ nhẩy, mà đã đóng fee rồi mà??? Đề nghị các anh chị đnag học bên đấy cũng cần có kiến nghị với cái bọn admission off bên đấy để các hậu thế năm sau tránh đc tình trạng thế này.còn em thì tình hình là nếu 0 đc ntu là năm sau chắc chuyển hướng sang nước khác , sợ cái kiểu bọn NUS rồi, hỏi criteria ntn thì trả lời "vary from year to year", bây h 0 chỉ đi học ở NUS mà để đc thi chắc cũng là vấn đề đáng chú ý. :))
Hic hic chỉ được có 4 thôi là sao ??? Năm nay thi đông đến thế cơ à :-s .Người ta có gửi email thông báo hết là ko được shortlisted ko? Năm ngoái anh có đứa bạn ko nhận được email , cứ tưởng là ko được shortlisted , hóa ra là email ko tới nơi b-( b-( b-(.May mà anh bảo nó login :)>- ,thế là accept cái invitation rồi đi thi như thường.Còn nếu có email "we are very regret rồi thì ..... :| "
Công nhận là NUS thu tiền thì lắm , mà lấy thì chẳng là bao b-( b-( b-(.Không biết năm nay bao nhiêu candidates được thi nhỉ??? Mà năm nay NUS kỉ niệm 100 năm , ko biết có phải vì thế mà nó làm gắt hơn ko hichic....
Anyway , chúc mọi người thi tốt trong kì thi NTU sắp tới...Vào nhìn thấy đề thi thì đừng choáng , cứ bình tĩnh mà làm , đừng để sơ suất gì là được :)>- Good luck :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái gì???Khó tin quá! Anh 1 0205 bị loại 1/2 shortlisted á? Thế mà mình được shortlisted thì mẹ không cho thi :((

Việc NUS phải loại một số applications cũng là điều dễ hiểu thôi khi mà số applications tăng một cách đột biến như vậy. Nếu không làm vậy thì UEE đâu còn là một kỳ thi chất lượng nữa, nếu ai cũng được thi dễ dàng thì UEE khác nào là thi tốt nghiệp phổ thông.

Tại sao số application lại tăng đột ngột như vậy ư ? Một phần là vì trong năm vừa qua danh tiếng của NUS đã tăng lên rất nhiều so với những năm trước đó và được thừa nhận là một trường đại học lớn trên thế giới (có lẽ nhờ vào những nỗ lực nâng cao chính mình nhân dịp 100th Anniversary), chính vì vậy trong khi NTU vẫn không thay đổi chính sách tuyển sinh thì NUS đã thu hẹp diện tuyển sinh lại để nâng cao chất lượng đầu vào nhằm đảm bảo uy tín của mình. Một phần khác là tại trung tâm RV quá tham, không chịu phổ biến một cách cụ thể về NUS, không chịu tuyển chọn khâu đầu vào kỹ càng và hơn nữa còn mở rộng kinh doanh một cách quá đáng. RV vin vào thành tích UEE năm ngoái quá ấn tượng của các học viên và làm cho các applicants ( và cả non-applicants nữa ) nghĩ rằng việc được dự thi và trúng tuyển NUS là đơn giản khiến cho nhiều người có tâm lý “tội gì mà không thi”, chính vì thế mà con số dự thi tăng vọt.

Khi phát form dự thi NUS đâu có hứa hẹn j về việc bao nhiêu được thi bao nhiêu bị loại đâu ? Nếu giả sử không có người bị loại thì còn cần gì application nữa, cứ thế tất cả vào ngồi UEE luôn cho xong.

“Criteria vary from year to year” thì có gì là lạ hả em ? Nhất là trong việc tuyển sinh trên quy mô quốc tế như NUS. Để đảm bảo cho danh tiếng của mình và chẩt lượng của sinh viên, các policies và standards trong việc admission phải thường xuyên thay đổi là hoàn toàn dễ hiểu. Ngay ở Việt Nam cũng thế thôi, Bách Khoa đâu phải năm nào cũng lấy điểm chuẩn 24 ?

Fee thì liên quan gì ở đây hả em ? Giả sử đóng exam fee rồi mà không được thi thì lại là chuyện khác. Đây em mới đóng Application Fee thôi mà. Em mà không đóng thì lấy đâu ra tiền mà trả cho các officers ngồi evaluate cái background của em ? Như vậy đâu có nghĩa là họ phải accept cho em vào thi UEE đâu ?

Cá nhân anh thấy được điểm tích cực trong chuyện này đó là làm giảm số người sẽ hồi hộp chờ đợi 2 tháng trời để cuối cùng được biết là mình thi trượt ( đa số sẽ như vậy do chỉ tiêu tuyển sinh chỉ có hạn và dường như đang có xu hướng tiếp tục thu hẹp ). Điều đó có thể gây shock và ảnh hưởng đến việc thi TN cũng như thi ĐH. Thà rằng từ bỏ cuộc chơi ngay từ đầu và bắt đầu suy nghĩ về các dự định khác ngay từ bây giờ còn hơn là đợi đến tháng 5 khi đã quá gần những kỳ thi quan trọng.

Tất nhiên việc một người lính đã sẵn sàng ra trận nhưng rồi bị trả về hậu phương khi chưa kịp bắn phát súng nào tất nhiên là rất khó chịu và bức xúc, anh rất hiểu và thông cảm. NUS đã quá cứng nhắc trong cách tuyển sinh của mình, lẽ ra nên mở rộng phạm vi của UEE một chút để những ai đã cất công chuẩn bị có cơ hội để challenge bản lĩnh của mình. Từ năm nay chắc chắn sẽ có nhiều thay đổi trong công tác tuyển sinh tại Việt Nam, sẽ không còn thông thoáng như trước nữa, và trong cái năm bản lề này, các em, thật đáng buồn, đã là những người tiên phong và cũng đồng thời là những người không may mắn nhất. Từ lứa của các em các lớp đi sau sẽ rút ra được nhiều kinh nghiệm hơn để tránh những trường hợp đáng tiếc.

Nhưng em ơi, thử nhìn lại thái độ của em với cái “bọn NUS”, nơi vài ngày trước đây vẫn còn là destination của em, xem như vậy có được không ?

Finally, anh muốn nói với tất cả những ai bị denied rằng : mỗi con người có một số phận và NUS chưa chắc đã là right place cho em, bị NUS denied biết đâu một ngày đẹp trời em lại được gain admission vào Princeton hay MIT thì sao ? Vì thế tất nhiên bây giờ thì sẽ buồn nhưng chớ nên quá thất vọng. Còn một năm nữa để chuẩn bị cho admission 06-07, hãy cố gắng lấy điểm TN thật cao và có một học bạ lớp 12 đẹp đẽ (tất nhiên là cả Toefl or Ielts nữa). Tương lai vẫn còn đang ở phía trước các em !

Đó là tất cả những gì anh muốn nói, chúc những ai sẽ attend NTU's and/or NUS' UEE may mắn và thành công trong những kỳ thi sắp tới. Hẹn gặp tất cả các em tại Changi Airport mùa hè này !

Chỉnh sửa lần cuối:
Tình hình là năm nay NUS làm quá gắt chuyện shortlisted rồi. Thấy trên Forum VNCNUS cũng nhiều trường hợp điểm khá cao mà bị denied, thất vọng lắm kìa. Nếu NUS loại quá nhiều ngay từ vòng shortlist như vậy thật sự là không tốt, sẽ không công bằng cho những ai đã bỏ công phấn đấu cả một năm trời :(. Em nghĩ, với điểm trung bình các môn >=8.4, không có môn chính nào (trừ môn Văn) dưới 8,0 là có thể chấp nhận cho thi được rồi. NUS đâu biết rằng ở VN... điểm số không nói lên tất cả... điểm số ở mỗi trường lại khác... Shortlist chỉ để loại ra những trường hợp học lực quá yếu, ko đủ khả năng dự UEE thôi, chứ dùng shortlist để loại quá nhiều thí sinh miễn sao cho đủ số lượng dự UEE như mọi năm thì quả là đáng tiếc.

Em Dương cũng đừng trách NUS gay gắt vậy. Trường lớn quá nên trong công tác tuyển sinh cũng gặp nhiều khó khăn riêng. Điểm yếu của NUS so với NTU là NUS không hiểu VN và nền giáo dục VN; NUS chưa có quan hệ tốt với các trường học ở VN như NTU mà chỉ đến VN tuyển sinh thông qua đại diện là VN Hợp Điểm - một trung tâm tư vấn du học tư nhân. Đó là chỗ thiếu sót của NUS.

Nhưng thôi, chuyện đã rồi... Việc tốt nhất nên làm bây giờ là bình tĩnh mà tiếp tục việc học, cuộc đời còn nhiều cơ hội tốt đẹp đang chờ đón mọi người. Anh Nghĩa nói đúng đấy, với hàng trăm hàng nghìn đơn xét tuyển từ rất nhiều nước trên thế giới, rất có thể NUS đã có sai sót gì chăng trong việc gửi thư chăng. Theo anh, Dương nên thử một lần nữa xem: em vào trang web này: http://www.nus.edu.sg/oam/apply/catd/uee/instru.htm và click vào Apply online, sau đó nhập Application Number và PIN vào. Nếu login được và thấy thông tin trong đó đúng là của em tức là em đã qua vòng shortlisted và có thể đăng ký thi UEE. Có thể việc này là vô ích, nhưng tội gì mà không thử một lần, biết đâu lại được? (nhưng phải nhanh lên, sắp deadline rồi)

Lời cuối, tiếc cho những ai bị denied, nhưng chớ có thất vọng, cơ hội còn rất nhiều, không lúc này thì lúc khác lại đến. Yên tâm mà thi NTU và thi TN cũng như thi ĐH đi. Biết đâu không phải sang năm mà là sang năm nữa lại gặp em ở NUS thì sao. Cuộc đời khó lường lắm. Mừng cho những ai được thi UEE. Các em nên biết là mình may mắn, và trước mắt cũng còn ko ít những khó khăn. Cố lên, càng khó khăn thì bọn em càng phải quyết tâm và không được run sợ hay lùi bước. Cho những ai lớp 10, lớp 11 nhưng đã manh nha ý định đi du học: học hành cho cẩn thận các em nhá. Điểm số không là tất cả nhưng có lúc lại có ý nghĩa lắm đấy.

Cheers!

Chỉnh sửa lần cuối:
Ôi, đời :))... những người "có dự định" không sit 4 uee thì đều pass vòng này hết thì phải :))

Ch ỉ l ên tr ình b ày hoàn cảnh chứ đ âu có muốn gay gắt j đâu.L úc đ ầu c òn th ấy hoi shock ch ứ b ây h cũng chả còn vấn đề j lắm, tho ải m ái th ôi. ch ỉ th ấy bạn em v ẫn đau kh ổ nh ư tr ư ợt đ ại h ọc, 633 Toefl mà còn bị r ejected n ên hơi ức thoi :lol:
cám ơn anh :)

Phạm Việt Cường đã viết:
Việc NUS phải loại một số applications cũng là điều dễ hiểu thôi khi mà số applications tăng một cách đột biến như vậy. Nếu không làm vậy thì UEE đâu còn là một kỳ thi chất lượng nữa, nếu ai cũng được thi dễ dàng thì UEE khác nào là thi tốt nghiệp phổ thông.

Tại sao số application lại tăng đột ngột như vậy ư ? Một phần là vì trong năm vừa qua danh tiếng của NUS đã tăng lên rất nhiều so với những năm trước đó và được thừa nhận là một trường đại học lớn trên thế giới (có lẽ nhờ vào những nỗ lực nâng cao chính mình nhân dịp 100th Anniversary), chính vì vậy trong khi NTU vẫn không thay đổi chính sách tuyển sinh thì NUS đã thu hẹp diện tuyển sinh lại để nâng cao chất lượng đầu vào nhằm đảm bảo uy tín của mình. Một phần khác là tại trung tâm RV quá tham, không chịu phổ biến một cách cụ thể về NUS, không chịu tuyển chọn khâu đầu vào kỹ càng và hơn nữa còn mở rộng kinh doanh một cách quá đáng. RV vin vào thành tích UEE năm ngoái quá ấn tượng của các học viên và làm cho các applicants ( và cả non-applicants nữa ) nghĩ rằng việc được dự thi và trúng tuyển NUS là đơn giản khiến cho nhiều người có tâm lý “tội gì mà không thi”, chính vì thế mà con số dự thi tăng vọt.

Khi phát form dự thi NUS đâu có hứa hẹn j về việc bao nhiêu được thi bao nhiêu bị loại đâu ? Nếu giả sử không có người bị loại thì còn cần gì application nữa, cứ thế tất cả vào ngồi UEE luôn cho xong.

“Criteria vary from year to year” thì có gì là lạ hả em ? Nhất là trong việc tuyển sinh trên quy mô quốc tế như NUS. Để đảm bảo cho danh tiếng của mình và chẩt lượng của sinh viên, các policies và standards trong việc admission phải thường xuyên thay đổi là hoàn toàn dễ hiểu. Ngay ở Việt Nam cũng thế thôi, Bách Khoa đâu phải năm nào cũng lấy điểm chuẩn 24 ?

Fee thì liên quan gì ở đây hả em ? Giả sử đóng exam fee rồi mà không được thi thì lại là chuyện khác. Đây em mới đóng Application Fee thôi mà. Em mà không đóng thì lấy đâu ra tiền mà trả cho các officers ngồi evaluate cái background của em ? Như vậy đâu có nghĩa là họ phải accept cho em vào thi UEE đâu ?

Cá nhân anh thấy được điểm tích cực trong chuyện này đó là làm giảm số người sẽ hồi hộp chờ đợi 2 tháng trời để cuối cùng được biết là mình thi trượt ( đa số sẽ như vậy do chỉ tiêu tuyển sinh chỉ có hạn và dường như đang có xu hướng tiếp tục thu hẹp ). Điều đó có thể gây shock và ảnh hưởng đến việc thi TN cũng như thi ĐH. Thà rằng từ bỏ cuộc chơi ngay từ đầu và bắt đầu suy nghĩ về các dự định khác ngay từ bây giờ còn hơn là đợi đến tháng 5 khi đã quá gần những kỳ thi quan trọng.

Tất nhiên việc một người lính đã sẵn sàng ra trận nhưng rồi bị trả về hậu phương khi chưa kịp bắn phát súng nào tất nhiên là rất khó chịu và bức xúc, anh rất hiểu và thông cảm. NUS đã quá cứng nhắc trong cách tuyển sinh của mình, lẽ ra nên mở rộng phạm vi của UEE một chút để những ai đã cất công chuẩn bị có cơ hội để challenge bản lĩnh của mình. Từ năm nay chắc chắn sẽ có nhiều thay đổi trong công tác tuyển sinh tại Việt Nam, sẽ không còn thông thoáng như trước nữa, và trong cái năm bản lề này, các em, thật đáng buồn, đã là những người tiên phong và cũng đồng thời là những người không may mắn nhất. Từ lứa của các em các lớp đi sau sẽ rút ra được nhiều kinh nghiệm hơn để tránh những trường hợp đáng tiếc.

Nhưng em ơi, thử nhìn lại thái độ của em với cái “bọn NUS”, nơi vài ngày trước đây vẫn còn là destination của em, xem như vậy có được không ?

Finally, anh muốn nói với tất cả những ai bị denied rằng : mỗi con người có một số phận và NUS chưa chắc đã là right place cho em, bị NUS denied biết đâu một ngày đẹp trời em lại được gain admission vào Princeton hay MIT thì sao ? Vì thế tất nhiên bây giờ thì sẽ buồn nhưng chớ nên quá thất vọng. Còn một năm nữa để chuẩn bị cho admission 06-07, hãy cố gắng lấy điểm TN thật cao và có một học bạ lớp 12 đẹp đẽ (tất nhiên là cả Toefl or Ielts nữa). Tương lai vẫn còn đang ở phía trước các em !

Đó là tất cả những gì anh muốn nói, chúc những ai sẽ attend NTU's and/or NUS' UEE may mắn và thành công trong những kỳ thi sắp tới. Hẹn gặp tất cả các em tại Changi Airport mùa hè này !

Em đâu có th ái đ ộ j qu á đ áng với NUS đâu. ‘bọn NUS’ thì đâu có j là sai??? Anh có dám chắc là anh 0 bao h nói bọn NUS hay bọn NTU 0?

Những cái criteria ở đây thực sự chỉ là do mọi ng` đoán, như ở VN có thể nói để vào trường đại học có hẳn criteria rõ rệt: để đc thi đại học thì fai đỗ tốt nghiệp, và việc vào trường là dựa trên điểm thi 3 môn tuỳ theo khối, đồng thời cũng có điểm chuẩn để chọn sv vào trường, điểm này cũng đc công bố rõ ràng, điểm thi ở sing cũng 0 đc công bố nhg phải nói nó cũng có những mặt tích cực. Tuy nhiên đây cũng là đặc điểm gd của từng nước chả có j đáng bàn cãi,. Cái đáng bàn ở đây là sao ng` ta 0 nói sẽ dựa trên những cái j để shortlist hs ngay từ khi hội thảo? nó có thể vary from year to year nhg hoàn toàn có khả năng đc công bố. Ví dụ nếu hội thảo họ nói trước việc shortlist sẽ dựa chủ yếu vào điểm Toán, lý hay dựa vào giải TP, QG thì chắc chắn 1 số lượng 0 nhỏ hs sẽ từ bỏ ý định thi vào NUS và chuyển sang hướng khác (đ ối v ới sv thì khá rõ ràng là dựa vào điểm Toelf/Ielts và điểm tốt nghiệp). N US cũng 0 g ửi mail “we regret to inform u that…” th ế n ên nh ững ng` 0 đc thi 0 h ề bi ết cho đ ến khi login v à th ấy “admission denied” th
H ơn n ữa thời điểm N US báo cho candicates việc có đc thi hay 0 là kh á mu ộn, khi mà t ất cả đ ã l ên tinh th ần chu ẩn bị đi thi mà quá trình chuẩn bị đâu có ít ỏi gì, cả thời gian và tiền bạc (đây là điểm chung của cả 2 trường, mong là dần có thể khắc phục). T ất nhi ên cái j c ũng c ó nh ư ợc đi ểm 0 th ể tr ánh kh ỏi v à th ực ch ất ch ỉ c ó nh ững ng` ch ịu ảnh h ư ởng c ủa nh ững nh ư ợc đi ểm đ ấy m ới hi ểu r õ đc.
M à vi ệc thu h ẹp n ày của N US ch ưa ch ắc đ ã n âng cao dc chất l ư ợng đ âu. Đúng là đi ểm s ố m ỗi l ớp đ ã kh ác nhau v à c ác tr ư ờng th ì kho ảng c ách c àng l ớn. Đ ánh gi á b ằng đi ểm s ố kh ó c ông b ằng nhgình nh ư n us l ại chỉ d ựa v ào đ ó v ì c ó th êm m ấy c ái gi ải v ới extracurr cũng chả th ấy đc ích l ợi j cả.
Fee em nói ở đ ây l à exam f ee, ch ứ app f ee thì 0 n ói đ ến l àm j. th ực ra nh ững ai đ ã g ửi email lại để xin reconsider thì NUS n ể t ình 1 t í vì th ế n ào ch ả c ó nh ững ng` b ỏ thi. c ó v ẻ nguy ên t ắc wa.

Mà số lượng ng` thi tăng lên đâu phải do mọi ng` thấy việc đc học ở Sing là dễ. Đấy chỉ là 1 số lượng nhỏ còn phần lớn đều đầu tư rất nhiều để chuẩn bị thi. Lí do chủ yếu là vì nhu cầu du học ngày càng cao nhg tài chính của nhiều gia đình lại 0 tỉ lệ với điều này, thế nên Sing là 1 điểm đến thích hợp.

Chỉnh sửa lần cuối:
à cho em hỏi luôn, thi ntu thì cứ xông thẳng đến đấy thôi à? fai đến trước mấy phút? có cần lưu y' vấn đề j 0 ạ?

Nguyễn Thùy Dương đã viết:
à cho em hỏi luôn, thi ntu thì cứ xông thẳng đến đấy thôi à? fai đến trước mấy phút? có cần lưu y' vấn đề j 0 ạ?
Đến sớm cho nó thoải mái em à, thi cái nào chả thế :D .Đến sớm khoảng 30p , rồi vào ngồi nghe nó phổ biến luật lệ :D .Ko cần chú ý gì đâu , nó bảo gì thì làm nấy thôi :D.Mang theo máy tính , bút , thước kẻ , bút xóa ...CMND hoặc passport(mình đăng kí theo cái gì thì mang cái đấy :D). Không mang giấy trắng vào , vì vào đó sẽ có nháp cho mình. Chắc đủ rồi , Cường xem còn thiếu gì bổ xung nốt nhé :p )

Back
Bên trên