...:::Chúng em là học sinh F2:::...

ko biết = bilanh của mình thì lấy ở đâu nhỉ?:((

ko biết = bilanh của mình thì lấy ở đâu nhỉ?
Mày vẫn chưa lấy à, hình như ở cái trường quản trị kinh doanh j ấy, đến mà hỏi.
Còn chú Bình Bòi thì đừng than khổ vội. Tao đây lại được hân hạnh học lại lịch sử VN, văn học VN, văn học nước ngoài nhá. Mày biết xưa nay tao dốt văn thế nào rồi còn gì. Học "thầy" Liêm suýt nữa ko đủ 6.0, giờ vẫn ko thoát
Tao học ở đây 1 năm lại thấy trình độ văn tăng ầm ầm, học mấy môn chính trị thấy hay mới chết chứ :))

Dạo này vtv1 đang có phim chạy án, vui phết, toàn thông tin thời sự nóng, mấy vụ án hot, thằng con ông thứ trưởng lúc đầu xin mẹ mấy ngàn $ tiêu vặt đã thấy choáng, về sau nó đánh bạc thua cả trăm ngàn mà ko tiếc :))

Bằng Bilingue hỏi chị Nga ấy. Tao với Mít cũng chưa lấy đâu Quí dế.

Thằng Bòi hồi này dở chứng thích học văn với lại mấy môn lý luận thì tao cũng phục thật. Tao chỉ "hư thân mất nết" đến nỗi bỏ game đi đọc sách thôi. Nhưng thích là thích đọc chứ ko khoái học. Văn trên lớp giảng như shit. Mấy môn lý luận thì ko thể nuốt nổi :|.

Hôm nay rỗi, tí nữa coi Grand tour de Chine (cổ vũ Alonso cái, tao nghĩ thằng già Shumakhơ đi về hưu được rồi, dai quá [-x ).

Ờ,troing lúc chờ đợi, có mấy cái vặt trong WinXP, ko biết có ai để ý ko, tao post đại lên, ai thích thì đọc:

1. Windows update: microsoft bảo là update để hoàn thiện hóa XP, vâng, rồi sửa những lỗi mà bọn hacker có thể khai thác, vâng, thế nhưng mà vẫn virus thôi (chắc bọn hacker nó ko biết update Win, chắc bọn nó ko thử nghiệm chán [-( ).Hơn nữa tao cái lại Win hàng chục lần rồi, nếu update từ Service pack 1 tới bây h thì phải chuẩn bị từ 3 tới 4GB, đâu ít đâu(nhất là với máy portable). SP2 của XP chỉ thêm fire wall với mấy cái security vở vẩn, ko hỗ trợ gì cho software mới đâu, cùng lắm tự mò lên trang web chính download thêm Netframwork 2.0 là cùng. Tóm lại, tao đâu có update Win đâu, vẫn khỏe à.

2. Antivirus: Muốn chống virus tốt nhất là ko vào download linh tinh, ko vào trang web free, ko click vào link nhấp nháy quảng cáo. Thứ hai là chọn antivirus tốt (nhiều người thích Norton, nhưng thực ra nó là antivirus kém hiệu quả nhất, tại vì nó quá nổi tiếng nên hầu hết virus mới đều được test kiểm tra trước qua Norton và McAfee. Tao dùng Kaspersky, vừa rồi chắc ko ít máy dính virus qua Y!Messenger, may mình thoát. Chú ý là ko bao h được cài 2 antivirus chạy cùng lúc, treo máy ko chịu trách nhiệm, phải xóa antivirus cũ,restart rồi mới được cài bản mới. (VN có virus lạ, cài Bkav chỉ diệt được vài virus made in VN thôi :p)

3. Windows restor: vớ vỉn, có cái lợi là nếu dùng phần mềm thử nghiệm ví dụ Photoshop trong 30 ngày, mình dùng 29 ngày rồi restor lại windows về lúc trước khi install thì compteur trở về số 0. Ngoài ra hết, rắc rối cũng gần giống Windows update, tốn bộ nhớ kinh khủng, nhất là khi mình install rồi reinstall rồi delete programs, mỗi lần như vậy là Windows lại ghi lại, mình có thể giới hạn volume nhưng ko thể chọn giữ lại point de restoration mình muốn (vì nó tự động ghi image mới và thay thế image cũ nhất của máy). Ngoài ra nếu có virus thì nó cũng tự động lưu lại luôn trong image. Nghĩa là mình ko thể xóa được toàn vẹn virus. Ơ, một cái nữa muốn nói, nếu dính virus làm treo máy, tự động tắt Windows rồi hiện màn hình xanh, nghĩa là nó đã phá hỏng những files systems của Windows, nghĩa là mọi người nên chủ động cài lại Win luôn đi. Vì dù có tìm và diệt được virus thì cũng muộn vì nó đã làm được cái phải làm, mèng! Cài Win mất 30 phút, diệt virus cũng tầm đó thôi.

4.Cài WinXP: có đĩa rồi, cách đơn giản nhất là cho CD vào rồi restart, nháy F2 lia lịa chờ nghe tiếng bíp :D, chọn boot CD. Như vậy ko phải CD-KEy gì hết, rách việc. Vấn đề là bình thường có nhiều đứa chỉ có 1 ổ cứng, cài lại win sẽ format toàn bộ ổ, nên trước khi cài win nên chọn chia thành nhiều ổ cứng khác nhau. Nên cài Win và programs vào ổ C, tối thiểu 10GB (Eh, tao ko tính update Windows với Restoration đâu nhé, đứa nào vẫn thích dùng thì cộng thêm 5GB), những ổ còn lại thì để lưu những cái quan trọng, tự chia thoải mái.

5. WinXP chậm dần: Vấn đề là sau khi cài lại máy một thời gian mọi người sẽ thấy Win già đi nhanh kinh khủng, mỗi khi mở một thư mục hay khởi động chương trình, internet explorer chẳng hạn. Vấn đề cũng tại Microsoft đặt chế độ tự động index cho XP. click chuột phải vào ổ đĩa cứng, ổ C chẳng hạn, vào propeties, có 2 khung ở dưới cùng, microsoft đặt sẵn chế độ index, bảo là để tìm nhanh hơn, vì nó lưu vào files index, nhưng vấn đề là nó lưu lại hết, mỗi lần mình mở folder hay đóng, mở phần mềm rồi đóng, vào internet nữa, trang nào , trang nào, nó ghi lại hết... Đến 1 lúc muốn tìm lại trong cái đống index đấy phải lục lục, bọn mày có để ý thấy tiếng cục cục khi ổ cứng quay ko :D. Đùa tí, tóm lại là nên bỏ trống 2 ô dưới cùng, vì số files index cũng có thể lên tới GB đấy, mặc dù chỉ là text. Ngoài ra chịu khó xóa thường xuyên cache trong internet explorer, vào internet propeties(options) xóa hết history đi, temporys files có thể lưu lại cả virus đó. Dọn ổ thường xuyên nữa, 1 lần 1 tuần (tao mới phát hiện ra là nếu mình copy hoặc delete files dung lượng lớn thì ko bao h phải dọn ổ, ngược lại nếu làm như vậy với nhiều files lặt vặt thì phải dọn thường xuyên (cũng gần giống như vứt cả cọc tiền buộc chặt khác với đống tiền linh tinh, phải xếp, phân loại, rách việc)

P'tain, đến giờ rồi, Alonso Alonso :*

Chỉnh sửa lần cuối:
nguyễn minh anh đã viết:
Hôm nay rỗi, tí nữa coi Grand tour de Chine (cổ vũ Alonso cái, tao nghĩ thằng già Shumakhơ đi về hưu được rồi, dai quá [-x ).

Ờ,troing lúc chờ đợi, có mấy cái vặt trong WinXP, ko biết có ai để ý ko, tao post đại lên, ai thích thì đọc:

1. Windows update: microsoft bảo là update để hoàn thiện hóa XP, vâng, rồi sửa những lỗi mà bọn hacker có thể khai thác, vâng, thế nhưng mà vẫn virus thôi (chắc bọn hacker nó ko biết update Win, chắc bọn nó ko thử nghiệm chán [-( ).Hơn nữa tao cái lại Win hàng chục lần rồi, nếu update từ Service pack 1 tới bây h thì phải chuẩn bị từ 3 tới 4GB, đâu ít đâu(nhất là với máy portable). SP2 của XP chỉ thêm fire wall với mấy cái security vở vẩn, ko hỗ trợ gì cho software mới đâu, cùng lắm tự mò lên trang web chính download thêm Netframwork 2.0 là cùng. Tóm lại, tao đâu có update Win đâu, vẫn khỏe à.

2. Antivirus: Muốn chống virus tốt nhất là ko vào download linh tinh, ko vào trang web free, ko click vào link nhấp nháy quảng cáo. Thứ hai là chọn antivirus tốt (nhiều người thích Norton, nhưng thực ra nó là antivirus kém hiệu quả nhất, tại vì nó quá nổi tiếng nên hầu hết virus mới đều được test kiểm tra trước qua Norton và McAfee. Tao dùng Kaspersky, vừa rồi chắc ko ít máy dính virus qua Y!Messenger, may mình thoát. Chú ý là ko bao h được cài 2 antivirus chạy cùng lúc, treo máy ko chịu trách nhiệm, phải xóa antivirus cũ,restart rồi mới được cài bản mới. (VN có virus lạ, cài Bkav chỉ diệt được vài virus made in VN thôi :p)

3. Windows restor: vớ vỉn, có cái lợi là nếu dùng phần mềm thử nghiệm ví dụ Photoshop trong 30 ngày, mình dùng 29 ngày rồi restor lại windows về lúc trước khi install thì compteur trở về số 0. Ngoài ra hết, rắc rối cũng gần giống Windows update, tốn bộ nhớ kinh khủng, nhất là khi mình install rồi reinstall rồi delete programs, mỗi lần như vậy là Windows lại ghi lại, mình có thể giới hạn volume nhưng ko thể chọn giữ lại point de restoration mình muốn (vì nó tự động ghi image mới và thay thế image cũ nhất của máy). Ngoài ra nếu có virus thì nó cũng tự động lưu lại luôn trong image. Nghĩa là mình ko thể xóa được toàn vẹn virus. Ơ, một cái nữa muốn nói, nếu dính virus làm treo máy, tự động tắt Windows rồi hiện màn hình xanh, nghĩa là nó đã phá hỏng những files systems của Windows, nghĩa là mọi người nên chủ động cài lại Win luôn đi. Vì dù có tìm và diệt được virus thì cũng muộn vì nó đã làm được cái phải làm, mèng! Cài Win mất 30 phút, diệt virus cũng tầm đó thôi.

4.Cài WinXP: có đĩa rồi, cách đơn giản nhất là cho CD vào rồi restart, nháy F8 lia lịa chờ nghe tiếng bíp :D. Như vậy ko phải CD-KEy gì hết, rách việc. Vấn đề là bình thường có nhiều đứa chỉ có 1 ổ cứng, cài lại win sẽ format toàn bộ ổ, nên trước khi cài win nên chọn chia thành nhiều ổ cứng khác nhau. Nên cài Win và programs vào ổ C, tối thiểu 10GB (Eh, tao ko tính update Windows với Restoration đâu nhé, đứa nào vẫn thích dùng thì cộng thêm 5GB), những ổ còn lại thì để lưu những cái quan trọng, tự chia thoải mái.

5. WinXP chậm dần: Vấn đề là sau khi cài lại máy một thời gian mọi người sẽ thấy Win già đi nhanh kinh khủng, mỗi khi mở một thư mục hay khởi động chương trình, internet explorer chẳng hạn. Vấn đề cũng tại Microsoft đặt chế độ tự động index cho XP. click chuột phải vào ổ đĩa cứng, ổ C chẳng hạn, vào propeties, có 2 khung ở dưới cùng, microsoft đặt sẵn chế độ index, bảo là để tìm nhanh hơn, vì nó lưu vào files index, nhưng vấn đề là nó lưu lại hết, mỗi lần mình mở folder hay đóng, mở phần mềm rồi đóng, vào internet nữa, trang nào , trang nào, nó ghi lại hết... Đến 1 lúc muốn tìm lại trong cái đống index đấy phải lục lục, bọn mày có để ý thấy tiếng cục cục khi ổ cứng quay ko :D. Đùa tí, tóm lại là nên bỏ trống 2 ô dưới cùng, vì số files index cũng có thể lên tới GB đấy, mặc dù chỉ là text. Ngoài ra chịu khó xóa thường xuyên cache trong internet explorer, vào internet propeties(options) xóa hết history đi, temporys files có thể lưu lại cả virus đó. Dọn ổ thường xuyên nữa, 1 lần 1 tuần (tao mới phát hiện ra là nếu mình copy hoặc delete files dung lượng lớn thì ko bao h phải dọn ổ, ngược lại nếu làm như vậy với nhiều files lặt vặt thì phải dọn thường xuyên (cũng gần giống như vứt cả cọc tiền buộc chặt khác với đống tiền linh tinh, phải xếp, phân loại, rách việc)

P'tain, đến giờ rồi, Alonso Alonso :*

2. kiếm cái soft nào có tường lửa ngon ngon là xong, chỉ cần virus ko xóa file của mình thị kệ chó nó :D. trước tao dùng bitdefender, nặng quá bh dùng zonealarm.

4. mấy giờ còn cài lại win, tao cài xong win lần đầu rồi làm cái ghost, (burn ra cd), cài đủ các ứng dụng (office, vk, antivirus, rar,...) rồi làm thêm file ghost nữa (burn ra dvd) là xong.

5. chả hiểu mày nói chỗ nào, nếu là phần "enable write caching on the disk' thì ghê lắm, nhanh được 1 tí mà hỏng dữ liệu thì toi. tao thỉnh thoảng chạy supercleaner với regclean 1 phát.

Em chia ổ thành 2 phần thôi, vì ổ có 40 GB, có đc ko mấy bác? Em chẳng back up gì ráo. Dữ liệu quan trọng em ném ra 2 cái portable, mỗi cái 250GB, chắc cũng tạm yên tâm.

Anti-virus hử? Em xài mỗi Bit Defender thui à. Dùng Firefox cũng hạn chế đc chút xíu malicious code từ web. Duyệt mail thì xài ThunderBird. Em ko mở link lạ bao giờ, chắc ko chết đc đâu nhờ.

È, mà ổ FAT32 cẩn thận với các file dữ liệu dung lượng lớn. NTFS thì okie.

Thôi, tới giờ coffee của em rồi, nhường lời cho các bác.

Keke...

Thua rồi, cáu quá, tao cổ vũ thằng nào thằng ấy thua, lần sau phải trù nó thua may ra mới thắng, chậc.

Quí ngon quá ha, mày dùng Ghost à, tao nhiều lần định thử nhưng ko có sẵn CD nên lại thôi, nhưng mà cài lại Win xong máy chạy nhanh hẳn cũng khoái chứ :D.
...Mày vào explorer (Windows+E), nháy chuột phải vào disk là hiện ngay mà, ko phải cache đâu (làm gì rắc rối thế, :D mèng), tao để trống 2 ô dưới cùng, có làm sao đâu, mày nhát thế .../:)
Zone alarm tao dùng thử rồi, nó cứ hỏi mình suốt, rách việc lắm, chắc tao chọn bản pro nên rắc rối thêm. Bit defender tao nghe thằng bạn quảng cáo (nó nói được PC world bầu antivirus tốt nhất năm ngoái), nó lên mạng down về chơi thử được khoảng vài tối rồi lại cài lại Kasperky của tao, hì ( bản kaspersky 5 personal nhẹ, để real time protection chỉ tốn 5MB ram thôi, hơn nữa nó update hàng giờ chứ ko phải hàng ngày).
Minh à, mày ngoại hạng rồi :D, mấy đứa được như mày: 2 portable 250 Gb, tao mà giàu như mày mua máy mới cho xong, mày mò chỉnh chiếc gì cho mệt, ha ha
Đùa tí, tóm lại tùy sở thích của từng người, nếu như ko có vấn đề gì thì ko nên thử cái mới, viết để ai thích thì đọc chơi thôi. Cái tao tiếc bây giờ là không có bilingue nữa kìa, nghĩa là ko có em nào sang Pháp nữa rồi, buồn wá =P~, mà sao mấy đứa nhóc toàn chọn học kinh tế ở Aix là thế nào ???

Chỉnh sửa lần cuối:
ak, thế ghost với cài lại win nó khác gì nhau? :I
chả thấy chỗ mày nói đâu cả, vào properties chỉ có hình dung lượng đĩa với nút ceanup thoai!

Hì, tao đùa mà M.Anh. 2 cái ổ đấy tao "vớ" đc nhờ may mắn. Đồ thanh lý mày ạ. Second hand nhưng cũng ổn chán. Tóm lại quả đấy "chó ngáp phải ruồi".

Chia buồn với mày luôn M.Anh ạ. Tao đinh ninh thằng cha Xù mà khờ sẽ kết thúc sự nghiệp thảm hại lắm cơ. Ai dè hắn hoành tráng thế chứ lị. Tiếc cho Alonso :D.

Hehe, topic lớp thành chỗ chat về IT và F1 rồi :D.

Thảm nào ko thấy con Vịt nào hết :D.
Bọn con gái thích gì chứ, Film Hàn Quốc với lượn shopping à :)). Chắc mấy thằng phải cập nhật Gucci, La Coste quá không bất đồng ngôn ngữ khó nói chuyện. Tao nghĩ có lẽ mình bắt đầu học bằng Triumph hay Etam cũng ko đến nỗi tệ :-?, uhm! Xem nào, của mày loại gì A,B,C... ? C à, C1 hay C2, ah C3, pas mal... màu gì, màu đen cho trội nhé, đăng ten ko? ... có mà hết ngày :)) :)) :))

Mày dùng ngôn ngữ cao siêu quá tao không hiểu. Nhưng nếu hỏi có lờ mờ đoán đc ý không thì... có đấy. Tao nhận thấy là ở VN thì ko có mấy đăng ten. Còn màu thì đen, trắng đỏ, sọc,... có cả. Đến pinky dot còn có cơ mà >:).

Đúng là hết ngày =)).

chài lâu gòi không vô chả biết mọi người bàn tán j xôn xao thế không bít :p

heno các em, báo cáo tình hình cho anh xem lào, dạo này t chán quá, chán vãi nờ :eek:)

Ơ các bạn buôn chuyện gì thế? Tớ hóng hớt với hehehe. Bạn Minh Anh cái gì mà A,B,C với C1, C2, C3 gì thế? Đá bóng cup C1 à? :D Chứ cup kia tao chỉ biết có A,B,C,D với DD thôi, làm gì có C1,C2,C3. Thằng MA về học lại đê! Sao các bạn chẳng nhắc đến Victoria's Secret gì cả nhể?

Mà sao chúng mày lại bàn bạc tin học loạn cả lên thế? Tháng trước tao làm hỏng máy tính, đưa đến bọn bảo hành nó xóa sạch ổ cứng phải cài lại Win mới nhục chứ :(( Tao lại cóc có CD xịn với cả ko có bản pack2, thế là ngồi hì hục download mãi. Download xong, cài thử để chạy thì nó cứ bào ko phải genuine, nó ko cho update gì cả? :(( IE 7 cũng cóc chạy được, đến khổ! Mà sao sau khi tao dùng IE 7 cái pop-up = javascrip ko chạy gì cả? :| Cóc xem được chương trình ở vnntelevision.net nữa :(( Đứa nào học tin dạy tao cách sửa với!!!

Không có C1 C2 C3 thật à, chắc ko? Mày có thấy giày size 41 1/2 , 42 1/3 bao h chưa?
:)) Đùa thôi, tao nói đại đấy, không trúng thì trượt, sao đâu :p.
Cái máy của mày đến lúc thay rồi, ổ cứng máy Dell của Maxtor nhanh hỏng lắm, năm ngoái tao phải cài lại win mãi. Pin nữa, Dell với Sony đang thu hồi lại pin vì bị nổ, không biết máy mày có dùng Pin không, thay chưa? Thằng Dell nhà tao cũng già rồi, 2 tuổi rồi, tao phải hạn chế update với chạy đua vũ trang cho nó dần. Dùng IE6 cũng được chứ sao, thích có onglet thì cài firefox.

Cụ thằng Lâm, mày về VN thật rồi à???
... /:) .E hèm, mày về thì cũng ko sao, nhưng mà trước khi về ít nhất cũng phải giới thiệu con nai kia cho anh em chớ,thằng mất dịch.

Back
Bên trên