Chọn trường-chọn nghề

Phạm Khánh Vân
(Vicky)

Mọi người à! tớ mở cái topic mới này để mọi người cùng bàn luận về 1 vấn đề : Chọn trường và chọn nghề.Tớ muốn mọi người cùng chia sẻ với nhau về những dự định tương lai của mỗi người mà cụ thể là việc chọn trường và chọn nghề. 17 tuổi rồi, cũng đồng nghĩa với việc sắp phải đứng trước 1 sự lựa chọn cho tương lai của mình.Tớ nghĩ việc tớ mở topic này là một thiện chí, tớ mong mọi người tham gia và hào hứng với nó nữa thì càng tốt!:D ::D

Tớ thấy đây là một ý hay đấy, vậy hãy bắt đầu bằng sự lựa chọn của Vân.;)

Chọn trường à, lớp mình thi khối D là chính, tao nghĩ chí ít thì cũng 70% là NGOẠI THƯƠNG thôi. Mặc dù tao chẳng hiểu mai sau làm nghê gì, nhưng nói thật là để thi đỗ ĐH thì chỉ mong có trường đấy... Có thể bọn mày nghĩ tao hơi thực dụng nhưng tao hỏi chân thành bọn mày 1 câu, ở đây có đứa nào KHÔNG SỢ THI TRƯỢT ĐH ... :D trả lời đê...

CHọn trường à, lớp tớ chắc cũng 70% là ngoại thương, hehe, ng` ta nói ngoại thương là trường AMS cấp 4 muh;)
Còn đúng là cũng chưa bít làm gì, nếu cho tớ chọn một nghề tớ thích, tớ sẽ chọn cái gì đó liên quan đến Kinh Tế:d
To Hằng: tớ ko có ý gì gay gắt đâu, chỉ nhắc ấy lần sau nên hạn chế những từ kiểu như: lớp mình, bọn mày, thay vào đó là cả khối, mọi người, đây là topic hcung muh;)

Tớ thì chắc là kô học ở VN rồi:D Sau này chắc chọn nghề nào mà có ích và quan trọng nhất là kiếm được nhiều money. hehe. Chắc là tớ sẽ chọn business hoặc là law cho nghề sau này? Bạn nào có ý định giống tui kô?
To bạn Hằng: tớ kô sợ trượt đại học nè:D Tớ ở đây rồi thì kô còn phải lo thi đại học ở VN nữa mà, hehe. Nhẹ cả người.:)

Em thích vào trường nào thì học khối đó.Nhưng phải xem mình có thể học đựoc không đã.
Nếu em học chuyên Anh thì chắc là thi khối D rùi.Vậy thì rất khó vào trừong khối Kinh tế.Vi năm nay hầu như các trừong khối KT đều bỏ khôi D rùi
Hay em thi vào sư phạm ngoại ngữ đi.
Anh thấy em có vẻ hợp với nghề giáo viên.Khá là xinh,lại giỏi tiềng Anh,làm giáo viên tiếng Anh cho các em vung sâu vùng xa cung được.
Trên bản mường đang thiếu giáo viên trầm trọng.
Em thi sư phạm nhé

To Minh:Q.Nam cũng thi ngoại giao đấy.
Còn tớ chắc cũng ngoại thương thôi,sau này theo ngạch Ngân hàng là hay nhất(nghĩ vậy).

Nguyen Van Trang đã viết:
To Hằng: tớ ko có ý gì gay gắt đâu, chỉ nhắc ấy lần sau nên hạn chế những từ kiểu như: lớp mình, bọn mày, thay vào đó là cả khối, mọi người, đây là topic hcung muh;)
Okie, lần sau tớ sẽ rút kinh nghiệm...

À, mà mọi người có ai có chút kinh nghiệm thi Ngoại Thương hoặc chọn nghề nghiệp gì thì nói cho mọi người biết đi...
Thế học xong ngoại thương chúng ta đi làm cái gì bây giờ... :D

Bùi Thanh Tùng đã viết:
..... Chắc là tớ sẽ chọn business hoặc là law cho nghề sau này? Bạn nào có ý định giống tui kô?
Trời tớ ko thích 2 nghề đấy chút nào, thế mà toàn bị bố mẹ ép buộc học những ngành như thế thôi... Đi nước ngoài nhiều ngườ học cái ngành đấy quá rồi, mình muốn học ngành khác hay hơn, hình như ko có ai định học ART ở nước ngoài nhẩy... :D

Bùi Thanh Tùng đã viết:
To bạn Hằng: tớ kô sợ trượt đại học nè:D Tớ ở đây rồi thì kô còn phải lo thi đại học ở VN nữa mà, hehe. Nhẹ cả người.:)

Haha, có một thời tớ cũng nghĩ như ấy, đi nước ngoài nên ko lo, thế nhưng bây giờ có khi lại phai học ở VN đây này...

Câu hỏi của tớ là đối với những ai ko đi nước ngoài, có sợ THI TRƯỢT ĐH ko? ;)

Tớ thi 2 trường: Nhạc viên và Đại học Thể dục thể thao.

Thế Bình định làm HLV thể hình à?hay làm VĐV trước rồi về già làm HLV sau!
Tớ cũng thích làm cô giáo Tiếng Anh lắm nhưng mà hình như SPNN lấy điểm hơi cao, mà em học toán thì buồn lắm các bác ạ.Giá như chỉ phải thi mỗi Văn với Anh.Uớc mơ là 1 chuyện, hiện thực lại là chuyện khác.Bố tó bảo con cứ thi cái trương nào thấp diểm thôi miễn là có cái bằng, đằng nào sau này chẳng làm trái ngành, nghe mà đau xót nhỉ?

Có ai thích buôn chứng khoán không,thi ngân hàng khoa tiền tệ thì trường vốn đê.........anh học ở đó he he

Công nhận, bây giờ để chọn nghề đã khó, mà chọn được nghề rồi để thi vào trường có cái nghề đấy còn khó hơn! Bức xúc nhỉ?

Hồi bé mình thích làm tiếp viên hàng không nhưng mà bi giờ thì ứoc mơ đó ra đi mãi mãi rùi vì tớ không đủ chiều cao bà con ạ.

Mọi người đều thi khối D sao! Tui thích khối A cơ! Hồi nhỏ, tiết lộ nho nhỏ nhà, cực cực kì thích là công an bắt cướp, khoái cầm cầm gậy, cầm súng bắn nhau!
Nhưng giờ khác rồi! Thực sự có 3 mục tiêu mà mình muốn đạt tới:
1. Một luật sư (ko ở Việt Nam)
2. Một bác sĩ tâm lý (ko ở Việt Nam)
3. Một kiểm toán viên (cho công ty nước ngoài)

híc...ngoại thương (khóc thét :((, Hoàng Long tỷ dòm thấy NT thế nào cũng nóng máu đây :)) :cool: :p)

Minh Hằng và các em quan tâm nó (ý là NThương hehe) thì vào đâyđây để tham khảo này...

ý kiến cá nhân thì híc híc ... NT ôi zời NT, chỉ có bạn bè là vui thôi (mà chả phải lớp nào cũng thế) còn các thứ còn lại thì ặc ặc ặc :D ;) (không khách quan đâu đừng tin quá nhá các em :"))

Vào thêm thắt tí chứ cắn rứt lương tâm quá, dù sao cũng là cái nơi trú mưa trú nắng nửa ngày của mình mấy năm zời! :D Ừa, nói thế thôi chứ nếu học mà không dưới trướng các quái kiệt + không tồn tại các qui định hấp hơi kiểu h/s tiểu học thì cũng thích phết! ;) Nhưng cũng đừng tin cái hội trong mấy cái links chị paste quá nhé, có mấy cậu hợi FTU-maniac đấy! :D

Lê Thu Trang đã viết:
Mọi người đều thi khối D sao! Tui thích khối A cơ! Hồi nhỏ, tiết lộ nho nhỏ nhà, cực cực kì thích là công an bắt cướp, khoái cầm cầm gậy, cầm súng bắn nhau!
...

2. Một bác sĩ tâm lý (ko ở Việt Nam)

hé, công anh bắt cướp, điều tra mới bác sĩ tâm lý à? hehehe bắt tay, bắt tay cái nào! giống chị, giống chị quá cơ! hahaha :lol: :D :cool: Nhưng đến giờ cái thích thứ nhót nó tàn rồi, còn mỗi cái nhị vưỡn thoi thóp thở thôi em ạ! :D (chẳng biết rồi có thực hiện được không nữa, chẹp :rolleyes: ...)

Chỉnh sửa lần cuối:
Má mì, sao mày chỉ thích làm mọi thứ dính dáng đến nước ngoài? Có định lấy chồng nước ngoài không?Châu Phi nhá?

Chi Bui Thu Trang oi, 2 chi em minh ket nghia di!

Con Van, ke tao, con Mai con bao tao "phan quoc". No problem! Em co tinh than huong ngoai mu! Chong chau Phi chap tuot!

Có ai định thi vào ĐH nông Nghiệp không nhỉ?

Back
Bên trên