Cho em hỏi về du học ở Sing

Ngô Thanh Hằng
(hin)

Các anh chị ơi cho em hỏi : giữa việc ôn SAT để nộp đơn vào trường SMU và ôn để thi vào NUS thì nên chọn cách nào ạ ? Với cả từ Sing thì cơ hội đi Mỹ có cao hơn ở Vn không ạ ?

Ngô Thanh Hằng đã viết:
Các anh chị ơi cho em hỏi : giữa việc ôn SAT để nộp đơn vào trường SMU và ôn để thi vào NUS thì nên chọn cách nào ạ ? Với cả từ Sing thì cơ hội đi Mỹ có cao hơn ở Vn không ạ ?
NUS đi em, NUS nổi tiếng hơn mà :D
Nếu muốn tìm hiểu thêm về NUS và Vietnamese students in NUS , em vào http://forum.vncnus.net nha

Chỉnh sửa lần cuối:
Sozzy ... em không hỏi nữa vậy :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngô Thanh Hằng đã viết:
Chắc anh đang học ở NUS hả ? Nhưng em vẫn không hiểu là từ NUS thì có cơ hội để transfer sang US không, và chỉ được sang 1 năm hay là sang luôn ???
Nếu thế thì em tìm cách mà sang thẳng US luôn đi, đừng lấy NUS của bọn anh ra làm bến đỗ như thế.
Em suy nghĩ hơi kỳ, anh không hiểu được, để vào được NTU, NUS hay SMU là cả một cố gắng lớn chứ không phải cứ nói là được đâu, phải đấu đá nhau rất ghê. Thế mà em chỉ muốn từ NUS, SMU transfer sang US thì thà tìm cách đi luôn từ VN đi còn hơn, không nên đứng núi này trông núi nọ như thế, mà nếu trong đầu em NUS, SMU không phải là điểm đến thực sự thì anh e là cũng khó mà pass lắm đó !

Đúng thế, Hằng ơi. Em phải biết là em thực sự muốn gì và thực sự đủ khả năng làm gì. Bởi vì ai cũng muốn nhiều lắm nhưng khả năng của mỗi người lại không giống nhau nên phần lớn mọi người đều thất vọng. ^_^ .

để vào được NTU, NUS hay SMU là cả một cố gắng lớn chứ không phải cứ nói là được đâu, phải đấu đá nhau rất ghê.
đồng ý , thi NTU hay NUS cũng căng thẳng kém gì thi đại học trong nước đâu.Những ai học ở NTU theo tôi biết đều đã xác định rõ ràng và phải có sự chuẩn bị từ rất lâu, và cũng không ai nói đến chuyện đi Mĩ .

TB: có phải em Hằng ngày xưa thổi sáo hay , biết ghita không? Thế thì sang NTU gia nhập câu lạc bộ bên này đi ;)

[size=-10]{Đã định ngừng post bài}[/size]

Chỉnh sửa lần cuối:
Mọi người đang nói về NTU và NUS ạ?, cho em hỏi luôn một chút nha. Có phải khi thi vào 2 trường đó thì đăng ký vào engineering sẽ có cơ hội được HB Asean cao hơn phải ko ạ? Em đc biết thi NTU thì sẽ thi toán +lý+ anh nhưng nếu như muốn vào khoa môi trường chẳng hạn thì có phải thi môn khác như hóa ko? 8-|

Nhân tiện em hỏi luôn, hồi trước các anh thi thì đăng ký online hay nộp đơn và, học ở bên đó thế nào ạ?

Không phải đăng ký vào khoa nào thì cơ hội cao hơn đâu em, cái chính vẫn là năng lực và kết quả làm bài thi của mình và khả năng interview. Nhưng mà thường những người được gọi phỏng vấn đều nằm ở 2 khoa là Engineering và Computing vì là 2 khoa lấy điểm cao nhất. Năm vừa rồi có chị Mai Anh ở 12 Anh1 cùng khóa với anh được ASEAN mà lại là dân Biz, đó là một ngoại lệ.
Muốn vào Environmental Engineering theo anh biết sẽ phải thi Hóa hoặc Sinh gì đó, không giống các khoa khác đâu.
NTU bắt buộc applicants phải apply online, NUS em có thể chọn either, nhưng anh khuyên là dân VN chưa quen với việc làm các thủ tục online thì cứ nộp đơn thôi.
Học bên này, về conditions và environment mà nói, chỉ có một từ để diễn tả, đó là Excellent. Về giáo trình, Engin, Computing và Biz học nặng nhất, khá căng thẳng, Science, Design & Environment (SDE), Arts & Social Science đỡ hơn. Law, Medicine, Dentistry và Music thì chẳng có dân VN mấy, chính xác là chẳng có thì phải nên cũng không cần quan tâm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nghe bảo thi du học sing, toán và lý có nhiều phần nằm ngoài chương trình thi đại học trong nước lắm ạ? Muốn học về những phần đó thì phải có sách tham khảo mà em lại không biết sách nào thì tốt. Mọi người có ai tâm đắc tài liệu nào chỉ bảo cho em với. Vô cùng đa tạ.

Đúng là như vậy, đặc biệt là toán, anh không biết em học chuyên thì đã được học chưa, những phần ví dụ như số phức hay phương trình vi phân.....là những phần không có trong chương trình phổ thông. Lý thì hình như không có gì vượt quá đâu, nhưng mà phải nắm được nhiều lý thuyết ( tất nhiên là in English rồi !) nên cũng cần tham khảo nhiều tài liệu.
Tài liệu tâm đắc à ? Hmm.....xem nào, trước thì anh học ở trung tâm RV, chủ yếu là dùng tài liệu ở đó thôi, em có thể vào đó học một khóa hoặc nếu không thì xem có bạn bè nào học thì mượn tài liệu người ta. Nhưng mà nói chung là cứ kiếm giáo trình A-level Cambrigde là ổn thôi mà, anh nghĩ là không hiếm lắm đâu.

Pham Viet Cuong đã viết:
Lý thì hình như không có gì vượt quá đâu,

Có đấy , không biết lớp chuyên lí học chương trình thế nào chứ cứ theo sgk mà đối chiếu thì thấy có khá nhiều phần nằm ngoài, mặc dù cũng chưa hẳn là tầm đại học mà đòi hỏi kiến thức cũng không nhiều.
ví dụ như là nhiễu xạ ,sóng phân cực, đặc biệt là dẫn nhiệt và bức xạ nhiệt(cái này bây giờ bọn tôi đang học còn thấy rắc rối) ...

Hồi trước ngoài tài liệu tt RV anh còn mượn sách của thầy đế photo , riêng môn lí còn đọc thêm Tài liệu giáo khoa chuyên vật lí (tiếng Việt) để lấy kiến thức.

Uh, sorry, quên mất là bọn anh học Lý chương trình chuyên nên cũng cover nhiều phần hơn một chút :D
Như thế thì tức là cả Lý cũng vượt quá tầm chương trình thi đại học.
Về tài liệu thì em nào ở RV thử hỏi Ms.Teng xem, hình như chị ý có nhiều đề thi của năm trước và đề thi của JC lắm, mượn về mà practise.

Vậy là ở đây cũng có nhiều người học ở RV ha, em cũng đang học ở đó. Vậy là đồng môn rùi. Nhưng em đã hỏi cô Teng và cô bảo cô sẽ không dạy phần ma trận và thống kê, cả phần toán cơ nữa. Mọi người trước đây học ở đó có như thế không? Thêm nữa em nghe mấy chị đi trước nói là học ở đây không đủ kiến thức và bài cho cũng dễ hơn so với khi thi thật. Điều này có đúng không ạ?

Đúng thế, bài thi thật sẽ challenging hơn rất nhiều, đặc biệt là của NTU, nhưng nếu chăm chỉ luyện tập thì cũng ok thôi, các em nên làm hết tất cả các bài tập của RV, kể cả bài tập lý thuyết bên cạnh đó nên tìm cách kiếm các đề thi về mà luyện tập thêm.
Matrix không học thì cũng không sao, nhưng nếu mà biết thì vẫn tốt hơn vì những bài matrix trong đề thì rất cơ bản không có gì đánh đố nhiều lắm, nhưng vì mình không biết tí gì nên phải chọn làm câu khác có khi còn phức tạp hơn.
Statistic không học thì không ổn, vì trong phần trắc nghiệm của đề thi thể nào cũng có, tuy nhiên không cần đi sâu quá, chỉ cần nắm vững kiến thức cơ bản là ổn. Particles Mechanics rất quan trọng, chiếm một phần lớn điểm trong đê thi, không thể không học được. Không nên chủ quan bảo rằng nó giống Lý mà lơ là, đặc biệt là các ứng dụng của tích phân trong giải toán chuyển động.
Chắc dạo này Ms. Teng bận quá, một mình kham mấy lớp nên ngại dạy, các em nên chủ động yêu cầu hoặc cùng lắm là mượn thêm tài liệu về tự học. Anh thấy Roel bảo là Ms. Teng có nhiều đề thi, các em thử hỏi xem thế nào. Cả Teng và Roel đều rất tốt và giỏi, các em nên cởi mở trong quan hệ với cả 2, sẽ học thêm được nhiều điều đấy.
Good luck !

Oh , mister Roel là musicman... (his e-mail) đấy :D... Violin, Flute, Piano ( even Đàn Bầu ).
btw : làm sao để kiếm được sample papers ạ?( em có thấy nói ở vncnus )...
Và về phần viết , có 3 partz A,B,C ( 5 câu mỗi câu 15 điểm )... Cách thức chia part của đề thi chia theo lãnh vực kiến thức ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Sample papers có thể lấy miễn phí trêm mạng . Nhưng nó giống y hệt những năm trước không thay đổi gì cả. Nếu có acrobat reader 6.0 để đọc thì càng tốt. Sample papers của NTU thì ở RV cũng có nhưng mà photo nhiều quá nên mờ lắm. Cứ lấy trên mạng là tốt nhất, như ở bên này tài liệu được post lên mạng hết cho Sv.
http://www.ntu.edu.sg/oad2/EE Questions/phy.pdf
http://www.ntu.edu.sg/oad2/EE Questions/matha.pdf
http://www.ntu.edu.sg/oad2/EE Questions/eng.pdf
http://www.nus.edu.sg/oam/doc/uee/elang.pdf
http://www.nus.edu.sg/oam/doc/uee/math.pdf
http://www.nus.edu.sg/oam/doc/uee/phy.pdf

Lã Quang Duy đã viết:
ví dụ như là nhiễu xạ ,sóng phân cực, đặc biệt là dẫn nhiệt và bức xạ nhiệt(cái này bây giờ bọn tôi đang học còn thấy rắc rối) ...

Hồi trước ngoài tài liệu tt RV anh còn mượn sách của thầy đế photo , riêng môn lí còn đọc thêm Tài liệu giáo khoa chuyên vật lí (tiếng Việt) để lấy kiến thức.

Ối, nói vậy là bọn em sẽ phải tự học thêm nhiều rùi, ko biết ở chỗ RV đó người ta có dạy hết ko? Em thấy bảo dân VN thường được ưu tiên... đề khó hơn có phải ko? (nhất là toán, hic). Vậy hồi trước bọn anh ôn thi thế nào, có kinh nghiệm gì xẻ cho đàn em biết dzới. :)

Có vẻ VN đề khó hơn thật. Hồi anh thi bọn Indo thi trước mình 2 tuần, mình có tin tình báo thấy đề ngon ơ, ai ngờ đến lúc vào cuộc mới ngã ngửa ...:D
Ôn thi thì anh nói hoài ở mấy bài ở trên rồi mà, đọc lại coi !
Good luck !

vậy thì còn phỏng vấn thi NUS có khó không ạ?
liệu người ta có hỏi mấy câu tương tự như: em thấy SG có gì hay? Tình hình kinh tế vn theo em có đặc điểm gì?....
Nếu có câu hỏi liên quan đến thực tế thì em chết chắc rùi

Back
Bên trên